
 

 
 

 
 

Oktoba, 2020 

 

 

Pima Kadi ya Jamii 
 Shiriki Kuboresha Mifumo ya Afya 

 

Halmashauri ya Mji wa Kibaha 

Pwani 

 



 

i 
 

Kuhusu Sikika na Wadau 

Sikika kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, kwa ufadhili wa Global Fund kupitia asasi ya 
Benjamin Mkapa Foundation (BMAF) imetekeleza mradi wa Pima Kadi ya Jamii kwa lengo la 
kuimarisha mifumo ya afya na mwitikio wa jamii katika Halmashauri ya mji wa Kibaha. Lengo 
kuu likiwa kuboresha huduma za VVU na UKIMWI, Kifua Kikuu, Malaria, na utayari wa Jamii 
katika kukabiliana na dharura na maafa. 
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Orodha ya Vifupisho  

ARV  Antiretroviral (Dawa za Kufubaza Makali ya Virusi vya UKIMWI) 

CHF  Community Health Fund (Bima ya Afya ya Jamii) 

 CHMT  Council Health Management Team (Timu ya Usimamizi ya Afya ya Halmashauri) 

  

 RHMT  Regional Health Management Team (Timu ya Usimamizi ya Afya ya Mkoa) 

  

 TB  Tuberculosis (Kifua Kikuu) 

  

 UKIMWI  Upungufu wa Kinga Mwilini 

  

 VVU  Virusi vya UKIMWI 

  

 WAJA  Wahudumu wa Afya ngazi ya Jamii 

  

 WAVIU  Watu waishio na maambukizi ya Virusi vya UKIMWI 
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Shukrani  
Natoa shukrani za dhati kwa ushirikiano tuliopata kutoka kwa uongozi wa Mkoa wa Pwani na 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha hususani, Mkurugenzi Mtendaji na Mganga Mkuu wa 
Halmashauri. Kipekee tunawashukuru Mganda mkuu wa Halmashauri, Katibu wa Afya, Mratibu 
wa UKIMWI pamoja na timu nzima ya uendeshaji wa huduma za afya ya halmashauri ya Mji 
Kibaha.  
 
Pia, tunawashukuru watoa huduma, wapokea huduma pamoja na wadau wa afya kutoka katika 
kata na vituo 6 ambao walishirikiana nasi katika kufanikisha utekelezaji wa zoezi hili.  
 
Mwisho, tunatambua na kuthamini maoni, ushauri na maazimio yaliyofikiwa kwa lengo la 
kuboresha utoaji wa huduma za afya katika halmashauri ya Mji Kibaha hususani katika maeneo 
ya UKIMWI, Kifua Kikuu, Malaria na utayari wa jamii katika kukabiliana na magonjwa ya dharura 
na maafa.  
 

Asanteni, 

Irenei Kiria, 
Mkurugenzi Mtendaji 
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Muhtasari 
          Utekelezaji wa mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Afya na Mwitikio wa Jamii katika utoaji wa 

huduma za afya kwa Halmashauri ya Mji wa Kibaha umelenga kukuza ushiriki wa jamii katika 
kuboresha utoaji wa huduma za VVU/UKIMWI, Kifua Kikuu, Malaria pamoja na utayari wa jamii 
katika kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa.  

  
Kwa kutumia njia ya Pima Kadi ya Jamii, mradi ulihusisha mafunzo kwa washiriki 198 kati yao 
87 ni wanaume na 111 ni wanawake kuhusu miongozo ya utoaji wa huduma za VVU/UKIMWI, 
Kifua Kikuu, Malaria pamoja na utayari wa jamii katika kukabiliana na magonjwa ya dharura na 
maafa. Tathimini ya upatikanaji wa huduma hizo ilifanyika kupitia maoni ya washiriki katika 
mijadala 14 iliyoendeshwa kwa njia ya vikundi vyenye uwakilishi kutoka katika makundi ya 
wananchi, watoa huduma za afya ngazi ya jamii (WAJA), wajumbe wa kamati za afya za vituo, 
viongozi wa kijamii na watoa huduma za afya katika ngazi ya kituo. Washiriki walitoka katika 
kata sita (6) zenye vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo ni, Kituo cha afya Mkoani, 
Zahanati ya Kongowe, Mwendapole, Misugusugu, Vikawe na Visiga. Tathimini hiyo iliwezesha 
washiriki kuainisha mafanikio yaliyofikiwa vituoni na changamoto zinazokabili utoaji wa 
huduma hizo.   

 
Baadhi ya mafanikio yaliyoainishwa ni pamoja na huduma za VVU/UKIMWI kutolewa vituoni 
ikiwemo upimaji, utoaji wa dawa za kufubaza VVU na ushauri nasaha, uwepo wa kamati za 
kudhibiti maambukizi ya VVU katika ngazi ya mtaa, kata na Halmashauri, uwepo wa WAJA kwa 
baadhi ya mitaa ambao wamesaidia uibuaji wa wagonjwa wa TB na UKIMWI. Huduma za kifua 
kikuu zinaendelea vema, baadhi ya vituo vinatoa huduma ya upimaji na hakuna uhaba 
isipokuwa wa dawa mwambata. Kwa upande wa Malaria, utoaji wa elimu kuhusu Malaria vituoni 
unaendelea, ugawaji wa vyandarua vyenye dawa kwa walengwa ikiwemo wamama wajawazito. 
Pia Halmashauri imefanikiwa kuunda kamati za maafa kuanzia ngazi ya mtaa kwa lengo la 
kukabiliana na maafa mara yanapotokea.   

 
Hata hivyo, masuala kadhaa yalibainishwa kama changamoto zinazohitaji kuboreshwa vituoni. 
Miongoni mwa changamoto hizo ni uhaba wa majengo/vyumba vya kutolea huduma za 
VVU/UKIMWI vituoni, jamii kutokuwa na imani na baadhi ya vipimo vya Malaria, ukosefu wa 
vipimo vya Kifua Kikuu kwa baadhi ya vituo na ufahamu mdogo kwa baadhi ya wananchi 
kuhusu namna ya kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa. Baada ya kuanisha 
changamoto wadau wa afya waliandaa mpango kazi kwa ajili ya utekelezaji.   



 

1 
 

Sehemu ya Kwanza 

1.0. Utangulizi 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha ni miongoni mwa Halmashauri 9 za Mkoa wa Pwani ambayo 
inaundwa na tarafa mbili (2) za Kibaha na Kongowe, Kata kumi na nne (14) na Mitaa sabini na 
tatu (73). Kwa mujibu wa takwimu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, Mji wa Kibaha 
unakadiriwa kuwa na idadi ya wakazi 144,241 kati yao 70,334 ni wanaume na wanawake ni 
73,906 ambao hutegemea huduma za afya kutoka katika vituo 33 vya kutolea huduma za afya 
vilivyopo katika halmashauri, kati ya hivyo, vituo 17 ni vya Serikali na 16 ni vya binafsi. Vituo 20 
hutoa huduma ya upimaji wa virusi vya UKIMWI wakati 17 kati ya hivyo hutoa huduma ya kuzuia 
maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na 13 hutoa huduma ya tiba na matunzo 
kwa watu wanaoishi na maaambukizi ya virusi vya UKIMWI.  

Katika vituo vilivyopo Halmashauri ya Mji wa Kibaha vituo 10 vinatoa huduma ya upimaji wa 
kifua Kikuu na vituo 23 ndio vinatoa huduma ya dawa za kifua Kikuu1. Aidha, kwa upande wa 
Malaria, hali ya maambukizi ya ugonjwa wa Malaria katika halmashauri ya Mji wa Kibaha 
imeonesha kuwa na kiwango cha chini cha wastani wa asilimia 0.8 ikilinganishwa na wastani wa 
mkoa wa Pwani wa asilimia 5.3.   

Jumla ya watu 198 kati yao wanaume 87 (44%) na wanawake 111 (56%) walishiriki katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji wa mradi ambapo kundi la watumia huduma za kinga na matibabu 
ya UKIMWI, Kifua Kikuu na malaria ni themanini (80), WAJA arobaini na tatu (43), wajumbe wa 
kamati za vituo ishirini na nane (28), viongozi wa serikali za mitaa ni kumi na tano (15) watoa 
huduma vituoni kumi na nane (18), CHMT kumi na tatu (13) na RHMT ni mmoja (1). Wadau 
kutoka katika makundi haya walishirikishwa kutokana na umuhimu wao katika kuhakikisha 
huduma za afya katika maeneo ya VVU/UKIMWI, Kifua Kikuu, Malaria na kukabiliana na 
magonjwa ya dharura na maafa zinaboreshwa katika halmashauri.  

1.1. Mbinu za Utekelezaji 
Utekelezaji wa mradi umezingatia hatua zote nane (8) za Pima Kadi ya Jamii kama zifuatazo; (i) 
Kutambulisha Mradi, (ii) kuchagua washiriki na vituo vya kutolea huduma za afya, (iii) mafunzo 
kwa washiriki, (iv) kuandaa vipaumbele vya wapokea huduma (v) kuandaa vipaumbele vya 
watoa huduma, (vi) kuandaa mpango kazi, (vii) kuwasilisha na kuidhinisha mpango kazi kwa 
wadau na (viii) ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji.   

 
1 Ofisi ya Mganga Mkuu, 2020 
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1. Kutambulisha Mradi 

Mradi ulitambulishwa katika ngazi mbalimbali za serikali na jamii ukianzia Wizara za Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kisha ngazi ya Mkoa na halmashauri ya Mji wa Kibaha. Vilevile, utambulisho 
ulifanyika kwa wadau wa afya ikiwemo; wananchi, wajumbe wa kamati za afya za vituo, watoa 
huduma za afya ngazi ya jamii, viongozi wa kijamii, watoa huduma ngazi ya kituo na timu ya 
usimamizi wa afya ya Halmashauri (CHMT). 

2. Kuchagua Washiriki na Vituo vya kutolea Huduma za Afya 

Kwa kuzingatia maeneo mahususi ya mradi, washiriki walichaguliwa kulingana na uwakilishi wa 
makundi mbalimbali ikihusisha Kundi la watu wenye ulemavu, Watu waishio na Virusi vya 
Ukimwi (WAVIU), Wagonjwa wa Kifua Kikuu wa zamani na sasa, Wanawake, akinamama 
wajawazito, Vijana, Watoa huduma za afya ngazi ya Jamii (WAJA), Wajumbe wa Kamati za Vituo, 
Viongozi wa Jamii (MEO/WEO) pamoja na Watoa huduma ngazi ya kituo. Upatikanaji wa vituo 
vya kutolea huduma za afya ulifanyika kwa kuzingatia; (1) Uwakilishi wa Kituo cha Afya na 
Zahanati (2) Uwakilishi wa eneo la mjini na vijijini (3) Utoaji wa huduma za maeneo mahususi ya 
mradi.  

3. Mafunzo kwa Washiriki 

Mafunzo kuhusu dhana ya Pima Kadi na miongozo ya utoaji wa huduma za afya (standard of 
care) yalitolewa katika makundi tajwa hapo juu. Mafunzo hayo yalitolewa kwa kuzingatia 
maeneo mahususi ya mradi (VVU/UKIMWI, Kifua Kikuu, Malaria na utayari wa jamii katika 
kukabiliana na dharura na maafa) kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma za afya katika 
maeneo hayo.  

4. Kuandaa Vipaumbele vya Wapokea Huduma 

Baada ya mafunzo kutolewa, washiriki walipata fursa ya kujadili na kubainisha mafanikio na 
changamoto katika utoaji wa huduma za afya vituoni katika maeneo ya UKIMWI, Kifua Kikuu, 
Malaria na magonjwa ya dharura na maafa. Aidha, wapokea huduma walibainisha mahitaji kwa 
vituo, kupitia vikundi vya mjadala na kisha walibainisha vipaumbele vya mahitaji kwa kupigia 
kura mahitaji hayo kulingana na umuhimu.  
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5. Kuandaa Vipaumbele vya Watoa Huduma 

Kupitia vikundi vya mjadala watoa huduma kwa pamoja walibainisha mahitaji yao na kisha 
kuweka vipaumbele vya mahitaji hayo kwa kupigia kura mahitaji kulingana na umuhimu.  

6. Kuandaa Mpango Kazi 

Katika hatua hii, mahitaji ya makundi mbalimbali yaliwasilishwa na kujadiliwa katika kikao cha 
ndani kilichohusisha timu ya usimamizi ya shughuli za Afya ya Halmashauri, wawakilishi wa 
wapokea huduma na watoa huduma, ambapo rasimu ya mpango kazi iliandaliwa kwa ajili ya 
kuidhinishwa na wadau wa afya.  

7. Kuwasilisha na Kuidhinisha Mpango Kazi kwa Wadau 

Katika hatua hii, wadau wa afya waliidhinisha rasimu ya mpango kazi kwa ajili ya utekelezaji. 
Mkutano wa wadau ulihusisha wawakilishi kutoka katika makundi mbalimbali tajwa hapo juu, 
pamoja na mwakilishi kutoka ofisi ya Mkurugezi pamoja na timu ya usimamizi wa afya ya Mkoa. 

8. Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 

Hatua hii hutekelezwa kwa lengo la kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mpango kazi 
ulioidhinishwa na wadau wa afya. Ufuatiliaji hufanyika mara moja kwa mwezi na mkutano wa 
tathmini hufanyika baada ya miezi mitatu (3) ili kujadili utekelezaji wa mpango kazi.  
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Sehemu ya Pili 

2.0 Matokeo na Mjadala 

2.1. Utangulizi 
Sehemu hii inaonesha masuala yatokanayo na majadiliano ya vikundi ambayo yalijumuishwa 
na kuchambuliwa kwa kuainisha na kulinganisha taarifa ama maoni ya washiriki kutoka katika 
makundi yote sita (6). Mahitaji yaliyobainishwa yalijadiliwa na kupatiwa ufafanuzi na kuwekewa 
maazimio kwa ajili ya utekelezaji. Mtiririko umegawanywa katika maeneo 4 ambayo ni; 1. 
VVU/UKIMWI, 2. Kifua Kikuu, 3. Malaria, 4. Mwitikio wa jamii katika kukabiliana na magonjwa 
ya dharura na maafa na mifumo shirikishi ya Jamii.  

2.2. VVU/UKIMWI 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha imeendelea kuhakikisha huduma za VVU/UKIMWI zinatolewa 
katika vituo vya kutolea huduma za afya ikiwemo upimaji, ushauri nasaha na utoaji wa dawa za 
kufubaza makali ya VVU (ARV) kuanzia ngazi ya Zahanati. Sambamba na jitihada hizi, 
halmashauri imeendelea kuhakikisha kuwa kamati za kudhibiti maambukizi ya VVU zinakuwepo 
kuanzia ngazi ya mtaa.  

Hata hivyo, pamoja na jitihada tajwa bado kuna changamoto zinazorudisha nyuma utoaji wa 
huduma za VVU/UKIMWI vituoni. Baadhi ya changamoto hizo ni; 

2.2.1. Uhaba wa majengo na vyumba vya kutolea huduma za VVU/UKIMWI 
Maoni ya wapokea huduma yameonesha kuwa vituo 4 (Zahanati ya Mwendapole, Misugusugu, 
Vikawe na Kituo cha afya Mkoani) kati ya 6 vilivyoshiriki vina changamoto ya uhaba wa majengo 
kwa ajili ya huduma za VVU/UKIMWI ambayo husababisha kukosekana kwa usiri wakati 
huduma za afya zinapotolewa vituoni. Changamoto hii ilithibitishwa na watoa huduma za afya 
vituoni kwa kubainisha uhaba na ukosefu wa majengo/vyumba vya kutolea huduma za 
VVU/UKIMWI. Wadau waliazimia kuwa jamii ihamasishwe kujitolea rasilimali katika kufanikisha 
ujenzi wa majengo vituoni. Aidha, ili kutatua changamoto hii “vituo viingize kwenye bajeti 
mahitaji ya ujenzi na vipeleke mahitaji hayo ngazi ya kata/WADC, pia wananchi na wadau 
wahamasishwe kushiriki katika ujenzi wa majengo” Pendekezo kutoka kwa idara ya usimamizi 
wa huduma za afya ya Halmashauri. 

2.2.2. Upungufu wa dawa za kufubaza makali ya VVU kwa miezi mitatu  
Watoa huduma katika vituo 4 (Kituo cha afya mkoani, zahanati ya Kongowe, Misugusugu, na 
Mwendapole) kati ya 6 walibainisha uwepo wa changamoto ya uhaba wa dawa za kufabaza 
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makali ya VVU kwa mtindo wa kutoa dozi ya muda wa miezi mitatu mitatu ambapo hupelekea 
wapokea huduma kukosa dawa hizi muhimu kulingana na mwongozo. Maoni yalionesha kuwa 
kwa sasa wapokea huduma hupatiwa dawa za ARV kwa muda wa mwezi mmoja badala ya miezi 
mitatu kwa lengo la kuwawezesha wapokea huduma wengi kupata dawa hizo. Mapendekezo 
ya kutatua changamoto hii yalitolewa vituo kujumuisha mahitaji ya dawa kwenye bajeti. 
“Tunaelekea kipindi cha kuandaa bajeti vituo viandae bajeti na kuweka mahitaji ya dawa za ARV 
kama kipaumbele kulingana na mahitaji ya vituo” alisema mjumbe wa idara ya usimamizi wa 
huduma za afya ya Halmashauri.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha No. 1: Afisa Tathmini wa Halmashauri Ndugu Mashaka Juma akifafanua jambo katika 
kikao wa wadau. 

2.2.3. Uhaba wa dawa za magonjwa nyemelezi kwa WAVIU  
Watoa huduma kutoka katika vituo viwili (Zahanati ya Vikawe na Visiga) kati ya 6 walibainisha 
kuwa kumekuwa na upungufu wa dawa za Co-trimoxazole, Fluconazole na Nystatin vituoni 
ambazo ni muhimu kwa magonjwa nyemelezi yanayowapata WAVIU. Aidha, Kituo cha 
Misugusugu walibainisha kuwa kumekuwa na uhaba wa dawa za Septrine pekee. Hii 
imepelekea wagonjwa kuathirika na magonjwa nyemelezi mfano Fangasi. Ili kutatua 
changamoto hii watoa huduma walipendekeza kuwa mteja mwenye Bima ya afya anapokosa 
dawa kwenye kituo kimoja anaweza kwenda kwenye kituo kingine kutafuta dawa hizo zinatolewa 
kulingana na mwongozo na si kwa matakwa ya mtu.  
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2.3. Kifua Kikuu 
Kwa upande wa Kifua Kikuu, baadhi ya vituo vinatoa huduma kama vile upimaji wa sampuli 
(makohozi) pamoja na utoaji wa dawa kwa wagonjwa wenye maambukizi. Vilevile, uibuaji wa 
wagonjwa wa Kifua Kikuu umefanyika kupitia WAJA kwa kufuatilia, kuwatambua na kuwapa 
elimu kuhusu umuhimu wa kuanza kutumia dawa mapema.  

Hata hivyo, katika halmashauri ya Mji Kibaha baadhi ya changamoto zilibainika kuwa ni vikwazo 
katika jitihada za utoaji wa huduma za Kifua Kikuu vituoni. Changamoto hizo ni kama vile; 

2.3.1. Ukosefu wa kipimo cha Kifua Kikuu katika baadhi ya vituo 
Zahanati ya Misugusugu na Visiga kati ya vituo 6 havina kipimo cha uchunguzi wa kifua kikuu 
na hivyo hulazimika kuchukua sampuli ya Makohozi na kusafirisha kwa ajili ya uchunguzi katika 
Kituo cha afya Mkoani, Seminari na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi. Hivyo kupelekea 
ucheleweshaji katika utoaji wa huduma za vipimo kwa haraka vituoni. Maoni yameonesha kuwa 
ili kutatua changamoto hii “wananchi wapewe elimu kuwa vituo vya Misugusugu na Visiga 
havitoi huduma ya upimaji badala yake sampuli huchukuliwa na kusafirishwa kwenye vituo vya 
Mkoani, Seminari na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi” alisema Mjumbe wa idara ya usimamizi 
wa huduma za afya ya Halmashauri.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha No. 2: Mratibu wa Kifua Kikuu Halmashauri ya Mji wa Kibaha akifafanua jambo katika 
mkutano wa wadau uliofanyika katika halmashauri ya Mji Kibaha. 
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2.3.2. Uhaba wa vyumba maalumu kwa ajili ya huduma za Kifua Kikuu 
Changamoto ya uhaba wa vyumba maalum vya kutolea huduma za Kifua Kikuu ilibainishwa na 
wapokea huduma kutoka Zahanati ya Mwendapole ambapo wagonjwa wa kifua kikuu 
huchanganywa na wagonjwa wengine. Hali hii hupekelea wagonjwa wasiokuwa na kifua kikuu 
kuwa katika hatari ya kupata maambukizi. Ili kutatua changamoto hii ilipendekezwa kuwa jamii 
ihamasishwe kujitolea rasilimali kwa ajili ya kufanikisha ujenzi wa majengo. Aidha, vituo viingize 
kwenye bajeti hitaji la ujenzi wa majengo pamoja na kutafuta wadau ambao watafanikisha 
ujenzi wa majengo hayo.  

2.3.3 Uhaba wa dawa za kupunguza makali ya dawa za Kifua Kikuu  
Wapokea huduma kutoka katika katika kituo 1 (Zahanati ya Kongowe) katika ya vituo 6 
walibainisha kuwa kumekuwa na uhaba wa dawa za kupunguza makali ya dawa za kifua kikuu 
kama vile; Vitamin B Complex na Pyridoxine (Vitamin B6) ambazo hupunguza madhara ya ganzi 
kwenye mikono na miguu ambayo hujitokeza kwa baadhi ya wagonjwa. Utatuzi wa 
changamoto hii ni kuendelea kutoa elimu kwa wananchi kujiunga na Bima ya Afya ya Jamii 
(CHF) ili kuweza kupata dawa za kupunguza makali ya dawa za hizo. Aidha, vituo vilishauriwa 
vinunue dawa kama Vitamin B Complex ambazo zitatolewa kupitia mfuko wa bima ya afya ya 
jamii (CHF). 

2.4. Malaria  
Kwa upande wa Malaria, halmashauri imefanya jitihada mbalimbali katika kuendeleza 
mapambano dhidi ya ugonjwa wa Malaria kwa kuhakikisha vituo kuanzia ngazi ya Zahanati 
vinatoa huduma za Malaria kama vile vipimo na dawa. Aidha, watoa huduma wameendelea 
kutoa elimu katika vituo vya afya kuhusu ugonjwa wa Malaria na namna ya kujikinga. Vilevile, 
jitihada za kugundua mazalia ya mbu katika halmashauri zimefanyika na kisha kupulizia dawa 
katika mazalia yaliyobainika. Vyandarua vyenye dawa vimesambazwa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya ili kuwafikia walengwa wakiwemo wanawake wajawazito. Katika muktadha huo, 
wanawake wajawazito wamepatiwa kinga ya Malaria bure hali ambayo imesaidia kupunguza 
maambukizi ya ugonjwa wa Malaria kwa wanawake wajawazito na kupelekea kutokuwepo kwa 
vifo vya wanawake wajawazito vinavyosababishwa na ugonjwa wa Malaria. 
 
Hata hivyo, katika utekelezaji wa mradi baadhi ya changamoto zimebainika kurudisha nyuma 
jitihada za kupambana na Malaria vituoni. Changamoto hizo ni kama ifuatavyo; 

2.4.1. Kipimo cha Malaria kibadilishwe kiletwe cha Hadubini 
Wapokea huduma kutoka katika kituo cha Afya Mkoani walibainisha kuwa kipimo cha Malaria 
cha MRDT kinachotumika kituoni hakifanyi kazi vizuri na hivyo hupelekea hofu ya majibu ya 
kipimo kutokuwa sahihi. Maoni yameonesha kuwa wapokea huduma wanahitaji kipimo cha 
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Hadubini kitakachotumika kwa ajili ya upimaji badala ya kipimo kilichopo sasa. Mapendekezo 
yalitolewa kuwa, elimu itolewe kwa wananchi kuhusu utendaji mzuri wa kipimo kilichopo cha 
MRDT ili kuondoa dhana potofu ya watumia huduma kutokuamini kipimo hicho. Aidha, jamii 
ipewe elimu kuwa “sio kila homa ni malaria” alisema Mjumbe kutoka idara ya usimamizi wa 
huduma za afya ya Halmashauri. 

2.4.2. Jamii ipokee maagizo ya watoa huduma kulingana na miongozo  
Watoa huduma wameendelea kutoa elimu katika vituo vya afya kuhusu ugonjwa wa Malaria na 
namna ya kujikinga. Hata hivyo, ilibainika kuwa wapokea huduma hawazingatii maagizo 
yanayotolewa na watoa huduma kuhusu utumiaji wa dawa za Malaria ambazo hutolewa kwa 
mujibu wa miongozo. Changamoto hii ilibainishwa na watoa huduma kutoka katika vituo 4; 
Zahanati za Kongowe, Mwendapole, Misugusugu na Kituo cha Afya Mkoani. Hii husababisha 
kutokuwa na maelewano baina ya watoa huduma na wapokea huduma. Ili kutatua changamoto 
hii, “elimu iendelee kutolewa kwa jamii ili kuelimishwa juu ya umuhimu wa kusikiliza na kufuata 
maelekezo ya wataalam” alisema Mtoa huduma na kuongeza kuwa “dawa za Malaria hutolewa 
kulingana na mwongozo”. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha No. 3: Mganga mfawidhi wa Zahanati ya Misugusugu Ndugu. Salim Mohamed 
alifafanua jambo katika kikao kilichokutanisha wadau wa afya katika halmashauri ya Mji Kibaha. 
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2.4.3. Mafunzo kwa watoa huduma  
Watoa huduma kutoka katika vituo vya Vikawe na Visiga walibainisha hitaji la kupata mafunzo 
kulingana na wakati na miongozo mipya inayotolewa ili kuendana na mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia. Ukosefu wa mafunzo kwa watoa huduma hupelekea kukosekana kwa ufanisi na ujuzi 
katika utoaji wa huduma za afya. Maoni yalionesha kuwa hitaji hili ni muhimu kufanyiwa kazi ili 
watoa huduma wapatiwe mafunzo endelevu kulingana na wakati na miongozo mipya.  

2.5. Mwitikio wa Jamii katika kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa 
Kwa upande wa magonjwa ya dharura na maafa, kuna kamati maalum za maafa kwenye ngazi 
za mitaa zilizoundwa kwa lengo la kukabiliana na dharura na maafa pindi yanapojitokeza. Katika 
baadhi ya mitaa kamati hizi hazitekelezi majukumu yake. Changamoto hii huathiri utoaji wa 
elimu kuhusu huduma za dharura na maafa kwa wananchi. Ili kutatua changamoto hii 
ilipendekezwa kamati za maafa zilizopo zikumbushwe majukumu yao kwa kupatiwa elimu ya 
huduma za dharura na maafa. Vilevile, kamati ya maafa ya Wilaya imeweka mipango ya kufanya 
semina elekezi kwa kamati za mtaa juu ya namna ya kupambana na magonjwa ya dharura na 
maafa.  

Hata hivyo, katika utekelezaji wa mradi ilibainika kuwa baadhi ya changamoto zinarudisha 
nyuma jitihada za kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa. Baadhi ya changamoto hizo 
ni; 

2.5.1. Uelewa mdogo kwa baadhi ya wananchi juu ya magonjwa ya dharura na maafa  
Wapokea huduma kutoka katika vituo 2 (Zahanati ya Misugusugu na Mwendapole) kati ya 6 
walibainisha kuwa kuna uelewa mdogo kwa baadhi ya watumia huduma juu ya namna ya 
kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa. Hivyo, jamii inakosa ujuzi na mbinu muhimu za 
kuweza kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa pindi yanapojitokeza. Mapendekezo ya 
utatuzi wa changamoto hii ni kuhakikisha elimu inatolewa kwa wapokea huduma kuhusu 
namna ya kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa. Aidha, makundi maalumu katika jamii 
yapewe kipaumbele katika kupatiwa elimu ya magonjwa ya dharura na maafa. Sambamba na 
hilo, tathimini ifanyike juu ya uhai wa kamati za maafa zilizopo ngazi za mitaa ili kufahamu 
utendaji kazi wao ikiwemo utoaji wa elimu kwa jamii juu ya magonjwa ya dharura na maafa.  

2.5.2. Uhaba wa vitendea kazi vya kukabiliana na maafa na dharura vituoni 
Changamoto hii ilibainishwa na watoa huduma kutoka katika vituo 4 (Zahanati ya Kongowe, 
Mwendapole, Misugusugu na Kituo cha Afya Mkoani) ambavyo viko jirani na barabara kuu (ya 
magari ya mikoani). Ilielezwa kuwa, ukosefu wa vifaa huathiri utoaji wa huduma pindi maafa na 
dharura zinapojitokeza kama vile ajali za barabani. Ili kutatua changamoto hii ilipendekezwa 
kuwa vituo viongeze bajeti ya vifaa tiba na vitendea kazi ambavyo ni muhimu katika kukabilina 
na maafa/dharura zinazojitokeza. “Tunaelekea kipindi cha kuandaa bajeti ni wakati mwafaka kila 
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kituo kuweka bajeti ya mahitaji ya vifaa tiba kwa ajili ya kukabiliana na maafa na dharura” alisema 
Mjumbe wa CHMT. 

2.6. Mifumo shirikishi ya Jamii  
Kamati za usimamizi wa kituo, watoa huduma ngazi ya jamii, na viongozi wa jamii ni miongoni 
mwa mifumo shirikishi ya huduma za afya kwa jamii. Kila mtendaji wa mfumo ana wajibu na 
dhamana kwa wananchi katika kutoa na kusimamia upatikanaji wa huduma bora za UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria, na pia muitikio jamii katika kukabiliana na magonjwa ya dharurua na 
maafa.  

2.6.1. Wahuduma wa Afya ngazi ya Jamii (WAJA) 
Watoa huduma za afya ngazi ya jamii wamekuwa ni kiungo kikubwa kati ya wapokea huduma 
na watoa huduma vituoni. Katika halmashauri kuna WAJA zaidi ya 200 ambao wanatoa huduma 
za afya kwa jamii katika mitaa ikiwemo kuibua wagonjwa wa UKIMWI na kutoa elimu ya 
kujikinga na maambukizi mapya ya VVU. Pia, halmashauri kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali imetoa mafunzo kwa WAJA katika maeneo mbalimbali ya afya ikiwemo 
VVU/UKIMWI na Kifua Kikuu. Pamoja na mafanikio tajwa baadhi ya changamoto zilizobainika 
kama vikwazo ambavyo vinazorudisha nyuma juhudi za WAJA katika kutekeleza majukumu yao 
ni; 

2.6.1.1. Ukosefu wa vitendea kazi kwa baadhi ya WAJA  
Wapokea huduma kutoka katika vituo 4 (Zahanati ya Kongowe, Vikawe, Mwendapole na Visiga) 
kati ya 6 walibainisha kuwa WAJA hawana vitendea kazi muhimu kwa ajili ya utekelezaji wa 
majukumu yao. Ukosefu wa vifaa hivyo hupelekea WAJA kufanya kazi zao katika mazingira 
magumu na hivyo wengi huvunjika moyo wa kujitolea. Baadhi ya vitendea kazi hivyo ni; 
vitambulisho vya kazi, usafiri, miamvuli, buti za mvua na mabegi. Ili kutatua changamoto hii 
ilipendekezwa kuwa wadau na wahisani washirikishwe na kuhamasishwa kutoa msaada ili 
WAJA waweze kupata vitendea kazi vitakavyowasaidia kutekeleza majukumu yao.  Vitendea 
kazi ni moja ya motisha kwa WAJA na huongeza ufanisi wa wajibu wao kwa jamii. Aidha, 
ilipendekezwa kuwa wadau wanaotaka kufanya kazi na WAJA wanapaswa kupitia ngazi ya 
Halmashauri ili kupata maelezo zaidi juu ya mambo wanayoweza kuwawezesha WAJA katika 
kuboresha utendaji kazi wao. 

2.6.1.2. Uchache wa WAJA kwa baadhi ya mitaa 
Halmashauri ina WAJA wanaotoa huduma za afya katika mitaa mbalimbali iliyopo katika 
halmashauri, hivyo kufanya uwepo wa wastani wa WAJA 2 kwa kila mtaa. Hata hivyo, 
changamoto ya uchache wa WAJA ilibainishwa na wapokea huduma kutoka katika vituo 3 
(Zahanati ya Vikawe, Mwendapole, Misugusugu) kati ya vituo 6 vilivyoshiriki katika utelekelezaji 
wa mradi. Maoni haya ya wapokea huduma yalithibitishwa na watoa huduma kutoka katika 
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vituo vya Kongowe, Mwendapole, Misugusugu na Kituo cha afya Mkoani ambapo ilibainika 
kuwa idadi ya WAJA ni ndogo kwa baadhi ya mitaa, hivyo huathiri shughuli muhimu kama vile 
uibuaji wa wagonjwa wa UKIMWI na Kifua kikuu mitaani na utoaji wa elimu ya Bima ya afya kwa 
wananchi. Wadau waliazimia kuwa, “hamasa itolewe kwa wananchi ili wajitolee kufanya kazi za 
WAJA katika mitaa wanayoishi” alisema Mjumbe wa idara ya usimamizi wa huduma za afya ya 
Halmashauri. Aidha, iliazimiwa pia kuwa wadau mbalimbali wanaohitaji kufanya kazi na WAJA 
wawasiliane na halmashauri ili kupata taarifa na maelekezo ya namna bora ya kuwapata WAJA 
na kufanya nao kazi. 

2.6.1.3. Baadhi ya WAJA kukosa elimu na mafunzo ya kukabiliana na magonjwa 
mbalimbali na maafa 
Wapokea huduma kutoka katika vituo 3 (Zahanati ya Kongowe, Visiga na Kituo cha Afya 
Mkoani) kati ya 6 walibainisha kuwa baadhi ya WAJA hawana elimu na mafunzo katika 
kukabiliana na magonjwa mbalimbali kama kifua kifua, UKIMWI, Ukoma, magonjwa ya mlipuko 
na maafa. Changamoto hii hupelekea WAJA kukosa ujuzi na mbinu muhimu za kukabiliana na 
changamoto hizo pindi zinapotokea. Mapendekezo ya kutatua changamoto hii yalitolewa na 
hivyo ilipendekezwa kuwa elimu ya kukabiliana na magonjwa mbalimbali na maafa itolewe kwa 
WAJA ili kuwapatia ujuzi pamoja na kuongeza ufanisi katika utendaji wa majukumu yao. 

2.6.2. Wajumbe wa kamati za vituo 
Katika utekelezaji wa mradi iligundulika kuwa vituo vyote vina wajumbe wa kamati za afya za 
vituo ambao wanasaidia kufanikisha utekelezaji wa malengo na mipango ya kituo pamoja na 
kubuni vyanzo vya mapato vituoni. Hata hivyo, wadau walipendekeza uwepo wa mafunzo ya 
mara kwa mara kwa kamati hizi ili kuwawezesha wajumbe wa kamati ya afya ya kituo ikiwemo 
wajumbe wageni wanaojiunga na kamati kufanya kazi kwa ufanisi.  
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“Mafunzo yatolewe kuhusu miongozo kwa wajumbe wa kamati za afya za vituo. Pia, wajumbe 
wa kamati wawasilishe maeneo ambayo wanahitaji kupatiwa mafunzo kwa walezi wa vituo 
ambao pia ni wajumbe wa idara ya usimamizi wa huduma za afya ya Halmashauri”, alisema 
Mganga Mkuu wa Halmashauri.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Picha No. 4: Mganga Mkuu wa Wilaya Dkt. Tulitweni Mwinuka akifafanua jambo katika 

mkutano uliokutanisha wadau wa afya. 
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Sehemu ya Tatu 

3.0. Hitimisho na Mapendekezo 

3.1. Hitimisho	
Utekelezaji wa mradi wa kuimarisha mifumo ya afya na mwitikio wa jamii katika utoaji wa 
huduma za afya kwa halmashauri ya Mji wa Kibaha umetoa fursa kwa wapokea huduma, watoa 
huduma na wadau mbalimbali wa afya katika halmashauri kutathmini mafanikio na vilevile 
changamoto zinazorudisha nyuma utoaji wa huduma za afya katika maeneo ya UKIMWI, Kifua 
kikuu, Malaria pamoja na utayari wa jamii katika kukabiliana na magonjwa ya dharura na maafa. 
Ili kutatua changamoto zilizoainishwa na wadau wa afya kwa kushirikiana na Timu ya usimamizi 
wa afya ya Halmashauri waliandaa mpango kazi na kuweka maazimio ambayo yatasaidia 
kuboresha utoaji wa huduma za afya katika maeneo tajwa hapo juu kama unavyoonekana 
kwenye ukurasa wa 14 hadi 21 wa ripoti hii. 

3.2 Mapendekezo 
Uboreshaji wa mifumo ya kutolea huduma za UKIMWI, Kifua kikuu, malaria na mifumo ya 
dharura na maafa ni muhimu katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma zenye viwango kwa 
jamii. Hivyo, tunapendekeza; 

• Jamii ihamasishwe kujiunga na Bima ya Afya ya Jamii iliyoboreshwa ili kupata huduma 
za afya zinazotolewa vituoni pamoja na kuimarisha hali ya mapato ya vituoni.  

• Mazingira na miundombinu ya utoaji wa huduma za afya katika vituo yazingatie usiri ili 
kuhakikisha wapokea huduma wanapata huduma bora za afya zinazostahiki. 

• Jamii ipewe elimu kuhusu huduma za afya zilizopo na zinazotolewa (kama vile upimaji, 
utoaji wa dawa, ushauri nasaha) vituoni. Pia, watoa huduma waendelee kupatiwa 
mafunzo kulingana na miongozo na mabadiliko yanayojitokeza. 

• Vituo viboreshe mfumo wa utoaji huduma kwa wagonjwa wa Kifua Kikuu ili kuepusha 
wagonjwa wengine kupata maambukizi. 

• Jamii na watoa huduma wapatiwe elimu juu ya namna ya kujikinga na kukabiliana na 
magonjwa ya mlipuko na maafa. 

• Jamii ipatiwe elimu na hamasa kushiriki katika masuala ya utoaji na usimamizi wa 
huduma za afya vituoni.  
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Viambatanisho 

Kiambatanisho Na 1: Mpango Kazi  

HUDUMA ZA VVU/UKIMWI 
No. Mahitaji Maazimio Muhusika Muda 
1. 
 
 
 
 

Uhaba wa Majengo na 
vyumba vya kutolea 
huduma za VVU/UKIMWI 
(CTC & RCH) pamoja na 
Kifua Kikuu katika vituo 
vya Mwendapole, 
Misugusugu, Kituo cha 
afya Mkoani, Vikawe na 
Visiga 

Kuhamasha jamii katika kushiriki 
na kujitolea katika ujenzi wa 
majengo. Kituo kiingize kwenye 
bajeti suala la ujenzi wa majengo. 
Pia, kutafuta wadau kwa ajili ya 
kufanikisha ujenzi wa majengo.  

Mganga 
mfawidhi, 
wajumbe wa 
kamati ya kituo 
na wananchi.  

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

2. Uhaba wa dawa za 
magonjwa nyemelezi 
kwa WAVIU kama vile; 
Ceptrine, Co-
trimoxazole, Fluconazole 
na Nystatin katika vituo 
vya Misugusugu, Vikawe 
na Visiga.  

Dawa zipo ila elimu itolewe kwa 
wagonjwa kukosekana kwa muda 
haimaanishi hazipo kabisa. 
Aidha, Wananchi wapewe elimu 
ya kujiunga na Bima ya Afya 
(CHF) ili wapate huduma za ziada 
kama dawa za magonjwa 
mengine. Pia, elimu itolewe sio 
wagonjwa wote wanapaswa 
kupewa Septrine maana 
hutolewa kulingana na 
mwongozo.  

Waganga 
wafawidhi, watoa 
huduma na 
WAJA 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

3. Upungufu wa dawa za 
kufubaza makali ya VVU 
kwa WAVIU kwa muda 
wa miezi mitatumitatu 

Vituo viongeze bajeti ya mahitaji 
wakati wa kuomba ili dawa 
ziweze kupatikana kwa miezi 
mitatumitatu 

Waganga 
wafawidhi na 
Halmashauri 

Kuanzia 
Oktoba-Machi 
bajeti 
inapoandaliwa 

4. Hakuna vifaa tiba mfano, 
CD4 Mashine, HB 
Mashine, Microscope, 
Renal Function and 
Centrifuge Mashine 

Kuomba wadau kusaidia 
upatikanaji wa vifaa tiba tajwa 

Wadau, 
Halmashauri na 
waganga 
wafawidhi 

Kuanzia 
Oktoba-Machi 
bajeti 
inapoandaliwa 

5. Waathirika/wagonjwa wa 
UKIMWI na Kifua kikuu 
kutofuata maelekezo ya 
wataalam katika ufuasi 
wa dawa eneo la 

Elimu itolewe kwa wapokea 
huduma kufuata maelekezo na 
WAJA wapatiwe elimu ili waweze 
kuelimisha wananchi/jamii juu ya 
umuhimu wa kufuata maelekezo 
katika ufuasi wa dawa.  

Watoa huduma 
WAJA na 
Wananchi  

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 
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Kongowe. Mfano ARV na 
Dawa za Kifua kikuu. 

KIFUA KIKUU 
1. Ukosefu wa kipimo cha 

Kifua Kikuu (TB) katika 
Zahanati za Misugusugu 
na Visiga 

Misugusugu na Visiga sio vituo 
kinachotumika kupima TB badala 
yake sampuli (makohozi) 
huchukuliwa na kutumwa 
Mkoani, Seminari na Tumbi kwa 
ajili ya vipimo. Hivyo, elimu 
itolewe kwamba vituo tajwa 
havipimi TB badala yake sampuli 
huchukuliwa na kusafirishwa kwa 
ajili ya uchunguzi. 

Mganga 
Mfawidhi wa 
Kituo, Kamati ya 
kituo na Jamii 
 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

2. Uhaba wa dawa za 
kupunguza makali ya 
dawa za Kifua Kikuu (TB) 
katika zahanati ya 
Kongowe. 

Kutoa elimu na kuhamasisha 
Wananchi wajiunge kwenye Bima 
ya Afya (CHF) kwa ajili ya kupata 
dawa za kupunguza makali ya 
dawa za TB. Aidha, vituo vinunue 
dawa kama Vitamin B Complex 
ambazo zitatolewa kupitia CHF.  

Watoa huduma 
kwenye vituoni 
na WAJA  

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

3. 
 
 
 
 
 

Ukosefu wa 
uelewa/elimu juu ya 
umuhimu wa upimaji wa 
TB na VVU mtaa kwa 
mtaa. Mfano 
Mwendapole katika 
Mitaa ya kwa Dude na 
kwa Balozi Daudi. 

Elimu iendelee kutolewa kuanzia 
ngazi ya kituo. Kutumia matukio 
muhimu kama "TB day" ili kutoa 
elimu ya umuhimu wa kupima. 
Wataalamu pia waende mpaka 
kwenye makampuni mbalimbali 
kwa ajili ya ku-screen TB. 
Kuhamasisha jamii kupima 
kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya. WAJA kutoa 
elimu ya TB pamoja na kufanya 
screening. Elimu itolewe juu ya 
"tambua TB" kupitia simu 
inayomwezesha mtu kufanya 
uchunguzi binafsi wa TB kwa 
kubonyeza *152*05# Ok 

Halmashauri, 
WAJA, Watoa 
huduma, 
viongozi wa 
serikali ya mtaa 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

MALARIA 
1. Jamii iwe tayari kupokea 

maagizo ya watoa 
huduma kulingana na 
mwongozo katika kutoa 
huduma. Mfano; 
Mwongozo unaeleza 
dawa ya malaria ambayo 

Elimu iendelee kutolewa kwa 
jamii ili kueleweshwa juu ya 
umuhimu wa kusikiliza 
maelekezo ya mtoa 
huduma/mtaalam. 

WAJA, Watoa 
huduma, 
wajumbe wa 
kamati za afya za 
kituo 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 
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mgonjwa anapaswa 
kupewa lakini wagonjwa 
wanakataa na kuchagua 
dawa wanazopenda.   

2. Kipimo cha Malaria 
kibadilishwe kutoka 
MRDT kiletwe cha 
Hadubini (Kipimo hakitoi 
majibu sahihi) 

Kutoa elimu zaidi kwa wananchi 
juu ya umuhimu/utendaji wa 
kipimo cha MRDT ili kuondoa 
dhana ya kuamini mhusika ana 
malaria. "Sio kila homa ni 
malaria".  

Mganga 
Mfawidhi 
Mkoani, watoa 
huduma za afya 
na WAJA.  

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

3. Uhitaji wa mafunzo ya 
mara kwa mara kwa 
watoa huduma 
kulingana na wakati 
uliopo na miongozo 
mipya iliyopo mfano; 
Malaria, HIV, TB na 
maafa  

Mafunzo yatolewe kwa watoa 
huduma kulingana na wakati na 
miongozo mipya 

Halmashauri, 
watoa huduma 
na wadau 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

MWITIKIO WA JAMII KATIKA KUKABILIANA NA MAGONJWA YA DHARURA NA MAAFA 
1. Uelewa mdogo kwa 

baadhi ya wananchi juu 
ya namna ya kukabiliana 
na maafa pindi 
yanapojitokeza katika 
maeneo ya Misugusugu 
na Mwendapole Mfano, 
Mafuriko na magonjwa 
ya mlipuko kama 
kipindupindu. 

Elimu iendelee kutolewa kwa 
wananchi juu ya namna ya 
kukabiliana na maafa. Makundi 
maalumu pia yapewe 
kipaumbele katika elimu ya 
maafa. Tathimini ifanyike juu ya 
uhai wa kamati za maafa kuanzia 
ngazi ya mtaa. Elimu iwe 
endelevu ambayo itasaidia hata 
watendaji wanaohama kutoka 
eneo moja kwenda eneo jingine 
kupata elimu/ufahamu juu maafa.  

Watoa huduma 
ngazi ya kituo, 
WAJA, Kamati za 
maafa kuanzia 
ngazi ya mitaa 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

2. Uhaba na Ukosefu wa 
vitendea kazi (vifaa) vya 
kukabiliana na maafa 
vituoni (Mfano 
Misugusugu) kama vile 
Vizima moto (Fire 
extinguisher) na vifaa vya 
kutoa huduma pale ajali 
za barabarani 
zinapojitokeza. 

Kuongeza bajeti ya vifaa tiba. 
Vituo viandae bajeti ya uhitaji wa 
Vifaa tiba kwa mwaka ujao wa 
fedha (2021/22) na kupeleka 
Halmashauri. 

Mganga 
mfawidhi, 
Wajumbe wa 
kamati ya Kituo 

Kuanzia Mwezi 
wa Oktoba-
Machi 2021 

3. Baadhi ya kamati za 
maafa hazipo hai katika 
kutekeleza majukumu 

Kamati za maafa zikumbushwe 
juu ya majukumu yao na 
kuwajibika kutoa elimu katika 

Watendaji wa 
Mitaa na Kata, 
Halmashauri 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 
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yake. Mfano; 
Misugusugu na Visiga 

jamii juu ya namna ya kukabiliana 
na maafa.  

4. Baadhi ya WAJA hawana 
elimu ya kutosha katika 
kukabiliana na maafa 
mfano Moto, mafuriko na 
magonjwa ya mlipuko 
kama Kipindupindu na 
magonjwa mengine 
kama Malaria, TB. 
Changamoto hii 
imeonekana Kituo cha 
afya Mkoani, zahanati ya 
Kongowe na Visiga 

Elimu ya kukabiliana na maafa 
itolewe kwa WAJA pamoja na 
magonjwa ya mlipuko. 

Wasimamizi wa 
WAJA, Watoa 
huduma za afya 
vituoni na WAJA 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

 MENGINEYO 
1. Maudhi (lugha zisizofaa) 

hasa kwa wamama 
wajawazito pindi 
wanapohudhuria 
huduma za Kliniki katika 
Zahanati ya Mwendapole 

Kuna mkakati wa kituo ambao 
unafanywa ili kuzuia maudhi 
(lugha zisizofaa) kwa wamama 
wajawazito na kamati ya kituo 
imejadili wahusika. Aidha, elimu 
itolewe kwa wananchi juu ya 
huduma na kuwasilisha 
malalamiko.   

Kamati ya afya ya 
kituo, watoa 
huduma na 
Serikali za Mtaa.  

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

2. Kukosekana kwa 
huduma ya usafiri wa 
dharura wa wagonjwa 
(Ambulance) kwa wakati 
pale inapohitajika katika 
vituo vya Kongowe, 
Mwendapole, 
Misugusugu na Vikawe 

Kutoa elimu kwa wananchi juu ya 
huduma ya usafiri wa dharura (si 
mara zote itapatikana kwa 
sababu ya hitaji kubwa kwa 
wananchi). Kutumia njia mbadala 
ili kuokoa maisha ya wagonjwa 
badala ya kutegemea huduma 
hiyo pekee. 

WAJA, Watoa 
huduma na 
wananchi 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

3. Uhaba wa wahudumu wa 
Afya kama vile Tabibu, 
Mfamasia, Mhasibu, 
Manesi, mtu wa 
mapokezi na Washauri 
nasaha katika vituo vya 
Kongowe, Mwendapole, 
Misugusugu na Vikawe 

Wilaya ipo katika mchakato wa 
kuangalia uhitaji halisia wa 
watumishi wilayani ili kuweza 
kuchukua maamuzi ya kuomba 
pamoja na kuongeza watumishi 
pale panapohitajika. 

Mganga mkuu 
wa halmaushiri 
ya Mji (TMO) kwa 
kushirikiana na 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya 
Mji pamoja na 
Waganga 
wafawidhi 

Novemba 
2020-Machi 
2021 

4. 
 

Watu wenye mahitaji 
maalum wapewe 
msamaha wa gharama za 
matibabu na kipaumbele 

Kuweka utaratibu wa kuwapa 
kipaumbele watu wenye mahitaji 
maalum kituoni. Kuhamasisha 
watu wenye mahitaji maalumu 

Watu wenye 
mahitaji maalum, 
Waganga 
wafawidhi, 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 
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katika kupata huduma 
yaani kuwa na Dirisha 
maalumu la huduma.  

kujiunga na Bima ya afya (CHF) 
kwa gharama ya 30,000/=. Pia, 
kuhamasisha wadau waweze 
kusaidia watu wenye mahitaji 
maalum hususani wasiojiweza.  

kamati za afya za 
vituo, 
Halmashauri na 
wadau 

5. Kuboresha huduma za 
matibabu kwa watu 
wenye mahitaji maalum 
hasa upatikanaji wa 
dawa za watu wenye 
ulemavu wa ngozi kama 
vile vifaa kinga Sunblock, 
suncream and spray.  

Kuomba wadau ili wagharamie 
dawa za watu wenye ulemavu wa 
ngozi. Dawa hazipo kwenye 
bajeti ya vituo ya dawa muhimu 
(Essential Medicine). Hivyo, 
Wadau wengine waungane na 
Halmashauri katika kusaidia watu 
wenye ulemavu wa ngozi. 
Waganga wafawidhi waandae 
bajeti ya dawa za ngozi kwa 
walemavu angalau chupa 3-5 
(kwa sababu dawa za walemavu 
wa ngozi ni gharama zaidi). 
Takwimu za watu wenye ulemavu 
zipatikane ili bajeti iandaliwe 
kulingana na uhitaji.  

Wadau, 
Halmashauri, 
Mganga 
mfawidhi. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

6. Hakuna Kipimo cha X-
Ray katika Kituo cha afya 
Mkoani na Zahanati ya 
Kongowe 

Jengo la huduma za X-Ray 
limesha jengwa na kwa sasa 
Kituo cha Afya kipo kwenye 
mpango wa kuleta kipimo cha X-
Ray. Pia, elimu itolewe kwa 
wananchi juu ya upatikanaji wa 
kipimo cha X-Ray katika ngazi ya 
juu kuanzia kituo cha afya. 

Mganga 
mfawidhi, 
Wajumbe wa 
kamati ya kituo 
na Halmashauri 

Kuanzia 
Oktoba-Machi 
2021 

7. Ukosefu wa elimu ya 
matumizi ya dawa hasa 
kwa Walemavu. Dawa 
hazitolewi kulingana na 
maelekezo na ulemavu 
wa mtu kama ulemavu 
wa macho na masikio. 
Changamoto hii 
imeonekana katika Kituo 
cha afya Mkoani  

Wagonjwa wenye mahitaji 
maalumu waje na ndugu ambao 
wanaweza kupokea maelekezo 
ya dawa vizuri badala ya kuja na 
watoto ambao hawawezi 
kupokea maelekezo vizuri. Watoa 
dawa watoe maelezo juu ya 
matumizi ya dawa kwa alama 
(Jua, mwezi nk) hususani kwa 
wagonjwa wenye mahitaji 
maalum kama wasiosikia (Viziwi).  

Watoa huduma 
vituoni na 
wafamasia. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

8. Baadhi ya miundombinu 
sio mizuri na rafiki 
inahitaji kuboreshwa. 
Mfano; Njia ya kutoka 

Changamoto ya barabara kutoka 
mapokezi kwenda maabara 
ifanyiwe kazi na wadau kwa 
kushirikiana na Halmashauri. 

Wadau, 
Halmashauri, 
Mganga 
mfawidhi na 

Kuanzia 
Oktoba-Machi 
2021 
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mapokezi kwenda 
maabara ni mbovu. Vile 
vile, tenki la kuhifadhia 
maji halitoshi katika 
Kituo cha afya Mkoani. 
Pia, mifereji ya maji si 
misafi na kuna vichaka 
katika mazingira ya Kituo 
cha afya. 

Tenki la kuhifadhia maji 
liwekwe/linunuliwe kwa bajeti za 
kituo na kuingizwa kwenye bajeti 
ya mwaka wa fedha 2021/22. 
Aidha, Suala la usafi katika 
mazingira ya kituo cha afya 
lifanyiwe kazi ikiwezekana watu 
wa Magereza washirikishwe kama 
walivyokuwa wakishirikishwa 
kipindi cha nyuma. Wajumbe wa 
Kamati ya kituo walifanyie kazi 
mapema. 

wajumbe wa 
kamati ya kituo. 

9. Hakuna samani 
(furniture) za kutosha 
kukalia wagonjwa na 
wahudumu vituoni kama 
viti. Pia kuna uhaba wa 
makabati ya kuhifadhia 
kumbukumbu za 
wagonjwa. 

Mganga mfawidhi aandae bajeti 
na kuipeleka kwenye 
Halmashauri kwa ajili ya kupata 
Samani. 

Mganga 
mfawidhi na 
Mganga Mkuu 
wa Halmashauri 

Kuanzia 
Oktoba-Machi 
bajeti 
inapoandaliwa 

10. Hakuna vyandarua kwa 
wanajamii wote zaidi ni 
walengwa tu kama 
Wamama wajawazito na 
watoto wa miezi 9 

Kugawa vyandarua kupitia wadau 
na kuhamasisha wananchi 
kununua vyandarua.  

Halmashauri, 
Watoa huduma 
na WAJA 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

11. Baadhi ya WAJA 
hawapewi posho 
kutokana na kukosekana 
kwa mfumo rasmi wa 
malipo ya WAJA, hivyo 
kuathiri utoaji wa 
huduma kwa jamii.  

Kuna mchakato wa kuweka 
mfumo rasmi ambao wadau 
watatumia ili kuweka fedha 
mfuko mmoja (pool) kwa ajili ya 
kuwalipa WAJA.  

Halmashauri, 
Mganga 
mfawidhi 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

12. Uchache wa WAJA kwa 
baadhi ya mitaa ambao 
wanasaidia kuibua kesi 
za wagonjwa UKIMWI, 
Kifua kikuu nk) kama 
Misugusugu, 
Mwendapole na Vikawe 

Kuhamasisha wananchi katika 
serikali za mitaa ili kuweza 
kujitolea kufanya kazi za WAJA. 
Wadau wanapokuja kuwatumia 
WAJA wapate taarifa/maelezo 
katika ngazi ya Halmashauri 
(H/shauri ihusishwe) 

 Waganga 
wafawidhi na 
wajumbe wa 
kamati za vituo 
na wananchi. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

13. Kichomea taka kinahitaji 
marekebisho madogo 
(Zahanati ya Visiga) 

Bajeti ya ukarabati wa kichomea 
taka ijumuishwe kwenye bajeti ya 
kituo kwa mwaka wa fedha 
2021/22 

Mganga 
mfawidhi na 
kamati ya afya ya 
kituo. 

Novemba 
mpaka Machi  
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14. Uhaba wa vifaa tiba 
kama vile Mabomba ya 
sindano ya chanjo ya 
BCG pamoja na TT, DPT 
na Surua. (Zahanati ya 
Visiga) 

Halmashauri kuendelea kufuatilia 
upatikanaji wa mabomba kitengo 
cha chanjo Wizarani yaani EPI.  

Halmashauri na 
Mganga 
mfawidhi na 
Serikali kuu 

Wameshaanza 
kulishughulikia. 

15. Uhaba wa vitendea kazi 
kwa WAJA kama vile 
vitambulisho, mabegi, 
miamvuli, viatu vya mvua 
(gumboot), koti katika 
vituo vya Visiga, 
Kongowe na Vikawe. 

Kupata msaada kutoka kwa 
wadau ili WAJA waweze kupata 
motisha ya vifaa vya kutendea 
kazi. Wadau wapitie ngazi ya 
Halmashauri ili kupata maelezo 
zaidi ya kuweza kuwawezesha 
WAJA. 

Wadau, 
Halmashauri, 
Kamati za vituo 
na Jamii.  

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

16. Ukosefu wa nyumba ya 
mganga karibu na eneo 
la kituo ili kutoa huduma 
za dharura kwa urahisi 
katika vituo vya 
Kongowe na Vikawe 

Kuibua miradi na kupeleka 
kwenye Serikali ya Mtaa/kata. 
Mikakati ianzishwe ya ujenzi wa 
nyumba za waganga/watumishi 
katika mitaa yetu kwa nguvu ya 
wananchi na kushirikisha ofisi ya 
Mkurugenzi & Mwandisi.  

Serikali za mitaa, 
Waganga 
wafawidhi, 
Kamati za afya za 
vituo na 
wananchi 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

17.  Kituo kipandishwe ngazi 
(hadhi) na kuwa Kituo 
cha afya kutokana na 
wingi wa wapokea 
huduma. Kituo kipo 
katikati (centre) na 
kinapaswa kuwa Kituo 
cha afya. 

Zahanati ya Vikawe bado 
haijafikia hadhi ya kuwa kituo cha 
afya kwa sababu ya vigezo vya 
kupandisha zahanati kuwa kituo 
cha afya. Hata hivyo, kuna 
mchakato unaendelea kwa ajili ya 
kuhudumia jamii kubwa ya eneo 
la Kidimu na kwa sasa eneo 
linatafutwa kwa ajili ya kujenga 
Zahanati ili kuhudumia jamii ya 
Kidimu. 

Serikali za mitaa 
pamoja na 
Halmashauri. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

18. Ukosefu wa jengo la 
wodi ya wazazi zahanati 
ya Misugusugu na Visiga 

Changamoto inafanyiwa kazi 
kwani upanuaji wa zahanati ni 
kipaumbele katika Kata na 
muhtasari wa mradi ulishapitiwa 
katika ngazi ya Kata. Baadhi ya 
vifaa vimeanza kupatikana kwa 
ajili ya ujenzi wa Jengo la wodi ya 
Wazazi. Hitaji la bajeti lipelekwe 
kwenye ngazi ya Halmashauri. 
Kwa upande wa Visiga, ujenzi wa 
wodi ya wazazi unaendelea na 
kwa sasa ujenzi wa wodi upo 
kwenye msingi kupitia fedha za 

Mganga 
Mfawidhi, 
Wajumbe wa 
WADC, Kamati 
ya afya ya kituo, 
Idara ya Afya ya 
Halmashauri na 
jamii. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 
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WADC. Aidha, ujenzi wa chumba 
cha kufungia vidonda 
unaendelea. 

19. Wazee wapewe 
kipaumbele kwenye 
huduma za afya katika 
ngazi ya Rufaa 

Suala la Wazee kupewa 
kipaumbele kwenye huduma za 
afya katika ngazi ya Rufaa 
litafanyiwa kazi na Timu Afya 
Mkoa kwa kuwa Hospitali ya 
Rufaa ipo chini ya Mkoa.  

Timu ya 
Usimamizi wa 
Afya Mkoani 
(RHMT) 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

20. Hitaji la mafunzo 
endelevu (Refresher 
course) kwa wajumbe wa 
kamati ya kituo pale 
inapohitajika  

Kutoa mafunzo endelevu juu ya 
miongozo kwa wajumbe wa 
kamati za vituo. Wajumbe 
kuanisha maeneo wanayohitaji 
kupatiwa mafunzo na kuwasilisha 
kwa walezi wa vituo katika CHMT. 

CHMT, Kamati ya 
kituo, Wajumbe 
wa kamati za 
vituo. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

21. Bima ya CHF 
iliyoboreshwa kutokidhi 
mahitaji ya walengwa 
kwani baadhi ya 
wanufaika hawapati 
dawa ambazo 
wameandikiwa. 

Inawezekana dawa kwa wakati 
husika hazipo (haimaanishi 
hazipo kabisa), hivyo wagonjwa 
wanaweza kuzitafuta kituo 
kingine. Pia hamasa/Elimu 
itolewe kwa watu wengi wajiunge 
na CHF iliyoboreshwa ili watu 
wengi wapate mahitaji ya dawa.  

WAJA, watoa 
huduma, 
Wajumbe wa 
Kamati za vituo 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

22. Elimu bado ndogo kwa 
baadhi ya wananchi juu 
ya upatikanaji/kujiunga 
na Bima ya afya 

Kuendelea kutoa elimu zaidi kwa 
wananchi pia WAJA kupata elimu 
zaidi ili kuelimisha jamii juu ya 
umuhimu wa kujiunga na CHF 
iliyoboreshwa.  

Wananchi, 
WAJA, Wajumbe 
wa kamati ya 
Kituo 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

23. Muda ni mchache katika 
utoaji wa huduma 
mwisho saa 10 jioni 
katika Zahanati ya 
Misugusugu na 
Kongowe.  

Wananchi wapewe elimu 
kwamba Zahanati haitoi huduma 
masaa 24. Pia kuna namba ya 
simu kwa ajili ya huduma za 
dharura kituoni.  

WAJA, Watoa 
huduma kwenye 
kituo pamoja na 
wananchi. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

24. Kukosekana kwa umeme 
mbadala hasa umeme 
unapokosekana/kukatika 
hivyo kuathiri utoaji wa 
huduma.  

Kituo kiandae bajeti na kuipa 
kipaumbele kwa ajili ya 
utekelezaji 

Mganga 
mfawidhi wa 
Kituo, 
Mwenyekiti wa 
kamati ya kituo 
na Jamii 
kuhusika 

Kuanzia 
Oktoba-Machi 
2021 

25. Huduma kuchelewa 
kuanza katika clinic ya 
watoto na wajawazito, 

Kituo kinafanyia kazi changamoto 
hii ambayo hutokana na uhaba 

Mganga 
mfawidhi na 

Kuanzia 
Oktoba mpaka 
Januari 2021 
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ambapo huduma za 
upimaji huanza kutolewa 
kuanzia saa 3 hadi 4 
asubuhi, hivyo 
kusababisha mrundikano 
wa wateja.  

wa watumishi kituoni pamoja na 
likizo kwa watumishi. 

kamati ya afya ya 
kituo 

26. Uhaba wa dawa za 
kuharisha. 

Dawa zipo ila ni suala la 
kuendelea kuelimisha watu juu ya 
dawa mbadala au zilizopo.  

Watoa huduma, 
WAJA na jamii 
husika. 

Kuanzia 
Novemba na 
kuendelea 

 

Kiambatanisho Na 2: Orodha ya washiriki  

No. Kundi la Uwakilishi  
 

Wanawake Wanaume Jumla 

Wapokea Huduma (Jamii) 
1. Watu wenye ulemavu 4 4 8 
2. Watu waishio na 

VVU/UKIMWI (WAVIU) 
17 9 26 

3. Wagonjwa wa kifua kikuu 
(TB) 

7 9 16 

4. Vikundi vya wanawake 13 - 13 
5. Vijana 7 4  11 
6. Wanawake wajawazito 6 0 6 

 

No. Kundi la Uwakilishi 
 

Wanawake Wanaume Jumla 

Vyombo vya Usimamizi wa Huduma za Afya na WAJA 
1. Wahudumu wa Afya ngazi ya 

Jamii (WAJA) 
16 27 43 

2. Wajumbe wa Kamati za 
Usimamizi wa vituo vya 
kutolea Huduma za Afya 

15 13 28 

3. Viongozi wa Kijamii 9 6 15 
4. CHMT 7 6 13 
5. RHMT - 1 1 

 

No. Kundi la Uwakilishi 
 

Wanawake Wanaume Jumla 

Vyombo vya Usimamizi wa Huduma za Afya  
1. Kituo vya Afya 3 1 4 
2. Zahanati 7 7 14 
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Nyumba Na. 340  
Mtaa wa Kilimani,  
S.L.P 1970 Dodoma, Tanzania. 
Simu: 0262321307  
Nukushi: 0262321316 

Barabara ya Haile Salassie,  
Mtaa wa wa Mwaya, Masaki  
Nyumba Na. 1387C,  
S.L.P 12183, Dar es Salaam, Tanzania. 
Simu: +255 222 26 580 15 

Ujumbe mfupi: 0688 493 882 
Nukushi: +255 22 26 680 15 
Barua pepe: info@sikika.or.tz 
Tovuti: www.sikika.or.tz,  
Twitter: @sikika1 
 Facebook: Sikika1 
 Instagram: Sikika1 
 

Sikika inafanya kazi ya kuhimiza 
uboreshaji wa mifumo ya afya na 

usimamizi wa fedha kupitia 
uwajibikaji jamii na uraghibishi 

katika ngazi zote za serikali 
 


