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Timu ya Ufuatiliaji wa Uwajibikaji Jamii (SAM) ya wilaya ya Magu inathamini
mchango wa kila mmoja aliyeshiriki katika utekelezaji wa zoezi la ufuatiliaji wa
uwajibikaji jamii kwa namna moja ama nyingine. Shukrani za dhati tunazitoa
kwa taasisi za Aga Khan na Sikika kwa kuendesha mradi huu wenye lengo
la kuboresha upatikanaji wa huduma bora za afya ya uzazi, baba mama na
mtoto.

Vilevile timu inatoa shukrani kwa mamlaka zote za halmashauri ya Wilaya ya
Magu tukianza na Mh. Dkt Philemon Sengati (Mkuu wa Wilaya), Lutengano
G. Mwalwiba (Mkurugenzi Mtendaji), Dkt Maduhu Nindwa (Mganga Mkuu wa
Wilaya), Hilal Elisha (M/kiti wa halmashauri), madiwani hususani wajumbe wa
kamati ya Huduma za Jamii (Elimu, Afya na Maji), kamati ya uendeshaji ya
huduma za afya ya halmashauri (CHMT), timu ya uendeshaji wa halmashauri
(CMT), waganga wote wa vituo na wadau wote walioshirikiana na timu
kukamilisha zoezi la SAM.

Mwisho, nawashukuru wajumbe wote wa timu ya SAM kwa ushirikiano walio
uonesha kipindi chote cha mafunzo, ziara za vituoni na uandaaji wa rasimu
ya ripoti ya mrejesho kwa wataalam wa idara ya afya na wadau wote kwa
ujumla. Maarifa tuliyoyapata ni hazina kwa wilaya yetu hivyo natoa rai kwa kila
mmoja ayatumie kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa na timu na hatimaye
kuboresha huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto ndani ya wilaya yetu ya
Magu.

Asanteni Sana

Ndg. Redemtus Deus
Mwenyekiti, Timu ya SAM Magu

(Mwenyekiti wa Kamati ya Usimamizi - Kituo cha Afya Kisesa)
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Improving Access to Maternal and Newborn Health in Mwanza
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Social Accountability Monitoring (Ufuatiliaji wa Uwajibikaji kwa
Jamii)
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Kutoka kwa Mkurugenzi

Ripoti hii ni sehemu ya matokeo ya utekelezaji wa Ufuatiliaji wa Uwajibikaji
Jamii (SAM) unaoendelea katika wilaya mbalimbali nchini.

Ripoti hii imeandaliwa kwa kushirikisha wananchi wa wilaya ya Magu baada ya
kufanya ufuatiliaji shirikishi katika mifumo ya utoaji huduma za afya wilayani.
Ufuatiliaji huu ulilenga katika kutathimini mchakato wa mipango katika maeneo
ya mgawanyo wa rasilimali za afya, matumizi ya rasilimali hizo na utendaji wa
vyombo vya usimamizi wa utoaji huduma za afya hususani zile zinazolenga
afya ya uzazi, mama, baba na mtoto.

Utekelezaji ulifanyika kwa kutumia mbinu shirikishi ambapo wadau mbalimbali
kwa kuzingatia uwakilishi wao walipatiwa mafunzo ya nadharia na vitendo
yaliyowawezesha kufanya uchambuzi wa taarifa za idara ya afya na hatimaye
kufanya tathimini kwa kutumia dodoso kama lilivyoambatanishwa katika ripoti
hii.

Matokeo yaliyopatikana yamechangia kuimarisha ushiriki wa pamoja wa watoa
huduma, wananchi na wadau katika kuboresha huduma za afya hususani afya
ya uzazi, mama baba na mtoto katika wilaya ya Magu kupitia majadiliano
baina ya wananchi, wadau na timu ya menejimenti ya afya wilaya ya Magu na
kuweka msingi wa awali wa maeneo muhimu ya kuboresha.

Vilevile, matokeo ya zoezi hili ni muhimu kwa wadau wa afya kwa kuwa yanatoa
taarifa zinazo ainisha maeneo yanayohitaji kuboreshwa katika ujumla wake na
pia yanaweza kutumika kama maelezo ya msingi (baseline information) katika
kupima hali ya huduma ya afya ya msingi na maeneo muhimu ya kuboresha
katika wilaya ya Magu.

Asanteni

Irenei Kiria

Mkurugenzi Mtendaji
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Ufuatiliaji wa Uwajibikaji Jamii ama Social Accountability Monitoring (SAM) ni
dhana inayotekelezwa na jamii ili kuchangia uimarishaji wa mifumo ya utoaji wa
huduma bora ya afya kwa kushirikisha wananchi katika kupanga, kusimamia
na kufuatilia uwajibikaji wa watoa huduma katika ngazi zote ndani ya maeneo
yao. Utekelezaji wa dhana hii pia unakumbusha wajibu kwa wenye dhamana
ya kutoa huduma kwa kuzingatia kanuni na miongozo iliyopo ili kufikia haki za
msingi za watumia huduma.

Utekelezaji wa zoezi la SAM Wilayani Magu uliwezesha wananchi kujengewa
uwezo kuhusu Ufuatiliaji na Uwajibikaji. Hii iliwezesha kufanya uchambuzi wa
nyaraka, uhakiki vituoni na tathmini ya hali ya utoaji wa huduma za afya. Hivyo,
baadhi ya mambo yaliyobainika ni pamoja na kuendelea kuimarika kwa utoaji
wa huduma za afya ya uzazi, baba, mama na mtoto katika vituo vyote vya
kutolea huduma, uwepo wa dawa na vifaa tiba kwa hali ya kuridhisha, pamoja
na uwepo wa mashimo ya kutupia kondo la nyuma na vichomea taka kwa
vituo vyote vilivyotembelewa. Hali hii inachangia kuboresha utoaji wa huduma
bora za afya kwa wananchi.

Pamoja na mafanikio yaliyoonekana pia idara ya afya Magu imekuwa
ikikabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile upungufu wa watumishi wa
kada zote; baadhi ya watumishi kutozingatia maadili ya kazi; mkanganyiko
katika uandishi wa nyaraka mbalimbali za vituo; baadhi ya vituo kuwa na
mipango miwili tofauti kwa mwaka mmoja; uchangiaji hafifu mfuko wa CHF;
mwingiliano wa wanasiasa kwenye shughuli za utendaji za vituo; vituo kukosa
takwimu za makundi mbalimbali yanayohudumiwa; uhaba wa majengo kwa
ajili ya huduma za uzazi, baba, mama na mtoto; pia vituo kukosa maji safi na
salama.

Aidha, uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Magu (CMT na CHMT) umeahidi
kushirikiana kwa karibu na uongozi wa vituo pamoja wananchi wa maeneo
husika kutatua changamoto mbalimbali zilizoibuliwa na timu. Pia uongozi
umeahidi kutoa ushirikiano kwa timu ya SAM pindi watakapofanya ziara vituoni
kutathmini mabadiliko.




SEHEMU YA KWANZA

1.0 Utangulizi

Huduma ya afya ya uzazi, mama na mtoto ni miongoni mwa vipaumbele
vya mwanzo vya Wizara ya Afya. Serikali kwa kuzingatia umuhimu mkubwa
imejidhatiti kuhakikisha utekelezaji wake unafanikiwa kupitia mbinu tofauti
tofauti ikiwemo ushirikishwaji wa jamii kupitia mfumo wa Ufuatiliaji wa
Uwajibikaji Jamii kama ilivyobainishwa katika mpango mkakati wa nne (HSSP
IV) wa afya. Hivyo, katika jitihada za kushiriki kuboresha huduma hii, Sikika
kwa kushirikiana na Agha Khan Foundation waliamua kutekeleza mradi wa
kuimarisha ushiriki wa jamii na uwajibikaji kupitia mfumo wa Ufuatiliaji wa
Uwajibikaji Jamii, wilayani Magu.

1.1 Dhana ya Ufuatiliaji wa Uwajibikaji Jamii

Ufuatiliaji wa Uwajibikaji kwa Jamii yaani Social Accountability Monitoring
(SAM) ni dhana shirikishi kati ya wananchi (wenye wajibu na haki) na watendaji
(wenye wajibu na dhamana), kwa pamoja kuhakikisha upatikanaji wa mabhitaji
muhimu ya jamii bila ya ubaguzi kwa kutumia ipasavyo rasilimali zilizopo nchini
kwa kuzingatia kanuni na miongozo.

1.2 Malengo ya SAM

Lengo kuu la zoezi la SAM wilayani Magu ni kuimarisha mifumo ya usimamizi
na uwajibikaji katika utoaji wa huduma za afya ikilenga afya ya uzazi kwa mama
na mtoto kwa kuzingatia.

Malengo Mahsusi;

i. Kutathmini mchakato wa mipango na mgawanyo wa rasilimali afya
hususani katika bidhaa za dawa na vifaa tiba, rasilimali watu na usimamizi
wa fedha za afya ya uzazi, baba, mama na mtoto.

i. Kulinganisha mgawanyo wa bajeti na matumizi ya dawa, rasilimali watu na
afya ya uzazi, baba, mama na mtoto katika mpango kabambe wa afya

ii. Kutathmini usimamizi wa rasilimali watu, bidhaa za afya, miundombinu
na utoaji huduma za afya ya uzazi, baba, mama na mtoto kwa mujibu wa
mpango kabambe wa afya

iv. Kutathmini usimamizi wa uadilifu kwa umma na uwajibikaji katika usimamizi
wa rasilimali za afya ya uzazi, baba, mama na mtoto.

1.3 Mbinu za Utekelezaji wa SAM

Utekelezaji wa zoezi la SAM ulihusisha taratibu za kutambulisha mradi wa
IMPACT na kukutanisha wadau mbalimbali na watoa huduma za afya ili
kupata timu ya Ufuatiliaji wa Uwajibikaji kwa Jamii ya wilaya. Wilayani Magu,
mchakato wa SAM uligawanyika katika hatua mbalimbali yaani; Utambulisho
kwa viongozi wa halmashauri ili kupata idhini ya utekelezaji wa zoezi na timu
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kupewa nyaraka muhimu za mafunzo na uchambuzi, pia kufanya mikutano ya
jamii ili kupata ushiriki wa wananchi. Jumla ya wananchi wanne (4) mmoja kwa
kila kata walichaguliwa kidemokrasia kupitia mikutano ya jamii katika kata za
Isandula, Kisesa, Nyangunge na Kabila.

Kwa upande wa Baraza la Madiwani, walichaguliwa wawakilishi 2 (KE na ME)
kupitia Kamati ya Huduma za Jamii. Kwa kutambua umuhimu na mchango
wa wadau katika kuhimiza Utawala Bora na kuimarisha mifumo ya utoaji na
usimamizi wa huduma bora za afya hususan za mama, baba na mtoto, Sikika
pamoja na Aga Khan Foundation walikutana na wadau kwa madhumuni ya
kutambulisha mradi wa IMPACT, dhana ya SAM na utekelezaji wake. Baada
ya utambulisho na majadiliano katika mkutano wa wadau wa afya, makundi
ya uwakilishi yalitumia demokrasia kuchagua mwakilishi mmoja kwa kila kundi
ambao kwa pamoja waliunda timu ya SAM ya Wilaya yenye jumla ya wajumbe
15 na kutambulishwa rasmi kwa wadau wote.

Fredrick Ngao kutoka Sikika akielezea juu ya dhana ya Ufuatiliaji na
Uwajibikaji kwa Jamii (SAM) kwa wananchi wa kata ya Isandula, wilayani
Magu.




SEHEMU YA PILI

Katika sehemu hii timu inabainisha matokeo yaliyopatikana baada ya
uchambuzi wa nyaraka za halmashauri, za vituo na uhakiki uliofanywa katika
vituo 15 vya kutolea huduma katika wilaya ya Magu. Pia inaeleza kuhusu
mjadala uliofanyika kati ya timu ya SAM, uongozi wa halmashauri (CMT na
CHMT) pamoja na makubaliano ya namna watakavyoshughulikia changamoto
mbalimbali zilizoibuliwa na timu ya SAM.

2.0 Matokeo ya Uchambuzi wa Nyaraka na ziara Vituoni

Katika uchambuzi wa nyaraka za idara ya afya na ziara ya uhakiki vituoni
kwa vituo 15 vya mradi wa IMPACT, timu ya SAM ilibaini maswala mbalimbali
yaliyosaidia kuandaa taarifa kutoka katika maeneo ya uandaaji wa mipango na
utekelezaji. Uchambuzi huo ulilenga maeneo ya: - utawala na fedha, afya ya
uzazi, baba, mama na mtoto, bidhaa za afya, rasilimali watu, miundo mbinu ya
afya, na ushiriki wa wadau na jamii.

2.1 Tathimini ya Uandaaji wa Mipango na Utekelezaji wa Shughuli za Afya
Timu ilipata nyaraka za mipango na ripoti za idara ya afya ambazo ziliwezesha
kufanya uchambuzi na tathimini ya kina kuhusu hali ya utoaji wa huduma za
afya wilayani.

Mjumbe wa timu ya SAM, Bw. Samson Mathayo akiwasilisha kazi ya kikundi
wakati wa uchambuzi wa taarifa za idara ya Afya.
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2.1.1 Utawala na Fedha

Uandaaji wa Mipango kwa Kuzingatia miongozo

Ukiachia mbali vituo kuwa na mipango, kamati za kuandaa mipango kuwepo
na mipango yote katika vituo 15 kuidhinishwa kwa asilimia 100, changamoto
ilionekana katika utoaji wa mafunzo ya kuandaa mpango na uwepo wa
miongozo ya kuandaa mipango vituoni. Katika vituo 15 vilivyotembelewa, vituo
14 (93%) vilikuwa na mipango kazi ya mwaka huku vituo 11 (73%) kamati zake
zilipatiwa mafunzo ya namna ya kuandaa mipango. Changamoto nyingine
zilihusisha; kuandaa mpango kwa kutofuata muongozo, baadhi ya vituo kunakili
mipango na taarifa |, -

za mipango ya 100% 100% 100%

. . . 100% - 93%
vituo vingine (copy
and paste) mfano; &% - 7%
mipango ya Kkituo o -
cha Afya Kabila
na Kahangara
inafanana, pia ]
Kisesa na zahanati 0%

A A A Uwepowa mpango Uwepo wa kamati Uwepowa Utoaji mafunzo ya Mchakato wa
ya BU]aShl mUhtsarl ya kuandaampango  muongczowa uandaajimpango uidhinishwaji

wa utekelezaji upangsjiwa oo
inafanana. mipango

Kielelezo Na. 1: Tathimini ya maandalizi ya mipango ya afya katika vituo 15 vya kutolea
huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

Mgawanyo wa bajeti ya afya kutoka vyanzo mbalimbali

Kiasi kikubwa cha fedha kimeonekana kuelekezwa katika chanzo cha vyanzo
vingine (47%) kikifuatiwa na mfuko wa dunia (14%) pamoja na mfuko mkuu
wa pamoja wa
serikali za mitaa

P——
(1 3%) VyanZO Vyanzo wngln‘e 47%
. . . Mfuko wa Dunia 14%
vingine  vimeone one b o
kgng . kuwa na NHIE B 1%
kiasi kidogo. Hata .
hivyo, chanzo Papokwa papo | 0%
cha papo kwa LGDG | 5%
papo ambacho MMAM | 0%

kimeonesha | chnwochandani 1 0%
kuwa na asilimia ReceiptInKindrll%

sifuri  (0) tofauti LGBG | 5%

na uhalisia kuwa CHBG I = . B . .
vyanzo mbadala 0% 5% 10% 15% 20% 25% 30% 35% 40% 45% 50%

vya CHF na NHIF
havijaweza kuwa Kielelezo Na. 2: Tathimini ya mgawanyo wa bajeti ya afya kutoka
na asilimia 100 katika vyanzo tofauti tofauti. Chanzo; Ripoti ya utekelezaji wa

CCHP - Magu, 2017/18.
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Makisio ya bajeti na
matumizi ya fedha za idara
ya afya ) 100%
Mwaka 2017/18, idara '°*
ya afya ilitenga jumla ya
shilingi 5,919,641,566/=

120%

80% -

kwa matumizi ya shughuli 60% -
malimbali bila ya kuhusisha oy
shilingi 115,315,028/=  40% - ’ 35%
zilivuka mwaka toka )
2016/17. Shilingi 20% -
2,256,295,418/= sawa na
asilimia 38 zilipokelewa 0% - — o ' o !
. —— Makisio ya bajeti Kiasi Kiasi
na kutumia shilingi kilichopokelewa  kilichotumika
2,072,327,890/= sawa na
silimia 35. Kielelezo Na. 3: Tathimini ya makisio ya bajeti
na matumizi ya fedha za afya. Chanzo; Ripoti ya
2.1.2 Vifaa vya afya, ytekelezaji wa CCHP - Magu, 2017/18.

dawa, na vifaa tiba

Bajeti ya vifaa vya afya, dawa na vifaa tiba

Uchambuzi wa bajeti ya dawa na vifaa tiba katika ripoti za utekelezaji kwa
chanzo cha MSD mwaka 2017/18 ulionesha mpango wa bajeti ya dawa na
vifaa tiba ulikuwa na kiasi cha shilingi 664,264,611.29 na kupokelewa kiasi
cha 448,661,865.28 pia mwaka 2018/19 ziliombwa shilingi 729,152,240.38 na
kupokelewa 413,939,950.00, hata hivyo vyanzo vingine vya fedha kama Mfuko
wa pamoja, NHIF/CHF na RBF vimeonesha tu kiasi cha fedha zilizoombwa ila
timu haikuweza kupata kiasi kilichopokelewa.

Upatikanaji wa dawa

Uchambuzi umeonesha kuwa vituo vyote 15 vilivyotembelewa vilibainisha
mahitaji yake ya dawa na vifaa tiba katika mipango na bajeti. Kwa mwaka
2017/18, vituo vilitoa taarifa ya uwepo wa dawa muhimu kwa wastani kati ya
asilimia 95 - 100. Aidha, kwa mwaka 2018/19 upatikanaji umeonekana kwa
wastani wa asilimia 75 hadi 90. Vituo vimeripoti upungufu wa baadhi ya vifaa
na dawa kama paracetamol, Septrine, folic acid, metronidazole na gloves.
Hata hivyo, hali ni tofauti katika hospitali ya wilaya kwani kwa mwaka 2017/18
hali ya dawa muhimu ilikuwa ni asilimia 70 huku mwaka 2018/19 upatikanaji
ukiwa asilimia 100. Hata hivyo timu imebaini kuwa baadhi ya mahitaji hayana
uhalisia. Mfano; mpango kazi wa hospitali ya wilaya ya Magu ulionesha kuwa
na hitaji la mashine za mionzi (X-ray 15) ambapo si uhalisia wa mahitaji ngazi
ya hospitali ya wilaya.
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Utunzaji wa dawa na vifaa 100%
tiba

Vituo 14 kati ya 15 Vviliripoti
uwepo wa kabati za kutunzia 80%
dawa isipokuwa zahanati ya 70% -
Chanduru. Hata hivyo, idadi 60% -
kubwa ya vituo vina kabati
chache kati ya (1-2) na baadhi
nindogo sana. Mfano; zahanati
ya ljinga kabati na shelfu 30% -
haziridhishi kabisa kuhifadhi 20% -
dawa na vifaa kutokana na
udogo na kutengenezwa chini
ya kiwango. Katika zahanati 0%
ya Chanduru hapakuepo

na kabati kabisa na dawa . . N . . N
te huhifadhiwa kwenye Kielelezo _Na. 4 Tathimini ya hali ya upatikanaji wa
A9 dawa katika vituo 15 vya kutolea huduma za afya.

shelfu dogo. Kwa upande  chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.
wa utunzaji kumbukumbu,

vituo vyote 15 hutunza kumbukumbu za uagizaji na upokeaji wa dawa kwenye leja
na pia baadhi ya taarifa zipo kwenye mbao za matangazo kwa ajili ya matumizi ya
umma. Hata hivyo, pamoja na changamoto za miundombinu ya kutunzia dawa
zilizobainika, uongozi wa vituo vya huduma na CHMT ulibainisha mipango
endelevu ya kutatua baadhi ya changamoto kwa kuziweka kwenye bajeti ikiwa
ni pamoja na kuboresha mifumo ya kuhifadhia dawa na vifaa tiba.

90% -

50% -
40%

Upatikanaji wa dawa

10% -

2017/18 2018/19

Hali ya upatikanaji wa vifaa vya afya na vifaa tiba

Katika vituo vyote 15, mashine za kupimia BP na vitanda vilikuwepo kwa asilimia
100. Suala la kuvutia ni kuwa katika vituo vyote vifaa vilivyopo vimeonekana
vyote kufanya kazi. Aidha, ukosefu wa vifa vingine umesababisha huduma
muhimu zikiwemo za vipimo vya ultra sound hazipatikani katika vituo vya
afya kama, Kabila, Kisesa, Nyanguge, na Kahangara. Kituo cha afya Lugeye
mashine zipo lakini hazifanyi kazi kutokana na kutokuwepo wataalam. Ukosefu
wa baadhi ya huduma vituoni huathiri utolewaji wa huduma kwa akina mama
wajawazito na kusababisha ongezeko la rufaa na mlundikano wa wagonjwa
katika hospitali ya wilaya.

20

(=] 14 15 14 15
2 15 -
=
210 6
5 4
s - I B
o0
Jokofu Mashine za Vitakasa vifaa Mashine za Vitanda Kabatiza  Vifaavingine
kupima BP kupimia CD4 kuhifadhia

dawa
B Vifaavilivyopo B Vifaa vinavyofanya kazi

Kielelezo Na. 5: Tathimini ya hali ya upatikanaji wa vifaa vya afya na vifaa tiba katika
vituo 15 vya kutolea huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.
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Mfumo wa mnyororo baridi

Vituo vyote 15 vifadhi dawa za chanjo kwenye mfumo wa mnyororo baridi
kwa kutumia deli au jokofu. Mfumo huo hutumia ama umeme wa TANESCO
au umeme wa Sola japo kwa upande wa jokofu ama deli, baadhi ya vituo vina
vifaa vyote viwili wakati vingine vikiwa na kimojawapo kulingana na mabhitaji
ya kituo. Vituo 13 (87%) vilikuwa na jokofu huku vituo 14(93%) vilikuwa na
deli. Kwa upande wa nishati itumikayo kuendesha vifaa hivyo, vituo 10 (67 %)
hutumia umeme wa TANESCO na vituo 5 (33%) hutumia umeme wa Jua.

- 93%
100% 87% o
80% A
0 67%
60% A
40% A 33%
- .
0% -
Jokofu Deli TANESCO Sola
Vifaa vya mnyororo baridi Nishati ya umeme

Kielelezo Na. 6: Tathimini ya hali ya mfumo wa mnyororo baridi katika vituo 15 vya
kutolea huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

2.1.3 Afyaya uzazi, mama, baba na mtoto

Huduma za afya ya uzazi, mama, baba na mtoto hutolewa bure kwenye kila
kituo cha huduma kwa kufuata miongozo na sera za wizara ya afya. Wilaya
ya Magu imeendelea kuboresha huduma hizi kwenye vituo vyake kadiri
fedha zinavyopatikana. Hospitali ya wilaya inafanya ukarabati wa majengo
ya kitengo cha mama na mtoto na vituo vya afya 4 vimefanya upanuzi wa
majengo ili kuboresha huduma hizi. Hata hivyo, timu ya SAM ilibaini baadhi ya
changamoto kwenye vituo kwa huduma za mama, baba na mtoto.

Hali ya afya ya uzazi, mama, baba na mtoto

Vituo vyote 15 vimeeleza kuwa hakuna vifo vya uzazi kwa mgawanyiko wa
wajawazito na watoto wakati wa kujifungua ndani ya saa 24, chini ya mwaka
mmoja kwa kila kituo (ndani na nje ya kituo) kwa mwaka 2017/18 na mwaka
2018/19. Hata hivyo, kwa mujibu wa CCHP - ngazi ya hospitali ya wilaya,
hakuna vifo vya watoto chini ya miaka 5 vilivyotokea ndani ya saa 24 hadi
wiki 6 lakini katika CCHP hiyo hiyo - uk. 23 jedwali Na. 9, vifo vya watoto chini
ya miaka 5 vimeonekana kuwa 84 na kuelezea sababu ya vifo hivyo. Vile vile
(CCHP - jedwali Na. 11) limeonesha idadi ya vifo vya akina mama wakati wa
ujauzito na kujifungua vikiwa 10 ndani ya kituo na 7 kwenye jamii.
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Hata hivyo ufafanuzi wa idara ya afya ulibainisha kuwa kwa mwaka wa fedha
2018/2019 kwa maana ya takwimu za 2017, Hospital ya wilaya ilikuwa na vifo
vya uzazi 11 (Hospitali - 10 na kwenye jamii ni 1), kituo cha Kisesa “A” vifo
vitokanavyo na uzazi vilikuwa 2 (kituoni - 1 na 1 - kwenye jamii), Zahanati ya
Mwamabanza kulikuwa na kifo 1 kwenye jamii kitokanacho na uzazi na Lugeye
kulikuwa na kifo 1 cha kwenye jamii.

Hali ya huduma ya afya ya uzazi, mama, baba na mtoto vituoni

Hospitali ya wilaya inaudumia watoto chini ya miaka mitano kati ya 120 hadi 250.
Aidha, Vituo vya afya vinahudumia watoto chini ya miaka 5 kati ya 60 hadi 150 huku
zahanati zikihudumia kwa wastani wa 30 hadi 50 kwa siku. Zahanati ya ljinga ndiyo
inayohudumia watoto wachache kwa wastani wa watoto 2 hadi 3 kwa siku. Aidha,
vituo vyote 15 vilibainisha uwepo wa watoa huduma wawili ndani ya jamii ambao hutoa
elimu ya kubaini vihatarishi wakati wa ujauzito na kuwahi kituoni wakati wa kujifungua
na kupata chanjo. Mfano, zahanati ya Mwamanga, awali akina mama waliokuwa
wanajifungulia kituoni walikuwa 7-10 kwa mwezi ila kwa sasa wameongezeka hadi
kufikia 30 kwa mwezi. Kituo cha afya Nyanguge akina mama wanaopata huduma na
kujifungulia kituoni wameongezeka kutoka 28-30 kwa mwaka mpaka 70-80.

Huduma za rufaa

Vituo vyote vilivyotembelewa na timu vinatoa huduma za rufaa kwa wagonjwa
wa dharura hususani wajawazito walioshindwa kujifungua katika kituo husika.
Pia katika vituo vilivyotembelewa, kuna magari ya wagonjwa matano (5),
yakiwa ni Hospitali ya wilaya (1), kituo cha afya Kisesa (1), Kabila (2) na Lugeye
(1) magari yote yapo katika hospitali ya wilaya na huwafuata wagonjwa pindi
rufaa inapohitajika, hii inatokana na changamoto ya jiografia ya wilaya na
ukosefu wa madereva. Hata hivyo, timu ilibaini kuwa wajawazito wanachangia
gharama za usafiri wa gari. Mfano; kituo cha afya Kabila na Lugeye, wajawazito
hulipia shilingi 21,000/=.

2.1.4 Rasilimali watu katika sekta ya afya

Hali ya upatikanaji wa watumishi wa afya

Timu ilifanikiwa kufanya uchambuzi wa mabhitaji ya rasilimali watu kwa ngazi
zote za vituo na kutembelea vituoni. Uchambuzi ulibaini kuwa mwaka 2017/18
idara ya afyailikuwa na watumishi 545 kati ya 720 sawa na asilimia 76 waliokuwa
wanahitajika na kwa mwaka 2018/19 idara ina watumishi 585 kati ya 720 sawa
na asilimia 81 wanaohitajika kwa ajili ya kutoa huduma ngazi mbalimbali.
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Kielelezo Na. 7: Tathimini ya hali ya upatikanaji wa watumishi wa afya wilayani Magu.
Chanzo; CCHP - Magu, 2017/18.

Hali ya utoaji wa stahiki za watumishi wa afya

Vituo 14 (93%) kati ya vituo 15 (100%) vilivyotembelewa vilithibitisha watumishi
wake kupatiwa malipo ya sare za kazi (vitambaa). Ukiondoa hospitali ya wilaya
ambayo ndio pekee watumishi wake hustahili kulipwa malipo ya muda wa
dharura, malipo ya muda wa ziada yalionekana kutolewa kwa kiasi kidogo kwani
ni vituo 2 (13%) ambavyo vilithibitisha watumishi wake kulipwa stahiki hiyo.
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Kielelezo Na. 8: Tathimini ya hali ya malipo ya stahiki mbalimbali za watumishi wa afya
katika vituo 15 vya kutolea huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

Mafunzo kazini kwa watumishi wa afya

Vituo vyote 15 vilivyotembelewa ilithibitika kutolewa mafunzo ya kujengewa
uwezo kwa watumishi. Hata hivyo, utoaji wa mafunzo ya TB (67 %) umeonekana
kuwa wa kiwango cha chini ukilinganisha na mafunzo mengine kama MTUHA
(100%), CTC/PMTCT (93%), huduma za mama, baba na mtoto (93%) ambayo
utoaji wake umekuwa wa kiwango cha juu.
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Kielelezo Na. 9: Tathimini ya hali ya utoaji mafunzo kazini kwa watumishi wa afya katika
vituo 15 vya kutolea huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

Usimamizi shirikishi

Pamoja na uhalisia kuwa, vituo vyote 15 sawa na asilimia 100 vilithibitisha
kufanyiwa usimamizi shirikishi, vituo 14 sawa na asilimia 93, watoa huduma
wake walieleza kuwa usimamizi shirikishi na kujiwekea mipango ya kutatua
changamoto kwa pamoja vina mchango mkubwa katika kuboresha huduma
zitolewazo. Tathimini ya utendaji kazi kwa kuzingatia mfumo wa (OPRAS)
ilibainika kufanyika vituoni japo baadhi ya watoa huduma walieleza changamoto
ya kutokuwa na uelewa wa kina juu ya malengo ya utendaji kamayalivyoainishwa
katika fomu za OPRAS. Mfano; zahanati ya Mahaha, Chanduru na ljinga mara
ya mwisho kujaza fomu ilikuwa katika kipindi cha mwaka 2016/17.

2.1.5 Miundombinu na Mifumo ya Maji na Umeme

Majengo ya vituo vya kutolea huduma

e Katika ziara ya uhakiki vituoni timu ilibaini kuwa vituo 9 kati ya 15
vilivyotembelewa havina majengo maalumu ya RCH isipokuwa hospitali ya
wilaya Magu, Kituo cha afya Kahangara, Kisesa, zahanati za Ihayabuyaga,
Bujashi na Buhumbi.

e Pia, baadhi ya vituo kama zahati ya ljinga hutoa huduma za mama na
mtoto (RCH) kwenye veranda ama kutengewa chumba/eneo dogo la
jengo hali inayosababisha kutokuepo kwa usiri.

e Baadhi ya vituo vya huduma vina majengo chakavu na ufinyu wa maeneo
ya huduma za mama na mtoto (RCH). Mfano; zahanati za ljinga, Busaranga,
Chanduru, Mwamanga, Bujashi, kituo cha afya Kisesa na hospitali ya
wilaya.

e Timu ilibainivituo 13 kati ya 15 vilivyotembelewa vina nyumba za watumishi
na vituo 2 havina nyumba. Baadhi ya nyumba za watumishi hazina vyoo
hali inayofanya watumishi na familia zao kutumia vyoo vilivyopo kituoni.
Mfano; Bujashi, Mwamanga, Lutale na Chandulu.

16




Nyumba za watumishi wa afya

Vituo 13 kati ya 15 vilikuwa na nyumba za watumishi zilizo katika hali tofauti
tofauti za ubora. Vituo 2 (13%) kati ya 15 vilikuwa na nyumba za watumishi
zenye hali nzuri, vituo 7 (47 %) nyumba zake zilikuwa na ubora wa wastani huku
vituo 4 (27 %) nyumba zake ziko katika hali isiyoridhisha. Baadhi ya nyumba za
watumishi ambazo ni chakavu zipo katika kituo cha afya Lugeye, zahanati ya
Busalanga na ljinga.
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Kielelezo Na. 10: Tathimini ya hali ya ubora wa nyumba za watumishi wa afya katika
vituo 15 vya kutolea huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

Hali ya vyoo na usafi wa mazingira

Vyoo katika vituo 6 (40%) kati ya vituo 15 vilikuwa na hali nzuri. Vituo 8 (53%)
vyoo vyake vilikuwa na hali ya wastani huku kituo 1 (7%) kikiwa na hali ya
vyoo isiyoridhisha. Kwa upande wa tathimini ya mazingira ya vyoo kwa watu
wenye ulemavu, vituo 3 (20%) ndivyo vilikuwa na vyoo angalau vinavyokidhi
mazingira ya watu wenye ulemavu. Mfano; Kituo cha afya Nyanguge pekee
ndicho chenye choo kilichokidhi kwa asilimia 100 mabhitaji ya watu wenye
ulemavu. Vituo vya Nyanguge, Kabila, ljinga na Mwamabanza havikuwa na
mazingira safi na salama.
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Kielelezo Na. 11: Tathimini ya hali ya vyoo na usafi wa mazingira ya vituo 15 vya kutolea
huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.
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Hali ya vizimba vya kuchomea taka na shimo la kutupia kondo la nyuma la uzazi
Takribani vituo 14 (93%) kati ya vituo 15 vina vizimba vya kuchomea taka
na shimo la kutupia kondo la nyuma ambavyo vimezungushiwa uzio ingawa
havifungwi na kufuli. Uongozi umeahidi kununulia kufuli maeneo yote timu
iliyobaini.

Hata hivyo, baadhi ya vituo mfano; zahanati ya Chanduru wanatumia shimo la
kawaida kutupa taka hatarishi, na kizimba cha kituo cha afya Kisesa ni kidogo
na kipo katika hali mbaya (kimebomoka) kinahitaji kujengwa upya.

Katika kituo cha afya

Nyanguge, kuna shimo la 19q9 93%
kutupia kondo la nyuma lakini
halitumiki. Pia, Wananchi 80%
katika zahanati ya Busalanga
wamelalamika kuwa makondo
ya nyuma hutupwa katikamto 409
hivyo kuchangia uharibifu

wa mazingira japo CHMT  20%
waliahidi kufuatilia na kupata
ufumbuzi.

60%

0%
Kichomea taka Uwepo wa shimo
la kutupia kondo

Kielelezo Na. 12: Tathimini ya hali .
la uzazi

ya vichomea taka na mashimo ya
kutupia kondo la nyuma la uzazi
katika vituo 15 vya kutolea huduma. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

Mfumo wa maji safi na umeme

Vituo vilivyotembelewa na timu vimeonesha kuwa asilimia 27 (4) tu vina mfumo
wa maji ya bomba, asilimia

53 (8) vinategemea maji ya gpy 53%

mvua ilihali asilimia 20 (3)
vinategemea maji ya visima.
Hali hii inadhihirisha hakuna 40%

50%

mfumo wa maji safi na salama 30% 20% 27%
ya kutosheleza mahitaji ya 5o
vituo hasa nyakati za kiangazi. I
10%
Kielelezo Na. 13: Tathimini ya 0%
upatikanaji wa maji safi na Kisima Bomba Maji ya
salama katika vituo 15. Chanzo; mvua

Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.
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Ulinzi wa kituo na usalama wa watumishi

Vituo vyote 15 vilivyotembelewa (isipokuwa hospitali ya Wilaya), havina uzio
kuzunguka eneo la kituo. Hali hii huhatarisha sio tu usalama wa watumishi
bali hata rasilimali za kituo. Mfano, katika kituo cha afya Kabila na Kahangara,
watumishi wanalalamika wananchi kuingia ovyo ndani ya eneo la kituo
muda wa kuhudumia wagonjwa na sio muda wa kutembelea wagonjwa
kama inavyoelekezwa. Katika zahanati ya Busalanga, watumishi wameripoti
kutishiwa usalama wao kwani wananchi wanaingilia eneo la kituo na kufanya
shughuli za kijamii zikiwemo kukata miti, kulima, kuingiza mifugo. Vile vile,
vituo vyote vimeripoti kuwa na walinzi ambao wanalipwa na Kijiji, isipokuwa
vituo vya Kisesa, Kabila na Bujashi. Hata hivyo vituo hivyo vina mlinzi mmoja
mmoja ambao pia hawalipwi kwa wakati hali inayoathiri utendaji kazi wao na
baadhi ni wazee sana.

2.2 Tathimini ya Ufanisi wa Sheria, Miongozo na Taratibu za Utoaji
Huduma za Afya

Utoaji wa huduma ya afya nchini huongozwa na sheria pamoja na taratibu.

Uchambuzi na uhakiki wa timu ulitathimini namna idara ya afya na jamii

wanavyotekeleza wajibu na majukumu mbalimbali kwa kuzingatia sheria na

taratibu.

2.2.1 Ufanisi wa sheria, miongozo na taratibu za kazi

Timu ilifanya tathmini ya Ufanisi wa Sheria, Miongozo na Taratibu za Utoaji

Huduma za Afya kwani utoaji wa huduma za afya huongozwa na sheria,

miongozo na taratibu mbalimbali, hata hivyo timu ilifanikiwa kubaini yafuatayo.

e Vituo vyote vina nakala za miongozo inayotumiwa na sekta ya afya japo
kuwa kuna changamoto katika matumizi yake hasusani uandaaji wa
mipango, taarifa, ufanyaji kazi wa kamati za vituo n.k,

e Pia bado kuna watumishi hawavai sare na vitambulisho wawapo kazini
kinyume na taratibu.

e Bado kunaukiukwajiwamaadili ya utumishi wa afya hususani kutumialugha
mbaya, kupigana na wagonjwa na kuwadhalilisha akina mama waendapo
kliniki. Mfano; katika kituo cha afya Kabila wananchi wamemlalamikia
mtoa huduma wa kitengo cha RCH kwa kutumia lugha ya matusi na mara
nyingine kufikia kupigana na wagonjwa ila mara zote wagonjwa ndio
wanachukuliwa hatua za kisheria kwa madai ya kumfanyia fujo muuguzi
katika eneo la kazi.

e Pia ikitokea mama amepoteza kadi ya kliniki hulazimika kununua kadi hiyo

zahanati ya Mahaha na katika kituo cha afya Lugeye.

2.2.2 Kuzuia na kudhibiti matumizi mabaya ya rasilimali za afya

Kwa mujibu wa CHMT, kamati za usimamizi wa vituo zimekuwa na mchango
mkubwa katika uongozi wa vituo. Kamati na watumia huduma wamekuwa
sehemu muhimu ya uangalizi wa mwenendo wa huduma na watoa huduma
kwa ujumla.
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Mifumo ya kutoa maoni na kupokea malalamiko vituoni

Vituo 13 (87%) kati 15 vilivyotembelewa vina masanduku ya maoni lakini
hayatumiki ipasavyo. Vituo 11 (73%) wananchi hutumia kamati za afya na
mikutano ya jamii kutoa maoni ama malalamiko.
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Kielelezo Na. 14: Tathimini ya mifumo ya kutoa maoni na malalamiko katika vituo 15.
Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2109.

Pia njia nyingine za kutolea maoni zilizobainishwa na watoa huduma ni kupitia

viongozi/madiwani asilimia 53. Njia nyingine ni pamoja na kumfuata mtumishi
mwingine kituoni na kuandika kwenye daftari la kutolea maoni lililopo kituoni
hapo mfano zahanati ya Kinango na Busalanga.

Watumishi wameripoti kuwa masanduku hufunguliwa kila baada ya robo
mwaka na mara nyingine hufunguliwa kila mwezi. Hata hivyo, baada ya timu
kuulizia ni maoni mangapi kituo kiliwahi kukusanya, vituo vingi walisema
hawakuwahi kukuta karatasi yoyote ya maoni.

2.2.3 Tathimini ya Utendaji wa Vyombo vya Usimamizi wa Uwajibikaji
Kamati za usimamizi wa vituo vya kutolea huduma za afya

Vituo 11 (73%) kati ya 15 vilivyotembelewa vina kamati ili hali vituo 4 havina. Kati
yavituo 11 (73%) vyenye kamati, wajumbe wake hawjapatiwa mafunzo elekezi
ya wajibu na majukumu yao. Pia, timu ilibaini kuwa kamati zimepitiliza muda
wake tangu ziundwe. Kamati zinakutana kila robo mwaka na katika baadhi
ya vituo wajumbe wanalipwa posho na nauli za vikao. Mfano; Kahangara na
Buhumbi wakati zahanati ya Mahaha wajumbe walilamika kutolipwa posho.
Hata hivyo, katika hospitali ya Magu, watumishi waliripoti kuwa kamati ya kituo
haihusiki katika kuhakiki dawa zinazopokelewa kituoni bali kamati inayohusika
na uagizaji wa dawa (theraupetical committee) ndio wanaohusika. Aidha, timu
ilibaini kuwa vituo 8 kati ya 15 vina nakala ya muongozo wa uendeshaji wa
kamati. Pia, nakala zinapatikana kwa Mganga Mfawidhi na siyo kwa wajumbe
hivyo hawaelewi namna bora ya uendeshaji wa kamati zao.
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Kielelezo Na. 15: Tathimini ya uwepo na hali ya utendaji kazi wa kamati za usimamizi wa
vituo 15 vya kutolea huduma za afya. Chanzo; Uhakiki wa timu ya SAM, 2019.

Baraza la madiwani na bodi ya afya ya wilaya

Kupitia nyaraka za mihutasari, timu ilibaini kuwa vyombo hivi muhimu vya
usimamizi hukutana kwa kila robo mwaka na kupokea taarifa za utekelezaji,
kuzijadili na kutolea maelekezo yanayolenga kuboresha upatikanaji wa
huduma. Hata hivyo, timu ilibaini kuwa vyombo hivi vimesaidia kuongezeka
kwa vituo vya huduma kwa idadi toka 39 kwa 2016/17 hadi 43 kwa 2019
halmashauri ya Magu, pia miundombinu inaendelea kuboreshwa ili kuhudumia
watu wengi zaidi na kwa ubora.

Changamoto za jumla kwenye vituo vya huduma

Timu ya SAM wilayani Magu ilibaini mambo mbalimbali kama changamoto

katika uchambuzi wa taarifa za idara ya afya na ziara ya uhakiki vituoni na

inapendekeza uongozi wa halmashauri na idara kuyafanyia kazi ili kuboresha
huduma zitolewazo hususan za mama, baba na mtoto yakiwa ni;

> Katika vituo 15 vilivyotembelewa na timu ilibainika ukosefu wa vitendea
kazi muhinu mfano; kompyuta (laptop) za kuingizia takwimu muhimu
za kituo kielektroniki na ni vituo 5 vyenye komputa za ofisi vingine ni za
watumishi binafsi.

» Uandaaji wa mipango na taarifa kwa idara na vituo vya huduma bado ni
changamoto haswa kenye takwimu na mpangilio

> Kutokuwepo na miundombinu bora ya kuhifadhia dawa na vifaa tiba katika
vituo vya huduma shelfu na kabati na pallets za kutosha.

» Upungufu kwa takriban asilimia 50 ya rasilimali watu katika vituo 15 vya
huduma vilivyotembelewa na timu hii ikitoa taswira kwa hali ya Wilaya ya
Magu

» Vituo havina uzio hali inayohatarisha usalama wa watumishi kutoa huduma
dharura inapojitokeza usiku na pia rasilimali za kituo
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Kutokuwepo kwa utaratibu thabiti wa kutolea maoni ya wananchi, hususani
masanduku ya maoni kwani kati ya vituo 15 vilivyotembelewa 13 yapo ila
hayatumiki na mengi hayana funguo 2 ili kudhibiti upokeaji wa malalamiko.
Upungufu na uchakavu wa miundombinu ya vituo zikiwemo nyumba za
watumishi na vyoo kwani ni asilimia 13 pekee ya nyumba zilibainika kuwa
nzuri.

Ukosefu wa sare za watumishi, kwani vituo vingi vimeripoti kuwa ni wauguzi
pekee ndio hupatiwa vitambaa vya sare na wanajitegemea gharama za
kushona.

Ukosefu wa huduma ya uhakika ya maji safi na salama katika vituo na
usafi usioridhisha wa mazingira ya huduma.
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SEHEMU YA TATU

3.0 Hitimisho

Kwa kuwa dhumuni la utekelezaji wa SAM ni kuimarisha mifumo ya kutolea
huduma za afya, timu inaamini kuwa masuala yote yaliyobainika na kuafikiwa
kuboreshwa yatafanyiwa kazi kwa wakati. Pia, timu inaomba kupewa ushirikano
wa kutosha wakati watakapokuwa wanafanya ziara za kufuatilia utekelezaji wa
maazimio, maoni ya mara kwa mara na uboreshaji wa huduma katika vituo.

3.1 Mapendekezo

e |daraya afya kupitia CHMT kuboresha mfumo mzima wa uandaaiji, uhakiki
na upokeaji wa taarifa za vituo vya huduma

e Kuboreshwa hali ya huduma za mama, baba na mtoto vituoni na kuweka
mipango ya huduma za RCH kuwa ni ya wenza zaidi kabla, wakati na
baada ya kujifungua

e Halmashauri kuweka mikakati ya kuboresha miundombinu ya afya vituoni
pamoja na uwepo wa dawa na vifaa tiba vya kutosha kutolea huduma

e |dara kuendelea kubainisha mahitaji ya watumishi na kuomba kulingana
na taratibu na kuwagawanya kulingana na uhitaji wa vituo vya huduma

e Halmashauri kuitumia ripoti ya SAM inayotokana na vituo 15 vya mradi wa
IMPACT kuwa chachu ya maboresho kwa vituo vingine wilayani Magu

e Halmashauri na idara ya afya kuweka mikakati endelevu ya kuwashirikisha
wadau kutoa elimu ya afya ya uzazi kwa ngazi zote na jamii kuwa sehemu
ya uwajibika na maboresho

3.2 Mpango kazi wa pamoja
Maeneo makuu yafuatayo yaliafikiwa kufanyiwa maboresho na wadau kama
ifuatavyo:-

NA MPANGO KAZI WA PAMOJA MUHUSIKA

1 |Kutokana na changamoto ya uandaaji wa mipango CHMT |CHMT
wataendelea kutoa mafunzo elekezi na endelevu kwenye
vikao vya kila robo mwaka vya watumishi wa vituo ili
kuhakikisha wanaboresha mipango yao.

2 |CHMT wataelekeze watumishi ngazi za vituo kutofautisha| CHMT
fedha zinazokusanywa za papo kwa papo na zile za mfuko
wa iCHF ili kuboresha mapato

3 |Waheshimiwa madiwani watakumbushwa kujikita katika DED na
majukumu na mipaka yao ya kiutendaji ili yasiingiliane na | Mwenyekiti wa
majukumu ya watumishi Halmashauri
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Afisa Ustawi wa Jamii wilaya kupitia ofisi ya Mkurugenzi
atasimamia watumishi wa afya kuboresha mahusiano ya
utendaji kazi wa maafisa ustawi wa jamii/kamati za afya za
kata/watendaji wa kata na vijiji ili kuhakikisha wanatambua
makundi yote ya msamaha na kutumia takwimu sahihi katika
kuandaa mipango na bajeti zao.

CMT/DMO

lli kupunguza matukio ya uzembe yanayofanywa na wauguzi
katika wodi ya wazazi, Mganga Mkuu wa Wilaya na CHMT
watafanya ufuatiliaji wa mara kwa mara katika vituo vya
huduma na kukusanya maoni ya wananchi ili waweze
kufahamu hali halisi ya huduma na uzingatiwaji wa maadili
ya watumishi.

CHMT/DMO

Suala la uhamasishaiji wa iCHF litakuwa ni mkakati endelevu
na kipaumbele cha Halmashauri kupitia ofisi ya DC, DED na
DMO.

DC, DED, DMO
na Mratibu wa
CHF

CHMT na waganga wafawidhi watasimamia kwa karibu
uwepo na matumizi sahihi ya sanduku na daftari la maoni
vituoni, pia uwekaji wa taarifa za wazi kwenye mbao za
matangazo kwa kila kituo cha kutolea huduma.

CHMT, Waganga
wafawidhi na
HFGC
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VIAMBATANISHO

Kiambatanisho Na.1

Vituo vilivyotembelewa

1. Hospitali ya Wilaya ya Magu
2. Kituo cha afya Kisesa

3. Kituo cha afya Kabila

4. Kituo cha afya Lugeye

5. Kituo cha afya Nyanguge
6. Zahanati ya ljinga

7. Zahanati ya Mwamabanza
8. Zahanati ya Lutale

9. Zahanati ya Kahangara
10. Zahanati ya Mahaha

11. Zahanati ya Bujashi

12. Zahanati ya Busalanga
13. Zahanati ya Kinango

14. Zahanati ya Mwamangail5
15. Zahanati ya Chanduru

25




Kiambatanisho Na. 2

Timu ya SAM wilaya ya Magu

NA. JINA KUNDI LA UWAKILISHI JINSI
1. AnethNzali Wananchi KE
2. Angelina Clementi Kamati za Usimamizi wa Vituo KE
3. ChachaGisuka Asasi za Kiraia ME
4. Lilian Alfred CHMT KE
5. MabulaPhilipo Wananchi ME
6. Marco Joseph M Wananchi ME
7. Marco M. Minzi Madiwani ME
8. Meckitrida Pius Wananchi KE
9. Philipo J. Lusesa Mtendaji wa kata ME
10. PraxedaMaketere Vikundiakina mama KE
11. Salome M. Nyalili Bodi ya Afya ya Halmashauri KE
12. Samson M. Mathayo Vijana ME
13. Sylivester M. Kakinda Walemavu ME
14. Velina E. Makwandi Madiwani KE
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Kiambatanisho Na. 3
A. Tathimini ya Mifumo ya Utoaji Huduma za Afya Ngazi ya Wilaya kwa Vituo
Vilivyopo katika Mradi wa IMPACT

1. Tathimini ya Usimamizi wa Mipango

Na. Eneo la Tathimini Maelezo

1 Mpango wa mwaka uliopita CCHP ulifuata mwongozo
wa CCHP toleo Na. 4? (4" ed.)?

2 Bajeti kuu ya Idara ya Afya

3 Linganisha mtiririko wa gharama za matumizi kwa kila
mtumiaji wa huduma ya Afya dhidi ya malengo ya kitaifa?

4 Kwa mwaka uliopita, hali ya uchangiaji katika mfuko wa
CHEF ilikuaje?

2. Tathimini ya Mtiririko wa Bajeti ya Huduma za Afya ya Uzazi, Mama na
Mtoto

Na. Eneo la Tathimini Maelezo

1 Mtiririko wa Bajeti ya Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto
kama ilivyoainishwa ndani ya CCHP

3. Tathimini ya Mtiririko wa Bajeti ya Dawa na Vifaa Tiba

Na. Eneo la Tathimini Maelezo

1 Mtiririko wa Bajeti ya Dawa na Vifaa tiba kama
ilivyoainishwa ndani ya CCHP

4. Tathimini ya Hali ya Upatikanaji wa Watumishi wa Afya

Na. Eneo la Tathimini Maelezo
1 Kuna upungufu wowote kwa kila kada ambao
umeainishwa ndani ya CCHP?
2 Kiasi gani cha fedha kimetengwa kupunguza upungufu
huo? (Kwa kila kada na eneo)?
3 Mikakati ipi iliwekwa ili kupunguza masuala ya

ukosefu wa maadili kazini? (Rushwa, utoro, wizi wa
madawa n.k)?

5. Tathimini ya Hali ya Vyoo Safi na Salama

Na. Eneo la Tathimini

1 Kuna vyoo safi na salama katika vituo vya kutolea
huduma za afya?
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6. Tathimini ya Mgawanyo wa Bajeti na Matumizi Halisi
Chanzo cha Makisioya Kiasi Kiasi kilichotumika Bakaa/salio

fedha bajeti kilichopokelewa +
salio la nyuma

1 LGBG:
Mishahara

Matumizi
Mengine
2 Mfuko wa
Pamoja

3 Mfuko wa
Dunia

4 Serikali Kuu

5 Chanzo
cha Ndani

6 Uchangiaji wa Pamoja

Papo kwa
Papo

NHIF
CHF

7. Tathimini ya Utendaji wa Vyombo vya Usimamizi

Na. Eneo la Tathimini Maelezo

1 Hali ya Utendaji wa Baraza
la Madiwani, Bodi ya Afya
na Kamati za Usimamizi wa

Vituo?

3 Je, kuna masuala ya ukaguzi
ambayo hayakupatiwa
ufumbuzi?
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Tathimini ya Mifumo ya Utoaji Huduma za Afya Ngazi ya Vituo vya Kutolea
Huduma Vilivypo katika Mradi wa IMPACT

0-49 Isiyoridhisha

50-75 Wastani

76 —100 Nzuri

Idadi |Asilimia

ya (%)
vituo
Aina ya kituo Hospitali ya wilaya
Vituo vya Afya
Zahanati
Jumla ya Vituo Chini ya
IMPACT

Tathimini ya Mpango Kazi|1.1 |Hali ya uwepo wa mpango

wa Kituo 1.2 |Hali ya uwepo wa kamati ya

kuaandaa mpango

1.8 |Haliyauwepo wa muongozo
wa upangaji wa mipango

1.4 |Hali ya utoaji mafunzo ya
uandaaji mpango

1.5 |Mchakato wa uidhinishwaji
mpango na kamati

Tathimini ya Upatikanaji wa|2.1 |Mwaka 2017/18

Dawa Muhimu 2.2 |Mwaka 2018/19

Tathimini ya Utoaji wa|3.1 |Malipoya muda wa ziada

Stahiki za Wafanyakazi wa 3.2 | Malipo ya motisha

Afya
3.3 | Malipo ya likizo

3.4 |Malipo ya sare za kazi

3.5 |Malipo ya muda wa dharula

3.6 |Posho ya kuwasilisha taarifa
ngazi ya Wilaya (Kwa DMO)

Tathimini ya Haliya Nyumba |4.1 | Hali ya Uwepo wa Nyumba

za Watumishi wa Afya 4.2 |Nyumba ambazo hazina
ubora kabisa

4.3 | Nyumba ambazo zina ubora
wa wastani

4.4 | Nyumba zenye hali nzuri
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Tathimini ya Hali ya Ujenzi|4.5 |Vituo vinavyoendelea na
na Ukarabati Unaoendelea ujenzi
4.6 |Vituo vinavyoendelea na
ukarabati
5 |[Tathimini ya Mbinu za 5.1 |Kutoa magodoro kwa
Kubakiza Watumishi Wapya watumishi
Kazini 5.2 |Kutoa vitanda kwa
watumishi
5.3 |Kutoa fedha za kujikimu
5.4 |Kutoa motisha nyingine
6 |Tathimini ya Utoaji wa|6.1 |Mafunzoya CTC/PMTCT
Mafunzo Kazini 6.2 |Mafunzo ya MTUHA
6.3 |Mafunzo kuhusu huduma za
mama na mtoto
6.4 |Mafunzo ya huduma za TB
6.5 |Mafunzo kuhusu uingizwaji
na utunzaji wa takwimu
7 |Tathimini ya Uwepo wa|7.1 |Uwepo wa Jokofu
Vifaa vya Mnyororo Baridi
7.2 |Uwepo wa Deli
8 |[Tathimini ya Uwepo wa|8.1 |Umeme wa TANESCO
Nishati 8.2 |Uwepo wa umeme wa Sola
8.3 |Nyingine
9 | Tathimini ya Uwepo wa 9.1 |Uwepo wa ndoo za
Vifaa Kinga vya Kuzuia kunawia mikono
Maambukuzi 9.2 |Uwepo wa sabuni za maji
10.1 |Uwepo wa “gloves” ngumu
10.2 |Uwepo wa buti za kufanyia
usafi
o 10.3 |Uwepo wa ndoo za kutupia
Tathimini ya Uwepo wa taka zenye rangi tofauti
10 | Vifaa vya Kujikinga na -
Maambukizi Watumishi 10.4 |Uwepo wa nguo kinga na
maski
10.5 |Uwepo wa “Chlorine”

Uwepo wa mifuko ya taka
yenye rangi tofauti
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11

Tathimini ya Utoaji wa Rufaa
kwa Wagonjwa

11.1

Hali ya utoaji wa rufaa kwa
wagojwa

Vituo vyenye hadhi ya kuwa
na gali la wagonjwa

11.3

Idadi ya magali yaliyopo

11.4

Uwepo wa gali la wagonjwa
katika kituo husika

13

Tathimini ya Uwepo wa
Kichomea Taka na Shimo la
Kutupia Kondo la Nyuma la
Uzazi

13.1

Uwepo wa Kichomea taka

13.2

Uwepo wa shimo la kutupia
kondo la nyuma la uzazi

14 | Tathimini ya vyanzo vya|14.1 |Kisima
maji kwenye vituo 14.2 | Chemchemi
14.3 |Bomba
14.4 | Maji ya mvua
14.5 |Nyingine taja

15

Tathimini ya Hali ya Vyoo
Katika Vituo vya Kutolea
Huduma za Afya

8.1

Uwepo wa vyoo safi na
salama

15.2

Uwepo wa vyoo
kawaida/wastani

vya

15.3

Uwepo wa vyoo haviko
katika hali nzuri

15.4

Uwepo wa vyoo vilivyo
zingatia makundi maalumu

Tathimni ya Hali ya Upatikanaji wa Vifaa na Vifaa Tiba
Vifaa Tiba

Jokofu

Idadi ya Vituo Asilimia
Vyenye Vifaa

Idadi ya Vituo

Vyenye Vifaa
Vinavyotumika

Asilimia

Mashine za kupi-
ma BP

Vitakasa vifaa

CD4 counting
Machine

Vitanda

Kabati za
kuhifadhia dawa

Vifaa vingine
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Tathimini ya Matumizi ya Mifumo ya Kutoa Maoni na kupokea Malalamiko Vituoni

Aina ya Mfumo Idadi ya Vituo Asilimia

Sanduku la maoni

Kamati ya Afya ya kituo

Mikutano ya jamii

Njia nyingine

Tathimini ya Hali ya Upatikanaji wa Watumishi wa Afya ngazi ya Wilaya

Kada Hospitali ya Kituo cha Afya Zahanati Jumla
wilaya

Mahitaji | Waliopo | Mahitaji | Waliopo | Mahitaji | Waliopo | Mahitaji | Waliopo

Daktari

Tabibu
Tabibu
Msaidizi
Afisa
Muuguzi

Afisa
Muuguzi
Msaidizi
Muuguzi
Muhudumu
wa Afya
Afisa Afya
Mtaalamu/
msaidizi
wa Dawa

Mtaalamu/
msaidizi wa
Maabara
Afisa Lishe

Jumla
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Sikika inafanya kazi ya kuhimiza
uboreshaji wa mifumo ya afya na
usimamizi wa fedha kupitia
uwajibikaji jamii na uraghibishi
katika ngazi zote za serikali

Nyumba Na.69
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Barabara ya Tunisia
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Dar es Salaam, Tanzania.
Simu: +255 22 26 663 55/57

Ujumbe mfupi: 0688 493 882
Nukushi: +255 22 26 680 15
Barua pepe: info@sikika.or.tz
Tovuti: www.sikika.or.tz
Twitter: @sikikal

Facebook: Sikika1

Instagram: Sikika
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