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Upatikanaji wa Huduma za Afya 
kwa Wote

Ili ku�kia shabaha ya upatikanaji wa huduma za afya kwa wote nchini Tanzania kunahitajika mbinu 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuhamasisha upatikanaji wa mapato ya ndani, uwekezaji wa 
kimkakati katika miundombinu ya afya, kuendeleza nguvu kazi, na kufanya maandalizi kuelekea 
kwenye utaratibu wa kuweka ulazima wa bima ya afya kwa wote.  Ikiwa juhudi hizi zitazingatiwa na 
kutatua kwa bidii changamoto za rasilimali, Tanzania inaweza kupiga hatua kubwa katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma bora za afya kwa watu wote.

MUHTASARI

Utangulizi
Mafanikio ya Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025, 
yanategemea uanzishwaji wa mpango wa Afya 
kwa Wote (UHC), mfumo utakaohakikisha upati-
kanaji wa huduma bora za afya ya msingi bila 
kupata kikwazo cha kutakiwa kulipia gharama za 
huduma za matibabu wakati wa kupata huduma. 
Ta�ti zinaonyesha kuwa, mpango wa Afya kwa 

Kielelezo cha 1: Miundombinu ya Afya na Nguvukazi kati ya mwaka 2007 na 2023

Wote, sio tu utawezesha kufanya maisha yawe 
yenye afya, bali pia utachangia uwepo wa nguvu 
kazi imara zaidi na hivyo kukuza uchumi wa taifa.
Ili kutimiza dira hii, serikali ya Tanzania imepitisha 
Mkakati wa Taifa wa uwezeshaji fedha katika 
Huduma za Afya nchini (2015/25), unaolenga 
kuanzisha mfuko mmoja wa taifa wa bima ya afya. 
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Ku�kia upatikanaji wa huduma za afya ya msingi 
kunahitaji uwekezaji mkubwa katika miundombi-
nu ya huduma za afya na maendeleo ya watoa 
huduma, ili kupunguza umbali mrefu wa kusa�ri 
na vizuizi vya ku�kia huduma.

Sera ya Afya ya mwaka 2007 inaelekeza hitaji la 
zahanati katika kila kijiji, vituo vya afya katika kila 
kata na hospitali katika kila wilaya. Tangu mwaka 
2007, serikali ya Tanzania na washirika wake wa 
maendeleo wamefanya kazi ya kuimarisha miun-
dombinu ya afya na nguvu kazi nchini.

Juhudi endelevu za ujenzi na ukarabati zime-
ongeza upatikanaji wa miundombinu ya afya 
kutoka asilimia 41 ya mahitaji mwaka 2007, hadi 
asilimia 53 kwa mwaka 2023. Sambamba na hilo, 
juhudi za mafunzo na utoji wa ajira zimeongeza 
upatikanaji wa watoa huduma wa afya kutoka 
asilimia 35 ya mahitaji mwaka 2006, hadi asilimia 
50 mwaka 2023. Takwimu hizi zinaonesha mwele-
keo mzuri wa upatikanaji wa huduma za afya ya 
msingi, japo kwa kasi ndogo.

Uwekezaji katika miundombinu na rasilimali 
watu ili ku�kia mpango wa afya kwa wote

Idadi ndogo ya wanufaika ambao 
wamejiunga katika Bima ya Afya 

Kielelezo cha 2: Utayari katika Huduma na Fahirisi Ndogo kati ya 2012 na 2020

Licha ya maendeleo haya, idadi ya wananchi 
ambao wamejiunga na mifuko ya bima ya afya 
ikiwemo NHIF, CHF iliyoboreshwa na mifuko binaf-
si bado hairidhishi. Hadi ku�kia Septemba 2023, 
asilimia 15.3  tu ya wananchi wa Tanzania ndio 

wapo katika mfumo wa bima ya afya ya umma na 
binafsi1. Hali hii imeacha sehemu kubwa ya 
wananchi hasa wale wasiojiweza, masikini na wale 
walioko maeneo ya vijijini.
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1Maelezo ya Mheshimiwa Ummy Ally Mwalimu (MB), Waziri wa Afya, akiwasilisha Muswada wa Kutunga Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote wa Mwaka 2022 katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 01 Novemba 2023



Ku�kia mpango wa afya kwa wote
Katika miaka 16 iliyopita, uwekezaji kwenye miun-
dombinu ya huduma za afya na nguvu kazi umefa-
nyika. Hata hivyo, ongezeko la kasi la idadi ya watu 
na mahitaji umeleta changamoto katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma za afya ya msingi. 
Ingawa uwezo wa vituo vya kutolea huduma za 
afya kwa ujumla umeimarika, ubora wa viwango 
vya juu vya huduma hauja�kiwa kikamilifu. Kwa 
muktadha huu, kuanzisha Bima ya afya ya lazima 
kwa wote nchini bila kuhakikisha upatikanaji wa 
kuridhisha wa huduma za msingi vituoni, 
kunaweza kusababisha wananchi kukosa hamasa 
ya kujiunga na bima hiyo. Hivyo, maeneo ambayo 
hayaja�kia viwango hivi ni vizuri kujikita katika 
kuboresha upatikanaji wa huduma za afya ya 
msingi kwanza.

Ili ku�kia mpango wa afya kwa wote katika siku 
zijazo, kuna hitaji la kuongeza uwekezaji katika 
mifumo ya afya. Matumizi ya jumla ya serikali 
katika afya kupitia mapato ya ndani yameongeze-
ka kutoka asilimia 1.2 ya pato la taifa kwa mwaka 
2014 hadi asilimia 1.6 ya pato la taifa kwa mwaka 
2020. Hata hivyo matumizi bado yapo chini ya 
kiwango kinacholengwa cha asilimia 5 ya pato la 
taifa. Hii inaashiria kuwa asilimia 5 ya lengo la pato 
la taifa haiwezi ku�kiwa bila kutenga sehemu ya 
mapato ya ndani ya serikali kulingana na pato la 
taifa. Uchambuzi wa Sikika (2022) unapendekeza 
sera mbadala ya fedha ambayo inaweza kusaidia 
kuongeza mapato ya serikali kutoka asilimia 16.3 
ya pato la taifa kwa mwaka 2019/2020 hadi 
makadirio ya mapato ya asilimia 25 ya pato la taifa.

Sababu kuu ya uandikishaji mdogo wa bima ya 
afya ni kutoridhishwa na ubora wa huduma za afya 
za msingi.  Ripoti ya Tathmini ya Upatikanaji na 
Utayari wa Huduma (SARA) inatilia mkazo mapun-
gufu ya msingi katika rasilimali muhimu ndani ya 
vituo vya kutolea huduma za afya. SARA inatath-
mini upatikanaji wa huduma za msingi katika vituo 
vya kutolea huduma za afya kama vile nishati, maji, 
vyumba vya madaktari, usa� wa mazingira, vifaa 
vya mawasiliano, upatikanaji wa mawasiliano, na 
usa�ri wakati wa dharura. 

Kwa miaka mingi, wastani wa upatikanaji wa vifaa 
hivi muhimu umeongezeka kwa kiasi kikubwa, 
kutoka asilimia 27 kwa mwaka 2012 hadi asilimia 
85 mwaka 2020. Hata hivyo, upatikanaji wa vifaa 
muhimu ikiwa ni pamoja na mizani, stethoscopes, 
na vipima joto, umepungua kidogo kutoka asilimia 
70 mwaka 2012 hadi asilimia 65 kwa mwaka 2020. 
Uwezo katika uchunguzi, ambao ni kipengele 

muhimu cha huduma bora, umeonekana kuimari-
ka, huku upatikanaji ukiongezeka kutoka asilimia 
29 kwa mwaka 2012 hadi asilimia 72 kwa mwaka 
2020. Vilevile, uchukuaji wa tahadhari za kudhibiti 
magonjwa ambukizi umeongezeka kutoka,
asilimia 46 kwa mwaka 2012 hadi asilimia 70 kwa 
mwaka 2020. Upatikanaji wa dawa muhimu, kama 
ilivyoainishwa kwenye orodha ya Kitaifa ya Dawa 
Muhimu (2017), uliongezeka kutoka asilimia 41 
kwa mwaka 2012 hadi asilimia 54 kwa mwaka 
2020.

Takwimu hizi kwa pamoja zinasisitiza maboresho 
kwenye utayari wa huduma. Pia, kutatua mapun-
gufu ya rasilimali ambayo yanaendelea kuathiri 
ubora wa huduma.

Kuongeza mapato ya serikali hadi ku�kia asilimia 25 ya pato la taifa.

Kuongeza matumizi ya serikali kwenye afya yanayotokana na mapato ya ndani hadi ku�kia 
asilimia 5 ya pato la taifa.

Kutenga rasilimali za ziada ili kuhakikisha kuwa mfumo wa afya unakidhi ubora wa viwango 
vya juu vya huduma za afya.

Kuanzisha bima ya afya ya lazima kwa wananchi katika maeneo ambayo ubora wa viwango 
vya juu vya huduma za afya ume�kiwa. 
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Uchambuzi huu umefadhiliwa na 
Foundation for Civil Society

Sikika inafanya kazi ya kuhimiza
uboreshaji wa mifumo ya afya na

usimamizi wa fedha kupitia
uwajibikaji jamii na uraghibishi

katika ngazi zote za serikali 

Barabara ya Haile Salassie,
Mtaa wa Mwaya, Masaki
Nyumba Na. 10,
S.L.P 12183, Dar es Salaam,Tanzania.
Simu: +255 222 26 580 15 

Ujumbe mfupi: 0688 493 882
Nukushi: +255 22 26 680 15
Barua pepe: info@sikika.or.tz
Tovuti: www.sikika.or.tz
Twitter: @sikika1
Facebook: sikika1
Instagram: sikika1
Linkedin: sikika Tanzania

Nyumba Na. 340
Mtaa wa Kilimani
S.L.P 1970 Dodoma, Tanzania.
Simu: 0262321307
Nukushi: 0262321316
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