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Mafanikio ya uchapishaji wa ripoti hii ya uchambuzi yametokana na michango muhimu ya 
taasisi na watu mbalimbali. Kwanza kabisa, shukrani zetu za dhati ziende Ofisi ya Rais – Tume 
ya Mipango, Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Bunge ya Bajeti, na Ofisi ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa kwa kujitolea muda wao kutoa majibu ya dodoso zetu. Taarifa zao 
muhimu kuhusu mchakato wa bajeti nchini zimefanya uchapishaji wa ripoti hii uwezekane.

Pili, shukrani zetu za pekee ziende kwa washirika wetu DANIDA na Programu ya ‘Good Financial 
Governance (GFG) nchini Tanzania’ iliyotekelezwa na GIZ kwa ufadhili wao wa kifedha na 
kitaalamu ambao umefanya ripoti hii kuwa muhimu kwa wadau mbalimbali.

Hatimaye, shukrani za kipekee ziende kwa wafanyakazi wote ambao walishiriki katika maandalizi 
ya ripoti hii, hususan, Bw. Hendry Samky na Bw. Robert Martyniecki, ambao walihakikisha kuwa 
zoezi lote kuanzia kuandaa Hadidu za Rejea, kuajiri na kuazima washauri, utafutaji na ukusanyaji 
wa nyaraka, mapitio ya ripoti na uchapaji vilifanyika kwa mafanikio.

Kazi ya ukusanyaji wa data, uchambuzi wa data na vilevile uandishi wa muswada wa kwanza 
ilipewa kampuni ya INNOVEX Development Consulting Ltd. Hatimaye ripoti hii ilipitiwa na 
kukamilishwa na wafanyakazi wa Sikika.

Ahsanteni nyote.

Irenei Kiria
Mkurugenzi Mtendaji,
Sikika

SHUKRANI
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MUHTASARI
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inakusudia kuimarisha udhibiti wa gharama za 
sekta ya umma. Inafanya hivyo kwa kuboresha mchakato wa maandalizi ya bajeti ili kuhakikisha 
unakuwa na uwekevu, ustadi na ufanisi katika kutenga rasilimali. Tangu 2008, Wizara ya Fedha 
na Mipango imetangaza mpango wa kuimarisha udhibiti wa gharama na kutumia akiba kukuza 
malengo ya maendeleo ya nchi.

Serikali hutumia miongozo kwa ajili ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti (GPPB), ambayo 
inawaagiza Maafisa Masuuli kuchukua ‘hatua za kudhibiti matumizi na kupunguza gharama’ 
wakati wa maandalizi ya bajeti. Serikali ya sasa imesisitiza kupunguza matumizi yasiyo ya 
lazima ya vipengele mbalimbali vya bajeti ikiwa ni pamoja na ulipiaji wa huduma kama vile bima, 
usafirishaji vifurushi, intaneti, simu, vyombo vya habari na usafiri, ushauri katika maeneo ya 
ujenzi, utoaji wa huduma na vifaa, sherehe za kitaifa, posho za vikao, uchapishaji wa fulana, 
kofia, mifuko, safari za kwenda nje ya nchi, mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi, ununuzi wa 
samani za ofisi kutoka nje ya nchi, kufanya mikutano, mafunzo, semina na warsha nje ya ofisi 
za umma, huduma za umma ikiwa ni pamoja na maji, simu na umeme, ununuzi wa majengo ya 
ofisi na magari, udhibiti wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, miamala ya fedha za kigeni na 
gharama za kubadili fedha za kigeni, miongoni mwa mambo mengine.

Uchambuzi huu, hata hivyo, unalenga vipengele sita vya bajeti, ambavyo vitarejelewa kama 
‘vipengele vya bajeti lengwa’, navyo ni; 

1.	 ‘mafunzo’ (ndani na nje ya nchi),

2.	  ‘posho’ (bahashishi), 

3.	 ‘safari’ (ndani ya nchi na nje ya nchi), 

4.	 ‘ununuzi wa magari mapya’, 

5.	 ununuzi wa ‘mafuta, oili na vilainishi’ na 

6.	 ‘usambazaji wa vifaa na huduma za ukarimu’. 

Vipengele hivi vya bajeti vimekuwa vikijadiliwa kwa muda mrefu na Wabunge, asasi za kiraia, 
na washirika wa kimataifa wa maendeleo ambao waliishauri Serikali itumie fursa zilizopo 
kuboresha udhibiti wa gharama sekta ya umma. Hata hivyo, madhumuni ya uchambuzi huu, si 
kuchunguza iwapo vipengele hivi vya bajeti vinatumia gharama ndogo zaidi kutoa huduma bora. 
Uchambuzi huu unatathmini ufanisi wa mpango wa Serikali ilioutangaza wa kudhibiti matumizi 
na kupunguza gharama bila kupunguza ubora wa huduma kwa umma. Kimsingi, uchambuzi 
huu unatathmini ufanisi wa Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti ya mwaka 2015/2016, 
2016/2017 na 2017/2018 kuimarisha udhibiti wa gharama kwa kulenga vipengele sita vya bajeti. 
Uchambuzi huu unatathmini Mapendekezo ya Bajeti ya Utendaji (EBP) ya 2015/2016, 2016/2017 
na 2017/2018 ili kubainisha Wizara, Idara na Mashirika ya Umma na Sekretarieti za Uongozi wa 
Mikoa ambazo zimepanga kupunguza kiasi cha bajeti iliyotengwa katika vipengele sita lengwa, 
na unalinganisha matokeo hayo na uchambuzi wa Sikika 2011/2012 ‘Matumizi Yasiyo ya Lazima’. 
Timu ya uchambuzi huu pia imetathmini athari za mfumuko wa bei katika mabadiliko ya bajeti. 
Zaidi ya hayo, uchambuzi huu unafafanua kuhusu changamoto halisi ambazo Kamati ya Bunge 
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ya Bajeti inakumbana nazo wakati wa kuchunguza Pendekezo la Bajeti ya Serikali ili kuhakikisha 
kuwa makadirio ya bajeti yanafuata Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti.

Kwa ujumla, uchambuzi huu unaonesha kuwa Serikali imetenga Sh bilioni 334, ambazo zilikuwa 
sawa na 4.94% ya jumla ya bajeti ya kawaida, kwa vipengele sita lengwa vya bajeti mwaka 
2015/2016 tofauti na Sh bilioni 159 mwaka 2016/2017, ambazo zilikuwa 3.84% ya jumla ya bajeti 
ya kawaida ya Serikali kwa mwaka huo. Hii ilikuwa pungufu ya 53% katika jumla ya kiasi cha 
vipengele hivi sita lengwa vya bajeti. Mnamo mwaka 2017/2018, Serikali ilitenga Sh bilioni 176 
kwenye vipengele hivi lengwa vya bajeti, ambayo ilikuwa 4.40% ya jumla ya bajeti ya kawaida 
ya Serikali kwa mwaka huo, ikionyesha kuwa mwelekeo unafika mwisho. Hivyo, uchambuzi wa 
bajeti kwa ujumla unaonesha kuwa, kwa ujumla, mpango wa Serikali kuimarisha udhibiti wa 
gharama umetekelezwa ipasavyo.

Hata hivyo, uchambuzi huu pia umedhihirisha kuwa mwelekeo unatofautiana sana katika 
Wizara, Idara na Mashirika na Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa. Ingawa baadhi ya taasisi 
ziliweza kupunguza bajeti ya vipengele lengwa karibu kufikia sifuri, taasisi zingine zilitenga 
bajeti kubwa mara nyingi zaidi. Uchunguzi huu unaonesha kuwa hatua za kupunguza gharama 
haziwezi kutumika kwa usawa kote, badala yake, inawezekana pakahitajika kuweka utaratibu wa 
udhibiti ambao unazingatia mazingira ya kipekee ya vitengo mbalimbali vya matumizi ya bajeti.

Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti ya 2018/2019 inaangalia zaidi ya vipengele vya 
bajeti lengwa ya uchambuzi huu na inajumuisha hatua zitakazohakikisha kunakuwepo taasisi za 
umma zenye faida na mashirika halali kisheria na vilevile hatua za kupunguza hatari za upotevu 
wa fedha kwa kuandaa ankara za ukandarasi kwa Shilingi za Tanzania. Mtazamo wa serikali wa 
kupanua mawanda ya udhibiti wa gharama za sekta ya umma unastahili pongezi, lakini bado 
fursa zimekuwa chache za kufanya majadiliano ya wazi kuhusu ubora wa hatua hizi na mbadala 
wake.

Tunapendekeza kuwa kila upande katika mchakato wa bajeti uwajibike kuimarisha usimamizi 
katika sekta ya umma. Watunga sera (hususan Wizara ya Fedha), watekelezaji wa sera (Wizara, 
Idara na Mashirika ya Umma, Sekretarieti ya Uongozi wa Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa) 
na vyombo vya usimamizi (Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali na Bunge) wanapaswa 
wakati wote kutafuta fursa ambazo hazijatumiwa ili kuboresha udhibiti wa gharama katika 
maeneo manne ya usimamizi ikiwa ni pamoja na uendeshaji wa shughuli za utoaji wa bidhaa 
na huduma kwa umma, usimamizi wa rasilimali watu, ufanisi wa uwekezaji katika taasisi na 
mashirika ya umma na udhibiti wa upotevu wa fedha.

•	 Usimamizi wa shughuli za uendeshaji utakuwa na faida iwapo zitafanyika tafiti 
kuchunguza gharama kwa kuchunguza mafanikio katika uchaguzi wa vifaa mbalimbali 
vya uzalishaji na gharama za uzalishaji wa bidhaa au huduma unaofanywa na taasisi 
za umma ikilinganishwa na taasisi binafsi. Tafiti hizi zitasaidia kufanya maamuzi ‘wa 
kuzalisha au kununua bidhaa’ kwa mfano kutumia majengo ya serikali kufanya mikutano, 
mafunzo, semina na warsha badala ya majengo binafsi. Vilevile, vyombo vya umma 
vinaweza kuangalia upya ununuzi wa mali za kudumu na zisizo za kudumu (kama vile 
magari au leseni za programu) kupitia mkataba wa kukodi, kupangisha au kununua 
bidhaa au huduma. Zaidi ya hayo, inawezekana kuzidi kuwa makini katika kuzingatia 
kaguzi za manunuzi zilizofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA), 
kuboresha thamani ya fedha kwa mali, kazi na huduma kwa umma. Mpango huu unaweza 
kujaziwa na matumizi kidogo na kwa kuchagua gharama za kitu kimoja kimoja ambapo 
mali za serikali zinakuwa na gharama zisizobadilika na utaratibu mmoja wa kuzalisha mali 
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na kutoa huduma kwa umma unaweza kutekelezeka (mfano ujenzi wa barabara). Zaidi ya 
hayo, Serikali inaweza kutumia uchambuzi wa gharama za maisha kwa shughuli ambazo 
zinahitaji kugharimiwa kwa miaka kadhaa, kama vile ujenzi na ukarabati wa mifumo ya 
huduma za umma kama vile barabara, maji na mitandao ya umeme.

•	 Usimamizi wa rasilimali watu unachangia kiasi kikubwa katika uchumi, ufanisi na 
mafanikio ya utoaji wa huduma kwa umma. Usimamizi huu unalenga vipengele kama 
vile uchaguzi wa nguvukazi, mafunzo ya ufundi sanifu na malipo ya mishahara na 
marupurupu na vilevile posho za kuwezesha utekelezaji wa majukumu. Serikali inapaswa 
kuendelea kuhakikisha kuwa maafisa wenye sifa tu ndio wanaopata malipo wanayostahili 
(kwa mfano ili kuepuka kuwalipa ‘wafanyakazi hewa’ ambao wamebainishwa wakati wa 
ukaguzi kuangalia utekelezaji wa masharti yaliyowekwa na Mkaguzi Mkuu wa Serikali) 
na kuwa utoaji wa posho kwa utashi wa kiongozi unapaswa kufanyika kwa kufuata kanuni 
zilizo wazi na udhibiti wa kiutawala.

•	 Usimamizi wa vitegauchumi vya umma unapaswa kuwa wazi kwa kutoa viashiria ambavyo 
vinaonesha mchango halisi au haja ya kulipia fedha, deni halisi na madeni nje ya mizania 
(kwa mfano dhamana za mapato) za kampuni zinazomilikiwa na serikali. Iwapo bei za 
huduma za umma zinasimamiwa ipasavyo kulingana na sera ya Serikali chini ya bei ya 
soko, ni muhimu kukadiria mahitaji ya fedha za ziada na kuziingiza kwenye bajeti kama 
marejesho ya gharama. Mikataba ya utendaji inapaswa kuingiza malengo ya kifedha na 
yasiyo ya kifedha ya mwaka mmoja na miaka kadhaa na ripoti za pamoja za utendaji 
wa mwaka zinapaswa kuwa wazi kwa ajili ya ukaguzi wa umma. Pia, kuwa na utaratibu 
wa kuweka kumbukumbu na kutoa ripoti ya wastani wa gharama na muda uliopita kwa 
miradi mikubwa unaweza kuongeza uwajibikaji katika maandalizi na utekelezaji wa 
mradi.

•	 Udhibiti wa mazingira ya upotevu wa fedha ni muhimu ili kulinda sekta binafsi dhidi 
ya hasara kubwa zisizotarajiwa. Upotevu huu unaweza kutokea kutokana na matukio 
ya kiuchumi kwa ujumla (kama vile kushuka ghafla kwa viwango vya kubadili fedha za 
kigeni), matukio ya kipekee (kama vile kutumia fedha nyingi kuliko ilivyotarajiwa kulipa 
mishahara sekta ya umma), matukio ya kipekee yanayojokeza (kama vile kufilisika kwa 
mashirika ya umma), au muundo duni wa usimamizi wa fedha za umma (kwa mfano 
ukadiriaji duni wa mapato). Kutokana na sababu hizi, ni muhimu kubainisha na kufuatilia 
matukio hatari ya upotevu wa fedha, kuyapunguza kwa kiasi kikubwa, na kuingiza fedha 
za dharura kwenye bajeti.

Watunga sera wanapaswa kufanya majadiliano kila mwaka na wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na taasisi za umma katika ngazi ya taifa na chini yake, Wabunge, vyama vya wafanyabiashara, 
asasi za kiraia, na vilevile washirika wa maendeleo wa kimataifa ili kubainisha fursa za kuboresha 
udhibiti wa gharama sekta ya umma. Baada ya majadiliano hayo, Serikali inaweza kuamua kufanya 
utafiti kiuchambuzi au kutoa kandarasi ambao utaonesha aina na mawanda ya sera zinaweza 
kuokoa gharama na kuandaa sera bora kwa ajili ya kutumia fursa hizi. Ikiwa imepata taarifa 
hizo, Serikali inapaswa kuweka hatua za udhibiti wa gharama kwenye Miongozo ya Maandalizi 
ya Mipango na Bajeti kwa mwaka na kuandaa Mpango wa Utekelezaji wa Udhibiti wa Gharama 
ukiwa na mfumo wa kuripoti ulio wazi na unaofaa.

Maafisa Masuuli wa taasisi mbalimbali za serikali (Wizara, Idara na Wakala, Sekretarieti za 
Uongozi wa Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa) wanawajibika kuandaa mapendekezo 
ya bajeti ambayo yanafuata Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti pamoja na kuweka 

vii
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kikomo cha juu cha matumizi kamili na malengo ya sera ya kupunguza gharama. Kwa kuzingatia 
kuwa vitengo hivi vya matumizi ya fedha vyenyewe vinahusika na usimamizi wa shughuli zao, 
Maafisa Masuuli wanapaswa kutafakari pamoja na Wizara ya Fedha na Mipango wakati wa 
majadiliano ya bajeti ili kuamua kitu gani hasa kinaweza kufanyika, ili kutoa huduma bora kwa 
gharama nafuu iwezekanavyo. Ili kuhimiza kuwa na fikra chanya kuhusu kupunguza gharama, 
majadiliano ya bajeti kati ya Wizara ya Fedha na Mipango na taasisi zinazotumia fedha yanaweza 
kufanikiwa kwa njia zifuatazo: 1

•	 Kuzitaka taasisi zinazofanya matumizi zenye mipango mipya ya sera kupendekeza njia za 
kupunguza gharama.

•	 Kuweka muda wa makataa ya maamuzi ya kutoa fedha kwa ajili ya mipango ya sera 
(ambayo inaweza kuchukua miaka mingi).

•	 Kuzitaka taasisi zinazofanya matumizi ya fedha kutoa “gawio la ufanisi” (asilimia ya fedha 
zilizookolewa) kwa matumizi ya aina fulani.

•	 Kushirikiana na wawakilishi wa wafanyakazi ili kuweka njia nzuri zaidi ya kuboresha 
muundo wa malipo pamoja na mipango ya sasa ya kutoa posho za mshahara na za 
kuwezesha utendaji kazi.

•	 Kuepuka kuongeza matumizi ya fedha ya lazima katika sheria za haki.

•	 Kusimamia kanuni ili kupunguza kufanya marekebisho ya mwaka ili kuepuka kuandaa 
bajeti ya awali isiyo na uhalisia na baadaye kuhamisha fedha za bajeti toka akaunti moja 
kwenda akaunti nyingine au kuomba bajeti ya ziada.

Kamati ya Bunge ya Bajeti inapaswa kuagiza ufanyike utafiti mara kwa mara na kutumia taarifa 
iliyopo kwenye ripoti za ukaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, na vilevile tafiti zilizofanywa na asasi za kiraia ili kubainisha 
fursa za kuboresha udhibiti wa gharama Serikalini.

Kamati ya Bunge ya Bajeti itumie Mpango wa Serikali wa Utekelezaji wa Udhibiti wa Gharama 
na mfumo wa kutoa taarifa ili kufuatilia maendeleo kwa ujumla ya hatua zilizokubaliwa na 
Waziri wa Fedha na Maafisa Masuuli kuwajibika na utekelezaji katika maeneo yao ya mamlaka. 
Ili kutekeleza wajibu huu, Kamati ya Bunge ya Bajeti hupata msaada wa kitaalamu kutoka Ofisi 
ya Bunge ya Bajeti. Hivyo, ni muhimu kuhakikisha kuwa Ofisi ya Bunge ya Bajeti imepatiwa 
rasilimali za kutosha kuwezesha kutekeleza wajibu wa Bunge wa usimamizi.

1	 Linganisha Allen, Hemming, na Potter (2013), “The International Handbook of Public Financial Management, uk. 218”.
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1.	 UTANGULIZI
Ripoti hii inawasilisha uchambuzi wa mafanikio ya hatua zinazochukuliwa na Serikali kuimarisha 
udhibiti wa gharama sekta ya umma.

1.1	 Usuli

Mwaka 2008, Waziri Mkuu wa wakati huo, Mh. Mizengo Peter Pinda, alikiri kuwepo kwa fursa 
za kuboresha udhibiti wa gharama sekta ya umma na hivyo, alitangaza kuanzisha ‘mpango 
wa kudhibiti matumizi na kupunguza gharama’. Sikika imekuwa ikifuatilia utekelezaji wa sera 
ya Serikali ya kuimarisha mpango wa kudhibiti gharama tangu mwaka 2010. Uchambuzi huu 
unalenga vipengele sita vya bajeti (baadaye vitarejelewa kama ‘vipengele lengwa vya bajeti’) 
ambavyo vitahusishwa na fursa za kuboresha udhibiti wa gharama. Vipengele hivi vya bajeti ni:

1.	 Mafunzo (ndani na nje ya nchi);

2.	 Posho (bahashishi);

3.	 Kusafiri (ndani ya nchi na nje ya nchi);

4.	 Mafuta, oili, na vilainishi;

5.	 Usambazaji na huduma za ukarimu; na

6.	 Ununuzi wa magari na usafirishaji.

Vipengele hivi lengwa vya bajeti vilichaguliwa kwa sababu mbalimbali:

•	 Mwaka 2009, kulikuwa na mchapo wa matumizi ya fedha yasiyo ya lazima kwa ajili ya 
safari: Kwa mfano, Tanzania ilituma ujumbe wa maafisa 25 kwenye mkutano wa mwaka 
wa Shirika la Fedha Duniani (IMF) na Benki ya Dunia wakati nchi zingine za Afrika 
Mashariki zilituma ujumbe wa watu 5-7. Wakati huo, fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
‘posho’ zilikuwa 59% ya jumla ya fedha za mshahara serikalini, ambazo zilikuwa nyingi 
sana ikilinganishwa na viwango halisi vya mshahara. Kisha, ripoti ya Kamati ya Hesabu za 
Umma (PAC) mwaka 2016/2017 kwenda Bunge la Tanzania ilieleza kuwa maafisa wengi 
wa Serikali ya Tanzania wamekuwa wakisafiri kwenda kwenye mikutano ya kimataifa 
ambayo ingeweza kufanyika ndani ya nchi.

•	 Ripoti ya Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 2015/2016 kwenda Bunge la 
Tanzania imeeleza kuwa kumekuwa na mazoea kwa taasisi za serikali kufanya semina na 
warsha mbali na maeneo ya kazi ili kuhalalisha malipo ya posho za malazi kwa washiriki.

•	 Gharama za usafiri na mafuta ya magari kuwasafirisha maafisa wa serikali, kama vile 
maafisa wa wizara na wafanyakazi waendeshaji kuhudhuria mikutano ya bajeti Dodoma 
zilionekana kuwa kubwa. Kamati ya Bunge ya Bajeti imesisitiza katika ripoti yake ya 
mwaka 2017/2018 Bungeni kuwa hatua za kupunguza gharama kwa vipengele hivyo vya 
bajeti zitazingatiwa wakati wa kuandaa Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti ya 
mwaka 2017/2018.
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Utaratibu kama huu hutumia gharama ambazo zinaweza kuepukwa kupitia mchakato bora wa 
maandalizi ya bajeti ili kuhakikisha kuwa, rasilimali za taifa zinatumiwa kwa ajili ya kuboresha 
ustawi wa watu nchini badala ya kuwanufaisha wafanyakazi wachache serikalini. Kwa madhumuni 
hayo, taratibu zinazotumika sasa katika maeneo mbalimbali ya kiutendaji Serikalini zinahitaji 
kuchambuliwa ili rasilimali za taifa zitumike kwa maslahi ya wengi, kama ilivyoonekana katika 
matamko ya sera ya Serikali na vilevile maagizo ya Rais.

Mwaka 2016/2017, Serikali ilitangaza ‘mpango wa kudhibiti na kupunguza gharama’ ambapo 
iliwaagiza Maafisa Masuuli kufuata sera za matumizi Serikalini kulingana na Sheria ya Bajeti, Na. 
11 ya 2015, Sheria ya Fedha za Umma, CAP 348 ya 2001, Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, CAP 
290 ya 1992, Sheria ya Manunuzi, CAP 410 ya 2013, pamoja na kanuni na marekebisho ya Maafisa 
Masuuli na vilevile nyaraka na maagizo ya serikali. Lengo la hatua hizi ni kuimarisha udhibiti wa 
gharama sekta ya umma bila kuharibu ubora wa huduma zinazotolewa.

Waziri wa Fedha na Mipango Mh. Dk. Philip I. Mpango (MB), katika hotuba yake ya bajeti mnamo 
tarehe 8 Juni mwaka 2017 kwenye Bunge la Taifa kuhusu Makadirio ya Mapato na Matumizi ya 
Serikali kwa mwaka wa fedha 2017/2018, alisisitiza kusudio la Serikali kuimarisha udhibiti wa 
gharama. Alieleza kuwa; “mwaka 2016/2017, Serikali iliendelea kudhibiti matumizi katika maeneo 
mbalimbali, pamoja na kupunguza safari za nje kwa kuhakikisha kuwa vibali vinatolewa kwa 
safari zenye maslahi kwa taifa tu; usimamizi madhubuti wa huduma za umma; na udhibiti wa 
gharama za matumizi ya magari. Kwa kuongezea, matumizi ya kumbi za umma za mikutano 
yamesaidia kudhibiti matumizi ya Serikali katika mikutano, semina na warsha”.

Programu ya Sikika ya Usimamizi wa Fedha za Umma inalenga kuhamasisha usimamizi wa fedha 
za umma kwa umakini na nidhamu katika maeneo ya ukusanyaji wa mapato, kupanga mipango 
na bajeti, na vilevile udhibiti na usimamizi wa fedha. Sikika imepanga kufanya uchambuzi huu 
kwa kushirikiana na Programu ya ‘Good Financial Governance (GFG) nchini Tanzania’, programu 
inayotekelezwa na GIZ, ambayo imekusudia kuimarisha Mfumo wa Fedha za Umma Tanzania 
kulingana na kanuni za GFG za uwazi, ufanisi na uwajibikaji. Lengo la uchambuzi huu ni kuona 
namna ambavyo Serikali imetekeleza mpango wake wa kuimarisha udhibiti wa gharama na 
kuhamasisha kutumika taratibu zinazoimarisha jitihada za Serikali.

Hivyo, ripoti hii inawasilisha matokeo ya kiuchambuzi ambayo yamezingatia utengaji wa bajeti 
kiujumla kwa vipengele sita ambavyo vinachukuliwa kuwa vinatoa fursa ya kuboresha udhibiti 
wa gharama. Ripoti hii inaonesha namna Wizara, Idara, Shirika la Umma na Sekretarieti za 
Uongozi wa Mkoa zimechangia hali hii. Hatimaye, ripoti hii inatoa mapendekezo kuhusu namna 
ya kuongeza na kudumisha mafanikio haya siku za usoni.

1.2		 Malengo  

Malengo mahususi ya uchambuzi huu ni kufanya kazi zifuatazo:

•	 Kufanya tathmini ya ufanisi wa Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti (GPPB) 
2015/2016, 2016/2017 na 2017/2018 katika kushughulikia masuala ya udhibiti wa matumizi 
ya fedha na kupunguza gharama.

•	 Kufanya uchambuzi wa Mapendekezo ya Bajeti ya Serikali (EBP) ya mwaka 2015/2016, 
2016/2017 na 2017/2018 kuchunguza Wizara, Idara na Mashirika ya Umma na Sekretarieti 
za Uongozi wa Mikoa ambazo zimepanga kupunguza matumizi katika vipengele lengwa 
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vya bajeti ni zipi, na vilevile kulinganisha na matokeo ya awali ya Uchambuzi wa Matumizi 
Yasiyo ya Lazima uliofanywa na Sikika mwaka 2011/2012.

•	 Kufanya uchambuzi kujua nafasi ya Kamati ya Bunge ya Bajeti kuongeza ufanisi katika 
kutenga bajeti kwa kufuatilia ufanisi katika utekelezaji wa mpango wa kudhibiti matumizi 
na kuokoa gharama’.

Kutokana na kufanya uchambuzi huu na hatimaye uhamasishaji, Sikika inakusudia kuchangia 
katika matokeo yafuatayo:

•	 Msimamo wa wazi na thabiti kutolewa na Serikali kuimarisha hatua za udhibiti wa 
gharama zilizoelezwa katika Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti.

•	 Kufanya majadiliano ya wazi, yenye ushahidi kuhusu fursa ambazo hazijatumika 
kutekeleza hatua za kudhibiti gharama kwa kujumuisha taasisi za serikali, taasisi za 
usimamizi wa katiba kama vile Bunge, Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA), na vilevile asasi za kiraia.

•	 Usimamizi madhubuti wa maendeleo ya taasisi za serikali katika ngazi zote ili kuimarisha 
udhibiti wa gharama kwa kuzingatia mpango wa utekelezaji ulio wazi, unaoaminika na 
mfumo bora wa kutoa taarifa.

1.3	 Mbinu Zilizotumika

Kazi hii ilihitaji ufanyike uchambuzi wa kina wa hatua za Serikali kuimarisha udhibiti wa gharama 
kwa miaka ya fedha 2015/2016, 2016/2017 na 2017/2018. Taarifa zilikusanywa kutoka Programu 
ya Sikika ya Usimamizi wa Fedha za Umma ambayo inachunguza uwazi na uwajibikaji katika 
bajeti na vilevile kutoka kwa Kamishna wa Bajeti Wizara ya Fedha na Mipango. Mikutano ya 
ziada ilifanywa pamoja na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Kamati ya 
Bunge ya Bajeti.

Njia ya utekelezaji wa jukumu hili ilijumuisha kazi muhimu zifuatazo za kukusanya taarifa: kupitia 
kwa kusoma taarifa za tafiti mbalimbali na ripoti kutoka kwa wadau katika eneo la udhibiti 
wa gharama katika sekta ya umma na kuchambua ili kuona namna Wizara, Idara, Mashirika 
ya Umma na Serikali za Mikoa zimeweza kutekeleza sera na miongozo. Baadhi ya nyaraka 
zilizopitiwa zilikuwa: Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti, Mapendekezo ya Bajeti ya 
Serikali (hususan nyaraka za bajeti ya kawaida, ambazo ni vitabu vya bajeti juzuu II & III), Ripoti 
za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa miaka ya fedha ambayo imeishia tarehe 
30 Juni 2015, 2016 na 2017, ripoti za PPRA miaka ya 2015 na 2016. Hata hivyo, baadaye ilionekana 
kuwa ripoti za PPRA hazikuwa na taarifa za udhibiti wa gharama na hivyo, ziliondolewa kwenye 
uchambuzi huu.

Kama ilivyooneshwa hapo chini, uchambuzi huu pia ulijumuisha ulinganishi wa kihesabu 
wa vipengele sita lengwa vya bajeti, ambavyo ni: ‘mafunzo’ (ndani na nje ya nchi), ‘posho’ 
(bahashishi), ‘safari’ (ndani ya nchi na nje ya nchi), ‘ununuzi wa vyombo vipya vya moto’, ‘ununuzi 
wa mafuta, oili na vilainishi’, na vilevile ‘vifaa na huduma za ukarimu’. Sikika ilichagua posho 
(bahashishi) na posho za mali kwa sababu Serikali ina uwezo wa kupunguza gharama za posho 
za bahashishi kwa kutekeleza sera ya kupunguza gharama zisizo lazima. Posho za bahashishi 
na posho za mali/muda mara nyingi huunganishwa na malipo ya mkataba wa wafanyakazi kwa 
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ajili ya kutekeleza kazi za serikali, na haki ya kupata posho hizi imelindwa na Katiba. Mipango 
ya serikali ya matumizi katika vipengele sita lengwa vya bajeti kwa miaka ya fedha 2015/2016, 
2016/2017 na 2017/2018 ilichambuliwa kwa njia zifuatazo:

•	 Ulifanyika uchambuzi wa mwelekeo kwa jumla kwa kuzingatia jumla kuu ya vipengele 
sita vya bajeti lengwa ili kujua kama kulikuwa na hali ya kuongezeko au kupungua kwa 
ujumla katika kipindi hicho. Sehemu hii ya uchambuzi pia inajumuisha mgawanyo wa 
mwelekeo wa jumla wa Wizara, Idara, Mashirika ya Umma na Serikali za Mikoa.

•	 Uchambuzi wa kina na mwelekeo wa vipengele sita vya bajeti pamoja na mchanganuo 
wa namna kila Wizara, Idara, Shirika na Serikali ya Mkoa imechangia katika jitihada za 
kuimarisha udhibiti wa gharama kwa ujumla.

•	 Mfumuko wa bei unachukua nafasi muhimu katika kupanga mipango ya kiuchumi na 
kifedha. Hivyo, makadirio ya bajeti ya mwaka (ambayo yanaelezwa kidogo) yaliwekewa 
nyongeza kwa kuzingatia kiwango cha mfumuko wa bei kukokotoa kiwango cha ukuaji 
kwa vipengele sita lengwa vya bajeti kwa miaka husika ya fedha.

Aidha, mikutano ilifanywa pamoja na wadau muhimu. Kwa madhumuni hayo, timu ya uchambuzi 
ilitembelea Wizara ya Fedha na Mipango na vilevile Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), ili kupata uelewa zaidi wa aina za matumizi na taarifa zilizoingizwa kwenye 
vitabu vya bajeti ambazo hazikueleweka wazi. Kamishna wa Bajeti na Mkurugenzi Msaidizi wa 
Fedha Serikali za Mitaa alithibitisha kuwa ni muhimu kuelewa mikakati na changamoto ambazo 
Wizara, Idara, Mashirika ya Umma na Serikali za Mikoa zinakumbana nazo katika kuimarisha 
udhibiti wa gharama. Timu hii pia ilitembelea wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Bajeti kuuliza 
kuhusu nafasi yao kikatiba ya kuchukua hatua madhubuti za udhibiti wa gharama, kama vyombo 
vya usimamizi wa mipango ya Serikali.
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2.	 UWASILISHAJI WA MATOKEO  

2.1	 Ufanisi wa Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti 

Kabla ya kufanya maandalizi ya bajeti ya mwaka, Wizara ya Fedha na Mipango hutoa Miongozo 
ya Mipango ya Maandalizi ya Bajeti (GPPB) ambayo itazingatiwa wakati wa kuandaa bajeti ya 
mwaka husika wa fedha. Mipango ya Maandalizi ya Bajeti huwaagiza Maafisa Masuuli ‘kuchukua 
hatua za kudhibiti matumizi na kupunguza gharama’ ambazo zinagusa vipengele sita lengwa 
vilivyochaguliwa vya bajeti ambavyo vinaangaliwa katika uchambuzi wetu:2 Yafuatayo ni baadhi 
ya maoni yaliyotolewa:

i.	 Ikibidi vyombo vya moto vikodishwe badala ya kununuliwa 
	 ‘Mkataba wa kukodisha’ ni mkataba ambapo upande mmoja (msambazaji/mtoa huduma) 

huhamisha mali au huduma kwenda upande mwingine (Serikali) kwa muda maalum 
kwa malipo. Mkataba wa kukodisha kifaa unaweza kufikia kifaa kumilikiwa kikamilifu 
na upande unaopokea huduma (Serikali) mara utakapokuwa umekamilisha kufanya 
malipo. Faida kubwa ya mipango hii ni kuwa Serikali huepuka kulipa fedha nyingi mara 
moja kwa kuwa sehemu ya bei waliyokubaliana inakuwa imelipwa kwa wakati. Ikiwa ni 
hatua ya kudhibiti gharama, Serikali inachukulia mpango huu kuwa njia nafuu zaidi ya 
kukodisha vyombo vya moto badala ya kuvinunua kutokana na gharama za ununuzi kuwa 
kubwa. Kukodisha vyombo vya moto husaidia kupunguza matumizi ya ‘fedha za kununua 
vyombo vya moto’, kwa kuwa vyombo vya moto hutumika kwa muda mfupi na vitachakaa 
kabla malipo kamili ya gari hayajatolewa. Iwapo fedha zitaokolewa kutokana na kubadili 
mipango kutoka kununua hadi kukodisha itategemea muda unaotarajiwa kutumika na 
umbali liliokwenda. Hata hivyo, iwapo Serikali ina mpango wake wa huduma ya ukarabati, 
mpango wa kununua unaweza kuwa njia nafuu zaidi kwa kuwa utaokoa faida anayopata 
mtoa huduma kutoka nje. Serikali inahitaji kuangalia kwa karibu njia ipi inafaa zaidi kwa 
kuangalia gharama za muda mrefu.

ii.	 Kupunguza safari kwenda nje ya nchi na gharama za wajumbe kusafiri mpaka wapate 
kibali kutoka Ikulu 

	 Katika mwaka wa fedha 2015/2016, makadirio ya bajeti ya safari za ‘nje ya nchi’ 
yaliyopitishwa yalikuwa Sh bilioni 59.8, wakati mwaka 2016/2017, makadirio ya bajeti 
yaliyopitishwa ya “safari nje ya nchi” yalipungua kwa -63% hadi kufika karibu Sh bilioni 
22. Hii inaonesha kuwa Serikali iliweza kupunguza kwa kiasi kikubwa makadirio ya “safari 
kwenda nje ya nchi” katika juhudi za kuboresha udhibiti wa gharama. Katika bajeti ya 
hivi karibuni ya mwaka 2017/2018, makadirio ya “safari za nje” yameongezeka kidogo 
kwa +10% hadi takribani Sh bilioni 24 ikilinganishwa na makadirio yaliyopitishwa mwaka 
2016/2017. Hata hivyo, mwelekeo wa jumla wa miaka mitatu kuanzia 2015/2016 hadi 
2017/2018 ni wa kushuka.

iii.	 Kuendelea kupunguza matumizi yasiyo ya lazima na kupunguza gharama katika 
maeneo kama vile sherehe, posho za vikao, uchapishaji wa fulana, kofia, mifuko, 
mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi na ununuzi wa samani za ofisi kutoka nje ya nchi 

	 Makadirio ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi kwa 
miaka mitatu ya fedha yalikuwa takribani Sh bilioni 18 mwaka 2015/2016 ikifuatiwa na 
kushuka kwa kiasi kikubwa cha -76% hadi Sh bilioni 4.4 kwa makadirio ya bajeti ya mwaka 

2	 Matokeo na uchambuzi wa data uliofanywa na INNOVEX Development Consulting Ltd.
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2016/2017. Katika makadirio ya mwaka 2017/2018, mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi 
yaliongezeka kwa +11% hadi Sh bilioni 4.9, ambazo zilikuwa nyingi kuliko makadirio ya 
bajeti iliyopitishwa mwaka 2016/2017 lakini bado ni chini zaidi kuliko makadirio ya bajeti 
kwa mwaka wa fedha 2015/2016.

	 Posho za vikao (zinazochangia sehemu ya ‘posho za vikao za bahashishi’), kwa upande 
mwingine, zimekuwa zikiongezeka kwa miaka kadhaa. Makadirio ya posho za bahashishi 
yaliyopitishwa ya Sh bilioni 458 mwaka 2015/2016 yaliongezeka kwa +8% hadi kufika 
makadirio ya Sh bilioni 496 yaliyopitishwa mwaka 2016/2017, na kisha yaliongezeka 
zaidi kwa +34% hadi kufika Sh bilioni 663 mwaka 2017/2018, yakionesha kuwa Serikali 
haijaweza kupunguza posho zilizopangwa, zikiwemo posho za vikao. Wizara ya Fedha 
na Mipango imeamua kupunguza posho za vikao kulingana na Mwongozo wa Maandalizi 
ya Mipango na Bajeti kwa mwaka 2017/2018, lakini pia imetambua kuwa zinaweza 
kupunguzwa kwa kiasi kidogo kwa sababu posho hizi zimewekwa katika kategoria ya 
‘posho zisizoweza kubadilishwa’ kwa sababu ya sheria; hivyo, haziwezi kupunguzwa kwa 
urahisi kwa madhumuni ya kudhibiti gharama. Ni muhimu Serikali iangalie eneo hili 
na kuamua kama bado inataka kudhibiti posho zilizopangwa za vikao au zitaondolewa 
kwenye orodha ya mpango wa kuimarisha udhibiti wa gharama.

	 Ingawa gharama za sherehe za kitaifa, uchapishaji wa fulana, kofia, mifuko na ununuzi 
wa samani za ofisini kutoka nje hazikuingizwa kwenye orodha ya vipengele sita lengwa 
vya bajeti kwa ajili ya uchambuzi, zitastahili kuwa kama gharama ambazo zinaweza 
kupunguzwa bila kuathiri ubora wa utoaji wa huduma. Hivyo, Sikika inaunga mkono 
juhudi za Serikali kupunguza matumizi haya.

iv.	 Ununuzi wa vyombo vya moto kupitia Wakala wa Serikali wa Huduma za Manunuzi 
(GPSA) baada ya kupata kibali kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu

	 Ununuzi wa vyombo vyote vya moto kwa sasa unafanyika kupitia Wakala wa Serikali 
wa Huduma za Manunuzi (GPSA) baada ya kuthibitishwa na kupata kibali kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu. GPSA ilianzishwa chini ya Sheria ya Wakala wa Serikali CAP 245 R.E 
2009 na ilianza kutumika kupitia Tangazo la Serikali (GN) Na. 235 la tarehe 7 Desemba 
2007 (lililorekebishwa mwezi Aprili 2012). Wakala anafanya kazi kama lango ambapo 
zabuni zote za serikali kwa vitu vinavyotumika mara kwa mara (CUI) hutangazwa, na 
wasambazaji mbalimbali hualikwa kuomba zabuni ya kutoa huduma hizo.

	 Makadirio ya jumla ya bajeti iliyopitishwa kwa ajili ya ununuzi wa vyombo vya moto 
yamepungua kwa -73% kutoka Sh bilioni 13.2 kulingana na makadirio yaliyopitishwa 
mwaka wa fedha 2015/2016 hadi makadirio yaliyopitishwa ya Sh bilioni 3.5 kwa mwaka 
2016/2017. Ingawa makadirio ya bajeti yameongezeka kwa +177% hadi Sh bilioni 9.8 katika 
mwaka 2017/2018, bado ni ya chini kuliko makadirio ya bajeti yaliyopitishwa mwaka 
2015/2016.

v.	 Kupunguza gharama za uendeshaji wa vyombo vya moto hususan katika mafuta, 
vilainishi na matengenezo 

	 Gharama za uendeshaji wa vyombo vya moto pia zilitegemewa kupungua kama zilivyo 
gharama za kununua vyombo vya moto. Gharama za uendeshaji wa vyombo vya moto 
zinajumuisha gharama za ununuzi wa mafuta, oili, vilainishi na matengenezo.

	 Kulingana na vitabu vya bajeti vya mwaka wa fedha 2015/2016, makadirio ya bajeti 
yaliyopitishwa yalifika jumla Sh bilioni 72, lakini yalipungua kwa -43% hadi Sh bilioni 
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40.9 kwa makadirio ya bajeti iliyopitishwa mwaka 2016/2017. Katika mwaka 2017/2018, 
makadirio ya bajeti ya jumla Sh bilioni 41, ambayo karibu yanafanana (+0.3%) ikilinganishwa 
na hesabu za bajeti iliyopitishwa mwaka 2016/2017. Hatua hii ya kupunguza gharama 
inaonekana kuwa na mafanikio kwa miaka mitatu ya uchambuzi wetu.

vi.	 Kupunguza gharama zilizotengwa kwa ajili ya vifaa na huduma za ukarimu 
	 Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti haioneshi wazi kuna nini chini ya kipengele 

cha bajeti ‘vifaa na huduma za ukarimu’ ambacho kimefanya uchambuzi huu kuwa 
mgumu.

	 Wakati tulipotembelea Wizara ya Fedha na Mipango na vilevile Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, iligundulika kupitia mahojiano kuwa ‘vifaa na huduma za 
ukarimu’ zinajumuisha vipengele kama zawadi kwa wageni rasmi wa serikali (mabalozi, 
wanadiplomasia, nk.), matukio rasmi ya uzinduzi, dhifa, na mengineyo. Hivyo, uchambuzi 
wa kina umewasilishwa katika sehemu 2.3.5.

Matokeo hapo juu yanadhihirisha marekebisho yaliyofanyika katika usimamizi wa sekta ya 
umma, ambayo yamefanywa na Serikali ya awamu ya tano iliyoingia madarakani katika robo 
ya pili ya mwaka 2015/2016. Mwaka wa fedha 2016/2017 ulikuwa mwaka wa kwanza chini ya 
uongozi wa Rais John Magufuli na pia mwaka wa kwanza wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (FYDP II) 2016/2017 – 2020/2021. Moja ya malengo ya Mpango huu (FYDP II) ni kujenga 
msingi wa kuibadili Tanzania kuwa taifa la kati la viwanda kufika mwaka 2025. Katika hotuba 
yake kuhusu Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/2017 – 2020/2021 mnamo 
Juni 2016, Rais alisema: “Serikali ya Awamu ya Tano ambayo anaiongoza imekusudia kuleta 
mabadiliko makubwa katika maisha ya Watanzania. [...] [Wizara, Idara na Mashirika ya Umma] 
yanapaswa kuwa macho kuhakikisha kuwa rasilimali zote zilizopo, fedha na mali, zinatumika 
kwa busara na ufanisi.” Hivyo, mpango huu unasukuma jitihada mbalimbali za kuokoa gharama 
zilizoonekana katika bajeti za Serikali iliyopo katika juhudi za kufuatilia udhibiti wa gharama na 
pia kutekeleza maagizo ya Rais ya kupunguza gharama za uendeshaji na kuongeza thamani ya 
uwekezaji katika miradi ya maendeleo.

2.2	 Uchambuzi wa Mwelekeo wa Vipengele Lengwa vya Bajeti 

Sehemu hii inafanya uchambuzi mpana wa mwelekeo kwa kuzingatia vipengele sita vya bajeti ili 
kuona kama kuna ongezeko au kupungua kwa jumla wakati fulani. 

Kielelezo 1: Mabadiliko katika Makadirio ya Jumla ya Vipengele Lengwa vya Bajeti
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Jumla ya fedha kwa vipengele lengwa sita vya bajeti katika mwaka 2015/2016 ilikuwa Sh bilioni 
334. Kiasi hicho kimepunguzwa kwa -53% hadi Sh bilioni 158.7 mwaka 2016/2017, na kisha 
kiliongezeka kwa +11% hadi Sh bilioni 176.4 mwaka 2017/2018. Hivyo, inawezekana kusema 
kumekuwa na mwelekeo wa kushuka sana, ambao umebadilika kidogo. Ulinganishi wa jumla 
kuu ya fedha kwa vipengele hivyo sita vya bajeti kwa makadirio ya bajeti ya kawaida ya Serikali 
unaonesha kuwa kumekuwa na mabadiliko ya asilimia jinsi miaka inavyopita. Katika mwaka 
2015/2016, jumla kuu ya fedha kwa vipengele lengwa vya bajeti ilipanda kwa 4.94% ya bajeti 
ya kawaida ya Serikali; Kisha kiasi hiki kilishuka kwa 3.84% mwaka 2016/2017. Katika mwaka 
uliofuata 2017/2018, jumla kuu ya vipengele lengwa vya bajeti ilikuwa 4.40% ya jumla ya bajeti 
ya kawaida ya Serikali, na kufanya hatua za kudhibiti gharama ziwe na mafanikio kiasi, kwa kuwa 
hatua za awali za kupunguza gharama zilikuwa zimetekelezwa kidogo.

Kielelezo 2: Uwiano wa Jumla ya Vipengele Lengwa vya Bajeti na Jumla ya Bajeti ya Kawaida 

 

Kama inavyoonekana katika vielelezo hivi, haijulikani kama hatua zilizochukuliwa za kudhibiti 
gharama zilikuwa juhudi za mara moja au hazikuwa hatua madhubuti za utekelezaji wa muda 
mrefu. Ili kuondoa shaka kuhusu mwelekeo huu usio dhahiri, inabidi Serikali na Bunge iendelee 
kufuatilia matumizi hayo kwa muda mrefu ili kuhakikisha kunakuwa na mafanikio ya malengo ya 
sera za matumizi yaliyopangwa na kukubalika.

2.3	 Bajeti ya Matumizi ya Wizara, Idara, Mashirika ya Umma na Sekretarieti 
za Uongozi wa Mikoa  

Mwaka 2015/2016, jumla ya bajeti kwa vipengele lengwa vya bajeti kwa Wizara, Idara na 
Mashirika ya Umma (MDA) ilikuwa takribani Sh bilioni 324, wakati mwaka 2016/2017 bajeti 
ilikuwa Sh bilioni 152, ambayo inaonekana kushuka kwa -53% katika miaka miwili. Hata hivyo, 
katika mwaka 2017/2018, jumla ya bajeti kwa vipengele lengwa vya bajeti kwa Wizara, Idara na 
Mashirika ya Umma iliongezeka hadi Sh bilioni 168, ambazo ni ongezeko la +10% ikilinganishwa 
na mwaka 2016/2017.

Kuhusu kasma kwa ajili ya Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa, jumla kuu ya vipengele lengwa vya 
bajeti ilishuka kwa -31% (pungufu ya Sh bilioni -3) katika mwaka 2016/2017, lakini iliongezeka kwa 
+26% (ongezeko la Sh bilioni +1.8) katika mwaka 2017/2018. Hii inaonesha kuwa, kwa Sekretarieti 
za Uongozi wa Mikoa na Wizara, Idara na Mashirika ya Umma, kumekuwa na ongezeko kutoka 
mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018, lakini mwelekeo wa jumla wa miaka mitatu umeonesha 
hali ya kushuka. Hii inaonesha mafanikio katika utekelezaji wa hatua za Serikali za kudhibiti 
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gharama. Ikumbukwe kuwa jumla ya makadirio ya bajeti kwa Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa 
ni madogo zaidi ikilinganishwa na Wizara, Idara na Mashirika ya Umma; hivyo, mafanikio ya 
hatua za kudhibiti gharama yanategemea utekelezaji unaofanywa na Wizara, Idara na Mashirika 
ya Umma.

Kielelezo 3: Mabadiliko ya Jumla ya Vipengele Lengwa vya Bajeti katika Wizara, Idara na 
Mashirika ya Umma na Sekretarieti ya Uongozi wa Mikoa katika Mwaka 2016/2017

Wizara, Idara na Mashirika ya Umma yana jumla ya kasma 69 za bajeti ambapo 52 (yaani 75% 
ya Wizara, Idara na Mashirika ya Umma yote) zimeonesha kushuka kwa makadirio ya vipengele 
lengwa vya bajeti kwa mwaka 2016/2017. Hata hivyo, katika mwaka 2017/2018, kasma 17 tu kati 
ya 69 (25% ya Wizara, Idara na Mashirika ya Umma yote) zimeonekana kushuka katika makadirio 
ya bajeti ya vipengele lengwa vya bajeti, ambapo 75% iliyobaki ya Wizara, Idara na Mashirika 
ya Umma yamepata ongezeko katika makadirio yao ya vipengele lengwa vya bajeti kwa mwaka 
huo. Ongezeko katika jumla kuu ya vipengele lengwa vya bajeti ya Wizara, Idara na Mashirika ya 
Umma kwa kiasi kikubwa inatokana na ongezeko la Sh bilioni 16.5 katika ‘safari’ kati ya 2016/2017 
na 2017/2018 tofauti na vipengele vitano lengwa vya bajeti vilivyotokea katika uchambuzi 
huu. ‘Posho za bahashishi’ zimepungua katika wakati huo, tofauti na posho zingine, ikiwa ni 
pamoja na ‘posho za lazima’ na vilevile ‘marupurupu’, ambayo mara nyingi ni ya mshahara na 
yameongezeka wakati huu. Lakini ‘posho za bahashishi’ zimepungua kwa -56% kutoka mwaka 
2015/2016 hadi 2016/2017 na punguzo jingine la -15% kutoka mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018. 
Kati ya vipengele vyote sita vya bajeti, hususan kati ya miaka ya fedha 2016/2017 na 2017/2018, 
‘mafunzo’ ni kipengele pekee cha bajeti mbali na ‘posho za bahashishi’ ambacho kimeshuka 
katika kipindi hiki kwa -24%. Vipengele vingine vya bajeti katika kipindi hicho viliongezeka kama 
ifuatavyo: ‘safari’ +24%, ‘mafuta, oili na vilainishi’ +0.3%, ‘vifaa na huduma za ukarimu’ +3%, na 
‘ununuzi wa magari’ kwa +177%, kama ilivyowasilishwa katika jedwali ukurasa ufuatao.
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Jedwali 1: Vipengele vya Bajeti Vilivyorekebishwa kwa ajili ya Mfumuko wa Bei mwaka 		
2017/2018 (Sh Milioni)

Kipengele cha Bajeti 2015/2016 Asilimia ya 
Badiliko 

2016/2017 Asilimia ya 
Badiliko 

2017/2018

Mafunzo 58,191 -57% 25,253 -24% 19,286

Posho (Zisizo za lazima) 11,816 -56% 5,200 -15% 4,408

Safari 158,046 -54% 72,786 24% 90,537

Mafuta, Oili, Vilainishi 72,058 -43% 40,871 0.3% 40,988

Ukarimu 21,015 -47% 11,079 3% 11,434

Ununuzi wa Vyombo vya Moto 13,208 -73% 3,526 177% 9,762

Jumla 334,334 -53% 158,716 11% 176,414

Kutoka kasma zote 26 za Sekretarieti ya Uongozi wa Mikoa katika mwaka 2017/2018, mikoa 5 tu 
(ambayo ni 19% ya mikoa yote nchini Tanzania) iliweza kumudu kupunguza makadirio ya bajeti 
yao kwa vipengele sita lengwa vya bajeti yao, wakati mwaka 2016/2017, mikoa 20 kati ya 26 
(ambayo ni takribani 77%) iliweza kupunguza makadirio yao ya bajeti kwa vipengele hivi.

Sehemu zinazofuata zinaonesha uchambuzi wa kina zaidi wa kila moja ya vipengele sita vya 
bajeti kwa miaka ya fedha 2015/2016, 2016/2017 na 2017/2018. Zinajumuisha grafu kuonesha 
mwelekeo wa jumla lakini pia zinafafanua ni kwa kiasi gani ufanisi wa Wizara, Idara na Mashirika 
ya Umma na Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa iliyochaguliwa umetofautiana katika kipengele 
lengwa cha bajeti. Jedwali linaloonyesha kasma zote linaweza kupatikana kwenye kiambatisho 
2 mwishoni mwa ripoti hii.

2.3.1	 Bajeti ya Matumizi ya Posho za Hiari  

‘Posho za bahashishi’ zilifika Sh bilioni 11.8 katika mwaka 2015/2016 na kushuka hadi Sh bilioni 
5.2 katika mwaka 2016/2017. Katika mwaka 2017/2018, bajeti ilipungua kwa mara nyingine 
hadi Sh bilioni 4.4. Hii ina maana kuwa ‘posho za bahashishi’ zilipungua kwa miaka yote mitatu 
inayofanyiwa uchambuzi. 

Kielelezo 4: Uchambuzi wa Mwelekeo kwa ‘Posho za Hiari’ (Sh Milioni)
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Katika thamani halisi, Wizara, Idara na Mashirika ya Umma unaonekana mwelekeo wa kupungua 
katika makadirio ya bajeti kwa ‘posho za bahashishi’ kutoka mwaka 2015/2016 hadi 2017/2018 
tofauti na matokeo ya uchambuzi wa Sikika (wakati huo ulijulikana kama ‘matumizi yasiyo 
muhimu’) uliotolewa mwaka 2011/2012. Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa pia zimeonesha 
mwelekeo wa kushuka; hata hivyo, wameonesha asilimia kubwa ya ongezeko kutoka mwaka 
2016/2017 hadi 2017/2018 kwa +87% kutoka Sh milioni 28 hadi Sh milioni 52 na kumaliza kabisa 
kutumia kiasi kilichookolewa mwaka uliopita.

Katika Wizara, Idara na Mashirika ya Umma, asilimia ya mabadiliko katika ‘posho za bahashishi’ 
kati ya miaka 2015/2016 na 2016/2017 zinatofautiana kutoka kupungua kwa -99.9% kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa hadi ongezeko la +779% katika Ofisi ya Rais na Katibu wa Baraza la Mawaziri. 
Mgao wa Ofisi ya Rais na Katibu wa Baraza la Mawaziri ulikuwa kiasi cha Sh milioni 156.5 ambazo 
ni 3% ya jumla ya gharama za ‘posho za bahashishi’ kwa mwaka 2016/2017. Kwa upande mwingine, 
Msajili wa Vyama vya Siasa, Tume ya Uchaguzi, na Wizara ya Usafirishaji zote pamoja zimekuwa 
na mwelekeo wa kushuka kwa -99% kwa sababu ambazo kwa sasa hatuzijui. Pia kulikuwa na 
matukio mbalimbali ambapo bajeti zilikatwa hadi sifuri (ambayo inaonyesha kupungua kwa 
-100%). Linaloonekana zaidi kati ya haya ilikuwa Ofisi ya Rais – Utumishi wa Umma, ambayo 
bajeti yake ilikatwa yote kufikia sifuri kutoka Sh milioni 119.8. Kiasi kidogo zaidi cha fedha 
kilitengwa kwa ajili ya Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali, ambapo bajeti yake ilipunguzwa kwa 
Sh bilioni -1.57, ambayo ilipungua kwa -98%. Kwa ujumla, jumla ya Wizara, Idara na Mashirika 
ya Umma 48 kati ya 69 yaliweza kupunguza ‘posho za bahashishi’ kutoka mwaka 2015/2016 hadi 
2016/2017. Jumla ya asilimia ya punguzo ilifikia -56% kwa ‘posho za bahashishi’.

Hata hivyo, kati ya mwaka 2016/2017 na 2017/2018, asilimia ya mabadiliko katika ‘posho 
za bahashishi’ baina ya Wizara, Idara na Mashirika ya Umma ilitofautiana kutoka punguzo 
la -94% (Wizara ya Maji) hadi ongezeko la +714,925% kwa Msajili wa Vyama vya Siasa. Hata 
hivyo, ikumbukwe kuwa asilimia hii kubwa ya ongezeko imefika Sh milioni +14.3 tu katika 
gharama halisi. Ongezeko kwa Msajili wa Vyama vya Siasa linafuatia kushindwa kupunguza 
mwaka uliopita, ambapo bajeti yake ilipunguzwa kwa takribani -100%. Taasisi zingine ambazo 
zimekuwa na ongezeko kubwa la asilimia zilikuwa Tume ya Uchaguzi kwa ongezeko la +30,973% 
(ongezeko la Sh milioni +6.1 tu) na Sekretarieti ya Ajira ya Utumishi wa Umma kwa ongezeko la 
+1540% (ongezeko la Sh milioni +3.6 tu). Kwa thamani halisi, ongezeko kubwa zaidi lilikuwa la 
Ofisi ya Rais – Tume ya Mipango, ikiwa na ongezeko la Sh milioni +200, wakati punguzo kubwa 
zaidi lilikuwa katika Hazina, punguzo la Sh milioni -797.7, ambalo lilikuwa punguzo la -46%. 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 18 tu kati ya 69 ziliweza kuweka rekodi ya punguzo katika 
‘posho za bahashishi’ kutoka mwaka uliotangulia; hata hivyo, bado ziliweza kuchangia katika 
punguzo la jumla la -16% katika ‘posho za bahashishi’ kwa Wizara, Idara na Mashirika ya Umma. 
Hii inaonesha mafanikio katika kutekeleza hatua za Serikali kuimarisha udhibiti wa gharama za 
sekta ya umma.

Bajeti kwa ajili ya ‘posho za bahashishi’ katika Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa, kwa mwaka 
2016/2017, zilitofautiana kati ya punguzo la -98% katika mkoa wa Geita hadi ongezeko la +233% 
katika mkoa wa Mwanza. Mwaka 2017/2018, tofauti ilikuwa kati ya punguzo la -80% kwa mkoa 
wa Mwanza hadi ongezeko la +283% kwa mkoa wa Arusha (sawa na ongezeko halisi la Sh milioni 
+4.3).

Pia kulikuwa na matukio mengi ya bajeti kupunguzwa hadi kufikia sifuri, tukio linalokumbukwa 
zaidi kati ya haya likiwa mkoa wa Ruvuma, ambao ulipata punguzo la bajeti yake ya Sh milioni 
8.6 hadi sifuri. Kwa ujumla, mikoa 17 kati ya 26 ilikuwa na punguzo katika makadirio ya bajeti 
kwa ‘posho za bahashishi’ mwaka 2016/2017 na kusababisha punguzo la -46% kwa mwaka huo. 
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Mwaka 2017/2018, mikoa 6 tu kati ya 26 ilikuwa na punguzo la ‘posho za bahashishi’, ambalo 
limesababisha ongezeko la +87%. Kwa ujumla, punguzo halisi kwa mwaka 2016/2017 lilikuwa Sh 
milioni -23.8, ambapo ongezeko halisi kwa mwaka 2017/2018 lilikuwa Sh milioni +24. 

2.3.2	 Bajeti ya Matumizi ya Mafunzo  

‘Mafunzo’ yanajumuisha ‘mafunzo ndani ya nchi’ na ‘mafunzo nje ya nchi’ kwa maafisa wa serikali. 
Jumla ya makadirio ya bajeti ya ‘mafunzo’ kwa mwaka 2015/2016 yalikuwa Sh bilioni 58.2. Kisha 
yalipungua hadi Sh bilioni 25.3 kwa makadirio ya bajeti iliyopitishwa mwaka 2016/2017 baadaye 
iliendelea kupungua hadi Sh bilioni 19.3 katika makadirio ya bajeti kwa mwaka 2017/2018. Kuhusu 
asilimia ya mabadiliko, bajeti ya ‘mafunzo’ ilipungua kwa -56.6% kati ya mwaka 2015/2016 
hadi 2016/2017 na pia ilipungua kwa -23.6% kati ya mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018. Hivyo, 
inaonekana kuwa kimsingi bajeti ilishuka tangu Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Rais 
John Pombe Magufuli ilipoingia madarakani, ukizingatia kuwa Serikali yake iliandaa bajeti yake 
ya kwanza mwaka 2016/2017. 

‘Mafunzo’ katika Wizara, Idara na Mashirika ya Umma na Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa ni 
kipengele pekee cha bajeti ambacho Serikali iliweza kupunguza wakati wote wa miaka mitatu 
ukiacha ‘posho za bahashishi’. Serikali ya awamu ya tano inaonekana wazi kufanikiwa katika 
kupunguza bajeti ya ‘mafunzo’ ili kufanikisha malengo yake ya Mpango wa Maendeleo ya Miaka 
Mitano 2016/2017 hadi 2020/2021. Mafanikio hayo yanatukumbusha kuwa utashi wa kisiasa 
unachukua nafasi muhimu katika mafanikio ya sera za Serikali za kudhibiti gharama.

Kielelezo 5: Mwelekeo wa Uchambuzi wa ‘Mafunzo’ (Sh Milioni) 

Mwaka 2016/2017, kati ya Wizara, Idara na Mashirika ya Umma katika kipengele cha ‘mafunzo’ 
imeonekana asilimia ya mabadiliko kuanzia kupungua kwa -100% hadi kuongezeka kwa +1,322%. 
Wakati wa maandalizi ya bajeti, Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 13 zilipunguza makadirio 
ya bajeti kwa ajili ya ‘mafunzo’ kwa -100% na, hatimaye, kuondoa kabisa matumizi hayo kutoka 
katika bajeti yao. Wizara, Idara na Mashirika ya Umma mengine 32 ambayo makadirio ya 
‘mafunzo’ yamepungua yamekuwa na punguzo kati ya -99% na -4%. 

Wizara, Idara na Mashirika ya Umma mawili, ambayo ni ‘Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto’ na Tume ya Kupambana na Madawa ya Kulevya walidumisha viwango vyao vya bajeti 
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ya ‘mafunzo’ wakati Wizara, Idara na Mashirika ya Umma mengine 11 yaliongeza vipengele vya 
makadirio yao ya bajeti za ‘mafunzo’ kwa viwango mbalimbali. Kitengo cha ‘Financial Intelligence’ 
kimepata ongezeko la +1,322%; jumla ya bajeti ya kitengo hicho ilikuwa Sh milioni 256.6 kwa 
mwaka 2016/2017, ambapo ongezeko halikuwa kubwa katika makadirio ya bajeti ukiangalia 
jumla ya bajeti kwa Wizara, Idara na Mashirika ya Umma.

Mwaka 2017/2018, katika Wizara, Idara na Mashirika ya Umma bajeti ya ‘mafunzo’ ilianza kupungua 
kuanzia -100% hadi ongezeko la +1314%. Zaidi ya hayo, Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 
mawili yalipunguza makadirio yao ya bajeti ya ‘mafunzo’ kwa -100%, kwa kuondoa gharama 
zote, wakati Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 22 yalipunguza makadirio ya kipengele hiki 
kati ya -94% na 0%, na Wizara, Idara na Mashirika ya Umma yaliyobaki 25 yaliongeza gharama 
zao katika bajeti kwa mwaka huo. Wizara zenye mabadiliko makubwa kati ya hizi ni Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ikiwa na ongezeko lililotajwa awali la +1314%, Wizara ya 
Usafirishaji ikiwa na ongezeko la +837% (Sh milioni +25.1), Idara ya Usimamizi wa Kumbukumbu 
na Makavazi ikiwa na ongezeko la +769% (Sh milioni +15.4), na Tume ya Huduma za Mahakama 
ikiwa na ongezeko la +629% (Sh milioni +17.6). Hizi Wizara, Idara na Mashirika ya Umma manne 
yamekuwa na ongezeko kubwa katika makadirio ya bajeti kwa asilimia; lakini kwa hali halisi, 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma yote manne yalikuwa jumla Sh milioni 89.6.

Kuhusu Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa, katika mwaka 2016/2017, kulikuwa na mabadiliko 
makubwa ya asilimia (-100% hadi +650%, ongezeko kubwa la asilimia ikiwa ni ongezeko la Sh 
milioni +134.8 kwa hesabu kamili) mkoa 1 (Katavi) bajeti yake ikiwa imepunguzwa hadi sifuri, 
wakati mikoa mingine 15 makadirio yao ya kipengele cha ‘mafunzo’ yalikuwa yamepunguzwa. 
Mikoa mingine 11 iliongeza makadirio yao ya kipengele hicho cha bajeti.

Mtwara, Njombe, Dodoma na Tabora ilikuwa na asilimia kubwa zaidi ya ongezeko katika 
makadirio yao ya bajeti ya ‘mafunzo’ (kwa pamoja ongezeko kwa thamani halisi lilifikia jumla 
Sh milioni 179), ambayo ilikuwa 32% ya jumla ya makadirio ya bajeti ya mkoa mwaka 2016/2017. 
Mnamo mwaka 2017/2018, mabadiliko ya asilimia yalikuwa tofauti kuanzia -100% hadi +30,024% 
(ongezeko kubwa la asilimia linaonyesha mabadiliko halisi ya Sh milioni +1.5), mikoa 2 (Geita 
na Manyara) ikiwa bajeti zao zimepunguzwa hadi sifuri, na kwa mikoa mingine 16 imepunguza 
makadirio yao ya bajeti ya ‘mafunzo’ kwa kati ya -96% hadi -1%. Mikoa 7 tu iliongeza makadirio 
yao ya bajeti katika kipengele hicho kwa jumla ya Sh milioni +44.

2.3.3	 Bajeti ya Matumizi ya Safari 

Kipengele cha bajeti kwa ajili ya ‘safari’ (ikijumuisha safari ndani ya nchi na nje ya nchi) kimekuwa 
kikibadilika katika kipindi tunafanya mapitio haya. Mwaka 2015/2016, makadirio ya bajeti ya 
‘safari’ yalifika jumla Sh bilioni 158, kisha yakapungua hadi Sh bilioni 73 kwa makadirio ya bajeti 
iliyopitishwa mwaka 2016/2017 kabla ya kuongezeka hadi Sh bilioni 91 katika makadirio ya 
bajeti kwa mwaka 2017/2018. Kuhusu asilimia ya mabadiliko, matumizi katika ‘safari’ yalipungua 
kwa -54% katika miaka 2015/2016 hadi 2016/2017, lakini yaliongezeka kwa +24% katika miaka 
2016/2017 hadi 2017/2018. Kwa miaka hii mitatu ambayo imechambuliwa, jumla ya bajeti ya 
‘safari’ ilipungua.

Katika mwaka 2016/2017, kumekuwa na tofauti ya bajeti ya “safari” katika Wizara, Idara na 
Mashirika ya Umma kuanzia kupungua kwa -100% hadi kuongezeka kwa +165%, ambapo Wizara, 
Idara na Mashirika ya Umma 6 yaliweza kupunguza bajeti zao hadi sifuri, na Wizara, Idara na 
Mashirika ya Umma 41 kati ya 69 yaliweza kupunguza makadirio yao ya bajeti. Mwaka 2017/2018, 
mabadiliko kwa asilimia yalikuwa kuanzia -100% hadi ongezeko la +18,064%. Wizara, Idara na 
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Mashirika ya Umma 16 tu yalipunguza makadirio yao ya bajeti. Msajili wa Vyama vya Siasa 
alikuwa na ongezeko la +18,064%, ambalo lilikuwa ni sawa na Sh milioni +290, wakati bajeti 
ya Sekretarieti ya Maadili iliongezeka kwa +5,991% sawa na ongezeko la Sh milioni +355. Ofisi 
ya Rais – Utumishi wa Umma imekuwa na ongezeko la +2,851% (sawa na Sh milioni +376), na 
TACAIDS imepata ongezeko la +975% (sawa na Sh milioni +101). Vipengele vyote vilivyotajwa 
vinaonyesha mabadiliko makubwa katika asilimia, wakati, katika tarakimu halisi, vipengele hivi 
vilikuwa na chini ya 2% ya jumla ya bajeti ya safari 2016/2017. Hivyo, hakukuwa na athari kubwa 
katika jumla ya vipengele lengwa vya bajeti kwa miaka husika.

Bajeti ya Sekreterieti ya Uongozi wa Mkoa kwa ‘safari’ ilikuwa na mabadiliko kuanzia kupungua 
kwa -79% hadi kuongezeka kwa +153%. Mikoa 19 kati ya 26 (yaani 73%) ilipunguza makadirio ya 
bajeti ya ‘safari’, wakati mwaka 2017/2018 mabadiliko yalikuwa ya kuanzia punguzo la -40% hadi 
ongezeko la +619%, ambapo mikoa 4 tu ilipunguza makadirio ya bajeti ya ‘safari’ wakati mikoa 22 
imeongeza makadirio ya bajeti yao ya ‘safari’ mwaka huo. 

Kielelezo 6: Uchambuzi wa Mwelekeo wa Safari (Sh Milioni)

2.3.4	 Bajeti ya Matumizi ya Mafuta, Oili na Vilainishi   

Wakati Waziri wa Fedha na Mipango, Mh. Dkt. Philip I. Mpango, alipowasilisha makadirio ya 
matumizi ya Serikali kwa mwaka wa fedha 2016/2017 Bungeni, alieleza kuwa “Serikali itachukua 
hatua stahiki kudhibiti matumizi …. ikiwa ni pamoja na gharama za uendeshaji wa vyombo vya 
moto hususan katika mafuta, vilainishi na matengenezo”.

Makadirio ya bajeti mwaka 2015/2016 kwa ajili ya ‘mafuta, oili na vilainishi’ yalikuwa Sh bilioni 
72. Makadirio ya bajeti iliyopitishwa mwaka 2016/2017 yalipungua hadi Sh bilioni 40.8 na kisha 
yakaongezeka hadi Sh bilioni 41 kwa makadirio ya bajeti kwa mwaka 2017/2018. Kutoka mwaka 
2015/2016 hadi 2016/2017, bajeti ya ‘mafuta, oili na vilainishi’ ilipungua kwa -43%, lakini kuanzia 
mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018, yaliongezeka kidogo kwa +0.3%, ambalo ni ongezeko kidogo 
ikilinganishwa na vipengele vingine vya aina hiyo vya bajeti ambavyo vimeonekana makadirio 
yake ya bajeti yameongezeka sana mwaka huo.
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Kielelezo 7: Uchambuzi wa Hali ya Mafuta, Oili na Vilainishi (Sh Milioni)

Kati ya mwaka 2015/2016 na 2016/2017 bajeti ya ‘mafuta, oili na vilainishi’ kwa Wizara, Idara 
na Mashirika ya Umma ilibadilika kuanzia kupungua kwa -100% hadi kuongezeka kwa +232%. 
Miongoni mwao, Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 2 bajeti zao zilipunguzwa hadi kufika sifuri, 
wakati Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 37 kati ya 69 (yaani takribani nusu yao) yalipunguza 
makadirio yao ya bajeti katika mwaka 2016/2017. Katika mwaka 2017/2018, mabadiliko ya asilimia 
yalikuwa kuanzia punguzo la -55% hadi ongezeko la +493% (sawa na ongezeko la Sh milioni 
+153) ambapo Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 20 tu yalipunguza makadirio yao ya ‘mafuta, 
oili na vilainishi’.

Kwa mwaka 2016/2017 Idara ya Usimamizi wa Kumbukumbu na Makavazi ilikuwa na ongezeko 
la +232%. Tume ya Utumishi wa Walimu ilikuwa na ongezeko la +493%, ambalo ni sawa na 0.4% 
ya jumla ya makadirio ya mafuta, oili na vilainishi kwa mwaka 2017/2018. Utendaji wa Wizara, 
Idara na Mashirika ya Umma katika kupunguza matumizi ya ‘mafuta, oili, na vilainishi’ umekuwa 
na ubora kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na ule ulioripotiwa katika ripoti ya Sikika kuanzia 
mwaka 2011/2012 wakati gharama zilikuwa zinaongezeka.

Kwa bajeti ya mkoa, mabadiliko ya asilimia ya bajeti kwa ajili ya ‘mafuta, oili na vilainishi’ yalikuwa 
kuanzia punguzo la -74% hadi ongezeko la +126% katika mwaka 2016/2017. Kwa ujumla, mikoa 
20 kati ya 26 ilipunguza makadirio ya bajeti kwa ajili ya ‘mafuta, oili na vilainishi’. Katika mwaka 
2017/2018, mabadiliko ya bajeti yalikuwa kati ya punguzo la -28% hadi ongezeko la +193%; mikoa 
8 tu imepunguza makadirio yao ya bajeti kwa ajili ya ‘mafuta, oili, na vilainishi’. Morogoro ilikuwa 
na ongezeko la bajeti la +126% mwaka 2016/2017. Hii ni sawa na 4% ya jumla ya makadirio ya 
‘mafuta, oili, na vilainishi’ kwa mikoa mwaka 2016/2017, wakati mkoa wa Dar es Salaam ulikuwa 
na ongezeko la +193% (Sh milioni +64), sawa na 2% tu ya jumla ya makadirio ya mwaka 2017/2018. 
Mkoa wa Simiyu pia ulikuwa na ongezeko la +179% (Sh milioni +56.4) kwa mwaka huo.

2.3.5	 Bajeti ya Matumizi ya Vifaa na Huduma ya Ukarimu

‘Vifaa na huduma ya ukarimu’ imechangia 6.3% ya jumla ya vipengele vya bajeti lengwa katika 
mwaka 2015/2016, inayofika jumla Sh bilioni 21. Kiasi hiki kilipungua hadi Sh bilioni 11.1 mwaka 
2016/2017 kabla ya makadirio kupungua kidogo hadi Sh bilioni 11.4 katika mwaka 2017/2018. Kwa 
asilimia, bajeti ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’ ilishuka kwa -47% kati ya mwaka 2015/2016 na 
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2016/2017. Hata hivyo, kati ya mwaka 2016/2017 na 2017/2018, imeongezeka kidogo kwa +3%. 
Hali ya kupungua kiujumla kwa bajeti ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’ imetokana na juhudi za 
Serikali ya awamu ya tano kudhibiti matumizi na kuelekeza fedha zilizookolewa kwenye miradi 
ya maendeleo.  

Kielelezo 8: Uchambuzi wa Hali ya Vifaa na Huduma za Ukarimu (Sh Milioni)

Kwa bajeti ya Wizara, Idara na Mashirika ya Umma kwa ajili ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’, 
kulikuwa na tofauti ya punguzo kati ya -100% hadi ongezeko la +102% kwa mwaka 2016/2017, 
ambapo Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 7 bajeti zao zilipunguzwa hadi kufikia sifuri, na 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 42 kati ya 69 yaliweza kupunguza makadirio yao ya bajeti. 
Mwaka 2017/2018, kulikuwa na tofauti kuanzia punguzo la -100% hadi ongezeko la +3,295%, 
ambapo Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 24 yalipunguza makadirio ya bajeti kwa matumizi 
kama hayo. Mwaka 2017/2018, Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania ilikuwa na ongezeko 
lililotajwa hapo juu la +2,563% (sawa na ongezeko la Sh milioni 20.6), na kufanya 0.2% tu ya 
makadirio ya jumla ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’ kwa mwaka huo. Sekretarieti ya Maadili 
ilikuwa na ongezeko la +1,782% (sawa na ongezeko la Sh milioni 9.1), na kufanya 0.08% ya jumla 
ya makadirio ya matumizi ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’ kwa mwaka huo. Inavyoonekana, 
ongezeko hili ni kidogo sana kama likiangaliwa kiuhalisia.

Mwaka 2016/2017, makadirio ya bajeti za Sekretarieti ya Uongozi wa Mikoa yalikuwa na 
mabadiliko katika kipengele cha ‘vifaa na huduma za ukarimu’ kuanzia punguzo la -100% hadi 
ongezeko la +133%, ambapo mikoa 2 (Katavi na Tanga) bajeti zao zilipunguzwa hadi kufika sifuri. 
Zaidi ya hayo, mikoa 16 kati ya 26 ilipunguza makadirio yao ya bajeti kwa ajili ya ‘vifaa na huduma 
za ukarimu’. Mwaka 2017/2018 mabadiliko yalikuwa kuanzia punguzo la -45% hadi ongezeko la 
+800%. Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa 8 tu zilipunguza makadirio yao ya bajeti ya matumizi 
kwa ajili ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’. 

Singida ilikuwa na ongezeko lililotajwa la bajeti la +800% mwaka 2017/2018, sawa na 1.6% ya 
jumla ya makadirio ya bajeti ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’ kwa mwaka huo. Mkoa wa Dar es 
Salaam ulikuwa na ongezeko la +719% (sawa na ongezeko kamili la Sh milioni +28) kwa mwaka 
huo, kufikisha 4% ya jumla ya makadirio ya ‘vifaa na huduma za ukarimu’ kwa mwaka huo, wakati 
mkoa wa Kilimanjaro ulikuwa na ongezeko la +631% (Sh milioni +57.3), na kufikia 8.2% ya jumla 
ya makadirio kwa kipengele cha bajeti cha ‘vifaa na huduma za ukarimu’ kwa mwaka huo.
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2.3.6	 Bajeti ya Matumizi ya Ununuzi wa Vyombo vya Moto  

Ikiwa ni hatua ya kudhibiti matumizi na kupunguza gharama, Serikali inasisitiza kukodisha 
magari badala ya kununua pale inapowezekana. Kipengele cha bajeti ya ‘ununuzi wa vyombo vya 
moto’ kilichukua 4% ya jumla kuu ya vipengele lengwa vya bajeti katika mwaka 2015/2016, kiasi 
cha Sh bilioni 13.2. Makadirio yalipungua hadi Sh bilioni 3.5 mwaka 2016/2017. Mwaka 2017/2018 
makadirio yaliongezeka hadi Sh bilioni 9.8. ‘Ununuzi wa magari’ ikiwa ni gharama imebadilika 
katika miaka mitatu. Kati ya mwaka 2015/2016 na 2016/2017 matumizi yamepungua kwa -73% 
(Sh bilioni -9.7), wakati, kuanzia mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018, yameongezeka kwa +177% (Sh 
bilioni +6.2). Kwa ujumla, bajeti kwa ajili ya ‘ununuzi wa vyombo vya moto’ imedhibitiwa tangu 
Serikali hii ilipoingia madarakani.

Kielelezo 9: Uchambuzi wa Mwelekeo wa Ununuzi wa Vyombo vya Moto (Sh Milioni)

Mwaka 2016/2017, mabadiliko ya asilimia miongoni mwa Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 
katika ‘ununuzi wa vyombo vya moto’ yameanzia punguzo la -100% hadi ongezeko la +488%, 
ambapo Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 57 kati ya 69 hazikufanya matumizi kabisa, wakati 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 16 bajeti zao zilipunguzwa hadi sifuri kutoka mwaka 
uliotangulia. Mbali na hilo, Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 6 yalipunguza makadirio yao 
ya ‘ununuzi wa vyombo vya moto’. Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi ni wizara ambayo 
bajeti yake iliongezeka kwa +488% mwaka 2016/2017. Mwaka 2017/2018, mabadiliko ya bajeti ya 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma yalitofautiana kati ya punguzo la -100% hadi ongezeko la 
+20,900%.

Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 43 kati ya 69 hayakufanya matumizi kabisa, wakati 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 5 yalipunguza makadirio yao ya bajeti ya matumizi kwa 
ajili ya ‘ununuzi wa vyombo vya moto’. Kwa kuongezea, Wizara, Idara na Mashirika ya Umma 6 
yalikuwa na ongezeko la makadirio ya bajeti ya matumizi. Wizara ya Fedha na Mipango ilikuwa 
na ongezeko la bajeti lililotajwa hapo awali la +20,900% (sawa na ongezeko la Sh milioni +209), 
wakati Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi ilikuwa na ongezeko la +806% (ongezeko la 
Sh milioni +189.5). Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali pia ilikuwa na ongezeko katika bajeti 
ya ‘ununuzi wa vyombo vya moto kwa +174% (ongezeko la Sh milioni +695). Ongezeko kamili 
kwa Wizara, Idara na Mashirika ya Umma lilikuwa kubwa kiasi fulani, kufanya 7% ya jumla ya 
makadirio ya ‘ununuzi wa vyombo vya moto’ kwa mwaka 2017/2018.

11,627

1,083

12,531

677

3,399

128

9,580

181

2011/2012 2015/2016 2016/2017 2017/2018

Wizara, Idara na Mashirika ya Umma Sekretarieti za Uongozi wa Mkoa



18 Udhibiti wa Gharama Sekta ya Umma : Uchambuzi wa Hatua za Serikali za Kudhibiti Matumizi na Kupunguza Gharama

Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa, kwa upande mwingine, zilikuwa na punguzo kuanzia -100% 
hadi +57% mwaka 2016/2017. Kwa kipengele hiki cha bajeti, mikoa 23 kati ya 26 haikutenga 
bajeti kwa ajili hiyo kwa mwaka 2016/2017 ambapo mikoa 7 bajeti zao zilipunguzwa hadi kufikia 
sifuri. Mwaka 2017/2018, mikoa 18 kati ya 26 haikuwa na bajeti kwa mwaka huo. Katika mikoa 
ile ambayo bajeti ziliongezeka, mabadiliko hayo yalikuwa madogo isipokuwa kwa mkoa wa 
Morogoro, ambao ulitengewa bajeti ya Sh milioni 100 (55% ya jumla ya bajeti ya ‘ununuzi wa 
vyombo vya moto’ kwa mikoa yote) baada ya kukosa bajeti mwaka uliopita, mkoa wa Tabora, 
ulitengewa Sh milioni 78 (43% ya jumla ya bajeti ya ‘ununuzi wa vyombo vya moto’ kwa ajili ya 
mikoa) baada ya kukosa bajeti mwaka uliopita vilevile.

2.3.7		 Muhtasari wa Vipengele Lengwa vya Bajeti   

Tulichoweza kubainisha kutokana na kuangalia tofauti ya asilimia kwa Wizara, Idara na Mashirika 
ya Umma na Mikoa ni kuwa imekuwa na asilimia kubwa ya ongezeko na punguzo la bajeti 
kutokana na mazingira tofauti. Kwa sababu hiyo, inawezekana kutathmini mafanikio ya hatua 
za Serikali za kudhibiti gharama kwa kuangalia tarakimu za jumla ambazo zinajumuisha Wizara, 
Idara na Mashirika ya Umma na mikoa yote.

Kielelezo 10 kinaonesha kuwa kumekuwa na mwelekeo wa jumla wa kushuka katika vipengele 
lengwa vya bajeti kwa miaka yote, hali ambayo inaonesha jitihada za Serikali kuimarisha udhibiti 
wa gharama katika maeneo haya sita yanayolengwa. Makadirio yote ya mwaka 2017/2018 ni 
chini ya makadirio yaliyopitishwa mwaka 2015/2016. Wakati bajeti za ‘posho za bahashishi’ na 
‘mafunzo’ zimeendelea kupungua, vipengele vingine lengwa vya bajeti vinaonekana kuwa vya 
chini baada ya zoezi la awali la kupunguza matumizi kuwa na mafanikio. Uchambuzi wa baadaye 
unaonesha kuwa Serikali inaweza kudumisha mwelekeo huu.

Kielelezo 10: Muhtasari wa Vipengele Lengwa vya Bajeti
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2.4	 Athari za Mfumuko wa Bei  

Uchambuzi uliowasilishwa hapo juu ulifanywa kwa kuzingatia makadirio ya bajeti ndogo bila 
kuzingatia mfumuko wa bei. Hata hivyo, athari ya mfumuko wa bei katika uwezo wa shilingi 
kufanya ununuzi ni jambo muhimu la kuzingatia, hasa kwa watunga sera na wachambuzi wa 
sera, wakati wakifanya uchambuzi wa mwelekeo. Kwa hali hiyo, ingawa uchambuzi wa jumla 
umefanyika kwa kuzingatia vielelezo vilivyotajwa, sehemu hii inaonyesha jinsi ambavyo 
kurekebisha hesabu kwa ajili ya mfumuko wa bei huathiri tathmini kabla ya kutoa mahitimisho.

Jedwali 2 na 3 yana makadirio madogo ya bajeti kwa vipengele sita vya bajeti kwa ajili ya Wizara, 
Idara na Mashirika ya Umma na Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa kwa mwaka 2015/2016, 
2016/2017 na 2017/2018. Vielelezo vifuatavyo vinaonesha namna kila kipengele cha bajeti 
kilivyoathiriwa na mfumuko wa bei. Kwa kuchukua mwaka 2015/2016 kama msingi kwa ajili ya 
uchambuzi, kiwango cha mfumuko wa bei cha 5.2% kilitumika kukokotoa makadirio ya bajeti 
kwa mwaka 2016/2017. Iwapo uchambuzi huu umefanywa kwa kuchukulia mwaka 2016/2017 
kama msingi, mfumuko wa bei wa 5.4% kwa mwaka 2017/2018 utatumika. Kipimo cha punguzo 
la bei kwa ajili ya uchambuzi ni 1/ (1+5.2%) = 0.95057 kwa mwaka 2016/2017 na 1/ (1+5.4%) = 
0.94877 kwa mwaka 2017/2018. Kipimo cha punguzo la bei kilizidishwa kwa thamani iliyotajwa 
ya kila kipengele cha bajeti kwa mwaka 2016/2017 na 2017/2018 kubadili thamani zilizotajwa 
kuwa thamani halisi. Ili kuonyesha namna mlinganyo huu unavyoathiri mwelekeo wa uchambuzi, 
jedwali 2 hapo chini pia linawasilisha tofauti halisi kati ya thamani tajwa na thamani halisi na 
vilevile badiliko la asilimia ya thamani halisi (ambayo inaweza kulinganishwa na badiliko tajwa la 
asilimia ya thamani ndogo).  

Jedwali 2: Vipengele vya Bajeti Vilivyorekebishwa kwa ajili ya Mfumuko wa Bei mwaka 
2017/2018 (Sh Milioni)

Kipengele Lengwa cha Bajeti Makadirio 
Yaliyopitishwa 
Mwaka
2015/2016

Makadirio          
Yaliyopitishwa 
Mwaka
2016/2017

Mabadiliko 
mwaka 

2015/2016 hadi
2016/2017

(%)

Makadirio 
Halisi
2016/2017

Tofauti ya 
Makadirio 
Bayana na 
Halisi 
2016/2017

Mabadiliko Halisi 
2015/2016 hadi

2016/2017
(%)

Mafunzo 58,191 25,253 -57% 24,015 1,237 -59%
Posho za Hiari 11,816 5,200 -56% 4,946 255 -58%
Safari 158,046 72,786 -54% 69,219 3,567 -56%
Mafuta, Oili, Vilanisi 72,058 40,871 -43% 38,869 2,003 -46%
Ukarimu 21,015 11,079 -47% 10,537 543 -50%
Ununuzi wa Vyombo vya Moto 13,208 3,526 -73% 3,353 173 -75%

Jumla 334,334 158,716 -53% 150,939 7,777 -55%
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Jedwali 3: Mpangilio wa Vipengele vya Matumizi Yasiyo ya Lazima Vilivyofanyiwa Mabadiliko 
Kadiri ya Mfumuko wa Bei kwa Mwaka 2017/18 (Kiwango Katika TZS)

Kipengele cha Bajeti Makadirio 
Yaliyopitishwa 
Mwaka 
2016/2017

Makadirio 
Yaliyopitishwa 
Mwaka
2017/2018

Mabadiliko 
Mwaka 

2016/2017 hadi 
2017/2018 (%)

Makadirio 
Halisi
2017/2018

Tofauti ya 
Makadirio 
Bayana na 
Halisi 
2017/2018

Badiliko Halisi 
2016/2017 hadi

2017/2018
(%)

Mafunzo 25,253 19,286 -24% 18,341 945 -27%
Posho za Hiari 5,200 4,408 -15% 4,192 216 -19%
Safari 72,786 90,537 24% 86,100 4,436 18%
Mafuta, Oili, Vilanisi 40,871 40,988 0% 38,979 2,008 -5%
Ukarimu 11,079 11,434 3% 10,873 560 -2%
Ununuzi wa Vyombo vya Moto 3,526 9,762 177% 9,283 478 163%

Jumla 158,716 176,414 11% 167,770 8,644 6%

Ili kuonesha hoja za mfumuko wa bei, tutatumia mfano ufuatao katika jedwali 3: Serikali ilipanga 
makadirio ya bajeti Sh bilioni 90.5 kwa ajili ya ‘safari’ mwaka 2017/2018, ambapo ikilinganishwa na 
mwaka 2016/2017 makadirio ya Sh bilioni 72.8, yamekuwa na badiliko dogo la asilimia (ongezeko) 
+24.4%. Hata hivyo, baada ya kurekebisha kuingiza athari ya mfumuko wa bei wa kiwango cha 
5.4%, makadirio halisi kwa mwaka 2017/2018 ni Sh bilioni 86.1, ambazo ni pungufu Sh bilioni 4.4 
kuliko makadirio bayana. Makadirio halisi ya bajeti ni +18.3%.

Mambo ya kuzingatia katika uchambuzi huu ni kuwa, kwa kila ongezeko la bajeti, kuna mfumuko 
wa bei uliofichika ambao unachangia bajeti kuongezeka, na, kwa kila punguzo, wakati wote 
kunakuwa na maelezo ya punguzo husika. Hatimaye, punguzo la jumla la vipengele vyote sita 
lengwa vya bajeti kuanzia mwaka 2015/2016 hadi 2016/2017 ni -55% wakati ikipimwa katika bei 
halisi (na -53% katika bei tajwa), ongezeko la jumla kutoka mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018 ni 
+6% ikilinganishwa na bei halisi (na +11% katika bei tajwa).

Athari za mfumuko wa bei zimethibitika kuzidisha kushuka kwa makadirio ya bajeti kwa miaka 
kadhaa. Kwa mfano, matumizi kwa ajili ya mafunzo, yalikuwa na makadirio ya jumla Sh bilioni 
19.3 mwaka 2017/2018, ambayo yakilinganishwa na makadirio ya bajeti ya mafunzo iliyopitishwa 
mwaka 2016/2017 ya Sh bilioni 24.3, inaonesha kupungua kwa -24%. Ukijumlisha mfumuko wa 
bei kwa matumizi kwa ajili ya mafunzo, jumla inakuwa Sh bilioni 18.3, hivyo, bajeti ya mafunzo 
imezidi kupungua hadi -27%. Ukiondoa athari za mfumuko wa bei, asilimia ya ongezeko la jumla 
ya vipengele lengwa vya bajeti kwa mwaka 2017/2018 ni +6% badala ya ongezeko la +11% kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali 3 hapo juu.

Kwa kuhitimisha, ni kuwa tathmini ya mpango wa Serikali wa kudhibiti gharama kwa kuzingatia 
makadirio halisi inaonekana kufaa zaidi kuliko ilivyokuwa inaonekana katika makadirio tajwa 
kama ilivyoripotiwa katika makadirio ya bajeti ya mwaka ya Serikali.

2.5	 Tathmini ya Nafasi ya Vyombo vya Usimamizi  

2.5.1	 Kamati ya Bajeti ya Bunge  

Timu ya uchambuzi ilikutana na Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
Bajeti kwa majadiliano mafupi ili kupata taarifa. Majadiliano haya yamesaidia kutoa uelewa 
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kuhusu baadhi ya makadirio ya bajeti hususan ya vipengele sita lengwa vya bajeti. Wakati wa 
majadiliano na Kamati, timu ya uchambuzi ilifahamishwa kuwa Kamati inafuatilia mchakato 
mzima wa maandalizi ya bajeti na kuwa mapitio ya makadirio ya bajeti yaliyopendekezwa 
na Maafisa Masuuli wa kila Wizara, Idara na Shirika la Umma na Sekretarieti ya Uongozi wa 
Mkoa hufanywa kwanza na Kamati mwezi Januari na kisha hupitiwa na Wizara ya Fedha na 
Mipango mwishoni mwa mwezi Machi. Baada ya Wizara ya Fedha na Mipango kupitia, bajeti 
inayopendekezwa hupelekwa Bungeni kwa ajili ya kujadiliwa mwezi Aprili. Lakini ufuatiliaji una 
changamoto kwa kuwa Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti haielezi ukomo wa juu 
na chini katika maandalizi ya bajeti, ina maana miongozo hiyo haitoi ukomo wa kiasi cha juu 
na chini kwa kila Wizara, Idara na Shirika la Umma na Sekretarieti ya Uongozi wa Mkoa. Hii ni 
changamoto kubwa kwa kuwa Kamati inapaswa kutoa uamuzi wakati ikipitia mapendekezo ya 
makadirio ya bajeti yaliyowasilishwa ili kuamua kama makadirio ya bajeti yanatosha, hayatoshi 
au ni makubwa kupita kiasi. Suala hili pia limekuwa na changamoto kwa kuwa wanakamati 
hawana taarifa nyingine zozote (kama tafiti za mara kwa mara) kuhusu ufanisi wa bajeti, taarifa 
ambazo zinaweza kuwadokezea kuhusu mafanikio ya siku za nyuma katika vipengele maalum 
vya bajeti na kuwezesha kuchukua hatua madhubuti za utekelezaji ili kuhakikisha kuwa shughuli 
za bajeti zinafanyika kwa gharama nafuu.

Wanakamati waliifahamisha timu ya uchambuzi kuwa wanazingatia zaidi vipengele vyenye 
kipaumbele kikubwa katika bajeti pendekezwa (inawezekana visiwe vipengele sita lengwa 
vya bajeti) badala ya kuchunguza kila kipengele. Kamati inachukua vipengele hivyo vya bajeti 
kutoka katika ‘mpango wa kudhibiti matumizi na kupunguza gharama’ vilivyoorodheshwa katika 
Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti, Sera za Serikali zinazotekelezwa mwaka huo, 
na vilevile maagizo ya Rais kuhusu matumizi ya umma. Hata hivyo, Kamati haina zana ambazo 
zingewezesha kufuatilia kwa ufanisi na mafanikio hatua za kupunguza gharama wakati huo. 

2.5.2	 Wizara ya Fedha na Mipango 

Wakati wa majadiliano na Wizara ya Fedha na Mipango, Afisa Mkuu Usimamizi wa Fedha 
alibainisha kuwa hatua za kuimarisha udhibiti wa gharama hazitumiki kwa usawa katika 
Wizara, Idara na Shirika la Umma na Sekretarieti za Uongozi wa Mkoa zote. Kutokana na 
mazingira maalum katika vitengo mbalimbali vya serikali, maafisa mipango wakati mwingine 
hutakiwa kuangalia kila kipengele cha bajeti kwa mitazamo tofauti kabla ya kuamua iwapo 
kipengele hicho cha bajeti kinaweza kupunguzwa bila kuondoa ubora wa huduma inayotolewa. 
Iliripotiwa kuwa fursa ya kupunguza gharama zinazokwepeka zinategemea aina ya matumizi 
na wakati. Ongezeko katika makadirio ya bajeti yanayohusiana na vipengele lengwa vya bajeti 
vilivyochambuliwa katika ripoti hii mara nyingi ni muhimu kulingana na mahitaji au vipaumbele 
vilivyokusudiwa kutekelezwa. Kwa mfano, iwapo Serikali inatakiwa kutumia fedha ili kutoa 
mafunzo kwa wafanyakazi muhimu katika maeneo ya msingi ili kuboresha utoaji wa huduma, 
kwa hali hii, mafunzo yanaweza kuchukuliwa kuwa matumizi muhimu. Hii haina maana kuwa, 
katika kipindi chote cha miaka mitano ya utekelezaji wa sera, maafisa wa serikali hawatapatiwa 
mafunzo katika vipengele muhimu ambavyo vinaongeza ufanisi wao na kuboresha shughuli za 
serikali.

Ukweli, hili ni jambo muhimu kuhusiana na istilahi iliyotumiwa zaidi ‘matumizi yasiyo ya lazima’ 
kufafanua vipengele vya bajeti ambavyo vinahusiana na gharama zinazoweza kuepukwa. Jambo 
la kuzingatia ni kuwa si istilahi ya kudumu (vipengele vilivyoko vya bajeti haviwezi kuchukuliwa 
kama ‘visivyo vya lazima’), kimsingi inaonyesha kuwa vipengele hivi vya bajeti vinahusisha shughuli 
zinazotia mashaka, na kuwa vipengele hivi vya bajeti wakati mwingine vinaweza kuzidishwa kwa 
makusudi kwa faida ya wanaoandaa bajeti. Hivyo, ni kwa maslahi ya Serikali kuhakikisha kuwa 
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vipengele hivi vya bajeti vinakuwa katika viwango fulani vya juu na kuwa shughuli zinazopangwa 
zinawanufanisha wananchi.    

2.5.3	 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) ni afisa wa serikali mwenye mamlaka aliyopewa na 
Katiba. Huteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na husimamia Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi Tanzania (NAOT), ambayo ni Taasisi Kuu ya Ukaguzi nchini. CAG anawajibika kukagua 
Wizara, Idara na Mashirika ya Umma na Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa zote na ana mamlaka 
ya kutoa maoni iwapo vitabu na hesabu za Serikali vina makosa au la.

Katika kutekeleza hatua za Serikali kuimarisha udhibiti wa gharama za sekta ya umma, CAG 
anatarajiwa kuchukua nafasi muhimu katika kuhakikisha kuwa fedha zinatumika kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa katika kuzitenga. CAG anaweza kuchunguza, kuuliza, na kukagua hesabu 
za Maofisa Masuuli wote na ana haki na mamlaka ya kumwita ofisa yeyote kwa ajili ya kutoa 
ufafanuzi na taarifa iwapo kutakuwa na kutofautiana kwa taarifa. Uchambuzi huu unazingatia 
bajeti iliyopitishwa. Hata hivyo, CAG anaweza kwenda ndani zaidi na kuchambua matumizi 
halisi kwa kuzingatia kipengele chochote cha bajeti na kutoa mrejesho kwa Serikali na Bunge. 
Ripoti za ukaguzi za hivi karibuni zilizochapishwa na ofisi ya CAG “Taarifa za Jumla za Fedha 
za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa Mwaka Ulioishia Tarehe 30 Juni 2015, 2016 na 2017” 
zimeripoti kuhusu matumizi katika vipengele fulani vya bajeti ingawa si kwa njia ya kipekee ili 
kusaidia kujenga uelewa kuwa athari gani zimekuwepo katika matumizi ya serikali, hususan 
katika vipengele sita lengwa vya bajeti vya uchambuzi huu.

Kwa mfano, ripoti ya karibuni ya CAG 2016/2017 imeeleza kuwa “hatua za udhibiti wa matumizi 
zilizochukuliwa na Serikali ni pamoja na usimamizi wa nidhamu katika matumizi ya fedha za 
umma kwa kufuata sheria, kanuni na miongozo. Lengo ni kupunguza matumizi yasiyo ya lazima 
katika miradi ya kawaida na miradi ya maendeleo. Hatua hizo ni pamoja na kutumia majengo ya 
taasisi za umma wakati wa kufanya mikutano, mafunzo, warsha na semina, kuimarisha tathmini 
na ufuatiliaji wa matumizi ya umma katika miradi ya maendeleo, kuingiza Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Kuhamisha Fedha, nk.” Ni muhimu, siku 
zijazo, CAG apitie moja kwa moja hatua zilizochukuliwa katika kufanikisha mpango wa Serikali 
wa kuondoa matumizi yanayoweza kuepukwa.
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3.	 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  
3.1	 Hitimisho

Waziri wa Fedha na Mipango huwasilisha Bungeni Hotuba ya Bajeti kila mwaka kabla ya bajeti 
inayopendekezwa kutolewa kwa ajili ya kujadiliwa na Wabunge. Masharti ya Miongozo ya 
Maandalizi ya Mipango na Bajeti yanapaswa kuonyeshwa katika bajeti inayopendekezwa. Ni 
wajibu wa Bunge kubainisha tofauti zilizopo kutokana na miongozo hii na kuuliza maswali kuhusu 
bajeti inayopendekezwa kabla ya kuipitisha. Kushindwa kwa Bunge kufanya hivyo kutasababisha 
kupitishwa bajeti ambayo haiendani na Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti au Hotuba 
ya Waziri ya Bajeti kwa mwaka husika wa fedha.

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, jumla ya bajeti katika vipengele lengwa ilipungua kwa -53% 
ikilinganishwa na makadirio ya bajeti ya mwaka 2015/2016 kwa Wizara, Idara na Mashirika ya 
Umma na kupungua kwa -31% kwa Sekretarieti ya Uongozi wa Mkoa. Hata hivyo, katika mwaka 
uliofuata wa 2017/2018, jumla ya bajeti ya vipengele lengwa iliongezeka kwa +10% kwa Wizara, 
Idara na Mashirika ya Umma na +26% kwa Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa. Ongezeko kutoka 
mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018 linaashiria uwezekano wa kufanya marekebisho iwapo 
vipengele husika vya bajeti vilipunguzwa sana mwaka uliopita, na hakukuwa na ongezeko katika 
mwaka uliofuata ili kuepuka kuharibu ubora wa huduma inayotolewa kwa umma. Hata hivyo, 
kwa ujumla matokeo yanaonesha kuwa hatua zilizotangazwa na Serikali kudhibiti matumizi na 
kupunguza gharama zimekuwa na mafanikio makubwa.

Uchambuzi wa mwelekeo kwa vipengele lengwa vya bajeti kuhusiana na Wizara, Idara na 
Shirika la Umma na Sekretarieti za Uongozi wa Mikoa umeonesha kuwa kuna kutofautiana 
kiasi kikubwa katika kiwango ambacho Maafisa Masuuli wanafuata Miongozo ya Maandalizi ya 
Mipango na Bajeti. Ingawa baadhi ya vitengo vinavyofanya matumizi viliweza kupunguza mgao 
wa vipengele lengwa vya bajeti hadi sifuri, vingine viliongeza mgao mara kadhaa. Matokeo haya 
yanaonesha kuwa hatua za kudhibiti gharama haziwezi kutumika kwa namna moja kote na, 
badala yake, unahitajika utaratibu wa kudhibiti kwa busara unaozingatia mazingira maalum ya 
vitengo vinavyofanya matumizi. Matokeo haya yanaonesha kuwa uchambuzi wa sera unaweza 
kutathmini tu ufanisi wa jumla wa hatua za Serikali kudhibiti gharama kwa kuzingatia hesabu 
za jumla na si kwa kila Wizara, Idara na Shirika la Umma na Sekretarieti ya Uongozi wa Mkoa 
mmoja mmoja pekee.

Athari za mfumuko wa bei katika kuongezeka au kupungua kwa makadirio ya bajeti pia 
zimeonekana katika uchambuzi huu. Inashauriwa kuwa Serikali iendelee kuzingatia hili wakati 
wa kufikiria kufanya marekebisho yoyote baadaye katika Miongozo ya Mipango na Bajeti, na 
vilevile sera za Serikali na maagizo kuhusu matumizi ya umma.

Ili kuunga mkono juhudi za Serikali kuimarisha udhibiti wa gharama sekta ya umma kwa kufuata 
Miongozo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti, ni muhimu vyombo vya usimamizi vipatiwe 
mfumo halisi na ulio wazi wa kupima ufanisi. Kamati ya Bunge ya Bajeti inatarajiwa kuchambua 
vipengele mbalimbali vya matumizi kabla ya kuwasilisha Bungeni kwa ajili ya kujadiliwa na 
kupitishwa, lakini rasilimali ilizonazo ili kufanya uchambuzi wa kina ni chache. Jitihada zake za 
kufuatilia hatua za kupunguza gharama pia zinakwamishwa na ukweli kuwa hakuna mpango na 
mfumo wa kuripoti ambao unawezesha kuendelea kuongeza ufanisi wa bajeti na vilevile kufuata 
hatua za kupunguza gharama kwa kutumia taarifa za mambo waliyojifunza na vilevile taratibu 
bora za utekelezaji. Pia itakuwa vizuri kama CAG atapitia kipekee utekelezaji wa hatua za udhibiti 
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wa gharama katika ngazi za maandalizi na utekelezaji, lakini hata hivyo hakuna sera maalum ya 
udhibiti wa gharama ambayo ingeweza kufanyiwa ukaguzi kujua ufanisi wake.

3.2		 Mapendekezo

Katika miaka iliyopita, Serikali imekuwa ikichukua ‘hatua mbalimbali za kudhibiti matumizi na 
kupunguza gharama’ bila kuhatarisha ubora wa utoaji huduma. Na Miongozo ya Maandalizi 
ya Mipango na Bajeti kwa mwaka 2018/2019 inaangalia zaidi ya vipengele lengwa vya bajeti 
katika uchambuzi huu na inajumuisha hatua zinazochukuliwa kuhakikisha kunakuwa na taasisi 
za umma na mashirika ya umma yaliyo kisheria yenye faida na hatua za kupunguza hatari za 
upotevu wa fedha zinachukuliwa kwa kuandaa mikataba kwa Shilingi za Tanzania. Msimamo wa 
serikali wa kupanua mawanda ya udhibiti wa gharama sekta ya umma unastahili kupewa sifa, 
lakini kumekuwa na nafasi kidogo ya kufanya mdahalo wenye ushahidi, ulio wazi kuhusu sifa za 
hatua hizi na mbadala wake.

Kwa madhumuni hayo, tunapendekeza kuwa Serikali ishauriane na wadau mbalimbali ili kutafuta 
fursa ambazo bado hazijatumiwa ili kuboresha mchakato wa maandalizi ya bajeti. Hii itasaidia 
kufanikisha kufikia malengo ya maendeleo ya taifa kwa gharama ndogo iwezekanavyo kwa 
kuhakikisha utengaji wa rasilimali unafanyika kwa gharama nafuu, ufanisi na mafanikio.3 Kila 
mdau muhimu katika mchakato wa kuandaa bajeti ya mwaka anapaswa kufikiria upya nafasi 
yake katika kuimarisha udhibiti wa gharama sekta ya umma. 

3.2.1		 Watunga Sera 

Katibu Mkuu Hazina na Mkuu wa Idara ya Mishahara Hazina wanawajibika kuhakikisha kuwa 
Maafisa Masuuli wanawasilisha makadirio ya bajeti ya mwaka ambayo inaonesha thamani 
ya fedha na matumizi borai ya rasilimali za serikali. Ili kufanikisha malengo haya, Wizara ya 
Fedha inapaswa kufanya mashauriano mapana kila mwaka na vyombo vya umma katika ngazi 
ya taifa na ngazi chini ya taifa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Wabunge, 
wafanyabiashara, asasi za kiraia, na vilevile washirika wa kimataifa wa maendeleo kubainisha 
fursa za kuboresha udhibiti wa gharama sekta ya umma. Wakati wa mashauriano haya, wadau 
wote wanapaswa kupatiwa muda wa kuwasilisha uchambuzi wao wa masuala ya udhibiti wa 
gharama sekta ya umma.

Serikali yenyewe inaweza kuamua kuchapa au kushirikiana kuchapisha, au kutoa kandarasi ya 
utafiti wake wa udhibiti wa gharama ili kuamua aina na uwezekano wa kuokoa gharama na 
kubuni njia zinazofaa za sera ili kutumia fursa hizi. Tafiti hizo zinazolenga udhibiti wa gharama 
zinaweza kugusa maeneo mbalimbali ya usimamizi ikiwa ni pamoja na shughuli zinazohusiana 
na bidhaa na huduma kwa umma, usimamizi wa rasilimali watu, mafanikio ya uwekezaji katika 
taasisi za umma na mashirika ya kiserikali, na udhibiti wa hatari za upotevu wa fedha.

•	 Usimamizi wa shughuli unaweza kufanikiwa kutokana na kufanyika kwa tafiti maalum 
kuchunguza gharama na kuchambua mafanikio ya uchaguzi na michango mbalimbali 
ya uzalishaji na kulinganisha gharama za uzalishaji wa bidhaa au huduma zinazotolewa 
na vyombo vya umma na zile za vyombo binafsi; tafiti hizi zitasaidia kutoa ‘uamuzi wa 
kutengeneza au kununua bidhaa au huduma’ kama vile kutumia majengo ya serikali 
kufanyia mikutano, mafunzo, semina na warsha badala ya kutumia majengo binafsi. 

3	 ‘Uchumi’ unahitaji kupata rasilimali au ubora, wingi ulio sahihi kwa wakati na mahali mwafaka kwa gharama nafuu iwezekanavyo. ‘Ufanisi’ 
Unahitaji uhusiano wa hali ya juu kati ya utoaji wa huduma au matokeo mengine na rasilimali zilizotumika kuzalisha matokeo hayo. ‘Ufanisi’ 
unahitaji kufanikisha malengo ya sera, malengo ya uendeshaji au athari nyingine zilizokusudiwa
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Vilevile, vyombo vya umma vinaweza kutafakari uamuzi wa kununua mali zinazoshikika 
na zisizoshikika (kama vile magari au leseni za programu) kwa kutumia mikataba ya 
kukodi, kupanga, au kununua. Zaidi ya hayo, inabidi kuzingatia zaidi matokeo ya ukaguzi 
wa manunuzi unaofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ili kuongeza 
thamani ya fedha kwa bidhaa za umma, ujenzi na huduma. Jitihada hizi zinaweza 
kuchangiwa na matumizi kidogo na uchaguzi wa njia ya kupima gharama ambapo 
uzalishaji wa serikali unakuwa na gharama thabiti na kutumia taratibu za kawaida za 
kuzalisha bidhaa na huduma kwa umma zinajitosheleza (kama ujenzi wa barabara). Zaidi 
ya hayo, Serikali inaweza kutumia njia ya uchambuzi wa gharama za muda mrefu kwa 
shughuli ambazo zinahitaji fedha kwa miaka kadhaa, kama vile ujenzi na ukarabati wa 
mifumo ya huduma za umma kama barabara, maji na mitandao ya umeme.

•	 Usimamizi wa rasilimali watu una athari kubwa katika uchumi, ufanisi na mafanikio ya 
utoaji wa huduma kwa umma. Unalenga vipengele kama vile uchaguzi wa nguvukazi, 
mafundi stadi, na malipo ya marupurupu ikiwa ni pamoja na mishahara na posho za 
mishahara na vilevile posho kutoa motisha ya kazi. Serikali inapaswa kuendelea 
kuhakikisha kuwa maafisa wenye sifa tu ndio wanaopata stahiki zao za fedha (kwa mfano 
kuepuka kulipa ‘wafanyakazi hewa’ ambao wamebainishwa wakati wa ukaguzi uliofanywa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali) na kuwa posho za bahashishi zitolewe pale 
panapokuwa na kanuni zilizo wazi na udhibiti kiutawala vya kutosha.

•	 Usimamizi wa vitegauchumi vya umma unapaswa kufanyika kwa uwazi kwa kutoa viashiria 
ambavyo vinaonesha mchango halisi au mahitaji ya fedha, deni halisi na madeni yaliyo 
nje ya mizania (kwa mfano, dhamana ya mapato) ya kampuni zinazomilikiwa na serikali. 
Iwapo bei ya huduma kwa umma inasimamiwa kulingana na sera ya serikali kwa kiwango 
cha chini ya bei ya soko, ni muhimu kukadiria mahitaji ya ziada ya fedha na kuyaingiza 
katika bajeti kama marejesho. Mikataba ya utendaji inapaswa kujumuisha malengo ya 
kifedha na yasiyo ya kifedha ya mwaka mmoja na miaka kadhaa na ripoti za jumla za 
mwaka zinapaswa kuwa wazi kwa umma. Pia, mfumo wa kurekodi na kutoa ripoti ya 
wastani wa gharama na muda uliotumika kwa miradi mikubwa unaweza kuimarisha 
uwajibikaji katika maandalizi na utekelezaji wa mradi.

•	 Udhibiti wa hatari ya upotevu wa fedha ni muhimu ili kulinda sekta ya umma isipate 
hasara kubwa zisizokubalika. Hatari hizi zinaweza kutokea kutokana na dharura za jumla 
za kiuchumi (kama vile kushuka ghafla kwa viwango vya kubadili fedha za kigeni), dharura 
maalum za wazi (kama vile kutumia fedha nyingi kulipa mishahara kuliko ilivyotarajiwa), 
dharura maalum zilizofichika (kama vile kampuni zinazomilikiwa na serikali kufilisika au 
kuishiwa), au udhaifu wa kimuundo katika mfumo wa usimamizi wa fedha za umma (kama 
vile udhaifu wa utabiri wa mapato). Kutokana na sababu hizi, ni muhimu kubainisha na 
kufuatilia hatari za upotevu wa fedha, kuzipunguza katika kiwango kinachovumilika, na 
kuingiza kwenye bajeti fedha za kufidia hatari kama hizo.

	 Ikiwa na ushahidi wa kuaminika kutokana na uchambuzi huo, Serikali inapaswa kuweka 
hatua za udhibiti wa gharama zilizochaguliwa kwenye Miongozo ya Maandalizi ya 
Mipango na Bajeti ya mwaka na kuandaa Mpango wa Utekelezaji wa Udhibiti wa 
Gharama ukiwa na mfumo wa kutoa ripoti ulio wazi na unaominika.   
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3.2.2		 Watekelezaji wa Sera

Kwa taasisi za serikali, Maafisa Masuuli ndio wanaowajibika kuandaa mapendekezo ya bajeti 
ambayo yanafuata Miongozo ya Maaandalizi ya Mipango na Bajeti, pamoja na ukomo wa juu 
wa matumizi kwa njia iliyo wazi na kuchukua hatua zozote zilizopo za kuimarisha udhibiti wa 
gharama sekta ya umma.

Kwa kuwa taasisi zote hizi zimepewa jukumu la kuandaa mpango wa kina na utekelezaji wa 
shughuli zao, Maafisa Masuuli wanapaswa kutafakari pamoja na Wizara ya Fedha wakati wa 
majadiliano ya bajeti ili kuona kufanyike kitu gani hasa, kwa kuzingatia mazingira waliyo nayo, ili 
kutoa huduma bora kwa gharama ndogo iwezekanavyo.

Ili kuhamasisha na kuleta mwamko wa kifikra kuhusu udhibiti wa gharama, majadiliano ya bajeti 
kati ya Wizara ya Fedha na taasisi zake yanaweza kuwa na mafanikio kutokana na kutumia mbinu 
zifuatazo:4 

•	 Kuzitaka taasisi zenye sera mpya zipendekeze njia zitakazosaidia kuokoa gharama.

•	 Kuweka makataa ya muda wa kupitisha maamuzi ya kutoa fedha kwa uwazi.

•	 Kuzitaka taasisi kuwasilisha “gawio la ufanisi” (asilimia ya akiba) kwa kundi fulani la 
matumizi.

•	 Kushirikiana na wawakilishi wa wafanyakazi ili kupanga njia nzuri ya kuboresha muundo 
wa malipo ikiwa ni pamoja na mipango ya sasa ya kutoa posho za mishahara na majukumu. 
Kuepuka ongezeko la matumizi ya lazima katika sheria ya stahiki.

•	 Kusimamia kanuni za kupunguza marekebisho ya mwaka ili kuepuka kupanga bajeti ya 
awali isiyo halisi na baadaye kutoa maombi ya kuhamisha fedha kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine au kupitisha bajeti za ziada.

3.2.3	 Kamati ya Bunge ya Bajeti 

Kamati ya Bunge ya Bajeti inawajibika kujadili na kupitia Miongozo ya Mipango na Bajeti na 
kufuatilia uwajibikaji wa vyombo vya umma kufuata kanuni za uwajibikaji katika matumizi ya 
fedha. Zaidi ya hayo, kamati inapaswa kufanya tafiti mara kwa mara kuhusu ufanisi wa bajeti. 
Ili kutekeleza majukumu haya, Kamati ya Bunge ya Bajeti hupata msaada wa wataalamu kutoka 
Ofisi ya Bunge ya Bajeti. Hivyo, ni muhimu kuhakikisha kuwa Ofisi ya Bunge ya Bajeti inapatiwa 
rasilimali za kutosha kusaidia kufanya kazi za Bunge za kusimamia matumizi na mapato.

Kamati ya Bunge ya Bajeti inapaswa kuitaka Serikali itoe Mpango wa Utekelezaji wa Udhibiti 
wa Gharama kukiwa na mfumo ulio wazi na wa kuaminika wa kutoa ripoti ambao unawezesha 
kufuatilia maendeleo kwa jumla ya ‘hatua za kudhibiti matumizi na kupunguza gharama’. Mfumo 
huu wa kutoa ripoti unapaswa kutumika kama marejeo wakati wa mashauriano ya mwaka kwa 
kuwawajibisha Waziri wa Fedha na vilevile Maafisa Masuuli ili wahakikishe kuwa matumizi 
rasilimali za serikali yanakuwa mazuri.

4	 Linganisha Allen, Hemming, na Potter (2013), “The International Handbook of Public Financial Management, uk. 218”.
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Ada Estate, Kinondoni
Barabara ya Tunisia
Mtaa wa Waverley 
S.L.P 12183
Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 26 663 55/57 

Nyumba Na. 340
Mtaa wa Kilimani 
S.L.P 1970
Dodoma, Tanzania 
Simu: 026 23 21307

SMS: 0688 493 882
Baruapepe: info@sikika.or.tz
Tovuti:  www.sikika.or.tz
Twitter: @sikika1
Facebook: Sikika1
Instagram: sikikatanzania

Sikika inafanya kazi ya kuhimiza 
uboreshaji wa mifumo ya afya na

usimamizi wa fedha kupitia
uwajibikaji jamii na uraghibishi

katika ngazi zote za Serikali.


