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1.	 Muhtasari 

Kodi ni muhimu kwa maendeleo endelevu ya nchi kijamii na kiuchumi. Nchini Tanzania, ingawa mapato ya 
kodi yameongezeka kwa kiasi kikubwa wakati wa utawala wa serikali ya awamu ya tano, chini ya Rais John 
Magufuli bado kuna masuala mengi ya usawa na ufanisi ambayo yanahitaji kushughulikiwa. Wadau mbalimbali 
wanaamini kuwa kwa sasa kuna umuhimu wa kufanya mapitio ya kina ya sheria za kodi na usimamizi wa kodi 
ili kutoa mwongozo kwa ajili ya kuufanyia marekebisho mfumo huo. Mapitio hayo yanapaswa kuwa mchakato 
jumuishi unaokusudia kuweka mfumo unaotoa haki, unaohamasisha kufuata taratibu na unaokidhi mahitaji 
ya serikali ya ukusanyaji wa mapato.

Malengo ya uchambuzi huu ni kukusanya sera, sheria, miongozo na kanuni za kodi nchini Tanzania ili 
kubainisha mambo yanayoweza kukwamisha ukusanyaji wa kodi kwa wingi zaidi; na kutathmini na kubainisha 
mapungufu na fursa za kuongeza wigo wa kodi na kufuata masharti ya kodi nchini. Malengo ya ufuatiliaji huu 
ni kujibu maswali yafuatayo: 

a.	 Zipi ni fursa na mapungufu katika sera, sheria na miongozo inayosimamia masuala ya kodi nchini? Je ipo 
haja ya kuzipitia?

b.	 Mambo gani makubwa yanasababisha kuwa na wigo mdogo wa kodi nchini Tanzania?

c.	 Mambo gani yanasababisha kuwa na mwitikio mdogo wa ulipaji kodi nchini Tanzania kwa ujumla? 

d.	 Watu gani wana mwitikio mdogo zaidi wa kulipa kodi na sababu gani zinachangia hali hii? Njia gani 
zinaweza kusaidia kuongeza mwitikio wa ulipaji kodi? 

e.	 Vyanzo vipi vinaweza kusaidia kuongeza wigo wa kodi/wa kodi ya mapato ambayo itaweza kuchangia 
kuongeza mapato ya ndani ya taifa? 

Masuala mbalimbali yalizingatiwa wakati wa kufanya mapitio haya, ikiwa ni pamoja na wigo wa kodi, viwango 
vya kodi, haki ya kulipa kodi, gharama zinazoambatana na utekelezaji wa masharti ya kulipa kodi, haki na 
usawa, uendelevu wa kodi, uwezo katika usimamizi wa kodi, upatikanaji wa huduma za rufaa kwa walipa 
kodi, na uelewa wa masuala ya kodi. Masuala mengine yaliyozingatiwa ni pamoja na dharura zinazotokana 
na mabadiliko ya mara kwa mara ya sheria za kodi, kutofautiana katika kutafsiri sheria za kodi zinazofanywa 
na Mamlaka ya Mapato, adhabu kali zinazotolewa na matumizi ya mashine za risiti za kielektroniki (EFDs).

Ilionekana kuwa kumekuwepo machapisho mbalimbali yanayozungumzia kuacha na kukwepa kulipa kodi 
kunakofanywa na Wawekezaji Wageni wa Moja kwa Moja (FDI), vivutio na misamaha ya kodi. Machapisho 
machache yapo yanayoangalia vipengele vya usawa na haki katika sheria za kodi na usimamizi wa kodi za 
ndani – masuala ambayo inawezekana yanasababisha mwitikio mdogo wa kulipa kodi na kusababisha kushuka 
kwa kiwango cha makusanyo ya kodi.

Kutoza Kodi, Sera ya Kodi na Mchakato wa Bajeti 

Nchini Tanzania utozaji kodi ni zana ya kifedha yakukusanya mapato inayosimamiwa na serikali. Mchakato 
wa bajeti kisheria huongoza maandalizi, majadiliano, upitishaji na utekelezaji wa bajeti ya taifa. Sera za 
maendeleo ya taifa hujenga msingi wa maandalizi ya bajeti.

Hivyo, mahitaji ya matumizi ya umma ni kigezo kinachotumika kuamua viwango vya kodi. Hata hivyo, iwapo 
malengo ya mapato yatazingatia tu mahitaji ya matumizi ya serikali bila kuangalia uwezo wa walipa kodi 
kulipa au kwa kukubaliana wadau wote, basi ugumu utatokea katika kupata ridhaa yao. Kwa sasa, walipa kodi 
na wawakilishi wao waliowachagua wana nafasi ndogo ya kutoa ushawishi katika mchakato wa bajeti. Ingawa 
Bunge linajadili bajeti, linaweza tu kupitisha au kukataa kupitisha mapendekezo ya kodi yaliyowasilishwa 
kwake na Serikali na Wizara zake.

Ukusanyaji wa Kodi

Kiwango cha kodi iliyokusanywa kimeongezeka kwa 137% katika miaka mitano iliyopita. Wastani wa makusanyo 
ya kodi kwa mwezi yameongezeka kwa 41% katika miaka miwili (tangu Novemba 2015) tangu serikali ya awamu 
ya tano ilipoingia madarakani. Mwelekeo huu ukiendelea, kuna uwezekano mkubwa kuwa Tanzania itakuwa 
inajitosheleza kifedha katika muda mfupi na wa kati. Makisio haya, kwa hakika, yanategemea kutokuwepo 
athari za mfumuko wa bei na wazo kuwa hakutakuwepo mahitaji makubwa ya matumizi ya ziada.
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Hata hivyo, 80% ya mapato ya kodi ya ndani hukusanywa kutoka kwa walipa kodi wakubwa 400. Idadi iliyobaki 
ya walipa kodi huchangia 20% tu. Kuna haja ya kupanua kwa haraka wigo wa kodi ya mapato. Hivyo ni muhimu 
kupitia sheria za kodi ili kuzifanya ziwe rahisi zaidi kutekelezwa na walipa kodi wengi ambao huingiza kipato 
kidogo, wana ujuzi mdogo au hawana ujuzi kabisa wa utunzaji wa hesabu na wapo katika maeneo mbalimbali 
ya kijiografia na wakati mwingine maeneo magumu kufika.

Kuna ugumu wa kutoza kodi sekta isiyo rasmi, hususan vijijini. Kwanza, gharama zinazotumika kukusanya 
kiasi kidogo cha kodi kutoka katika eneo kubwa lenye watu wachache zinaweza kusababisha zoezi hilo lisiwe 
na mafanikio. Pili, kutoza kodi tabaka la chini la sekta isiyo rasmi itakuwa ni kurudi nyuma. Tatu, walipa kodi 
wadogo, kwa mfano wale walio katika sekta isiyo rasmi vijijini, wanaweza kukuta gharama ya kulipa kodi 
ni kubwa sana. Nne, lugha ya sheria za kodi (Kiingereza) ni kikwazo kikubwa kwa walipa kodi wengi. Jibu la 
kufanikisha kuongeza ukusanyaji wa kodi kutoka katika sekta isiyo rasmi linaweza kuwa kuanzisha kodi za 
matumizi kwa kuzichagua kwa makini. Viwango vya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) vinaweza kutofautishwa 
ili kupunguza mzigo wa kodi kwa kaya zenye kipato kidogo. Vitu visivyokuwa muhimu vinavyonunuliwa na 
kaya zenye kipato kikubwa vitozwe viwango vikubwa vya VAT.

Sheria za Kodi na Utekelezaji wa Masharti ya Kodi

Uchambuzi huu unaonyesha kuwa, sheria na kanuni mbalimbali za kodi hukwamisha utekelezaji wa masharti 
ya kodi kwa kuwa na ugumu usiokuwa wa lazima. Zaidi ya hayo, kodi haziakisi hali halisi ya sasa kijamii na 
kiuchumi; taratibu za kulipa kodi ni ngumu na huleta usumbufu; gharama zinazoandamana na utekelezaji 
wake ni kubwa; usimamizi wa kodi hauko wazi na hautoi haki vya kutosha na mfumo wa kukata rufaa ya 
kodi haupatikani kwa urahisi kwa walipa kodi wengi. Sababu hizi zote zinachangia kupunguza wigo wa kodi 
na utekelezaji kuwa duni. Katika kipengele cha ‘urahisi wa kulipa kodi’ kwenye Ripoti ya Ufanyaji Biashara ya 
Benki ya Dunia (World Bank’s Doing Business Report), Tanzania imeshuka kutoka nafasi iliyokuwepo ya 141 
hadi nafasi ya 154 kati ya nchi 190 kipindi kati ya mwaka 2014 na 2017. Ripoti iliyotolewa na Wizara ya Fedha 
na Mipango mwanzoni mwa mwaka 2017, imeonesha kuwa jumla ya biashara 1,872 zilizopo Dar es Salaam 
na Arusha zimefungwa kati ya Julai na Desemba 2016. Kodi ilionekana kuwa moja ya sababu ya biashara 
nyingi kiasi hiki kufungwa.

Pia kuna haja ya kupitia upya utaratibu wa usimamizi wa kodi, kwa malengo ya kupunguza vikwazo wanavyopata 
walipa kodi wakati wanapotekeleza masharti ya sheria za kodi. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuwepo tafsiri 
tofauti za sheria za kodi zinazotolewa na maafisa na idara tofauti ndani ya TRA. Vilevile kutowajibika kwa 
maafisa wa TRA kwa kutoa makadirio makubwa na yenye utata na tatizo la rushwa. Mfumo wa TRA wa 
kukusanya takwimu kuchukua kimakosa takwimu za mteja na kuwepo taratibu za kufanya malipo ya kodi au 
kudai marejesho ya kodi kutokana na malipo yaliyokwishafanyika (kwa mfano VAT) ni ngumu na zinachukua 
muda mrefu. Zaidi ya hayo, mfumo wa kusikiliza malalamiko unahitaji kupitiwa kwa makini. Mfumo rahisi, wa 
kutoa haki, wenye ufanisi na rahisi kupatikana kusuluhisha migogoro unapaswa kuwekwa kwa ajili ya walipa 
kodi wote katika kila eneo nchini.

Ukwepaji Kodi na Kuacha Kulipa Kodi

Nchini Tanzania, kutokana na uhitaji wa ujuzi wa aina mbalimbali, inachukuliwa kuwa walipa kodi wa kimataifa 
na walipa kodi wakubwa wa ndani tu wenye utaalamu katika eneo hili ndio wanaokwepa kulipa kodi. Hata 
hivyo, ni vigumu kuthibitisha ni kwa kiasi gani hali hii imeenea na kiasi halisi cha kodi kilichopotea. Moja 
ya njia za ukwepaji kodi iliyoenea zaidi ni kuacha kutoa risiti kwa mauzo/biashara iliyofanyika. Makadirio 
yanaonesha kuwa katika kipindi cha mwaka 2007 – 2011 Dola za Marekeni bilioni 7.73 ziliondolewa katika 
uchumi wa ndani kwa sababu ya kuacha kutoa risiti za mauzo.

Utakatishaji fedha, ulanguzi na njia nyingine za kukwepa kodi zinakadiriwa kugharimu Tsh. bilioni 3,400 za 
mapato ya kodi yaliyopotea mwaka 2015/16. Katika miaka miwili iliyopita serikali imechukua hatua za wazi 
kudhibiti ukwepaji kodi unaotokea kupitia utakatishaji fedha, ulanguzi, ongezeko la mtaji haramu na rushwa. 
Wafanyabiashara wa sekta isiyo rasmi wanaozidi kuongezeka kwa idadi pia wanapaswa kuingizwa kwenye 
mfumo wa kodi.

Vivutio vya Kodi na Misamaha ya Kodi

Sheria za kodi zinatoa misamaha mbalimbali ya kodi kwa biashara za aina fulani ili kutoa vivutio vya uwekezaji. 
Misamaha mingine inatolewa kwa sababu za kisiasa au kijamii. Vivutio hivyo hutoa nafuu ya kulipa kodi fulani, 
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kwa kawaida kodi ya mapato, kodi ya zuio, kodi ya ongezeko la thamani (VAT), ushuru wa forodha. Kwa mfano, 
msamaha wa kodi ya mapato hutolewa kwa wabunge, mashirika ya msaada na vikundi vinavyofanya shughuli 
fulani za kiuchumi kama vile wakulima wadogo au wanaotoa huduma za elimu. Vivutio pia vinaweza kutolewa 
chini ya sheria zisizokuwa za kodi na kwa njia nyingine kama vile matangazo ya serikali (GN) na maagizo ya 
Wizara. Makadirio yanaonesha kuwa vivutio vya kodi nchini Tanzania vimesababisha mapato ya kodi kupotea 
kiasi cha Tsh bilioni 670 mwaka 2015/16. Hii ni 16% ya jumla ya mapato ambayo hayakupokelewa kutokana 
na misamaha, kukwepa kodi na kuacha kulipa kodi mwaka 2015/16. Mnamo mwaka 2012, makadirio ya 
mapato ya kodi yaliyopotea kupitia misamaha ya kodi yalikuwa Tsh bilioni 458. Hivyo, mfumo uliopo wa kutoa 
msamaha wa kodi unahitaji kupitiwa kwa makini.

Mapendekezo

Mapendekezo yaliyotolewa hapo chini yanaweza kuwa msingi wa majadiliano ambayo yanaweza kusababisha 
kuanzishwa kwa mfumo endelevu, unaomlenga mlipa kodi na ulio rafiki kukiwa na uwezekano wa kupanua 
wigo wa kodi na kuhamasisha watu wengi kulipa kodi.

Watunga Sera 

1.	 Utaratibu wa kutoza kodi nchini unapaswa kufanyiwa mapitio kwa kuzingatia kanuni na madhumuni 
ya kutoza kodi, kufaa kwa sheria zilizopo za kodi kulingana na hali halisi iliyopo na hatua zinazotakiwa 
kuchukuliwa ili kuhakikisha kuwa kila anayestahili kulipa kodi nchini, analipa.

2.	 Kuna haja ya kuwa na sera ya taifa ya kodi ambayo inajali mawazo ya walipa kodi na uwezo wao wa kulipa 
ili kujazia sera iliyopo ambayo inazingatia mahitaji ya matumizi ya serikali tu.

3. 	 Mchakato wa bajeti unapaswa kuwa wa wazi na jumuishi. Majadiliano na midahalo ya umma kuhusu 
utozaji kodi inapaswa kuhimizwa na kuwezeshwa. 

4.	 Kuongeza kiwango cha chini cha mapato kwa mwaka ili kusajiliwa katika mfumo wa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT) kutoka kiwango kilichopo cha Tsh milioni 100 kwa mwaka ili kuondoa Biashara Ndogondogo 
na za Kati.

5. 	 Kupitia upya kiwango cha sasa cha kodi ya ongezeko la thamani (VAT) cha 18% kinachotumika katika 
vyakula na vitu muhimu vya nyumbani.

6. 	 Kuweka Sheria rahisi ya kodi kwa Biashara Ndogondogo na za Kati na vyombo vingine, mbali na Sheria Kuu 
ya Kodi ya Mapato. Sheria hii inapaswa kuandikwa kwa Kiswahili. Lengo linapaswa kuwa ni kuhakikisha 
taratibu za kujikadiria na kulipa kodi zinakuwa rahisi kwa kampuni ndogo na watu binafsi.

7. 	 Kupunguza idadi ya kodi na mikupuo ya malipo yanayodaiwa na Serikali kuu na Serikali za mitaa na 
mawakala wao. 

Wasimamizi wa Kodi 

1. 	 Kuchapisha jarida la kodi lililo rahisi kueleweka kwa lugha ya Kiingereza na Kiswahili kila mwaka linaloingiza 
mabadiliko yote ya sheria ya kodi yaliyofanywa kupitia Sheria za Fedha za mwaka, maagizo ya wizara na 
matangazo ya serikali. Idadi ya mabadiliko hayo inapaswa kuwa ndogo ili kupunguza uwezekano wa 
kuchanganya mambo.

2. 	 Kuimarisha uwezo wa mamlaka ya usimamizi wa kodi ili iweze kupata takwimu kwa usahihi, itafsiri sheria 
za kodi kwa namna moja, kuepuka kutoa makadirio holela ya kodi na yanayozidi kiwango, na kupunguza 
utendaji usiofuata maadili.

3. 	 Kuboresha mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi kwa:

a.	 Kuanzisha kitengo huru ndani ya TRA cha kusimamia upitiaji wa pingamizi za walipa kodi kuhusu 
makadirio ya kodi, kitengo ambacho ni tofauti na idara ya makadirio ya kodi.

b. 	 Kuondoa masharti ya kutoa malipo ya awali ya 1/3 ya kodi kama sharti la kupokea pingamizi la 
mlipa kodi kwa ajili ya kupitiwa upya.

c. 	 Kuboresha upatikanaji wa Bodi ya Rufaa ya Kodi ya Mapato kwa walipa kodi mikoani kwa kufungua 
masjala mikoani.

d. 	 Kuanzisha chombo kabla ya mahakama na kilicho huru kupitia migogoro sawa na mradi wa majaribio 
wa TAS.
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2.	 Utangulizi /Usuli

Tanzania inakumbwa na changamoto ya fedha inayotokana na tofauti kati ya mapato kidogo ya ndani na 
matumizi makubwa ya serikali. Mambo yaliyochangia kuwa na utekelezaji mdogo wa masharti ya kodi ni 
pamoja na mapungufu katika mfumo wa kukusanya kodi, sheria za kodi kuwa ngumu, miundombinu na vifaa 
vya TEHAMA kuwa duni, kukosa utaalamu wa kutosha na ofisi za mamlaka ya mapato kuwepo katika maeneo 
machache, jambo ambalo limesababisha kuwepo kwa matukio mengi ya ukwepaji kodi au kuacha kulipa kodi. 
Mambo haya yamesababisha ukusanyaji wa kodi kuwa mdogo kwa uwiano na Pato Ghafi la Taifa (GDP).

Kulingana na maelezo ya Waziri wa Fedha na Mipango Mh. Philip I. Mpango (MB), lengo la Serikali ni kuongeza 
uwiano wa kodi na GDP kutoka 13.5% mwaka 2017/18 hadi 14.4 % kufika mwaka 2019/20. Kwa mujibu wa 
Shirika la Fedha Duniani (IMF), uwiano wa kodi na GDP kwa mwaka 2015/16 ulikuwa 13%. IMF inakadiria 
uwezo kikodi kwa nchi kuwa 15 – 16% ya GDP1.

Uchambuzi huu2 unapendekeza kuwa hatua ya kwanza katika kuboresha ukusanyaji wa kodi iwe kupunguza 
idadi ya misamaha ya kodi, hasa misamaha ya hiyari. Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti na Uchumi kwa Mwaka 
wa Fedha 2014/2015, yaliyochapishwa na Wizara ya Fedha, yanaonesha ongezeko la misamaha ya kodi. Kwa 
mfano, misamaha ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) iliongezeka kwa 2% wakati misamaha ya Maduka 
Yasiyotoza Ushuru iliongezeka kwa 135%. Pili, wigo wa kodi unapaswa kupanuliwa ili kuingiza sekta isiyo rasmi 
na mapato ya kodi yasiingizwe kupitia orodha ya mshahara. Kwa kuwa Dira ya Maendeleo Tanzania 2025 
inakusudia kufikia kuwa na kipato cha kati, moja ya malengo makuu itakuwa kutumia fursa ya kuongeza kodi 
kwa uwiano wa GDP.

Kwa upande mwingine, kuna changamoto mbalimbali ambazo zinakwamisha ukusanyaji kodi kwa ufanisi. 
Changamoto hizo ni pamoja na kuwepo idadi kubwa ya kodi3, viwango vikubwa vya kodi, taratibu za kulipa 
kodi kuwa ngumu na gharama za kufuata utaratibu wa kodi kuwa kubwa. Kulingana na Ripoti ya Benki ya 
Dunia kuhusu Ufanyaji Biashara 2017, Tanzania imekuwa ya 154 kati ya nchi 190 kwa urahisi wa kulipa aina 
zote za malipo katika serikali kuu na mashirika mengine ya umma ikiwa ni pamoja na malipo ya kodi. Imeshuka 
kutoka nafasi ya 141 kati ya nchi 189 mwaka 2014.

Kwa hali hii, Sikika na Mradi wa Good Financial Governance nchini Tanzania (GFG) wanafanya tathmini hii 
ya sera, sheria na miongozo inayosimamia mfumo wa kodi kwa kulenga namna masuala ya haki na ufanisi 
yanavyoshughulikiwa katika ukusanyaji wa mapato ya kodi ndani ya nchi. Tathmini hii itaeleza mabadiliko 
yanayotakiwa katika sera na mfumo ili kuboresha namna Serikali na wakala wake wanavyojishughulisha na 
ukusanyaji wa kodi. Matokeo ya tathmini hii yanatarajiwa kutoa mapendekezo zaidi kwa ajili ya kuboresha 
wigo wa kodi na ulipaji kodi nchini Tanzania.

3.	 Malengo ya Uchambuzi

Malengo ya uchambuzi huu ni:

1.	 Kukusanya sera, sheria, miongozo na kanuni za kodi Tanzania zinazokwamisha ukusanyaji kwa wingi wa 
mapato ya kodi.

2. 	 Kutathmini na kubainisha mapungufu na fursa zilizopo ili kuongeza wigo wa kodi na kiwango cha 
utekelezaji wa masharti ya kodi nchini Tanzania.

a. 	 Kuna fursa na mapungufu gani katika sera, sheria na miongozo inayosimamia kodi nchini? Je kuna 
haja ya kuzipitia upya?

b. 	 Mambo gani yanasababisha kuwa na wigo mdogo wa kodi nchini Tanzania?

c. 	 Kwa ujumla ni sababu gani zinachangia kuwa na utekelezaji mdogo wa masharti ya kulipa kodi 
nchini Tanzania? Akina nani utekelezaji wao wa masharti ya kulipa kodi ni mdogo zaidi na sababu ni 
nini? Njia zipi zinaweza kutumika ili kuongeza utekelezaji wa masharti ya kulipa kodi?

d. 	 Vyanzo gani vinaweza kuongeza wigo wa kodi/mapato ya kodi ambayo yanaweza kuongeza mapato 
ya ndani ya taifa?

1	 Ripoti ya Nchi Shirika la Fedha Duniani 2016 uk. 13.
2 	 Ngowi (June 2012), Usanifu wa Muundo wa Kodi nchini Tanzania, Ofisi ya Action Aid International ya Tanzania.
3	 Ripoti ya Chenge (2013) uk. 122
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4.	 Mbinu za Uchambuzi

Mbinu za uchambuzi huu zimegawanyika katika sehemu tatu zifuatazo:

Mapitio ya Maandiko

Maandiko mbalimbali yalipitiwa kwa ajili ya uchambuzi huu, ikiwa ni pamoja na sheria kuu za kodi na sera, 
kanuni na miongozo husika; ripoti zilizotolewa na serikali na wadau wengine kama vile asasi za kiraia na sekta 
binafsi kuhusu kodi na mapato ya serikali, tafiti nyingine husika za ndani na kimataifa na ripoti za kitaaluma, 
pamoja na taarifa katika vyombo vya habari.

Sheria kuu za kodi zilizopitiwa ni pamoja na Sheria ya Kodi ya Mapato 2004, Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani 2014, Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 na Sheria ya Rufaa za Mapato ya Kodi 2000. Kwa kuongezea, 
ulifanyika upitiaji kwa ufupi wa sheria za kodi na ushuru wa forodha, Sheria ya Usimamizi wa Ushuru Afrika 
Mashariki 2004 na Sheria ya Ushuru (Usimamizi na Viwango) 1954. Kimsingi iliamuliwa kuangazia sheria 
hizi za kodi kwa sababu zinaongoza chanzo cha kodi nyingi za mapato ya ndani. Sheria za usimamizi na 
rufaa za mapato ni muhimu kwa kuwa zinaongoza usimamizi wa kodi nchini na zinaeleza namna mlipa kodi 
anavyoweza kutafuta haki iwapo ana mgogoro na msimamizi wa kodi.

Ilionekana kuwa kuna machapisho mengi kuhusu ukwepaji na kuacha kulipa kodi kwa upande wa Wawekezaji 
Wageni wa Moja kwa Moja (FDI), vivutio vya kodi na misamaha ya kodi. Machapisho kuhusu vipengele vya 
usawa na haki katika sheria za kodi na usimamizi wa kodi za ndani ni machache, jambo ambalo linaweza 
kusababisha ukwepaji wa kodi na kukwamisha ongezeko la wigo wa kodi za ndani.

Mahojiano na Mashauriano na Wadau Muhimu

Baadhi ya wadau waliteuliwa na kuhojiwa kwa kutumia dodoso huru. Dodoso lilifanyiwa majaribio katika 
mahojiano mara ya kwanza na kuboreshwa. Uchaguzi wa wadau umechukua wigo mpana wakiwemo watunga 
sera, maafisa wa serikali, wasimamizi wa kodi, washauri wa masuala ya kodi, walipa kodi, wataalamu wa kodi 
katika vyuo na waangalizi wa kimataifa.

Changamoto kubwa iliyotukabili wakati wa mchakato huu wa mahojiano na mashauriano ilikuwa kupata miadi 
ili kuwahoji maafisa wa juu wa serikali na wasimamizi wa kodi. Muda wa mchakato huu kwa kiasi ulichangia 
katika hali hii, kwani ulifanyika ndani ya wiki mbili za mwishoni mwa Desemba 2017 na wiki mbili za kwanza 
za mwezi Januari 2018, kipindi cha sikukuu.

Hata hivyo, taarifa zilizokusanywa kutokana na mahojiano na mashauriano na idadi hii ndogo ya wadau na 
kutokana na majadiliano yasiyo rasmi na wataalamu wa kodi ni za kutosha na zimesaidia katika kuleta uelewa 
wa wazi wa sababu za wigo wa kodi za ndani kuwa mdogo na watu wengi kuacha kulipa kodi. Taarifa hizi pia 
zimechangia kufanya uchambuzi huu ulenge masuala ya usimamizi wa kodi, viwango vya haki na usawa katika 
matumizi ya sheria za kodi kwa walipa kodi wadogo na katika mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi.

Muundo wa Ripoti

Ripoti hii ina sehemu sita. Sehemu za 1 hadi 4 zina muhtasari, utangulizi na usuli, malengo na mbinu za 
uchambuzi. Sehemu ya 5 inawasilisha matokeo ya uchambuzi, na imegawanyika katika sehemu zifuatazo: 
Kodi, Sera ya Kodi na Mchakato wa Bajeti; Ukusanyaji wa Kodi; Sheria za Kodi; Kulipa Kodi; Kukwepa Kulipa 
Kodi; Kuacha Kulipa Kodi; na Vivutio vya Kodi na Misamaha ya Kodi. Sehemu ya 6 inawasilisha mahitimisho 
ya majadiliano na mapendekezo. Kuna viambatisho sita katika ripoti hii pamoja na marejeo, orodha ya watu 
waliohojiwa na takwimu iliyoteuliwa kutokana na matokeo.
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5.	 Matokeo

5.1	 Kodi, Sera ya Kodi na Mchakato wa Bajeti

Kodi

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania4 imetoa mamlaka ya pekee kwa Uongozi wa serikali kutoza au 
kubadili kodi. Bunge la Taifa linaweza tu kupitisha au kukataa kupitisha sheria inayopendekezwa na serikali. 
Hata hivyo, inaweza kufanya tathmini huru ya masuala ya kodi na kutoa mapendekezo kwa serikali. Mfano wa 
uchanganuzi kama huo ni Ripoti ya Chenge ya mwaka 2013 kuhusu ‘Mapendekezo ya Mapato na Matumizi 
ya Serikali’5.

Sera ya Kodi

Tanzania haina sera maalum ya kuongoza utozaji na usimamizi wa kodi. Katiba inaweka sharti moja la kutoza 
kodi, Ibara ya 138 (1): “Hakuna kodi ya aina yoyote itakayotozwa isipokuwa kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa 
na Bunge au kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa kisheria na uliotiliwa nguvu kisheria na sheria iliyotungwa 
na Bunge”6.

Sera za kodi ya mapato huongozwa na mahitaji ya matumizi ya serikali. Hivyo, malengo ya sera ya mapato 
yameandikwa kutokana na mtazamo wa serikali kutaka kuhakikisha kuwa mapato yanayohitajika yanapatikana 
kwa ajili ya matumizi yake yaliyopangwa kila mwaka. Kwa mfano, kwa mwaka wa fedha 2018/19, malengo 
muhimu ya sera ya mapato ni 1) kuongeza uwezo wa usimamizi wa kodi ili kupunguza ukwepaji wa kodi na 
2) kupanua wigo wa kodi kwa kurasimisha shughuli mbalimbali za kiuchumi. Miongozo maalum ya sera na 
usimamizi wa kodi iliyotolewa ni:7

• 	 Kupanua wigo wa kodi kwa kusimamia usajili wa walipa kodi wapya wa Kodi ya Mapato na Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT).

• 	 Kuweka Mfumo wa Kugonga Mhuri wa Ushuru Kiotomati ili kupunguza uwezekano wa kukwepa 
kulipa kodi katika bidhaa zinazotozwa ushuru kama vile vinywaji baridi, pombe na sigara.

• 	 Kufuatilia kwa karibu matumizi ya mashine za risiti za kielektroniki (EFD) kwa kutumia programu za 
ufuatiliaji.

• 	 Kuweka vivutio vya kodi kwa madhumuni ya kuondoa upotevu wa mapato.

• 	 Kuendelea kupunguza utitiri wa kodi na ada zilizowekwa na Wakala / Taasisi mbalimbali za Serikali.

• 	 Kusimamia matumizi ya Mfumo wa Serikali wa Malipo kwa njia ya Kielektroniki (GePGS) katika 
kukusanya mapato yasiyokuwa kodi ili kuongeza ufanisi na kudhibiti upotevu wa mapato.

• 	 Kuendelea kufuatilia vyombo vya umma ili kuhakikisha kuwa magawio, michango na fedha za ziada 
zinapelekwa kwenye Mfuko wa Pamoja.

• 	 Kuendelea kufanya uthaminishaji wa majengo ili kuongeza mapato.

• 	 Kuendelea kufanya urasimishaji wa umiliki wa ardhi kwa madhumuni ya kuongeza mapato.

• 	 Kupitia upya ada na ushuru unaotozwa na Wizara, Mikoa na Idara Mbalimbali ili kulinganisha na 
kiwango cha ukuaji wa uchumi. 

4 	 Katiba ya JMT ya Mwaka, 1977 (Iliyopitiwa 1984) Ibara 99(1) na 99(2) (a)(i).
5 	 Iliagizwa na Spika wa Bunge kupitia Kamati Maalum ya Spika iliyoendeshwa na Mhe Andrew Chenge (MB) kama Mwenyekiti kuandaa ripoti hii 

na ikachapishwa Mwaka 2013.
6 	 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1984) Ibara ya 138(1).
7 	 Wizara ya Fedha na Mipango (2017), ‘Mwongozo wa Maandalizi ya Mipango na Bajeti 2018/18’, Nov 2017, uk. 47.
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Malengo hayo hayatoi mwongozo kuhusu kiasi gani cha juu cha kodi mtu anapaswa kulipa, idadi ya kodi hizo 
(ikiwa ni pamoja na ushuru, kodi na ada zinazolipwa kwa kuongezea katika kodi anayotozwa mtu binafsi au 
shirika) au kiwango cha juu cha gharama ya kodi atakayolipa. Sera za mapato pia zinapangwa kwa kuzingatia 
kidogo sana uhalisia wa masuala kama mazingira ya kijamii na kiuchumi, mfumuko wa bei, mishahara halisi 
na viwango vya maisha ya kila kaya. Vilevile, hakuna sera inayozungumzia kiwango cha juu kwa ujumla cha 
adhabu ni kiasi gani na riba kwa wale ambao wamevunja sheria ya kodi.

Kutokuwepo kwa sera kama hizo za kodi kumeacha mlango wazi kwa Serikali, mamlaka za Serikali za Mitaa na 
mashirika mengine ya umma kuanzisha kodi na ushuru kwa urahisi. Imeonekana kuanzishwa kwa utitiri wa 
kodi na ushuru unaoongoza katika matokeo yasiyotarajiwa katika baadhi ya mambo. Ripoti ya Chenge (2013) 
imegundua kuwa ongezeko katika ushuru wa forodha limesababisha kupunguza kiwango cha matumizi, na 
hivyo kupunguza makusanyo ya kodi mwaka 2012/13. Vilevile, ongezeko la ushuru wa uendelezaji ufundi 
stadi (SDL) limesababisha baadhi ya waajiri kukwepa kulipa ushuru au kupunguza idadi ya wafanyakazi.8

Ripoti iliyotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango mapema mwaka 2017 imegundua kuwa jumla biashara 
1,872 jijini Dar es Salaam na Arusha zimefungwa kati ya Julai na Desemba 2016.9 Kodi ilionekana kuwa moja 
ya sababu zinazoweza kuchangia ufungaji huu wa biashara kwa wingi.

Mchakato wa Bajeti

Mpango wa taifa wa maendeleo unaweka msingi wa maandalizi ya bajeti ya taifa.10 Kwa wakati huu, mpango 
wa taifa wa maendeleo ni Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17- 2020/21(FYDP II ).

Sheria ya Matumizi ya Fedha, inayopitishwa kila mwaka mwezi Juni, huongoza utozaji kodi kwa mwaka wa 
fedha unaofuata. Ni kilele cha mchakato wa bajeti ambayo huanza mapema miezi kumi kabla kwa kufanya 
maandalizi ya bajeti katika ngazi za serikali za mitaa, idara na wizara. Bajeti hizi hatimaye hujumuishwa katika 
bajeti ya taifa. Kinadharia hatua zote za mchakato huu zimeelezwa katika FYDPII. Mchakato huu unatoa fursa 
za aina mbili rasmi kwa wadau wasio wa kiserikali kutoa mchango wao katika bajeti: Fursa ya kwanza kati ya 
hizi ni kupitia Mapitio ya Matumizi ya Umma (PER), wakati fursa ya pili ni kupitia Kikosi Kazi cha Marekebisho 
ya Kodi (TRTF). Fursa nyingine, ingawa haijapangwa, hutokea wakati Kamati ya Bunge ya Mipango na Fedha 
inapokutana mwezi Aprili na Mei kila mwaka11 kujadili Sheria ya Matumizi ya Fedha.

Ingawa fursa ya kuchangia au kushawishi katika kufanya maamuzi ya kodi inapatikana, Serikali inabaki 
kuwa na haki ya kukubali au kukataa mapendekezo kutoka kwa wadau. Kila mwaka, Timu ya Kikosi Kazi cha 
Marekebisho ya Kodi huitisha kwa uwazi mapendekezo ya sera ya kodi na kukutana mara moja na wadau kabla 
ya kukamilisha bajeti ya taifa ya mwaka. Vyama vikuu vya biashara sekta binafsi kama vile Tanzania Private 
Sector Foundation (TPSF), Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI) na Tanzania Chamber of Commerce, 
Industry and Agriculture (TCCIA) ni wajumbe wa timu hiyo. Ushiriki wa wadau wengine wanaotaka kutoa 
mapendekezo ya kodi unategemea kama Kikosi Kazi cha Marekebisho ya Kodi kitawaalika ili waweze kutoa 
hoja zao12. Ripoti ya Chenge inasema Kikosi Kazi cha Marekebisho ya Kodi kifanywe kuwa chombo halali kama 
jukwaa la kujadili sera za kodi.13

Kimsingi, wadau wengi wanapaswa kuziomba Kamati za Bunge ziishawishi serikali itoe maamuzi kuhusu 
masuala ya kodi. Wakati mwingine, jukwaa la kisheria la majadiliano ya sekta binafsi na sekta ya umma, 
Baraza la Taifa la Biashara Tanzania (TNBC) hutumika ili kuishawishi serikali kuhusu masuala ya kodi.14 Hata 
hivyo, mikutano ya TNBC haifanyiki mara kwa mara na huitishwa tu wakati Rais, ambaye ndiye mwenyekiti 
wa mkutano anapokuwa tayari kuhudhuria. Chini ya Rais Kikwete, TNBC ilikutana mara nne tu katika kipindi 
chake cha miaka kumi. Chini ya Rais John Magufuli, baraza hili limekutana mara mbili katika miaka miwili na 
nusu iliyopita. Kulingana na mamlaka yake, TNBC inatakiwa kukutana mara mbili kwa mwaka.

8 	 Ripoti ya Chenge (2013) uk. 149.
9 	 Wizara ya Fedha na Mipango, Hali ya Uchumi wa Nchi Julai – Desemba 2016, kama ilivyoripotiwa katika gazeti la Daily News mtandaoni tarehe 

6 Januari 2017: dailynews.co.tz/.../business/47728-traders-say-complex-taxes-petty-traders-ruin-business.
10 	 Sheria ya Bajeti 2015 Ibara ya 20.
11 	 Taarifa kuhusu mchakato wa bajeti inapatikana katika tovuti ya Wizara ya Fedha, www.mof.go.tz.
12	 Ripoti ya Chenge (2013) uk. 140.
13 	 kama hapo juu. uk. 140.
14 	 Wakati wa mkutano wa 11 wa TNBC mnamo tarehe 19 Machi 2018 Ikulu, Dar es Salaam, chini ya uenyekiti wa Rais Magufuli, wamiliki wengi wa 

viwanda walimsihi Rais apunguze idadi kubwa ya kodi na masuala mengine ya kisheria.
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5.2 		Ukusanyaji wa Kodi

Mapato ya kodi nchini Tanzania yameongezeka katika miaka ya hivi karibuni, kwa kiasi kikubwa kutokana na 
jitihada za uongozi wa serikali ya awamu ya tano chini ya Rais Magufuli za kuziba mianya ya ukwepaji kodi 
na kukusanya madeni ya kodi. Hata hivyo, mwaka 2016/17, kulikuwa na mdororo wa ongezeko la mapato ya 
kodi kutokana na ukuaji mdogo wa uchumi na kupunguza wafanyakazi katika sekta ya umma na sekta binafsi. 
Jedwali 2 hapo chini linatoa muhtasari wa jumla ya makusanyo kwa miaka mitano iliyopita kutoka katika 
vyanzo vya mapato ya kodi vya aina tatu.

Jedwali 2: Makusanyo ya Kodi kwa Mwaka, 2013/14 – 2017/18 katika Tsh, 000

Makusanyo ya Kodi kwa Mwaka na Ongezeko la Makusanyo kwa Mwaka

  2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18*

Mapato ya Ndani  1,759,996  1,940,860  2,428,095  2,874,517  

Ushuru na forodha  3,626,740  4,138,462  5,351,078  5,647,945  

Walipa kodi Wakubwa  4,491,990  4,585,817  5,441,227  5,679,508  

JUMLA  9,878,726  10,665,139  13,220,400  14,201,970  

% Ongezeko kwa Mwaka **   7% 19% 7% 7%

Chanzo: Tovuti ya TRA (*kwa 2017/18, idadi ya makusanyo ni kwa Q1 & Q2 tu)

Jumla Mapato ya Serikali

Jumla mapato ya serikali yanajumuisha jumla ya mapato ya kodi za ndani, mapato yasiyo kodi na mapato 
kutoka vyanzo vya nje kama vile misaada, mikopo na kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Katika miaka 
michache ya hivi karibuni, kutokana na ongezeko la makusanyo ya kodi, mapato ya ndani ambayo yanachangia 
katika jumla ya mapato ya serikali yameongezeka kwa haraka. Jedwali 3 hapo chini linaonyesha mwelekeo 
huo.

Jedwali 3: Mchango wa Mapato ya Ndani na Mapato ya Nje katika Jumla ya Mapato ya Serikali

Katika Tsh 
bilioni Mapato ya Ndani Mapato ya Nje Jumla Mapato ya 

Serikali
Mwaka Kiasi % Kiasi % Kiasi

2010/11 5,578.0 66.4 2,819.2 33.6 8,397.2

2011/12 7,025.9 65.7 3,670.9 34.3 10,696.8

2012/13 8,292.3 70.2 3,528.4 29.8 11,820.7

2013/14 9,867.3 71.0 4,040.0 29.0 13,907.3

2014/15 10,569.3 76.4 3,257.5 23.6 13,826.8

2015/16 13,622.1 86.2 2,179.9 13.8 15,802.0

Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Kodi ya NBS 2015/16

Kwa hesabu kamili, mapato ya ndani yameongezeka kutoka Tsh bilioni 5,578 mwaka 2010/11 hadi Tsh bilioni 
13,622 mwaka 2015/16. Hii inaonesha ongezeko la 144% katika kipindi cha miaka sita. Jedwali 4 linaonyesha 
mafanikio ya ukusanyaji wa mapato ya kodi za ndani.
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Jedwali 4: Mapato ya Ndani ya Serikali kwa Aina ya Mapato, Tanzania Bara

Katika Tsh 
bilioni Mapato ya Ndani Mapato Yasiyo Kodi Jumla ya Mapato          

Ndani ya Serikali

Mwaka Kiasi % Kiasi % Kiasi

2010/11 5,293.3 94.9 284.7 5.1 5,578.0

2011/12 6,480.5 92.2 545.4 7.8 7,025.9

2012/13 7,730.0 93.2 562.3 6.8 8,292.3

2013/14 9,294.4 94.2 572.8 5.8 9,867.3

2014/15 10,097.9 95.3 499.8 4.7 10,597.7

2015/16 12,525.4 91.9 1,096.8 8.1 13,622.2

Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Kodi ya NBS 2015/16

Iwapo makusanyo ya mapato ya kodi za ndani yataendelea kuongezeka kuna uwezekano mkubwa wa Tanzania 
kuweza kujitosheleza kifedha katika miaka michache ijayo. Hakika, ubashiri huu utaweza kutimia iwapo 
hakutatokea mfumuko wa bei na iwapo hakutakuwa na mahitaji ya matumizi ya ziada. Kwa uhakika serikali 
imefurahishwa na hali hii. Wastani wa makusanyo ya kodi kwa mwezi yameongezeka kwa 41% kutoka Tsh 
bilioni 850 hadi Tsh bilioni 1,200 katika miaka miwili tangu serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani15.

5.3	Sheria za Kodi

Sheria inachukuliwa kuwa sheria ya kodi iwapo: 

• 	 Imeorodheshwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania.

• 	 Inaeleza jukumu la usimamizi wa kodi linaotekelezwa na mamlaka ya mapato.

• 	 Ni kanuni iliyoandaliwa chini ya sheria ya kodi.

• 	 Inatoa jukumu la usimamizi wa ndani wa mikataba ya kimataifa kwa kupeana msaada wa usimamizi 
wa sheria za kodi.

• 	 Haihusishi Sheria ya Usimamizi wa Forodha Jumuiya ya Afrika Mashariki (EACCMA).16

Jedwali la Kwanza la Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 1995 lina sehemu mbili. Sehemu A inaorodhesha 
sheria 15 zinazoongoza mapato ya kodi za ndani, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Usimamizi wa Forodha Jumuiya 
ya Afrika Mashariki. Sehemu B, ambayo imeongezwa katika Jedwali la Kwanza mwaka 2016, inaorodhesha 
sheria 50 za ziada ambazo zinataka kulipa malipo halali ili kutimiza masharti, sheria hizo ni kama vile Sheria 
ya Leseni ya Biashara 1972.

Sehemu kubwa ya mapato ya kodi za ndani yanapatikana kutokana na Kodi ya Mapato, Kodi ya Ongezeko la 
Thamani na kodi ya ushuru na forodha. Kila moja ya kodi hizi husimamiwa na sheria yake, ambazo ni: 

• 	 Sheria ya Kodi ya Mapato (ITA) 2004.

• 	 Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VATA) 2014.

• 	 Sheria ya Ushuru (Usimamizi na Viwango) (EMTA) 1954 (Iliyopitiwa upya mwaka 2008).

Kila moja ya sheria hizi zina kanuni ndogondogo ambazo zinaelezea michakato ya utekelezaji wake.

Sheria za kodi zimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza. Hata hivyo, Kiswahili kinatumika zaidi katika mchakato 
wa bajeti na katika usimamizi wa kodi. Kwa mfano, hotuba ya bajeti bungeni huwasilishwa kwa lugha ya 

15	  Tangazo la Wizara ya Fedha kwa Vyombo vya Habari kuhusu Hali ya Kiuchumi na Utekelezaji wa Bajeti 2017/18, 29 Des 2017, uk. 9.
16 	 Ibara ya 3 ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 2015 – tafsiri ya sheria ya kodi.
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Kiswahili, ili kuhakikisha yanafanyika majadiliano bungeni. Vyombo vingi maarufu vya habari huripoti na 
kujadili masuala ya bajeti na kodi kwa Kiswahili. Mashauri katika Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi mara nyingi 
huendeshwa kwa Kiswahili na elimu kwa walipa kodi kwa kawaida hutolewa kwa Kiswahili vilevile. Wadau 
wengi, hasa kundi la wajasiriamali wadogo na kati katika sekta binafsi na asasi za kiraia huwasilisha hoja zao 
za masuala ya kodi kwa Kiswahili. Hata hivyo, sheria za kodi zimebaki kuwa zinaandikwa kwa Kiingereza.

5.3.1	 Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015

Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 inaongoza mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani. Sheria hii inaunganisha 
masharti ya pamoja yaliyotolewa chini ya sheria mbalimbali za kodi ili kurahisisha usimamizi wao unaofanywa 
na mamlaka ya mapato. Masuala kama vile utambulisho wa mlipa kodi, utunzaji wa kumbukumbu za kodi, 
ulipaji wa kodi, usuluhishi wa migogoro na makosa ambayo yanatokea katika sheria zote za kodi yamewekwa 
chini ya Sheria hii na sheria husika za kodi zimerekebishwa ipasavyo ili kutambua hili.

Baadhi ya sifa muhimu za sheria hii ni masharti ya:

• 	 Kuitambua Mamlaka ya Mapato Tanzania kama mamlaka ya mapato.

• 	 Utoaji wa namba za utambulisho wa mlipa kodi kwa watu ambao wanastahili kulipa kodi kutokana 
na kuendesha biashara au uwekezaji.

• 	 Kuweka mfumo wa viwango vya fedha kwa ajili ya kutoa adhabu na faini zilizoelezwa chini ya sheria 
hii na sheria zingine zozote za kodi.

• 	 Kutoa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa kodi au uchunguzi wa makosa anayofanya mlipa kodi katika 
sheria moja au sheria mbalimbali kwa wakati mmoja.

• 	 Usajili wa washauri wa masuala ya kodi ambao huwashauri walipa kodi.

• 	 Masharti ya mlipa kodi kutunza nyaraka husika za kodi.

• 	 Usuluhishi wa migogoro ya kodi.

• 	 Utunzaji wa fedha kwenye akaunti tofauti za benki kwa madhumuni ya kufanya malipo ya marejesho 
ya kodi.

Ulinganishi huu uliofanywa na Sheria ya Usimamizi wa Kodi umeandaliwa ili kufanya usimamizi wa kodi 
uwe wa mfungamano na ufanisi zaidi. Unatoa hitimisho la mchakato wa muda mrefu wa kulinganisha na 
kuratibu masuala ya kodi kitaifa ambao ulianza miongo miwili iliyopita kwa kuanzisha Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, kupitishwa kwa Sheria ya VAT na kuanzisha mfumo huru wa rufaa ya mapato ya kodi. Wakati Sheria 
ya Usimamizi wa Kodi imesawazisha usimamizi wa kodi, Sheria ya Kodi imesawazisha usimamizi wa walipa 
kodi ambao wanatoa mchango mkubwa katika mapato ya kodi.

5.3.2 	 Sheria ya Kodi ya Mapato 2004

Aina za Kodi ya Mapato na Viwango

Kodi ya mapato ni kodi kuu ya moja kwa moja nchini, inayoundwa na kodi ya mapato ya mtu binafsi na kodi ya 
mapato ya shirika. Sheria hii pia inahusisha Kodi ya Zuio (WHT) na Kodi ya Mauzo ya Rasilimali (CGT).

Kodi ya Mapato ni kodi inayokatwa kwenye mapato ya mtu binafsi au chombo kama vile kampuni. Mapato 
yanaweza kuwa ya aina mbalimbali, kwa mfano, mshahara kutokana na ajira, faida katika biashara, gawio 
kutokana na uwekezaji, mrabaha kutokana na milikidhihini (nyimbo, vitabu, nk.), urithi na zawadi.

Kodi ya Zuio (WHT) ni kodi inayokusanywa badala ya kodi ya mapato wakati wa kutoa huduma. Imepangwa 
ili kuhakikisha kuwa watu wanaostahili kulipakodi ambao inawezekana kuwa vigumu kuwapata wanalipa kodi. 
Kodi ya Zuio huzuiwa na mlipa kodi anayelipa kwa ajili ya huduma aliyopatiwa na kisha hulipa fedha hizo 
mamlaka ya mapato kwa niaba ya mtoa huduma.

Kodi ya Mauzo ya Rasilimali (CGT) ni kodi inayolipwa mara moja kutokana na kuuza mali au kitegauchumi.
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Kwa mapato yaliyotokana na ajira au biashara, kiwango cha mwaka 2017/18 kwa mtu binafsi kodi ya mapato 
inatofautiana kutoka 9% hadi 30%. Kuna ngazi nne za kodi, kila moja ikiwa na viwango vyake. Jedwali 5 hapo 
chini linaonyesha ngazi na viwango:

Jedwali 5: Ngazi na Viwango vya Kodi ya Mapato

Mapato kwa mwezi (Tsh) kiwango cha kodi

Hadi 170,000 0%

170,000 hadi 360,000 9%

360,000 hadi 540,000 20%

540,000 hadi 720,000 25%

Zaidi ya 720,000 30%

Chanzo: Sheria ya Fedha 2017

Mapato yanayotokana na ajira rasmi hutozwa kodi kila mwezi kupitia PAYE (lipa kodi kadiri unavyopata) katika 
viwango vilivyoelezwa katika Jedwali 5 hapo juu. PAYE hukatwa na mwajiri wakati anapolipa mshahara kila 
mwezi na baadaye hupeleka kodi kwenye mamlaka ya mapato kwa niaba ya mwajiriwa.

Kwa walipa kodi waliojiajiri, kodi binafsi hukokotolewa kutokana na mapato ya mwaka. Ili kukadiria mapato 
ya mwaka, walipa kodi walio katika kategoria hii wanapaswa kuandaa hesabu zilizokaguliwa ili kodi halisi 
ya mapato iweze kujulikana. Jedwali 6 hapo chini linaonyesha ngazi za mapato na viwango vinavyotumika 
Tanzania Bara. Zanzibar ina ngazi tofauti kidogo ya mapato na viwango vya watu binafsi katika kategoria hii. 

Jedwali 6: Ngazi na Viwango vya Kodi kwa Watu Binafsi Ambao Huandaa Hesabu za Mwaka 
Zilizokaguliwa kwa Tanzania Bara

Mapato kwa mwaka (Tsh) Kiwango cha kodi

Hadi 2,040,000 Hakuna
2,040,000 - 4,320,000 9% ya kiasi kinachozidi 2,040,000
4,320,000 - 6,480,000 205,200 jumlisha 20% ya kiasi kinachozidi 4,320,000

          6,480,000 - 8,640,000 637,200 jumlisha 25% kiasi kinachozidi 6,480,000

Zaidi ya 8,640,000 1,177,200 jumlisha 30% ya kiasi kinachozidi 8,640,000

Chanzo: TRA

Kwa kutambua kuwa kuna baadhi ya watu waliojiajiri au biashara ndogondogo ambazo mazingira ya kazi si 
mazuri kutunza rekodi sahihi, sharti la Kodi ya Mapato Tarajiwa limewekwa kwa kuzingatia mapato ya mwaka 
(mapato) ya mtu/biashara. Watu/biashara zinazostahili kwa kategoria hii lazima ziwe na mapato ya mwaka 
yasiyopungua TZS milioni 20. Walipa kodi wa kategoria hii hawatakiwi kutunza kumbukumbu za hesabu. Hata 
hivyo, wafanyabiashara ambao wanatunza kumbukumbu, hukadiriwa kiwango cha chini kidogo cha kodi. 
(Tazama Jedwali 7 hapo chini).

Jedwali 7: Ngazi na Viwango vya Kodi ya Mapato Tarajiwa kwa Walipa kodi Binafsi

Mauzo kwa mwaka Asiyetunza Anayetunza Kumbukumbu

Hadi 4,000,000 Hakuna Hakuna

4,000,000- 7,500,000 150,000 3% ya mapato yanayozidi 4,000,000

7,500,000 - 11,500,000 318,000 135,000 + 3.8% ya mapato yanayozidi 7,500,000

11,500,000 - 16,000,000 546,000 285,000 + 4.5% ya mapato yanayozidi 11,500,000

16,000,000 - 20,000,000          862,500 487,000 + 5.3% ya mapato yanayozidi of 16,000,000
 
Chanzo: TRA
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Hata hivyo, kuna suala la kodi ya mapato tarajiwa (PIT). Mtu binafsi mlipa kodi katika PIT anaweza kulipa chini 
sehemu ya tatu ya kodi inayolipwa na mwajiriwa anayelipa kodi ya mshahara (PAYE) anayepata mapato sawa 
na yake. Kwa mfano, mwajiriwa anayepata kiasi cha Tsh 500,000 kwa mwezi atalipa jumla Tsh 541,200 kwa 
mwaka. Mtu aliyejiajiri katika PIT, anayepata kipato kinacholingana na mwajiriwa huyo hapo juu, atalipa Tsh 
150,000 ambapo hana kumbukumbu alizotunza, au Tsh 60,000 iwapo kumbukumbu zimekamilika.

Tukiendelea, mtu aliyejiajiri mwenye mapato ya mwaka yanayozidi Tsh. milioni 20 atatakiwa kulipa kodi kwa 
viwango vya PAYE tu kwa mapato yake halisi. Hii ina maana kuwa anaweza kukata gharama stahiki kama 
vile mafuta ya gari, gharama za maegesho na uchakavu wa gari. Pia wanaweza kuondoa gharama za bidhaa 
na huduma zinazohusiana na biashara katika kodi. Fursa hii haipatikani kwa waajiriwa wanaolipa kodi ya 
mshahara (PAYE), hata kwa gharama halali kama vile gharama za usafiri kwenda na kurudi kazini. Mmoja wa 
washauri wa masuala ya kodi anasema, “watu wanaokatwa kodi zaidi bila makato ni waajiriwa katika sekta 
binafsi”.17 

Wigo wa Kodi

Wigo wa kodi ni jumla ya idadi ya watu/vyombo vilivyosajiliwa kama walipa kodi na TRA. Hawa ni pamoja na 
waajiriwa, watu waliojiajiri (watu binafsi) na biashara (mashirika).

Majedwali ya 8 na 9 hapo chini yanatoa mchanganuo wa vyanzo na kiasi cha mapato ya kodi kwa mwaka 
2016/17. Jedwali la 8 linaonyesha kuwa, mwaka 2016/17, 40% ya mapato ya kodi18 za ndani yalikusanywa 
kutoka kwa walipa kodi wakubwa (kampuni za kimataifa na kampuni kubwa za ndani). Jumla idadi ya walipa 
kodi waliosajiliwa na TRA ni 400,19 wengi wao wapo Dar es Salaam. 40% nyingine ya mapato ya kodi za ndani 
yanatokana na kodi ya ushuru na forodha.

Walipa kodi wakubwa pia wanalipa sehemu kubwa ya ushuru, kwa kuwa ni waagizaji wakubwa zaidi wa bidhaa 
(kama vile waingizaji wa bidhaa za petroli) na wazalishaji. Kampuni zilizobaki na walipa kodi binafsi zinachangia 
20% ya mapato ya kodi za ndani. Asilimia hamsini ya jumla ya mapato ya kodi za ndani zinakusanywa kutoka 
kwa walipa kodi wakubwa 60 tu, hivyo kuonyesha wigo wa kodi kuwa mdogo.20

Jedwali 8: Makusanyo Halisi ya Mapato Kiidara TRA kwa mwaka 2016/17

Idara Kiasi % ya Jumla ya Mchango *

Mlipa kodi Binafsi na Wengine 2,874,518.44 20%

Ushuru na Forodha  5,647,947.10 40%

Walipa kodi Wakubwa  5,679,510.11 40%

JUMLA  14,201,975.65 

Chanzo: Tovuti ya TRA, Makusanyo ya Robo Mwaka 2016/17
*Uchambuzi wa % ya mchango umefanywa na Sikika

Jedwali la 9 hapo chini linaonyesha kuwa kodi za watu binafsi zinachangia takriban 1% ya jumla ya kodi za 
moja kwa moja na kuwa uwiano huu haujabadilika sana katika miaka mitano iliyopita. Kodi ya mshahara 
(PAYE) na kodi ya shirika zimechangia 28.6% ya jumla mwaka 2011/12 na 26.2% mwaka 2016/17. Kupungua 
huku katika kodi ya mshahara na kodi ya shirika imetokana na kuondolewa kwa wafanyakazi wasio na sifa 
kutoka katika utumishi wa umma, kupunguza idadi ya wafanyakazi kunakofanywa na walipa kodi wakubwa 
katika sekta binafsi na kupungua kasi ya shughuli za uchumi nchini.21 

17 	 Taarifa ya ulinganishi na ukokotozi wa Kodi ya Mshahara (PAYE) ikilinganishwa na PIT ilikusanywa kwa msaada wa mshauri wa masuala ya kodi 
aliyehojiwa kwa ajili ya kazi hii. 

18 	 Taarifa ya TRA ya Makusanyo ya Kodi ya Mapato ya Kila Robo Mwaka 2016/17.
19 	 Taarifa kuhusu idadi ya jumla ya walipakodi wakubwa waliosajiliwa iliyotolewa la Idara ya Elimu kwa Walipakodi.
20 	 Taarifa iliyotolewa na mtaalamu wa masuala ya kodi wakati wa mahojiano, lakini haijathibitishwa.
21 	 Wizara ya Fedha na Mipango, Mwongozo wa Maandalizi ya Mipango na Bajeti 2018/19, Dar es Salaam Nov 2017, uk. 28.
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Jedwali 9: Kodi za Moja kwa Moja kama Sehemu ya Jumla ya Kodi mwaka 2011/12 na 2016/17

Aina ya Kodi 2011/12* 2016/17**

PAYE 16.9% 16.02%

Kodi ya Shirika 11.7% 10.2%

Kodi Binafsi 1% 1.26%

Kodi ya Ufundi Stadi 2.1% 1.97%

Kodi ya Zuio & Nyinginezo 5.4% 6.56%

Kodi za Moja kwa Moja kama % ya Jumla ya Kodi 37.1% 36.01%

* Chanzo: Utafiti wa CRC Segoma 2013 Jedwali 3, uk 22

Inakadiriwa kuwa idadi ya biashara ndogondogo na za kati nchini Tanzania ni karibu 2,750,000.22  Nyingi kati 
ya biashara hizi zinaendeshwa katika sekta isiyo rasmi. Biashara zilizosajiliwa ni zaidi ya 100,000 (3.9% ya 
jumla ya biashara).23 Kati ya hizi, nyingi ni biashara binafsi (umiliki binafsi). Jumla ya walipa kodi waliosajiliwa 
ilikuwa milioni 2.2 mwaka 2015.24 (hii ni pamoja na wafanyakazi, watu binafsi na vyombo vya biashara).

Kwa kuangalia Jedwali 9 hapo juu, inaweza kuelezwa kuwa idadi kubwa ya walipa kodi katika biashara 
ndogondogo na za kati nchini hawalipi kodi. Sehemu ndogo ya biashahara ndogondogo na za kati zinazolipa 
kodi zinachangia 1% tu ya jumla ya kodi zinazokusanywa. Hivyo, walipa kodi wenye sifa (watu binafsi) 
wanachangia kidogo sana au hawachangii chochote katika mapato ya ndani. Walipa kodi hawa ama ni 
wadogo, hawaonekani kwa urahisi, wanaweza kuwa wanaficha mapato yao halisi ili wabaki nje ya mtandao 
wa kodi au vinginevyo inawezekana wanakwepa kulipa kodi.

Inakadiriwa kuwa sekta isiyo rasmi nchini Tanzania inachangia 40% au zaidi ya GDP na inatumia 70% ya 
rasilimali watu. Kulingana na TRA, katika sekta hii kuna walipa kodi milioni 15. Mapato ya kodi yaliyopotea 
kutokana na kutoitoza kodi sekta isiyo rasmi yanakadiriwa kuwa 35 – 55% ya jumla ya mapato ya kodi.25 Ripoti 
ya ISCEJIC (2017) inachukulia kuwa iwapo serikali ingekusanya kiuhalisia angalau robo ya kiasi hiki, ambacho 
kwa mwaka 2016/17 ingekusanya takribani Tsh bilioni 1,700, sawa na karibu 11% ya jumla ya makadirio ya 
mapato ya kodi.26

5.3.3 	 Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 2014

Kodi ya Ongezeko la Thamani ni kodi ya matumizi au si ya moja kwa moja. Inatumika kwa miamala yote 
ya bidhaa na huduma katika mnyororo wa uzalishaji na usambazaji hadi hatimaye bidhaa inapokuwa 
imetumika. Mzalishaji, msambazaji, mfanyabiashara au mtoa huduma katika mnyororo huo anakuwa wakala 
wa kuzuia kodi wa mamlaka ya mapato, amepewa jukumu la kukusanya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
na kuiwasilisha mamlaka ya mapato. Kwa sasa, kiwango cha VAT ni 18% ya bei ya bidhaa au huduma.27 Katika 
nchi zingine za Jumuiya ya Afrika Mashariki, kiwango hiki kinafanana isipokuwa Kenya ambapo ni 16%.

Yapo malalamiko kwamba kiwango cha VAT ni kikubwa sana kwa kudai kwamba watu wengi nchini ni wenye 
kipato kidogo. Kipato kinachozalishwa na kaya huishia kutumika katika chakula. Viwango vikubwa vya VAT 
katika mazingira haya vinafanya utozaji kodi kuwa ni sawa na kurudi nyuma kwa kuweka mzigo wa kodi kwa 
watu wenye kipato kidogo. Nchi mbalimbali hutumia viwango tofauti vya VAT kwa makundi maalum ya bidhaa 
kama vile vyakula. Mbinu hii ingefaa kutumika Tanzania ili kupunguza mzigo wa kodi kwa vikundi vyenye 
kuzalisha kipato kidogo.

Mtu au chombo cha biashara kinatakiwa kujisajili katika VAT wanapofikia kuingiza mapato ya Tsh milioni 
100.28 Kiwango hiki cha chini kinatumika kwa vyombo ambavyo vinafanya biashara ya bidhaa. Hata hivyo, 
kiwango hiki cha juu kinaleta changamoto kwa sasa. Kutokana na athari za mfumuko wa bei, vioski vidogo 

22 	 Ripoti ya Taifa ya Utafiti wa Biashara Ndogondogo na za Kati uliofanywa na FSDT kwa ajili ya Wizara ya Viwanda na Biashara, Des 2012, uk. 27 
(jedwali 5.1).

23 	 kama hapo juu uk. 16.
24	 Ripoti ya Takwimu za Kodi ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania (NBS) 2015/16, Jedwali 3.5, uk.
25 	 ISCEJIC (2017), uk. 20.
26 	 kama hapo juu.
27 	 Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 2014 Ibara ya 5(1).
28 	 Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 2014 Ibara ya 28(4) isomwe
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vingi, maduka na wauzaji wa vyakula, hasa katika maeneo ya mijini, wanavuka kwa urahisi kiwango hiki cha 
chini. Hata hivyo, uwezo wa biashara za aina hii kutimiza taratibu za VAT ni mdogo sana. Pia, uwezo wa TRA 
kusimamia ongezeko la idadi ya wafanyabiashara waliosajiliwa katika VAT ni mdogo. Ipo haja ya kupitia upya 
kiwango cha juu cha mapato ili kufanya usimamizi wa VAT kutekelezeka na kuweka utaratibu wa kurekebisha 
mara kwa mara kiwango cha chini cha mapato ili kujisajili na VAT kwa kuzingatia mabadiliko ya hali ya kiuchumi.

Vyombo vingine ambavyo vinatakiwa kujisajili na VAT, bila kujali mapato yao kwa mwaka, ni vile vinavyotoa 
huduma za kitaalamu Tanzania Bara, iwe mtu binafsi au kupitia kampuni ya biashara; na chombo au taasisi 
ya serikali.29 VAT huwasilishwa mamlaka ya mapato kila mwezi. Mtu/chombo kilichosajiliwa na VAT lazima 
kiwasilishe ritani za VAT kila mwezi kufika tarehe 20 ya mwezi unaofuata. Mtu au chombo kilichosajiliwa na 
VAT hulipa kiasi cha VAT iliyolipwa kwa ajili ya bidhaa na huduma kutokana na VAT aliyopokea kutokana na 
usambazaji wa bidhaa au huduma. Salio, kama lipo, lazima liwasilishwe mamlaka ya mapato. Iwapo salio ni 
hasi, atatoa ombi la kurejeshewa malipo ya VAT katika mamlaka ya mapato. Hata hivyo, kimsingi, kupokea 
fedha hizo ni vigumu kutokana na kuwepo kwa utaratibu mgumu wa kufuata.

Ritani za VAT za kila mwezi hutumika kuitaarifu mamlaka ya mapato kuhusu vyombo vingine ambavyo 
vinafanya biashara na chombo kinachowasilisha ritani. Kwa njia hii mfumo wa VAT unawaunganisha walipa 
kodi mbalimbali na unaiwezesha mamlaka ya mapato kufuatilia idadi kubwa ya walipa kodi kwa wakati 
mmoja. Ritani za VAT pia hutoa taarifa muhimu kwa mamlaka ya mapato ili iweze kujua ukubwa wa biashara 
na kiwango cha kodi inayotakiwa kulipwa. 

5.3.4 	 Sheria ya Ushuru (Usimamizi na Viwango) 1954

Sheria ya Ushuru (Usimamizi na Viwango) (EMTA) inaweka ushuru katika bidhaa maalum zilizozalishwa 
viwandani30 kama vile pombe, vinywaji baridi, maji yaliyofungashwa kwenye chupa, tumbaku, magari na 
bidhaa za petroli. Ushuru unaweza kuwekwa ili kudhibiti matumizi ya bidhaa maalum na vilevile kuingiza 
mapato ya ndani. Orodha ya bidhaa zinazotozwa ushuru na viwango vya ushuru hurekebishwa chini ya Sheria 
ya Fedha kila mwaka kwa kuzingatia mfumuko wa bei.31

5.3.5 Sheria ya Usimamizi wa Forodha Jumuiya ya Afrika Mashariki (EACCM) 2004

Hii ni sheria iliyo chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) ambayo inaruhusu Itifaki ya Pamoja ya Forodha 
miongoni mwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.32 Itifaki hii ilianzisha mfumo wa Viwango vya 
Pamoja vya Nje (CET). CET ni kiwango cha pamoja cha bei za kuingiza bidhaa (ushuru wa forodha) ambacho 
hutumika wakati wa kuingiza bidhaa katika nchi yoyote mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ushuru 
wa forodha ni chanzo kikuu cha mapato ya ndani na unasimamiwa na TRA.

Bidhaa huainishwa kulingana na mfumo wa kimataifa wa kuweka msimbo wa HS.33 CET huamua kiasi cha 
ushuru wa kuingiza bidhaa kitakacholipwa kwa bidhaa kama ilivyooneshwa na msimbo wa HS. Viwango hivi 
vya ushuru wa kuingiza bidhaa vinalingana kwa nchi zote wanachama. Hata hivyo, nchi yoyote mwanachama 
inaweza kuweka ushuru wa ziada katika bidhaa yoyote inayoona inafaa kufanya hivyo, lakini itafanya hivyo 
kwa makubaliano na nchi zingine wanachama. Ushuru wa ziada unaweza kuwekwa katika bidhaa, kwa mfano, 
ili kulinda sekta ya viwanda vya ndani kutokana na ushindani wa kimataifa. Hivi karibuni Tanzania imeweka 
ushuru wa ziada katika saruji kutoka nje ili kulinda viwanda vya saruji vya ndani ya nchi.

5.3.6 Usuluhishi wa Migogoro ya Kodi

Sheria zinazoongoza mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi nchini Tanzania ni Sheria ya Rufaa ya Mapato 
ya Kodi (TRAA) 2000 na Sheria ya Usimamizi wa Kodi (TAA) 2015. Sheria ya Rufaa za Mapato ya Kodi 2000 
imeunganisha usuluhishi wa migogoro ya kodi chini ya sheria moja na kuondoa haki ya mamlaka ya usimamizi 
wa kodi kuamua migogoro ya kodi. Sheria hii inaweka mfumo wa usuluhishi wa migogoro kuwa mbali na 
TRA. Lengo kuu la sheria hii lilikuwa kuongeza imani ya walipa kodi kwa mfumo wa usimamizi wa kodi na 
kuwahimiza kulipa kodi kwa hiari.

29 	 Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 2014 Ibara ya 29 (1) & (2). 
30 	 Bidhaa zinazotozwa ushuru na viwango vya ushuru vimeorodheshwa katika Jedwali la Nne la Sheria hii.
31 	 Marekebisho haya ya mwaka yametolewa chini ya ibara ya 124(2) ya EMTA.
32 	 Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini.
33 	 HS ni Mfumo wa Kimataifa wa Utambuzi wa Bidhaa na Kuweka Misimbo. Mfumo huu wa pamoja unaziwezesha nchi zinazoshiriki kutumia 

msimbo wa pamoja kwa bidhaa zinazouzwa kwa ajili ya masuala ya forodha, na umeandaliwa na Shirika la Kimataifa la Forodha (WCO).
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Sheria hii imekuwa msingi wa kuanzisha Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi (TRAB) na Mahakama ya Rufaa ya 
Mapato ya Kodi (TRAT), ambayo maamuzi yake yana mamlaka sawa na ya mahakama ya kisheria. Sheria hii 
inaiwezesha Bodi (TRAB) kuwa muamuzi pekee wa migogoro yote ya madai ya kodi. Uamuzi wa Bodi unaweza 
kukatiwa rufaa kwenye Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya Kodi (TRAT); na maamuzi ya Mahakama ya Rufaa ya 
Mapato ya Kodi yanaweza kukatiwa rufaa katika Mahakama ya Rufaa. TRAB na TRAT ni vyombo vilivyo chini ya 
Wizara ya Fedha na vipo huru mbali na mamlaka ya mapato (TRA). Muhimu zaidi, Sheria hii inaweka taratibu 
rahisi za kusikiliza migogoro na kuweka masharti kidogo ya utaalamu wa sheria. Kusudio la sheria hii lilikuwa 
kuwezesha usikilizaji na usuluhishi wa migogoro kwa haraka.

Hata hivyo, Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 imeweka masharti ya lazima ya TRA kupitia pingamizi za walipa 
kodi kabla hazijakatiwa rufaa TRAB. Mabadiliko haya kwenye sheria yameibua wasiwasi miongoni mwa walipa 
kodi kuwa uhuru wa mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi umeingiliwa, kwa kuwa sasa walipa kodi 
hawawezi kutafuta haki mahakamani bila idhini ya mamlaka ya mapato. 

Vikwazo katika Mfumo wa Usuluhishi wa Migogoro ya Kodi

Mfumo ulioko wa rufaa ya kodi una vikwazo vikubwa. Mlipa kodi anayebisha kuhusu makadirio aliyofanyiwa 
kwanza lazima alipe 1/3 ya kodi anayobishia kabla ya pingamizi lake kukubaliwa na TRA kwa ajili ya hatua ya 
kupitiwa.34 Sharti hili limeandaliwa ili kuwazuia walipa kodi kuweka pingamizi ili kuchelewesha malipo yao ya 
kodi.

Hata hivyo, malipo yanayotakiwa ni kikwazo kikubwa kwa walipa kodi ambao wana pingamizi la haki kwa 
makadirio yao, hasa wakati kiasi wanachopinga kinapokuwa kikubwa. Walipa kodi mara nyingi inawawia 
vigumu kulipa 1/3 ya kiasi hicho, na iwapo msamaha hautatolewa na TRA, watalazimika kutumia gharama 
kubwa na muda mwingi kukata rufaa TRAB ili kupata msamaha. Walipa kodi pia wanalalamika kuwa upitiaji 
wa suala lao TRA unaweza kufanywa na mtu yuleyule ambaye ametoa makadirio mara ya kwanza badala ya 
mtu mwingine au kikundi ndani ya TRA.35 Kimsingi, idara tofauti ndani ya TRA inapaswa kufanya kazi ya kupitia 
suala hilo.

Pia kuna ukomo wa muda ambao mlipa kodi anapaswa kuwasilisha pingamizi kwenye idara ya makadirio ya 
kodi au uamuzi wa kodi.36 Hata hivyo, muda kama huo hautolewi kwa mamlaka ya mapato, ambayo inaweza 
kukalia pingamizi kwa muda mrefu bila kufikia uamuzi.37 Kumekuwa na matukio ambapo TRA imechukua 
muda mrefu zaidi ya miezi sita kujibu pingamizi. Ucheleweshaji unaweza kukatisha tamaa, hasa kwa mlipa 
kodi mdogo ambaye ana rasilimali chache kufuatilia masuala ya kodi.

Mashauri katika Bodi ya Rufaa na Mahakama ya Rufaa ni ya kisheria. Hata hivyo mashauri hayo hayabanwi 
na kanuni za ushahidi na Sheria ya Madai 1966. TRAB au TRAT zina mamlaka ya kutafuta na kuzingatia taarifa 
yoyote wanayoona kuwa inafaa ili kuharakisha uamuzi wa rufaa.38

Hata hivyo, licha ya makusudio ya Sheria ya Rufaa ya Mapato ya Kodi, mashauri yaliyo TRAB na TRAT 
yanakwamishwa na taratibu ndefu za kisheria. Taratibu za kisheria zinaweka vikwazo kwa walipa kodi (hasa 
walipa kodi wadogo) ambao wanaweza kulazimika kutafuta wanasheria wa kuwasaidia katika kusuluhisha 
masuala yao ya kodi. Kuna matukio mengi rufaa ya kodi huko TRAB yameshindikana kutokana na kukiuka 
masharti ya kisheria badala ya suala husika la kodi ambalo limesababisha kukata rufaa.

Mwenyekiti na wajumbe wa jopo la TRAB na TRAT wanapaswa kuelewa masuala ya kodi, sheria, biashara 
na fedha.39 Hata hivyo, baadhi ya watoa taarifa muhimu wanaeleza kuwa kumekuwa na matukio ambapo 
wajumbe hawakuwa wanajua kuhusu masuala ya kodi na biashara. Hii inaleta ugumu kwa walipa kodi 
wanaotaka kutolewa uamuzi wa haki. Utaratibu uliopo sasa ni kuwa mwenyekiti na makamu mwenyekiti 
huteuliwa kutoka mahakama na wanatakiwa wawe na angalau cheo si chini ya hakimu mkazi, bila kujali 
kiwango chao cha uzoefu wa masuala ya biashara au kodi. Siku za nyuma, wanajopo waliteuliwa kutoka 
sekta binafsi kupitia vyama vya sekta binafsi kama TCCIA. Hata hivyo, hili si tatizo tena. Wizara ya Fedha sasa 
inaamua kuhusu wanajopo.

34 	 Ndani ya siku 30 wakati wa kutoa pingamizi kwa Kamishna Mkuu (hatua ya upitiaji wa kiutawala) – Ibara ya 51(5) Sheria ya Usimamizi wa Kodi 
2015; na wakati wa kukata rufaa katika TRAB kwa hatua ya kusikilizwa na mahakama, kutoa taarifa ya rufaa ndani ya siku 30 na kukata rufaa 
TRAB ndani ya siku 45 – Ibara ya 16 (3) (a) & (b) Sheria ya Rufaa ya Kodi ya Mapato 2000.

35 	 Beleko (2007) ibara ya 1.6.2 uk.13; Ongwamuhana (2011) sura ya 5, uk. 147.
36 	 Ibara ya 51(1) Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015.
37 	 Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 iko kimya kuhusu muda ambao mamlaka ya kodi inapaswa kushughulikia pingamizi.
38 	 Ibara ya 22(6) Sheria ya Rufaa za Kodi ya Mapato 2000; Kanuni ya 15(10) Kanuni za Bodi na Mahakama ya Rufaa za Kodi ya Mapato 
	 (Marekebisho) 2009.
39 	 Ibara ya 4(3) na 8(3), Sheria ya Rufaa za Kodi ya Mapato.
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Kufikisha mashauri TRAB ni vigumu, hasa kwa walipa kodi wadogo. Masijala ya TRAB ipo Dar es Salaam na Bodi 
hufanyia mashauri yake mengi jijini Dar es Salaam. Ingawa TRAB ina wajumbe wa bodi katika kila mkoa nchini, 
rufaa za kodi zinaweza kusajiliwa Dar es Salaam tu. Usikilizaji wa mashauri mikoani hutegemea upatikanaji 
wa fedha na upatikanaji wa mwenyekiti au makamu mwenyekiti, ambao wanaishi Dar es Salaam. Kumekuwa 
na matukio mengi ambapo rufaa za kodi mikoani zimecheleweshwa kutokana na hali hiyo. Wakati mwingine, 
walipa kodi mikoani wamekuwa wakiomba rufaa zao za kodi ziendeshwe Dar es Salaam ili kuharakisha 
mchakato huo. Lakini hii huongeza gharama kwa mlipa kodi.

Kuna haja ya kuharakisha kuupitia mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi ili kuufanya uwe rahisi, wenye 
ufanisi, unaotoa haki na kupatikana kwa urahisi kwa walipa kodi wote katika maeneo yote ya nchi. TRA ilianza 
kufanya mradi wa majaribio wa Huduma ya Uwakili kwa Walipa kodi (TAS) mwaka 2014 ili kujaribu mfumo 
rahisi wa usuluhishi wa migogoro ya kodi katika mkoa wa Manyara, lakini hadi leo, hakuna taarifa yoyote 
kuhusu hatua waliyofikia.40 

5.4 Kufuata Taratibu za Kodi

Viwango vya utekelezaji wa masharti ya kodi vinaathiriwa na masuala mbalimbali. Mlipa kodi asipotekeleza 
masharti ya kulipa kodi inaweza kuwa hataki kulipa kodi au inawezekana haelewi sheria za kodi na taratibu za 
malipo. Wakati mwingine, walipa kodi wanaweza kuona kuwa kodi fulani zinatozwa bila haki na kwa wengine 
inawezekana wanashindwa kulipa kodi kwa wakati.

Zifuatazo ni sababu kuu za kushindwa kufuata taratibu za kodi.

Viwango vya Kodi, Kiasi na Kiwango cha Juu cha Kodi

Walipa kodi waliohojiwa kwa ajili ya uchambuzi huu walieleza kuwa viwango vya kodi, kiasi cha mishahara 
inayotozwa kodi na kiasi cha juu cha mshahara unaotozwa kodi ya mapato na VAT viko nje ya uhalisia uliopo 
kiuchumi. Watu wanaolipwa mshahara wanaona kiasi cha juu cha mshahara cha Tsh 720,000 ni kidogo sana. 
Baadhi wamependekeza kuwa kiasi cha juu kabisa kiongezwe. Vilevile, walipa kodi walitoa maoni kwamba 
kiasi cha juu kabisa kinachotozwa kodi ya 30% ni kubwa sana.41 Hakuna sera au mwongozo wa uendeshaji 
ambao unaweka msingi wa kuamua au kurekebisha viwango vya kodi, kiasi cha mapato yanayotozwa kodi na 
viwango vya juu vya mapato/mapato kwa mwaka.

Kumbukumbu na Nyaraka za Kodi

Utunzaji wa nyaraka kwa madhumuni ya masuala ya kodi ni changamoto kubwa kwa walipa kodi wengi. 
Wadau wengi katika sekta isiyo rasmi na Biashara Ndogondogo na za Kati hawana elimu na ujuzi wa 
kutunza kumbukumbu. Zaidi ya hayo, mazingira ya maeneo ambamo biashara nyingi ndogondogo na za kati 
zinaendeshwa husababisha ugumu kutoa na kutunza kumbukumbu.

Kwa upande mwingine, Biashara nyingi Ndogondogo na za Kati na biashara za sekta isiyo rasmi hazipati 
risiti sahihi kutoka kwa wasambazaji wao. Kukosekana kwa risiti sahihi za ununuzi, waendesha biashara hizi 
hushindwa kutunza kumbukumbu sahihi za mauzo kutokana na woga wa kutozwa kodi kubwa kupita kiasi 
kutokana na kukosa uthibitisho wa manunuzi. 

Taratibu za Malipo ya Kodi na Muda wa Kulipa

Taratibu za malipo ya kodi zinachukuliwa kuwa ngumu na walipa kodi wengi. Ripoti ya Benki ya Dunia 
kuhusu Kufanya Biashara (Doing Business 2017) imegundua kuwa mfanyabiashara Mtanzania anapaswa 
kufanya malipo kwa wastani ya kodi 53 kwa mwaka, wajibu unaohitaji kutumia siku 24 za kazi. Matakwa haya 
yanajumuisha malipo ya makadirio ya awali ya kodi ya mapato, VAT, PAYE, Kodi ya Ufundi Stadi, Kodi ya Zuio 
(kwa ajili ya huduma, kodi, nk.), na ada nyingine mbalimbali na ushuru unaochukuliwa na serikali kuu, serikali 
za mitaa na mashirika mengine ya umma. Mlipa kodi, kutegemea aina ya biashara anayofanya, anaweza 
kutakiwa kujaza fomu na ritani kwa ajili ya aina moja ya malipo halali au nyingine mara moja kila wiki.

Chama cha Wafanyabiashara ya Utalii Tanzania (TATO), ni chama chenye wafanyabiashara zaidi ya 300 wa 
biashara ya utalii, wametujulisha kuwa wanachama wao hulipa kodi 37 za aina tofauti, zinazohitaji jumla siku 
93 za kuandika kwa mwaka ili kuhakikisha wanafuata taratibu za kodi. Kwa wastani gharama ya mtu mmoja 

40 	 Rafferty & Gillibrand (2014), “Huduma ya Uwakili kwa Walipakodi Tanzania, Pendekezo la Utekelezaji”.
41 	 Malalamiko kuhusu kima cha mapato, viwango vya kodi ya mapato na viwango vya juu vya Kodi ya Ongezeko la Thamani yalitolewa na baadhi 

ya watu waliohojiwa katika uchambuzi huu.
42 	 Imeripotiwa katika gazeti la Daily News, Tanzania, tarehe 19 Januari 2018.
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kufuatilia taratibu za kodi kwa kila mfanyabiashara ya utalii kwa mwaka ni Tsh milioni 2.9 (wastani. $1,300).42 
Benki ya Dunia inakadiria kuwa kutokana na mazingira haya magumu kiwango halisi cha kodi kwa biashara 
nchini Tanzania kama asilimia ya faida ni 43.9%.43

Masharti magumu ya kutunza kumbukumbu na taratibu za malipo zinafanya gharama za kutekeleza masharti 
ya kodi kuwa kubwa katika suala la muda, rasilimali watu na fedha. Hii ni hali halisi hasa kwa biashara 
ndogondogo, ambapo hupoteza siku nzima ya kuingiza kipato kufanya malipo ya kodi moja katika ofisi ya 
mamlaka ya mapato.

Katika mwaka wa fedha 2017/18, serikali iliondoa masharti kwa mmiliki wa chombo cha moto kulipia leseni 
ya barabara kwa mwaka TRA. Badala yake serikali imeongeza kiasi kidogo cha ushuru wa mafuta na kuiita ada 
ya leseni ya chombo chamoto barabarani. Matokeo yalikuwa kwamba mlipa kodi amepunguziwa kodi moja 
ya kuilipia. Utaratibu wa kulipia moja kwa moja ada ya leseni ya barabara umebadilika kuwa utaratibu usio 
wa moja kwa moja kupitia matumizi ya mafuta ya chombo cha moto. Mara baada ya mfumo wa kukusanya 
ushuru wa mafuta ulipokamilika na kufanya kazi vizuri, hakukuwa na gharama za ziada za kubadili utaratibu 
wa kukusanya malipo ya ada ya leseni za vyombo vya moto kutumia barabara moja kwa moja kwa TRA, na 
hivyo kutumia utaratibu wa malipo yasiyo ya moja kwa moja. Matokeo yake, ugumu wa awali uliowakabili 
walipa kodi katika kulipia ada ya leseni umeondolewa, wakati serikali imeendelea kupata mapato yake. 

Sheria za Kodi Kubadilika Mara kwa Mara / Tafsiri Tofauti za Sheria za Kodi

Katika miaka mitano iliyopita, kumekuwa na mabadiliko makubwa katika sheria kuu za kodi kila mwaka.44 
Ingawa mamlaka mara kwa mara huchelewa kuchapisha taarifa za mapitio haya, inabaki kuwa jukumu la 
mlipa kodi kujua kuhusu mabadiliko yoyote yaliyofanyika vinginevyo atapatwa na mshangao muda wa kulipa 
utakapofika.Pia kumekuwa na matukio ya kutoa tafsiri tofauti za sheria za kodi yanayofanywa na maafisa 
na idara mbalimbali za TRA au mikoa tofauti ya TRA. Walipa kodi mara nyingi wanakosa uhakika kuwa TRA 
itatafsiri vipi sheria husika. Rais Magufuli aliibua wazi suala hili, alipokuwa akiwatuhumu baadhi ya maafisa 
wa TRA kutoza kodi kubwa ya majengo kuliko viwango vilivyowekwa wakati huo wakiwanyanyasa wamiliki wa 
majengo hayo.45

Katika baadhi ya matukio, walipa kodi waliamua kuchukua hatua za kisheria kwa gharama kubwa ili kurekebisha 
migogoro ya kodi iliyosababishwa na tafsiri potofu ya kodi ndani ya idara za TRA. Takribani miaka mitatu 
iliyopita, ofisi ya TRA mkoa wa Tanga ghafla ilibadili uainishaji wa HS kwa pembejeo za malighafi iliyoingizwa 
kutoka nje kwa ajili ya kiwanda cha kuzalisha vipodozi, ambapo ilisababisha ongezeko kubwa la ushuru wa 
forodha. Wazalishaji wa vipodozi walikata rufaa ambayo ilichukua muda mrefu kuamuliwa na TRA ililazimika 
kubadili na kufanya uainishaji mwingine halisi/halali. 

Kutofautiana kwa Makadirio ya Kodi

Maafisa wa kodi kubadili mara kwa mara makadirio ni suala linaloleta changamoto kwa walipa kodi. Ni jambo 
la kawaida kwa walipa kodi kupokea makadirio makubwa, ambapo walipa kodi wanapolalamika, mkadiriaji 
yuleyule hupunguza na kufanya kiasi kuwa kidogo. Mabadiliko hayo ya makadirio kwa kawaida hufanyika bila 
ufafanuzi kutolewa.46 Ni muhimu kutambua kuwa makadirio makubwa kutolewa na baadaye kupunguzwa kwa 
kawaida wakati wa ukaguzi wa kodi lakini taarifa zake haziandikwi kwenye muhtasari wa ukaguzi. Mchakato 
wa ukaguzi wa kodi huweza kuchukua muda mrefu (huchukua hata miezi kadhaa), hii inawakatisha tamaa 
walipa kodi na unaweza kupitiwa zaidi ya mara moja kwa makadirio yaliyozidishwa. Katika sheria hakuna 
kifungu cha kisheria kinachoeleza ukomo wa muda wa kufanya ukaguzi wa kodi.

Kutoza Adhabu Kali na Riba kwa Kuchelewa Kulipa

Adhabu kali inayotolewa na riba kwa kuchelewa kulipa kodi ni mambo yanayochukuliwa kuwa kigezo muhimu 

43 	 Benki ya Dunia Ripoti ya ‘Kufanya Biashara 2017’, uk. 244. 
44 	 Sheria mpya ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ilianzishwa mwaka 2014 na Sheria ya Usimamizi wa Kodi mwaka 2015, na kila mwaka Sheria za 

Fedha hufanyia mabadiliko sheria nyingi za kodi, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Kodi ya Mapato, Sheria ya Ushuru (Usimamizi na Viwango vya 
Kodi), na nyinginezo.

45 	 Imeripotiwa tarehe 15 Machi 2018 katika tovuti ya Daily News: 
	 https://dailynews.co.tz/~dailynew/index.php/home-news/56519- jpm-taxation-must-not-be-burdensome.
46 	 Imechukuliwa kutoka majadiliano yasiyokuwa rasmi na walipakodi mbalimbali.
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kuhakikisha watu wanalipa kodi kwa wakati. Ukishindwa kulipa kodi kwa wakati unapewa adhabu ya kulipa 
5 currency points kwa kila mwezi uliochelewa kulipa.47 (currency point) ni sawa na Tsh 15,000.48 Hivyo, 
ucheleweshaji wa malipo ya mwezi mmoja unasababisha kupewa adhabu ya Tsh 75,000. Kwa kuongezea 
katika adhabu, riba inayotozwa pia hutozwa ushuru kwa kiwango cha kisheria kinachoongezeka kila mwezi.49 
Imetokea mara nyingi adhabu na riba kwa kuchelewesha malipo ya kodi inakuwa mara kadhaa zaidi ya malipo 
halisi. Ni jambo la kawaida mlipa kodi kufilisika au kwa kutishiwa kuzuiwa kuzalisha kipato wanapokabiliwa na 
adhabu hizo. Lengo la adhabu lisiwe kusababisha madhara makubwa kwa mlipa kodi.

Tishio la adhabu kubwa pia ni jambo linalosababisha wakwepa kodi kujificha wasionekane kwa Mamlaka ya 
Mapato. Adhabu ya wastani inaweza kuchangia kuongeza utekelezaji wa masharti ya kodi siku za baadaye. 
Katika mkutano wa hivi karibuni wa TNBC, Rais Magufuli alimuagiza Waziri wa Fedha na Mipango na TRA 
kuangalia upya kodi za siku za nyuma ambazo hazijalipwa kwa mtazamo wa kuzipunguza au kusamehe 
(pamoja na riba na adhabu), kwa kuwa lengo la kutoza kodi si kuwaathiri walipa kodi.50

Mashine za Risiti za Kielektroniki (EFD)

Tangu mwanzoni mwa muongo huu, serikali imetaka wafanyabiashara wote, ikiwa ni pamoja na wanaomiliki 
ardhi kutumia Mashine za Risiti za Kielektroniki (EFD). Mashine hizo zimeunganishwa na kituo cha data cha 
TRA, ambacho hutunza kumbukumbu za miamala yote inayofanywa na chombo cha biashara kinachotumia 
EFD. Kanuni maalum zinazoongoza matumizi ya EFD zimetolewa chini ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VATA) na Sheria ya Usimamizi wa Kodi (ITA).51 Sheria ya Usimamizi wa Kodi pia inaeleza 
kuhusu mashine za EFD.52 Hata hivyo, baadhi ya walipa kodi wamepata matatizo na EFD. Kumekuwepo matukio 
ya kuchukuliwa data zisizo kamili au kuchukuliwa data kimakosa. Hii kimsingi imewaathiri wale wanaotaka 
kurejeshewa VAT ambapo wamekuta ankara zimeingizwa au kutolewa kwenye akaunti zao kimakosa.53  

Kesi ya JWT Dhidi ya Matumizi ya Mashine za Risiti za Kielektroniki (EFD)

Mgomo wa kutumia mashine za EFD kwa kiasi fulani umetokana na mtazamo ulioenea kuwa mfumo wa 
kodi hauwezi kwenda na hali halisi inayowakabili wafanyabiashara wadogo. Suala hili limeenea kwa umma 
mwaka 2014 wakati kikundi cha wafanyabiashara Kariakoo, eneo kuu la biashara Dar es Salaam, walipogoma 
kutumia mashine. Madai yao yalikuwa kwamba, EFD zinachukua kumbukumbu za mauzo, wafanyabiashara 
mara nyingi wamekuwa hawana nyaraka sahihi za kuingiza bidhaa zinazoonyesha gharama halisi za bidhaa 
zilizoingizwa nchini.

Kukosekana kwa nyaraka hizo, inawawia vigumu wafanyabiashara kujua gharama za bidhaa kulingana na faida. 
Baadhi ya waingizaji wakubwa wa bidhaa, ambao wafanyabiashara hununua bidhaa kutoka kwao hukwepa 
kulipa kodi (ya ushuru) sahihi za kuingiza bidhaa na hawatoi nyaraka sahihi kwa wafanyabiashara wanaonunua 
kwao. Suala hili liliamuliwa wakati kikundi cha wafanyabiashara hao, ambao baadaye walikisajili kikundi kama 
Jumuiya ya Wafanyabiashara Tanzania, (JWT). Kikundi hicho kilijadiliana na TRA ili kuweka gharama maalum 
za kuingiza bidhaa ambazo wafanyabiashara hao wamekuwa wakiziuza bila kujali kuwepo kwa nyaraka za 
kuziingiza nchini. Hii kwa upande mwingine ilionyeshwa kwenye gharama zao za mauzo. Baada ya kufikia 
maelewano haya na TRA, wafanyabiashara hao walianza kutumia mashine za EFD. JWT pia waliomba TRA 
wawape masharti rahisi ya kutunza kumbukumbu jambo ambalo limepunguza muda unaotumika katika 
usimamizi.54

Suala la JWT linaonyesha uhusiano uliopo kati ya kodi kubwa mbalimbali na linaonesha haja ya mfumo kuwa 
rahisi, wenye uwazi na unaotoa haki, ili wadau wote katika mnyororo wa biashara waweze kuwa na uhakika 
wa kodi yao na kulipa kodi. Usuluhishi wa tatizo hilo hatimaye umeonyesha kuwa inawezekana kufikia mpango 
unaotekelezeka ambao ni nje ya taratibu za kawaida lakini unasaidia kukusanya kodi halali na kufanya walipa 
kodi kulipa kodi.

47 	 Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 Ibara ya 78(1)(b).
48 	 Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 Jedwali la Pili. 
49 	 Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 Ibara ya 75 (1).
50 	 TNBC, 19 Machi 2018, Ikulu, Dar es Salaam. 
51 	 Kanuni za VAT (Mashine za Risiti za kielektroniki) 2010, na Kanuni za Kodi ya Mapato (Mshine za Risiti za Kielektroniki) 2012.
52	 Sheria ya Usimamizi wa Kodi 2015 Ibara ya 36.
53 	 Imechukuliwa kutoka majadiliano yasiyo rasmi na walipakodi na washauri wa masuala ya kodi.
54 	 Imechukuliwa kutoka mahojiano na mwenyekiti wa JWT.
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Ingawa suluhisho lililofikiwa limewahamasisha wafanyabiashara wadogo na wa kati kuamua kuwa sehemu ya 
mtandao rasmi wa kodi, bado linahitajika suluhisho tofauti ili kushughulikia sababu ya msingi inayowafanya 
waagizaji wakubwa washindwe kufuata masharti ya kodi. 

5.5 Kukwepa Kulipa Kodi

Ukwepaji kodi unajumuisha hila za kutumia mwanya katika sheria zilizopo za taifa za kodi na mikataba ya kodi 
ya kimataifa kujipunguzia jukumu la kulipa kodi. Utaratibu huu ni kinyume na msimamo wa kisheria.55 Duniani 
kote, matajiri huhamisha mali zao kwenda nchi za nje kwenye viwango vidogo vya kodi ili kuepuka kulipa 
kodi nyumbani. Taratibu hizi zimejulikana kama ‘tax havens’. Baada ya muda, mashirika ya kimataifa yalianza 
kutumia mbinu hizohizo kukwepa kodi. Nchini Tanzania, kutokana na kukosa ujuzi uliohitajika, inaweza 
kuchukuliwa kuwa ukwepaji kodi ni suala lililofanywa na makampuni ya kimataifa na walipa kodi wakubwa wa 
ndani ambao wamepata utaalamu katika eneo hili.56 

Hata hivyo, ni vigumu kuthibitisha namna jambo hili lilivyoenea na kiasi kamili cha kodi kilichopotea. Moja ya 
mbinu za ukwepaji kodi zilizotumiwa na mashirika ya kimataifa ni kuzidisha gharama ya thamani za pembejeo 
zinazotumika ili kufidia gharama hizo dhidi ya faida iliyozalishwa nchini Tanzania. Utaratibu huu hasa una faida 
zaidi wakati wa kuingiza bidhaa zenye msamaha wa ushuru, kama ilivyo kwa mafuta yanayoingizwa kwa ajili 
ya kutumiwa na kampuni za madini na kampuni zilizo katika Kanda Maalum za Uwekezaji (EPZ).57

Makadirio yanaonyesha kuwa katika kipindi cha 2007–11, USD bilioni 7.73 zimekamuliwa kutoka kwenye 
uchumi wa ndani kutokana na kutoa ankara kwa udanganyifu (kuzidisha au kupunguza kiasi cha ankara).58 
Njia ya udanganyifu wa ankara na nyingine za kukwepa kodi kama kuwekeza kwa kutumia mkopo zaidi59 
zinapotumika kati ya kampuni zinazohusiana (kama vile matawi ya kampuni za kimataifa katika nchi 
mbalimbali), inajulikana kama utaratibu wa kuhamisha thamani. Sheria ya kodi ya mapato inaeleza hatua 
za kupambana na utaratibu huu.60 Hata hivyo, kwa kutambua kuwa sheria peke yake haitoshi kushughulikia 
uhamishaji wa thamani, kanuni maalum zimetungwa ili kupambana na utaratibu huu.61 Sehemu maalum ya 
TRA, Kitengo cha Kodi cha Kimataifa (ITU), kilianzishwa mwaka 2011 ili kupambana na uhamishaji wa thamani 
na masuala mengine ya kukwepa kodi.

Kumekuwa na kampeni mfululizo na iliyoenea dhidi ya ukwepaji kodi nchini Tanzania inayofanywa na asasi za 
kijamii (Policy Forum, The Tanzania Tax Justice Network) na baadhi ya wabunge.62 Suala hili limepata mashiko 
duniani katika miaka ya hivi karibuni. Taasisi ya “Tax Justice Network”, ambayo ni AZAKI yenye makao huko 
Uingereza, imefanya kampeni kwa wingi dhidi ya ukwepaji kodi.63

Kesi ya hivi karibuni inayohusisha kampuni ya Apple kupata msamaha wa kodi inaonekana kama ni ukwepaji 
wa kodi. “Mnamo Mei 2013, Apple ilipanga kukopa USD bilioni 17, kugharimia sehemu ya gawio maalum, 
badala ya kutumia fedha zake zilizolimbikizwa hadi kufika USD bilioni 145 zilizohifadhiwa mahali zisipotozwa 
kodi. Hii ilikuwa njia ya kuokoa gharama za kodi ili kuwaridhisha wanahisa kuliko kuhamisha faida ambayo 
itakatwa kodi; na marejesho ya kodi yangekatwa kodi”.64

Umuhimu wa kusamehe kodi katika mfumo wa fedha duniani ni mkubwa. Wakati wa mazungumzo ya Brexit 

55 	 Kitabu cha hivi karibuni kilichoandikwa na Fjelstad & others, eds., (2017), ‘Lifting the Veil of Secrecy’, kimechapishwa na CMI, Norway, kinatoa 
taarifa za kina kuhusu ukwepaji kodi na kutolipa kodi kutoka Afrika. 

56 	 Taarifa hizi zimechukuliwa kutoka majadiliano na washauri wa masuala ya kodi waliohojiwa katika utafiti huu. 
57 	 Biashara zilizosajiliwa chini ya Kanda Maalum za Kiuchumi hupata vivutio mbalimbali vya kodi ambavyo ni pamoja na msamaha wa kodi ya 

shirika kwa miaka kumi; kulipa ushuru wa kuingiza bidhaa, ushuru wa forodha, VAT na kodi zingine kwa ajili ya bidhaa zinazotumika kama 
malighafi, mashine, nk..; na msamaha wa kodi ya zuio kwa miaka kumi.

58 	 ISCEJIC (2017) uk13 (ibara ya 3.1), ikinukuu ripoti ya 2014, Hiding in Plain Sight, iliyoandikwa na shirika la Marekani ambalo limechambua 
utaakatishaji haramu wa fedha, Uaminifu wa Kifedha Duniani (GFI). (www.gfintegrity.org).

59 	 Uwekaji wa mtaji mdogo unarejelea hali ambapo deni la kampuni ni kubwa sana kuliko hisa zake. Hii hasa hutokea hasa kwa mashirika ya 
kimataifa ambayo yanaonekana kuwa na mikopo mikubwa sana ya mikopo kutoka nje kwa ajili ya uwekezaji wa ndani, hivyo kuongeza gharama 
na kupunguza faida kwa kulipa riba na wakati huohuo kuhamisha mtaji kwenda nchi za nje kama marejesho ya mkopo.

60 	 Kifungu cha 33 – 35, Sheria ya Kodi ya Mapato.
61 	 Kanuni za Kodi ya Mapato (Bei ya Uhamishaji wa Fedha) 2014
62 	 Mh Zitto Kabwe MB, Kiongozi wa chama cha ACT-Wazalendo, na waziri kivuli wa fedha mstaafu amekuwa mmoja wa Wabunge maarufu 

aliyekuwa akipambana dhidi ya ukwepaji kodi...
63 	 Pepo za Kodi ni mamlaka huru ambapo viwango vya kodi ni vya chini au kodi haitozwi na taarifa zinakuwa za siri kuhusu umiliki wa kampuni 

zilizosajiliwa pale. Pepo maarufu za kodi ni pamoja na Bermuda, Switzerland, Netherlands, Luxembourg, Ireland, Singapore, Mauritius, Visiwa 
vya Cayman, Visiwa vya Channels, Bahamas na Monaco – kama ilivyoripotiwa katika fortune.com, tarehe 22 Februari 2017, “The 12 most 
lucrative tax havens in the world, by Andrew DePietro”.

64	 ICTD Working paper 13, uk. 15.
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kati ya Umoja wa Ulaya (EU) na Uingereza, viongozi wa Umoja wa Ulaya wameeleza wasiwasi kuwa Uingereza 
inaweza kusamehe kodi katika mipaka ya Umoja wa Ulaya kufuatia kujiondoa kwake kwenye Umoja huo. 
Viongozi wa Uingereza waliongeza wasiwasi huo kwa kudokeza kuwa Uingereza inaweza kuwa nchi inayotoza 
kodi ndogo zaidi kufuatia Brexit. Madhumuni yao ni kushawishi makampuni makubwa, hasa taasisi kubwa za 
fedha za kimataifa zilizo katika jiji la London, kubakiza mitaji yao Uingereza badala ya kuhamisha kwenda nchi 
zingine za Umoja wa Ulaya. 

5.6 Kuacha Kulipa Kodi

Kuacha kulipa kodi ni kosa la jinai. Hii ni pamoja na shughuli kama vile utakatishaji fedha, ulanguzi na 
kufanya shughuli bila kulipa kodi (sekta isiyo rasmi). Kutolipa kodi kunakadiriwa kuingiza hasara ya Tsh bilioni 
3,400 za mapato ya kodi katika mwaka wa fedha 2015/16.65 Ni vigumu kugundua kutolipa kodi ni jambo 
lililoenea kwa kiasi gani, au wahusika wakuu ni kina nani, kutokana na aina ya shughuli. Wakati wakwepa kodi 
wanapopatikana ndipo suala la kutolipa kodi linapojulikana. 

Inakadiriwa kuwa wafanyabiashara milioni 1.6 tu kati ya milioni 15 wa sekta binafsi ndio walio katika mtandao 
wa kodi.66 Wafanyabiashara katika sekta isiyo rasmi wanaojishughulisha na kilimo, ujenzi na biashara wanatoa 
mchango kidogo sana wa kodi.

Pia kuna watoa huduma za kitaalamu, kama vile ushauri huru, ambao wangeweza kufuatiliwa vizuri ili 
kuhakikisha wanalipa kodi. Mwaka 2017 serikali ilijaribu kuwafuatilia wafanyabiashara na watoa huduma wa 
sekta isiyo rasmi kwa kuanzisha usajili, kwa madhumuni ya kukusanya kodi za wafanyabiashara wadogo na 
watoa huduma kama machinga, mama ntilie, wasimamizi wa matukio na washereheshaji (mc).67 Ulanguzi 
wa bidhaa nchini ni jambo la kawaida na huripotiwa mara kwa mara kwenye vyombo vya habari. Ulanguzi 
hufanyika kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na:

•	 Bidhaa zinazolanguliwa huingizwa nchini kupitia njia za panya. Hizi ni njia za ardhini kupitia mipaka 
ya nchi au maeneo ya pwani yasiyo na uangalizi.

•	 Bidhaa zilizoingizwa kupitia bandari ya Dar es Salaam ambazo zilikaguliwa kimakosa au 
hazikukaguliwa kabisa na zilifichwa katikati ya bidhaa zingine.

•	 Bidhaa zilizodaiwa kuwa ni bidhaa zinazopitishwa kwenda nchi nyingine hazilipiwi ushuru wa 
forodha, lakini zimepitishwa kupitia lango la kuingilia (k.m. bandari ya Dar es Salaam), zinapakuliwa 
ndani ya nchi kwa ajili ya matumizi ya ndani badala ya kusafirishwa kwenda nje ya nchi.

Ulanguzi wa aina hii unahitaji mpangilio mzuri na mtandao wa waliokula njama. Kuna shaka kuwa maafisa 
wa forodha ama wamekula njama na wakwepa kodi au hawana uwezo wa kubaini vitendo vya kukwepa 
kodi. Katika miaka miwili iliyopita, serikali imechukua hatua kali za kudhibiti ulanguzi na vilevile njia nyingine 
za ukwepaji kodi kama utakatishaji fedha, kupata mtaji kwa njia haramu na rushwa. Hatua hizi ni pamoja 
na ukaguzi wa mara kwa mara wa bidhaa zilizoingizwa bandarini na uthibitisho makini wa bei za bidhaa 
zilizoingizwa ili kupunguza kughushi ankara na kutoa tamko la wongo kwa bidhaa zinazoingizwa. Kuongeza 
udhibiti katika njia za kutokea nje ya nchi kama vile uwanja wa ndege zinazotumika ili kupunguza mzunguko 
wa mtaji haramu (fedha, dhahabu na madini ya vito) kusafirishwa kwenda nje ya nchi. 

5.7 Vivutio na Misamaha ya Kodi

Vivutio vya misamaha ya kodi vimeelezwa katika sheria za kodi. Vivutio vinatoa nafuu katika kodi au ushuru 
fulani kwa walipa kodi fulani au sekta fulani za viwanda. Kwa mfano, msamaha wa kodi ya mapato hutolewa 
kwa wabunge, mashirika ya misaada na wale wanaofanya shughuli maalum za kiuchumi kama vile wakulima 
wadogo au watoa huduma za elimu. Vivutio pia vinaweza kutolewa chini ya sheria zisizokuwa za kodi na 
kupitia njia nyingine za dharura kama vile matangazo ya serikali (GN) na maagizo ya wizara.68

65 	 ISCEJIC (2017) uk. vi. 
66 	 ISCEJIC (2017) uk. 20.
67 	 Sheria ya Fedha 2017 Kifungu cha 49.
68 	 Sheria zisizokuwa za kodi ni sheria ambazo hazikuorodheshwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na ambazo 

haziendani na tafsiri iliyotolewa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mapato na ambayo hailingani na tafsiri iliyotolewa chini ya Sheria ya Usimamizi 
wa Kodi. Sheria hizi hazishughulikii kodi moja kwa moja lakini zina athari katika kodi kutokana na masharti yao. Kwa mfano, Sheria ya Ukanda 
Maalum wa Biashara inayowapatia wawekezaji miaka kumi ya uwekezaji bila kulipa kodi, ambayo kwa upande mwingine inaleta athari katika 
ukusanyaji wa kodi ya mapato.
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Makadirio yanaonyesha kuwa misamaha ya kodi imepunguza mapato ya kodi kwa Tsh bilioni 670 katika 
mwaka 2015/16. Kiasi hiki ni sawa na 16% ya jumla ya mapato ambayo hayakupokelewa kupitia misamaha ya 
kodi, ukwepaji kodi na kuacha kulipa kodi mwaka 2015/16.69 Mwaka 2012, inakadiriwa kuwa mapato ya kodi 
yaliyopotea kupitia misamaha yalikuwa Tsh bilioni 458. 

Vivutio Vilivyotolewa Chini ya Sheria Zisizokuwa za Kodi

Sheria zisizokuwa za kodi ni sheria ambazo zina athari katika mapato ya kodi, lakini kitaalamu hazichukuliwi 
kama sheria za kodi. Hizi zinaweza kuwa sheria na kanuni ambazo zinaongoza uwekezaji fulani katika biashara 
au shughuli fulani ya kiuchumi kama vile usafirishaji bidhaa kwenda nje. Kwa mfano, wawekezaji katika 
Ukanda Maalum wa Kiuchumi (SEZ) au Ukanda Maalum wa Uzalishaji Bidhaa za Kwenda Nje (EPZ) wanastahili 
misamaha ya kodi mbalimbali. Kwa suala la tasnia ya uchimbaji madini, Mikataba ya Uendelezaji Migodi (MDA) 
imeweka masharti maalum kwa wawekezaji hao, ikiwa ni pamoja na misamaha ya kodi fulani. Programu ya 
serikali ya Kilimo Kwanza inatoa vivutio maalum vya kodi kwa uwekezaji mkubwa katika sekta ya kilimo. 

Mifano mingine ni pamoja na maagizo ya wizara mara kwa mara na matangazo ya serikali (GN) ambayo 
yanatoa misamaha kwa vitu maalum, kama vile msamaha wa kodi kwa ajili ya kuingiza nafaka wakati kukiwa na 
upungufu wa chakula. Orodha yenye mifano zaidi ya sheria zisizokuwa za kodi imetolewa katika Kiambatisho 
5.

Hivi karibuni serikali imeweka wazi matumizi yake ya vivutio vya kodi. Wizara ya Fedha sasa inachapisha ripoti 
za misamaha ya kodi kwenye tovuti yake. Hata hivyo, ripoti hii inaonyesha misamaha ya ushuru wa forodha 
na VAT tu. Haitoi hesabu za kodi ya mapato kwa mashirika na misamaha mingine, hasa misamaha iliyotolewa 
chini ya sheria zisizokuwa za kodi.

Ripoti iliyoandaliwa kwa ajili ya Wizara ya Fedha mwaka 2013 ilipendekeza vivutio vyote vya kodi viondolewe.70 
Dondoo ya mapendekezo imewekwa katika Kiambatisho 6 hapo chini. Ripoti hii inatoa orodha pana ya vivutio 
vyote vilivyopo vya kodi, pamoja na mapendekezo ya kurekebisha, kuondoa au kubakiza masharti. Ripoti 
hiyo inarejelea Mauritius kama mfano wa nchi yenye mafanikio ambayo imetumia mkakati kama huo. Kwa 
kuongezea katika kuondoa vivutio vya kodi, Mauritius pia ilirekebisha viwango vyake vya kodi na mfumo wa 
usimamizi wa kodi. Matokeo yake kukawa na utaratibu wa kodi ulio rahisi na wa haki na mapato ya ndani 
yakaongezeka kwa serikali ya Mauritius.

Mwaka 2014 ilipitishwa sheria mpya ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) iliyokusudia kupunguza misamaha 
na kuweka udhibiti mkali zaidi katika kutoa misamaha. Sheria hii imechukua nafasi ya Sheria ya VAT 1998, 
ambayo imerejewa upya mara kadhaa ili kutoa misamaha na matokeo yake imekuwa vigumu kuisimamia.71 
Sheria mpya imeweka vigezo vinavyoizuia Wizara ya Fedha kutoa misamaha ya VAT kiholela kwa wawekezaji 
na biashara nyingine. Bunge pia limepewa mamlaka makubwa ya kuchunguza mfumo wa kutoa vivutio. Hata 
hivyo, hili lilifanikiwa kidogo katika sheria mpya kutokana na ushawishi mkubwa kutoka sekta binafsi.72

6.	 Majadiliano ya Mwisho na Mapendekezo

Vipengele mbalimbali vya mfumo wa kodi Tanzania vinahitaji kupitiwa ili kuongeza utekelezaji wa masharti 
ya kodi na kuhakikisha kuwa ukusanyaji wa mapato unaendeshwa kwa haki na usawa. Masuala kama wigo 
wa kodi, haki za mlipa kodi, umuhimu wa kodi za aina mbalimbali kwa nchi, kiwango na unafuu wa kodi, 
uwezo wa mamlaka ya mapato kusimamia ulipaji kodi nchini kote, gharama zinazoambatana na kulipa kodi 
kwa mlipa kodi, haki, usawa pamoja na muundo wa mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi unapaswa 
kujumuishwa katika upitiaji. Tumewasilisha muhtasari wa masuala muhimu hapo chini.

Mtazamo wa Kodi Wenye Madhara/Viwango vya GDP

Malengo ya mapato kwa sasa yanazingatia mahitaji ya matumizi ya serikali na malengo ya viwango vya GDP 
badala ya uwezo wa walipa kodi kulipa au makubaliano miongoni mwa wadau. Nchi mbalimbali zinazoendelea 
zenye uchumi unaotegemea uchimbaji wa maliasili mara nyingi zinakuwa na rekodi ya viwango vikubwa vya 
ukuaji wa uchumi. Hata hivyo, ukuaji huu hautafsiriwi kama ongezeko la utajiri na maendeleo katika sehemu 

69 	 ISCEJIC (2017) uk. vi. 
70	 CRC Sogema 2013 ripoti.
71 	 Fjeldstad & others, eds., (2017), ‘Lifting the Veil of Secrecy’, uk. 94.
72 	 Kama hapo juu uk. 95
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zote za jamii. Kupanga malengo ya mapato ya kodi kama asilimia ya ongezeko la haraka la GDP inawezekana 
kwa walipa kodi wenye kipato kidogo ikawa mzigo mzito kwao iwapo uwezo wao wa kulipa hautazingatiwa 
wakati wa kutunga sera. 

Maslahi ya Walipa kodi na Ushirikishaji wa Umma

Hakuna sera ya kodi iliyo maalum kwa ajili ya kulinda maslahi ya walipa kodi. Ukimya huu umesababisha 
kuibuka kwa utaratibu ambapo serikali kuu, serikali za mitaa na wakala wa serikali wanaweza kuwatoza walipa 
kodi kodi za aina mbalimbali, ushuru, ada na malipo mengine. Sera inayomlenga mlipa kodi inapaswa kutoa 
mwongozo kuhusu mzigo wa kodi utakaobebwa na mtu, gharama inayovumilika inayoambatana na ulipaji 
kodi. Ripoti ya CMI (2012:1) inaelezea suala hili katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara: “Fursa 
muhimu za kuungwa mkono mageuzi ya kisiasa ipo katika kuweka msisitizo zaidi ‘upande wa mahitaji’, yaani 
katika kujenga ushiriki mpana zaidi katika masuala ya kodi.

Mjadala wa Umma kuhusu kodi nchini Msumbiji, Tanzania na Zambia kwa kiwango kikubwa yanahusu kutoza 
kodi makampuni ya kimataifa. Ingawa hili ni muhimu, ushirikishwaji mkubwa kuhusu mfumo wa kodi na 
matumizi ya umma haupo. Hili pia limeonekana katika majadiliano ya Bunge kuhusu utozaji kodi. Ili kuhimiza 
ushirikishaji huu, mchakato wa bajeti ya mwaka ungefanywa kuwa wazi zaidi na jumuishi. Walipa kodi na wadau 
wengine wanastahili kupewa nafasi kubwa zaidi katika kuchangia na kutoa ushawishi katika mchakato huo.

Ukwepaji na Kutolipa Kodi

Ingawa mwelekeo wa hivi karibuni wa ongezeko katika ukusanyaji wa kodi ni mzuri na unatia moyo, wasiwasi 
mkubwa umeibuka kuhusu vipengele fulani vya mapato ya kodi za ndani. Ripoti ya ISCEJIC 2017 inakadiria 
kuwa nchi inapoteza Tsh bilioni 4,090 kwa mwaka katika mapato kutokana na vivutio vya kodi vilivyotolewa, 
uhamishaji wa mtaji haramu, kushindwa kutoza kodi sekta isiyo rasmi na aina zingine za ukwepaji kodi.73 Hii 
kwa wastani ni sawa na 30% ya jumla ya mapato ya kodi kwa mwaka. Kwa upande mwingine, nchi inaachilia 
au inapoteza fedha nyingi za mapato ya kodi, na kwa upande mwingine, mahitaji ya fedha yanaongezeka 
kwa kasi, kama ilivyoshuhudiwa na ongezeko la matumizi ya serikali na ukuaji wa deni la taifa. Deni la taifa 
limefikia Tsh bilioni 47,82374 mwaka 2017, ongezeko la Tsh bilioni 5,000 katika mwaka uliopita. 

Taasisi za dini chini ya ISCEJIC zimehimiza kuondolewa kwa vivutio vya kodi kama vile misamaha ya VAT katika 
sekta ya mafuta na gesi na misamaha ya EPZ/SEZ na pia kuweka juhudi za pamoja kupambana na ukwepaji wa 
kodi.75 Ripoti yao ya 2017 ni ya ufuatiliaji wa ripoti kama hiyo ya mwaka 2012 ambayo ilichapisha uchambuzi 
wa mapato ya kodi yaliyopotea na kupendekeza kuondolewa kwa vivutio vya kodi na hatua kuchukuliwa 
kupambana na ukwepaji na kutolipa kodi. Ripoti ya mwaka 2017 imeorodhesha maeneo maalum ambapo 
mapendekezo ya wakati uliopita yalishughulikiwa na serikali na pale ambapo bado hatua zinahitaji 
kuchukuliwa. Chini ya Rais Magufuli, kumekuwa na mwelekeo mpya kuhusu ukusanyaji wa kodi, usimamizi 
wa utekelezaji na hatua za kupambana na ukwepaji wa kodi. Rais mwenyewe amekuwa akifuatilia masuala 
haya, kwa kufanya ziara za kushtukiza katika bandari ya Dar es Salaam kuchunguza matukio ya ukwepaji kodi.

Kupanua Wigo wa Kodi

Walengwa wakuu wa msukumo huu wa ukusanyaji wa kodi ni walipa kodi wakubwa, wawekezaji kutoka nje na 
walipa kodi wengine wa kawaida ambao wanajulikana vizuri na mamlaka ya mapato. Hii si ajabu kwa kuzingatia 
kuwa 80% ya mapato ya kodi ya ndani inatokana na chanzo hiki. Hata hivyo, hali hii ya kuwalenga kupita kiasi 
walipa kodi wakubwa ina vikwazo vyake. Kiasi fulani tu cha kodi ya ziada inaweza kupatikana na kuondoa 
vivutio na kuziba mianya ya kodi. Kuna haja ya kupanua wigo wa mapato ya kodi kuingiza sehemu kubwa ya 
watu ambao kwa sasa wanachangia 20% tu ya mapato ya kodi za ndani. Pia kuna haja ya kushughulikia kwa 
dhati masuala yanayoathiri ulipaji kodi miongoni mwa walipa kodi wadogo na wale walio katika sekta isiyo 
rasmi. Hili ni kundi la watu linaloongezeka kwa kasi sana na chanzo kikubwa cha kuongeza mapato ya kodi za 
ndani katika muda wa kati na mrefu.

Ni muhimu kupitia sheria za kodi na masharti ya kiusimamizi ili kuzifanya kuwa rafiki kwa walipa kodi ambao 
wanapata kipato kidogo, wana ujuzi mdogo wa utunzaji wa hesabu au hawana ujuzi kabisa na ambao 

73 	 ISCEJIC (2017) uk. v.
74 	 Wizara ya Fedha (9 Des 207), op dondoo, uk. 7.
75 	 ISCEJIC (2017) uk. 37.
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inawezekana wanaishi katika maeneo mbalimbali ya kijiografia na maeneo magumu kufika. Moja ya njia 
ambazo zinaweza kutumiwa ni kutenganisha masharti kwa ajili ya watu binafsi na biashara ndogondogo na za 
kati katika Sheria ya Kodi ya Mapato pawepo na sheria tofauti, ambazo zinaweza kuoanishwa katika mazingira 
maalum ya biashara ndogondogo na za kati na walipa kodi wenye kipato kidogo. Lengo kuu linapaswa kuwa 
kuwawezesha walipa kodi hawa kulipa kodi inayoeleweka na rahisi, kwa njia rahisi na ufanisi, bila ugumu na 
usumbufu. Kila mlipa kodi anapaswa kuwa na uhakika wa idadi ya kodi atakazolipa, kiasi cha fedha na anapaswa 
kulipa lini na kwa namna gani. Kwa kuongezea, adhabu na riba kutokana na kuacha kulipa au kuchelewesha 
malipo zinapaswa kuwa za kiasi na nafuu. Sheria ya kodi ya namna hiyo itaingiza watu wengi kwenye wigo huo 
wa kodi na kuhamasisha watu kulipa kodi.

Pia kuna haja kubwa ya kupitia viwango na ngazi za kodi ili ziendane na uhalisia wa mapato ya watu na kufanya 
ulipaji kodi kuwa wa haki miongoni mwa makundi yote ya walipa kodi, wawe wafanyakazi au watu waliojiajiri. 
Inabidi kuangalia uwezekano wa kupunguza idadi ya kodi na jumla ya malipo ya kodi, ikiwa ni pamoja na zile za 
mamlaka ya serikali za mitaa na mashirika ya umma. Mfano wa mabadiliko katika utaratibu wa malipo ya ada 
ya leseni ya vyombo vya moto kutumia barabara ni jambo zuri la kujifunza. Mabadiliko kama hayo yanaweza 
kufanyika katika malipo mengine ya kodi ili kuendelea kurahisisha malipo ya kodi na ukusanyaji wa kodi.

Kuna ugumu wa kutoza kodi sekta isiyo rasmi, hasa vijijini. Kwanza, kukusanya kiasi kidogo cha kodi kutoka 
kwa watu wengi kwa gharama kubwa inawezekana kuwa zoezi lisilo na manufaa, hasa kwa kuzingatia ukubwa 
wa nchi na hali mbaya ya miundombinu. Pili, kutoza kodi tabaka la chini la sekta isiyo rasmi ni kurudi nyuma, 
kwa kuwa tukio la kutozwa kodi kwa watu wanaoingiza kipato kidogo linaweza kuwaumiza vikubwa kuliko 
vikundi vya watu wenye kipato kikubwa. Tatu, walipa kodi wadogo wanaweza kuona taratibu za kulipa kodi 
zinagharimu na hivyo kuchagua kubaki nje ya mtandao wa kodi.

Ufanisi utaongezeka zaidi kwa uingizaji wa kodi kote katika sekta rasmi na sekta isiyo rasmi kwa kutumia VAT 
zilizochaguliwa kwa makini. Viwango tofauti vya VAT vinaweza kutumika kwa bidhaa tofauti kutegemeana na 
athari zao katika masoko ya watu wenye kipato kidogo. Wafanyabiashara waliosajiliwa na VAT wanaowauzia 
wafanyabiashara ya rejareja wanaweza kuwa kama wakala wa kukusanya kodi kwa hali hii. 

Matumizi ya Kiswahili na Utoaji wa Taarifa

Matumizi ya lugha ya Kiingereza katika sheria za kodi ni kikwazo kikubwa kwa wengi katika sekta isiyo rasmi 
na vilevile walipa kodi wengine ambao uelewa wao wa lugha hii ni mdogo au hawaijui kabisa. Hii inaleta 
changamoto wakati linapokuja suala la kuelewa sheria za kodi na wajibu na haki za mlipa kodi. Cha kushangaza 
ni kuwa Kiswahili kinatumiwa na wengi katika hatua za awali wakati wa kuandaa sheria za kodi. Pia Kiswahili 
kinatumika zaidi wakati wa mchakato wa bajeti, na vilevile wakati wa majadiliano bungeni. Hotuba ya bajeti 
ya mwaka huwasilishwa kwa Kiswahili. Hivyo, kwa kuzingatia kuwa walipa kodi wengi na walipa kodi wenye 
sifa wanaelewa vizuri zaidi kwa Kiswahili; huenda wakati umefika kuwa na sheria za kodi zilizoandikwa kwa 
Kiswahili.

Kwa kuongezea katika kuchapishwa kwa lugha ya taifa ya Tanzania, sheria za kodi pia zinapaswa kuwa za aina 
moja na zinazotabirika. Mabadiliko ya sheria za kodi hufanya iwe vigumu kuzifuata na huwagharimu watu na 
biashara. Kuna haja ya kupunguza mabadiliko hayo na pale inapowezekana kutoa muda wa mpito kwa ajili ya 
mabadiliko hayo kuanza kufanya kazi. Pia kuna haja ya kuchapisha sheria za kodi ziende na wakati kila mwaka 
kwa kuingiza marekebisho ya mapitio yote ili kuwafahamisha walipa kodi kuhusu mabadiliko yaliyofanywa na 
namna ya kuzitumia.

Marekebisho ya Usimamizi wa Kodi

Pia kuna haja ya kupitia utaratibu wa usimamizi wa kodi kwa kusudio la kuondoa changamoto ambazo walipa 
kodi wanazipata wakati wakitekeleza sheria za kodi. Changamoto hizo ni pamoja na tofauti katika tafsiri ya 
sheria za kodi zinazofanywa na maafisa/idara/ofisi mbalimbali za TRA. Katika mazingira ambapo inawezekana 
kuwepo tofauti za tafsiri, mamlaka ya mapato inaweza kutoa na kuchapisha tafsiri yake, ambayo itakuwa tafsiri 
ya mwongozo.

Changamoto zingine zilizowapata walipa kodi katika kushughulika na mamlaka ni pamoja na kutowajibika 
kwa maafisa wanaotoa makadirio makubwa au yenye utata, kudai rushwa, makosa ya TRA katika kuchukua 
takwimu za mlipa kodi, mfumo wa kukusanya takwimu na taratibu ngumu na zinazotumia muda mwingi katika 
malipo ya kodi au katika kudai kodi za pembejeo (VAT). Kuna nafasi ya kutosha kwa TRA kuongeza uwezo wake, 
shughuli na mahusiano na walipa kodi. Masuala mengi ya ulipaji kodi yanahusisha masharti ya Mamlaka ya 
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Mapato, na uhusiano duni kati ya walipa kodi na mamlaka ya mapato. Mapitio ya mfumo wa usimamizi wa 
kodi yanaweza kusaidia kubainisha mambo yanayosababisha mivutano hii kati ya walipa kodi na mamlaka ya 
mapato na kutafuta njia za kutatua.

Usuluhishi wa Migogoro ya Kodi

Zaidi, unapaswa kuwepo mfumo wa usuluhishi wa kodi ulio rahisi, unaotoa haki na wenye ufanisi zaidi kwa 
walipa kodi katika kila sehemu nchini. Hii itaongeza imani ya walipa kodi kwa mfumo na kuhamasisha utekelezaji 
wa masharti ya kodi kwa hiari. Kupitia upya mradi uliokuwa unafanyiwa majaribio katika mkoa wa Manyara wa 
Huduma za Uwakili kwa Walipa kodi (TAS) ungekuwa mwelekeo sahihi. Mradi huu ulikusudia kurahisisha na 
kuleta ufanisi katika kushughulikia malalamiko na pingamizi za walipa kodi kabla ya kulazimika kuchukua hatua 
rasmi za kuweka pingamizi na kukata rufaa. Inaonekana kuwa TRA imesitisha mradi huu wa majaribio, kwa 
kuwa hakuna taarifa za maendeleo yake.

Mapendekezo

Watunga Sera

1. 	 Utaratibu wa kodi nchini unapaswa kupitiwa kwa kuzingatia kanuni na madhumuni ya kodi, 
ufaafu wa sheria zilizopo za kodi na uhalisia uliopo na hatua zinazohitajika ili kuhakikisha kuwa 
kila mlipa kodi mwenye sifa nchini anafuata masharti ya kodi.

2. 	 Kuna haja ya kuwa na sera ya taifa ya kodi ambayo inazingatia mawazo ya walipa kodi na uwezo 
wao wa kulipa kodi ili kubadili sera iliyopo ambayo inazingatia mahitaji ya matumizi ya serikali.

3. 	 Mchakato wa bajeti unapaswa kuwa wa wazi na jumuishi. Mijadala na midahalo ya Umma kuhusu 
kodi inapaswa kuhimizwa na kuwezeshwa.

4. 	 Kuongeza kiwango cha chini cha mapato kwa mwaka ili kusajiliwa katika VAT kutoka Tsh milioni 
100 kwa mwaka ili kuziondoa biashara nyingi ndogondogo na za kati kwenye kodi hii.

5. 	 Kupitia upya kiwango cha sasa cha VAT cha 18% kinachotumika kwa vyakula na vifaa vya 
nyumbani.

6. 	 Kuandaa sheria rahisi ya kodi kwa ajili ya biashara ndogondogo na za kati na vyombo vingine, 
mbali na Sheria ya Kodi ya Mapato. Sheria hii inapaswa kuandikwa kwa Kiswahili. Lengo liwe 
kuhakikisha kuwa zinarahisisha taratibu za kujikadiria na kulipa kodi kwa kampuni ndogo na watu 
binafsi.

7. 	 Kupunguza idadi ya kodi na malipo ya mara kwa mara yanayotakiwa na serikali kuu na serikali za 
mitaa na wakala wao.

Wasimamizi wa Kodi

1. 	 Kuchapisha kijarida cha kodi kilicho rahisi kueleweka kwa lugha ya Kiingereza na Kiswahili kila 
mwaka kilicho na mabadiliko yote ya sheria ya kodi yaliyofanyika kupitia Sheria za Fedha kwa 
mwaka, maagizo ya wizara na matangazo ya serikali. Mabadiliko hayo yanapaswa kuwa machache 
ili zisiwachanganye watu.

2. 	 Kuimarisha uwezo wa mamlaka ya usimamizi wa mapato kuchukua takwimu kwa usahihi, kutafsiri 
kwa namna moja sheria za kodi, kuepuka kutoa makadirio kiholela na makubwa, na kupunguza 
makosa ya kimaadili.

3. 	 Kuboresha mfumo wa usuluhishi wa migogoro ya kodi kwa kufanya yafuatayo:
a. 	 Kuanzisha kitengo huru ndani ya TRA kitakachofanya mapitio ya kiutawala ya pingamizi za 

makario ya kodi kutoka kwa walipa kodi, kitengo ambacho ni tofauti na idara ya makadirio ya 
kodi.

b. 	 Kuondoa masharti ya kulipa 1/3 ya kodi kama sharti la kupokea pingamizi la mlipa kodi kwa 
ajili ya kupitiwa.

c. 	 Kuboresha upatikanaji wa huduma za Bodi ya Rufaa za Mapato ya Kodi kwa walipa kodi wa 
mikoani kwa kufungua masjala mikoani.

d. 	 Kuanzisha utaratibu huru wa kupitia migogoro kabla ya mahakamani sawa na mradi wa 
majaribio wa TAS. 
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Kiambatisho 3: Ukusanyaji wa Kodi kwa kila Robo Mwaka 2013/14 – 2017/18

Ukusanyaji wa Kodi kwa kila Robo Mwaka Kuanzia 2013/14 - 2017/18

   

2013/14 Q1 Q2 Q3 Q4 Jumla

Mapato ya Ndani  389,600  420,446  482,142  467,808  1,759,996 

Ushuru & Forodha  908,355  968,922  896,637  852,826  3,626,740 

Walipa kodi Wakubwa  977,817  1,048,825  1,115,878  1,349,470  4,491,990 

JUMLA  2,275,772  2,438,193  2,494,657  2,670,104  9,878,726 

   

2014/15 Q1 Q2 Q3 Q4 Jumla

Mapato ya Ndani  461,436  512,419  477,332  489,673  1,940,860 

Ushuru & Forodha  1,009,522  1,062,768  984,962  1,081,210  4,138,462 

Walipa kodi Wakubwa  1,099,637  1,178,105  1,155,205  1,152,870  4,585,817 

JUMLA  2,570,595  2,753,292  2,617,499  2,723,753  10,665,139 

   

2015/16 Q1 Q2 Q3 Q4 Jumla

Mapato ya Ndani  515,368  635,970  634,369  642,388  2,428,095 

Ushuru & Forodha  1,230,964  1,345,390  1,352,198  1,422,526  5,351,078 

Walipa kodi Wakubwa  1,198,862  1,447,388  1,404,428  1,390,549  5,441,227 

JUMLA  2,945,194  3,428,748  3,390,995  3,455,463  13,220,400 

   

2016/17 Q1 Q2 Q3 Q4 Jumla

Mapato ya Ndani  708,048  736,561  727,453  702,455  2,874,517 

Ushuru & Forodha  1,454,196  1,509,253  1,407,736  1,276,760  5,647,945 

Walipa kodi Wakubwa  1,389,778  1,366,638  1,410,924  1,512,168  5,679,508 

JUMLA  3,552,022  3,612,452  3,546,113  3,491,383  14,201,970 

  Q1+Q2=  7,164,474  

   

2017/18 Q1 Q2 Q3 Q4 Jumla

Mapato ya Ndani  720,911  873,430  

Ushuru & Forodha  1,445,763  1,693,520  

Walipa kodi Wakubwa  1,420,286  1,560,530  

JUMLA  3,586,960  4,127,480      

  Q1+Q2=  7,714,440  

Chanzo: TRA          
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Kiambatisho 5: Orodha ya Sheria Zisizokuwa za Kodi na Njia Zingine za Kutoa Vivutio 
vya Kodi 

Mifano ya Sheria Zisizokuwa za Kodi na njia zingine za kutoa vivutio ni kama ifuatavyo:

1) 	 Sheria kuhusu Ukanda Maalum wa Uwekezaji na Ukanda Maalum wa Kiuchumi (EPZ/SEZ) 
ambazo zinatoa:

•	 Vivutio vya kodi kama vile msamaha wa kulipa kodi ya mapato kwa miaka kumi au msamaha wa kodi 
za ushuru, forodha na VAT unatolewa kwa kampuni inayowekeza katika sekta hii.

•	 Vivutio vya aina hii vinachukuliwa kuwa ni muhimu ili kuwavutia wawekezaji wa aina fulani kutoka nje 
ambao wanatafuta vivutio vya kodi. Kwa mtazamo wa nchi inayowapokea, uwekezaji huu unaunda 
nafasi za ajira kwa wananchi na kuinua uchumi wa ndani kwa kuchangia kwa namna mbalimbali.

•	 Manufaa ya vivutio vya EPZ/SEZ yanapingwa na asasi za kiraia.76  Hata hivyo, hakuna uchambuzi halisi 
wa faida ya vivutio hivi ikilinganishwa na uwekezaji halisi na mchango mkubwa katika uchumi wa 
ndani. Kutokana na kukosekana kwa taarifa hizo, ni vigumu kuamua iwapo vivutio hivyo vina faida au 
madhara.

2)	 Mkataba wa Uendelezaji wa Migodi (MDA):

•	 MDA ni mikataba kati ya serikali na Wawekezaji wa Nje ambayo inatoa unafuu wa kodi katika sekta ya 
madini.

•	 MDA hutoa vivutio vya kodi kwa wawekezaji. Wawekezaji hawa wanaelekea kuwa ni mashirika 
makubwa ya kimataifa yenye uhusiano thabiti kwenye mataifa yaliyoendelea huko magharibi na 
mengine yenye uchumi imara katika nchi kama vile Urusi na China.

•	 Serikali hivi karibuni imetunga sheria ya kupambana na athari mbaya za mikataba hiyo (MDA). Kwa 
sasa serikali inajadiliana na wawekezaji wakubwa katika migodi kuhusu kupitia mikataba hiyo (MDA).

3)	 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC):

•	 TIC ni kituo cha uwekezaji ambacho kinatoa vivutio visivyokuwa vya kodi kwa wawekezaji wa ndani na 
nje. Siku za nyuma TIC ilikuwa inatoa vivutio kama vile msamaha wa kulipa kodi ya mapato kwa muda 
miaka mitano lakini vivutio hivi baadaye vilisitishwa.

•	 Kuna habari iliyoenea Tanzania katika jamii ya walipa kodi kuhusu hoteli ambayo ilikuwa ikibadili jina 
kila miaka mitano. Ilichukuliwa kuwa wamiliki walikuwa wakibadili jina kila miaka mitano ili kuendelea 
kunufaika na msamaha wa kodi kwa miaka mitano uliokuwa ukitolewa na TIC!

4)	 Kilimo-Kwanza:

•	 Mpango wa Kilimo-Kwanza ulioanzishwa na serikali mwaka 2009 ulitoa misamaha ya kodi iliyokusudia 
kuhamasisha uwekezaji rasmi katika sekta ya kilimo.

•	 Hata hivyo, hakuna ushahidi wa kutosha kuwa misamaha hii ilikuwa na faida, hasa wakulima wengi 
vijijini.

•	 Changamoto kubwa ni kuwa misamaha hii iliyotolewa iltumiwa tu na makampuni yenye mashamba 
makubwa. Haikuwa na umuhimu kwa wakulima wadogo ambao hawatumii trekta, au hawasafirishi 
bidhaa zao.77 

76 	 ISJECIJ (2017).
77 	 Policy Forum (2010).
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Kiambatisho 6: Mapendekezo kuhusu Misamaha ya Kodi 2013

Dondoo Kutoka: 2013 Tanzania – Utafiti wa Misamaha ya Kodi 78

Mapendekezo kuhusu Misamaha ya Kodi 79

By CRC Segoma, Consultants.

Mambo Muhimu Yaliyoonekana:

• 	 Misamaha ya kodi na ushuru katika nchi zinazoendelea […] imekuwa na madhara.

• 	 Kwa nchi inayoendelea njia bora zaidi ni kuboresha mazingira ya uwekezaji na biashara ili kuchochea 
ukuaji. Misamaha ya kodi si njia bora.

Miongozo ya Jumla Marekebisho ya Utaratibu wa Kutoa Misamaha ya Kodi:

Marekebisho yoyote ya utaratibu wa kutoa misamaha ya kodi na ushuru inapaswa kuandaliwa kwa kuzingatia 
miongozo ya jumla: 

• 	 Misamaha yote ya kodi inapaswa kuanzishwa au kurekebishwa kupitia sheria tu (yaani, inapaswa 
kuthibitishwa na Bunge).

• 	 Isiruhusiwe kuwa na mamlaka ya kuamua (kutoa /kurekebisha misamaha ya kodi).

• 	 Kila gharama ya matumizi ya kodi inapaswa kukadiriwa, kupitiwa mara kwa mara na unapaswa 
kuwepo utaratibu wa kutoa taarifa ulio wazi.

• 	 Marekebisho yanapaswa kutekelezwa kwa kushirikiana na washirika wengine wa serikali wa umoja 
wa kiuchumi au ukanda, mara nyingi ili kuzuia makampuni ya kimataifa “kumangamanga”.

Muhtasari wa Mapendekezo ya Sheria Tano Zilizopitiwa katika uchambuzi Huu 80: 

• 	 Msitumie Matangazo ya Serikali au nyaraka zingine ambazo hazikupata uthibitisho wa Bunge 
kutangaza au kurekebisha misamaha.

• 	 Ondoa kwenye sheria ibara ambazo zinaipa serikali mamlaka makubwa ya kuamua kutoa au 
kurekebisha misamaha bila kutakiwa kuwasilisha marekebisho ya sheria Bungeni.

• 	 Katika sheria, eleza wazi ushuru na kodi zote ambazo zimetolewa msamaha (yaani, epuka sentensi 
kama “misamaha katika kodi zote” au “misamaha katika kodi zingine zozote” zilizoonekana kwenye 
sheria ya sasa)

• 	 Kuondoa misamaha: 

> 	 Kwa Rais wa Tanzania na Marais wengine wa Jumuiya ya Afrika Mashariki

> 	 Kwa Wabunge wa Tanzania

> 	 Kwa wafanyakazi wa Majeshi ya Ulinzi

> 	 Katika faida ya shirika

78 	 CRC Segoma (2013) utafiti kwa ajili ya Wizara ya Fedha.
79 	 katika kifungu kilekile. Taarifa ya Ufafanuzi uk. 6.
80 	 Sheria tano zilizopitiwa ni: ITA 2004 (RE2006), VATA 1997 (RE2009), EACCMA 2004 (RE2009), EPZA 2002 (RE2006), SEZA 2006.
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> 	 Katika bidhaa za kati, mtaji na zinazochukuliwa kuwa mtaji  

> 	 Katika bidhaa na huduma za (matumizi) ambazo hazina uhusiano wa wazi na sera za umma au 
vipaumbele vilivyotangazwa na serikali kuhusu bidhaa za nishati na nishati mbadala

> 	 Kwa mashirika wahisani

> 	 Kwa maduka yasiyotoza ushuru (pamoja na maduka ya Jeshi la Ulinzi) au maduka mengine 
ambayo hayafanyi kazi mpakani au njia ya usafirishaji bidhaa zinazopitishwa nchini kwenda nje 
ya Tanzania na nchi tofauti na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki
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