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Jitihada  za Haraka Zifanyike  Kutatua Uhaba wa Dawa Nchini 

 

Wiki iliyopita Sikika ilikutana na vyombo vya habari kujadili uhaba wa dawa unaoikabili 

Bohari Kuu ya Dawa (MSD). Vyombo vya habari kwa nyakati tofauti vilitoa taarifa sahihi 

kuhusu tatizo hili.  

 

Hata hivyo, majibu kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na 

Bohari Kuu ya Dawa hayakuonesha kutoa kipaumbele kwa tatizo hili. Kwa kuwa taarifa za 

uhaba wa dawa zilipatikana kutoka kwenye tovuti ya Bohari Kuu ya Dawa, tulitegemea 

majibu yenye ukweli,weledi na kuonesha ukubwa wa tatizo kutoka kwa wahusika. Taarifa 

hizo zingesaidia Ofisi ya Rais kupitia Wizara ya Fedha na Mipango kuona uharaka na 

umuhimu wa  kutatua tatizo hili ili kuwasaidia wananchi kwa wakati. Badala yake majibu ya 

Wizara na Bohari Kuu yalipoteza msingi wa tatizo kama ifuatavyo; 

 

(i) Vyombo vya habari vilitumia takwimu kutoka katika tovuti rasmi ya Bohari Kuu ya 

Dawa kwamba kuna upungufu wa asilimia 47 ya aina mbalimbali za dawa 

zilizotakiwa kuwepo kwenye orodha ya dawa MSD. Tarehe 27 Septemba 2016, 

Wizara ya Afya ilikanusha kwa kudai kwamba aina ya dawa zilizokuwepo ni asilimia 

53. Hata hivyo, mtu akisema uhaba ni asilimia 47 ya aina ya dawa na mwingine 

akasema uwepo ni asilimia 53 wote wanamaanisha  kitu kile kile.  

(ii) Taarifa za vyombo vya habari zilionesha uhaba wa baadhi ya dawa muhimu ambazo 

zilitarajiwa kupatikana MSD muda wote  Taarifa hizi zilikusudia kuonesha mifano ya 

kiwango cha ukubwa wa upungufu wa dawa.  Badala ya kujibu hoja ya msingi, yaani 

upungufu wa dawa nchini kwa ujumla; Wizara iliamua kujikita kwenye kutaja uwepo 

wa baadhi ya dawa kama vidonge vya paracetamol na zingine chache.    

(iii) Bohari Kuu ya Dawa ilinukuliwa na vyombo vya habari ikikanusha uwepo wa 

upungufu wa dawa na kusema kwamba serikali imefanya maajabu kwa kuipatia MSD 

jumla ya Shilingi bilioni 20 kwa robo ya 2016/2017.  Hata hivyo, bilioni 20 ni 

pungufu ya kiwango halisi ambacho kingehitajika (Shilingi bilioni 62.5), kwa robo ya 

kwanza ya mwaka iwapo bajeti iliyotengwa ya shilingi bilioni 251 ingegawanya sawa 

na kutolewa katika awamu nne. Je, Bohari Kuu ya Dawa inaposema serikali imefanya 

maajabu ina maana haihitaji fedha zaidi kwa ajili ya kutatua tatizo la dawa nchini?  
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(iv) Wizara ya Afya imeahidi kuongeza akiba ya baadhi ya dawa kuanzia mwezi Oktoba, 

2016. Hii ni sawa na kukiri kwamba kulikuwa na upungufu wa dawa.  Ingawa 

tunaipongeza wizara kwa hili, Wizara haikueleza ni lini itapata fedha  zilizobaki na 

iwapo ongezeko hilo la dawa litakidhi mahitaji halisi.  

 

Katika kufafanua suala hili, Sikika ingependa kuelezea umma na wadau wa sekta ya afya 

ukweli kuhusu upungufu huu sugu wa dawa na vifaatiba kwenye Bohari  Kuu ya Dawa na 

katika vituo vya kutolea huduma za afya:  

(i) Uhaba wa dawa na vifaa tiba katika Bohari Kuu ya Dawa siyo tatizo jipya, bali ni la 

muda mrefu, ambalo serikali yenyewe imekuwa ikikiri kupitia taarifa zake mbali 

mbali. Isipokuwa sasa limefikia kiwango kikubwa, hata kupelekea uhaba wa dawa 

kama za chanjo kwa kipindi cha zaidi ya miezi mitatu. 

(ii) Kila mwaka, Wizara ya Afya wamekuwa wakiahidi Bungeni kutatua upungufu na 

uhaba wa dawa muhimu na vifaatiba. Pia Wizara ya Afya imekuwa ikiahidi bungeni 

kila mwaka kulipa deni inalodaiwa na MSD ili kuboresha ufanisi wa bohari. Hata 

hivyo uhaba wa dawa umeendelea kuwepo na deni la MSD limekuwa likikua kila 

mwaka.  

(iii) Uhaba ukitokea MSD moja kwa moja unaathiri upatikanaji wa dawa muhimu na vifaa 

tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya vya umma, kwa sababu  mfumo wa sasa 

unalazimisha vituo kuagiza dawa  kutoka MSD kwanza kabla ya kuruhusiwa kununua 

mahali pengine. Pamoja na hilo, mgao wa fedha za  dawa kwa vituo hivyo hupelekwa 

moja kwa moja MSD ambapo vituo haviwezi kuzichukua kuagiza dawa pengine pale 

wanapokosa dawa MSD. 

(iv) Mnamo Septemba 16, 2016, tovuti ya MSD ilionesha ukosefu wa asilimia 47 wa aina 

mbali mbali za dawa. Miongoni mwa  dawa na vifaatiba vilivyokosekana ni vile 

vinavyotumika katika matibabu muhimu ya kupunguza vifo, mfano dawa za 

kuharisha kwa watoto (ORS+Zinc), vifaa vya kujifungulia (Delivery kits), dawa za 

maumivu, dawa za magonjwa ya moyo na chanjo kama vile za surua, homa ya 

manjano na kichaa cha mbwa. 

(v) Mojawapo ya sababu za uhaba huu ni serikali kushindwa kutenga na kutoa  fedha za 

kutosha kukidhi mahitaji ya nchi ya dawa muhimu na vifaatiba. Kwa mfano, mahitaji 

ya sasa ya dawa na vifaatiba ni zaidi ya shilingi bilioni 577 lakini bajeti iliyotengwa 
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kwa mwaka huu ni shilingi bilioni 251, ambapo kati ya hizo, shilingi bilioni 108 ni  za 

kulipa deni la MSD. 

(vi) Vituo vya afya vya umma vinapata usumbufu mkubwa kutokana  na utaratibu 

unaovilazimisha kutuma maombi ya dawa MSD licha ya kufahamu ukweli kwamba 

hazipo. Baada ya vituo kupata uthibitisho wa maandishi wa kutokuwepo dawa MSD, 

ndipo vinaruhusiwa kufanya taratibu zingine. Pamoja na usumbufu huu, baadhi ya 

vituo vimemudu kukabiliana na uhaba wa dawa kwa kutumia vyanzo mbadala vya 

fedha kununua dawa kutoka kwa wauzaji binafsi. Mfano halisi ni katika vituo vya 

afya vya wilaya za Kondoa na Kilolo ambapo Sikika ilifuatilia kwa kina. 

Kutokana na uzoefu wa Sikika wa kufanya kazi katika sekta ya afya kwa takribani miaka 

kumi, tunashauri mapendekezo yafuatayo yafanyiwe kazi:  

(i) Bohari Kuu ya Dawa iachwe iwe taasisi au kampuni huru itakayofanya maamuzi yake 

yenyewe na kukusanya mtaji kushindana na wauzaji wengine binafsi wa dawa nchini.  

(ii) Serikali ifute ulazima wa vituo vya kutolea huduma za afya vya umma kuagiza dawa 

MSD kwanza, badala yake viachwe huru kuamua kununua kutoka kwa muuzaji 

yeyote mwenye dawa ambaye anadhibitiwa  na kuhakikiwa na serikali.  

(iii) Serikali ihakikishe kuwa fedha zinazotengwa kwa ajili ya dawa muhimu  na vifaatiba 

zinapelekwa moja kwa moja kwenye akaunti za vituo au Halmashauri badala ya 

utaratibu wa sasa ambapo  zinapelekwa kwenye akaunti za vituo zilizopo MSD. 

(iv) TAMISEMI iimarishe na kusimamia uwezo wa vituo vya kutolea huduma za afya 

katika halmashauri ili kujiendesha vyenyewe, na Wizara ya Afya ijikite katika 

kusimamia ubora na udhibiti wa bei za dawa.  

(v) Tunaomba watendaji na viongozi katika sekta ya Afya  wafanye kazi kitaalam zaidi  

badala ya kisiasa. 

(vi) Mwisho, wakati Wizara ya Afya ikifanyia kazi mapendekezo haya. tunaiomba Ofisi 

ya Rais kuagiza fedha zitolewe kama mpango wa dharura kutatua tatizo lililopo la 

dawa, ikiwa ni pamoja na kulipa deni lote la MSD. 
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