
Pongezi Serikali kwa Hatua Kuimarisha Upatikanaji Dawa  
... iboreshe mifumo kuongeza upatikanaji  
 

Mara kwa mara, tumekuwa tukitoa matamko na mapendekezo ili kuboresha upatikanaji wa 
huduma za afya kwa wananchi, hususan dawa na vifaa tiba.  Kwa ujumla, hali ya upatikanaji 
wa dawa nchini inaanza kuimarika ingawa bado kuna baadhi ya changamoto ambazo tuna 
imani zinaweza kushughulikiwa.  
 
Ufuatiliaji wa Sikika uliofanyika kupitia mahojiano na wananchi waliotoka kupata huduma 
za afya, asilimia 81 ya waliohojiwa  mwaka 2017 waliweza kupata dawa zote 
walizoandikiwa ukilinginisha na asilimia 51 ya wananchi waliohojiwa mwaka 2016 
(ongezeko la asilimia 30). Ufuatiliaji huu ulifanyika katika wilaya ambazo Sikika inafanya 
kazi. Sikika inaipongeza serikali kwa hatua inazochukua katika kuimarisha upatikanaji wa 
dawa nchini hasa ikikumbukwa kwamba: 
 
Kwanza, kulikuwepo malalamiko juu ya gharama za baadhi ya dawa zinazosambazwa na 
Bohari Kuu ya Dawa nchini, (MSD) kulinganisha na za wauzaji binafsi. Suala hili 
limefanyiwa kazi kwa kiasi kikubwa kwa kuanzisha utaratibu wa kuagiza dawa moja kwa 
moja kutoka kwa wazalishaji, viwandani. Kwa mujibu wa  Wizara ya Afya,  Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (MOHCDGEC), utaratibu huu umepunguza gharama za  
dawa kwa kati ya asilimia 15 hadi 80, hivyo kuongeza upatikanaji wa dawa vituoni, kwa 
gharama nafuu. 
 
Pili, kwa miaka miwili mfululizo kumekuwa na ongezeko la bajeti ya dawa ambayo ni hatua 
nzuri kwa serikali katika kuboresha huduma za afya. Fedha zilizokuwa zimetengwa kwa ajili 
ya dawa kwa mwaka wa fedha 2016/17, (Tsh bilioni 251) zilitolewa kwa kiasi kikubwa (Tsh 
bilioni 132) ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2015/16 ambapo zilitengwa Tsh bilioni 31 na 
kutolewa Tsh bilioni 24. Hatua hii imeiongezea MSD uwezo wa kuagiza na kununua dawa, 
na hivyo kuongeza upatikanaji wake vituoni. 
 
Tatu, kwa miaka kadhaa Sikika  imekuwa ikiishauri serikali iondoe ukiritimba wa MSD 
kuwa sehemu pekee ambapo vituo vinatakiwa kununua dawa. Hii imekuwa ikisababisha 
matatizo pale ambapo dawa husika hazipatikani MSD na vituo haviruhusiwi kununua sehemu 
nyingine hata kama vina fedha. Kwa sasa, vituo vya huduma vimeruhusiwa kununua dawa 
kutoka kwa wauzaji binafsi pindi zinapokosekana MSD.  
 
Tumefurahishwa na mipango ya maboresho na mgawanyo wa majukumu kati ya  
MOHCDGEC na TAMISEMI katika kusimamia utoaji wa huduma za afya ikiwemo  
upatikanaji wa dawa vituoni. Utawala wa vituo vya afya na idara za afya katika halmashauri 
umeimarika zaidi.  
 
Pamoja na pongezi hizi, kuna changamoto kadhaa ambazo tungependa kuona serikali 
ikiendelea kuzifanyia kazi.  
 



• Kwanza, MSD iimarishe mawasiliano na wadau, hususan kwa kutoa taarifa muhimu 
ili kuimarisha ufuatiliaji na uwajibikaji katika mfumo wa ugavi. Mfano, kutoa taarifa 
za upatikanaji wa dawa kupitia tovuti yao kama ilivyokuwa awali. 
 

• Pili, MSD kuwa mnunuzi na msambazaji pekee wa dawa bado ni changamoto 
kwasababu nchi ni kubwa kijiografia na vituo vya huduma ni vingi (zaidi ya 5000). 
Hivyo basi tunapendekeza kwamba MSD isiwe mshitiri pekee. Kwa Mfano, ongezeko 
la sasa la upatikanaji wa dawa vituoni haukutokana na MSD pekee bali pia uwezo wa 
vituo kukusanya fedha na kununua dawa kutoka kwa wauzaji binafsi. 

 
• Tatu, kumekuwa na changamoto kwenye upatikanaji wa vifaa na vifaatiba  katika 

vituo vingi vya huduma vya afya na hivyo wagonjwa kupewa rufaa zisizo za lazima. 
Serikali iwekeze katika kununua vifaa hivyo na kukarabati vilivyopo ili kuongeza 
ubora wa huduma.  
 

• Nne, kumekuwa na malalamiko kwamba baadhi ya dawa katika baadhi ya vituo 
zinapotea. Serikali  iweke mifumo imara ya kudhibiti  upotevu wa dawa vituoni. 
Mfumo ulioanzishwa wa kielektroniki wa kuendesha hospitali (GoT-HoMIS) 
ukisimikwa vituo vyote nchini utaweza kusaidia kupunguza tatizo hili. 
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