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Ikisiri

Lengo la jumla

Utafiti huu unajaribu kuangalia sababu za kiutawala katika vituo vya afya vya 
umma ambazo zinawashawishi watoa huduma kuomba rushwa kutoka kwa 
watumiaji wa huduma za afya, na athari za mwenendo huo katika ubora na 
matumizi ya huduma za afya.

Methodolojia

Muundo mchanganyiko ulitumika, kwa kutumia mikabala isiyo ya kiidadi 
na kiidadi kwa ajili ya ukusanyaji wa taarifa. Hii ni kulingana na malengo 
ya utafiti yaliyoelezwa kwenye hadidu za rejea. Kimsingi, data ilikusanywa 
kwa kutumia: hojaji za majibu mafupi, mahojiano na watoa taarifa muhimu, 
Majadiliano ya Vikundi Lengwa (MVL) na uchunguzi kwa kuona.

Matokeo

Matokeo kutokana na mahojiano na wanajamii yameonyesha kuwa matatizo 
katika utawala yanachangia kwa kiasi kikubwa katika kuzidisha vitendo vya 
rushwa. Sababu zilizopewa nafasi ya juu zaidi, kwa mpangilio wa kutoka juu 
kwenda chini, ni: kutokuwajibika au uwajibikaji mdogo (50.9%); kushindwa 
kuheshimu maadili ya kitaalamu (49.3%); na kutokuwa na usimamizi au 
usimamizi duni (47.3%). 

Kuhusiana na nafasi ya vikwazo vya usambazaji wa huduma za afya, 
utafiti umegundua kuwa upungufu wa dawa unachukuliwa kuwa sababu 
inayochangia kujihusisha na vitendo vya rushwa. Karibu theluthi mbili 
ya wanajamii waliohojiwa wameonyesha kuwa walikuwa wanajua kuwa 
wafanyakazi wa sekta ya afya wanauza dawa na vifaa vilivyokusudiwa kwa 
ajili ya watumiaji katika vituo vya afya vya umma. Kuhusiana na athari 
ya rushwa katika kutafuta huduma ya afya, kwa wagonjwa wa kutwa na 
waliolazwa ilionekana kuwa zaidi ya theluthi mbili ya wahojiwa wangependa 
kurudi katika vituo vilevile vya afya vya umma, vinavyohusika na rushwa 
bila kujali. Mtazamo huu ulichangiwa na gharama kubwa za huduma za afya 
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katika vituo binafsi vya afya ambavyo vingekuwa mbadala wa huduma ya 
afya kwa wagonjwa.

Matokeo kutokana na mahojiano na wanajamii yamedhihirisha kuwa ufanisi 
wa Kamati ya Usimamizi wa Kituo cha Afya ni mdogo sana. Idadi kubwa 
zaidi ya wanajamii (85.7%) walionyesha kuwa hawajatoa malalamiko yao 
kuhusu rushwa kwenye Kamati ya Usimamizi wa Kituo cha Afya kwasababu 
hawakuwajua wanakamati wake.

Hitimisho

Matokeo haya yanasisitiza haja ya kuimarisha mfumo wa utawala katika 
vituo vya afya ili kupambana na rushwa ipasavyo na kuongeza ubora wa 
huduma kwa ujumla.
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Usuli

Utafiti huu ulifanywa, kimsingi, katika kushughulikia mapengo ya utafiti 
yaliyoonekana katika utafiti uliopita uliokuwa umeagizwa na Sikika (wakati 
huo YAV). Utafiti huo uliopita, ulilenga rushwa katika huduma za afya nchini 
Tanzania lakini ulishindwa kuangalia kikamilifu masuala yafuatayo: nafasi 
ya upungufu wa rasilimali; ufanisi wa taratibu za kurekebisha; sababu za 
kiutawala ambazo zinachangia kuendelea kwa vitendo vya rushwa; vikwazo 
vya upande wa usambazaji ambavyo vinazidisha vitendo vya rushwa; 
athari za rushwa katika utafutaji wa huduma za afya; na nafasi ya kamati za 
usimamizi wa vituo vya afya katika kupambana na rushwa.

Lengo la jumla

Utafiti huu unajaribu kuchunguza sababu za kiutawala ambazo zinawachochea 
watoa huduma kuwaomba rushwa watumia huduma za afya katika vituo vya 
afya vya umma, na athari za tabia hizi katika ubora na matumizi ya huduma 
za afya. 

Methodolojia

Mbinu iliyotumika ni uchunguzi wa wakati mmoja, kwa kutumia mikabala 
isiyo ya kiidadi na kiidadi kwa ajili ya ukusanyaji wa data. Hii ni kulingana 
na malengo ya utafiti yaliyoelezwa kwenye hadidu za rejea. Kimsingi, data 
ilikusanywa kwa kutumia: hojaji za majibu mafupi, mahojiano na watoa 
taarifa muhimu, Majadiliano ya Vikundi Lengwa (MVL) na uchunguzi kwa 
kuangalia.

Matokeo

Utafiti huu umetumia njia mbalimbali kupata taarifa ambazo kwa pamoja 
zinaangalia malengo na nadhariatete za utafiti. 
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Nadhariatete ya 1: Vitendo vya rushwa vinasaidiwa na sababu mbalimbali 
za kiutawala.

Matokeo kutokana na mahojiano na wanajamii yameonyesha kuwa matatizo 
ya sababu za kiutawala zinazohusiana na uongozi yanachukua nafasi kubwa 
sana katika kuzidisha vitendo vya rushwa. Sababu zilizokadiriwa kuwa za 
msingi zaidi, katika mpangilio wakutoka juu kwenda chini ni: kutowajibika/
uwajibikaji mdogo (50.9%); kushindwa kuheshimu maadili ya kitaalamu 
(49.3%); na kutokuwa na usimamizi/ usimamizi duni (47.3%). Kulikuwa na 
uhusiano mkubwa kati ya sababu za kiutawala ambazo zimejaribiwa (kutokuwa 
na usimamizi/usimamizi duni na kutokuwajibika/uwajibikaji mdogo) na 
uwezekano wa wagonjwa/wanaowatunza wagonjwa kuwa wametoa rushwa 
kwa mfanyakazi wa sekta ya afya (p < 0.001). Hivyo, kwa ujumla, matokeo 
ya utafiti huu yanaunga mkono nadhariatete, ikiwa na maana kuwa sababu 
za kiutawala zinazohusiana na utawala zinajenga mazingira ambapo vitendo 
vya rushwa vinaweza kushamiri.

Nadhariatete ya 2: Vikwazo vya upande wa usambazaji wa huduma za afya 
vinachochea kununua huduma bora kwa bei za soko (kilanguzi) ambazo ni 
kubwa kuliko mfumo (sanifu) wa bei zilizopangwa. 

Kuhusiana na nafasi ya vikwazo vya upande wa usambazaji, utafiti umegundua 
kwamba upungufu wa dawa unachukuliwa kuwa sababu inayochangia 
kujihusisha na vitendo vya rushwa. Karibu theluthi mbili ya wanajamii 
waliohojiwa walionyesha kuwa walikuwa wanajua kuhusu wafanyakazi wa 
sekta ya afya kuuza dawa na vifaa vilivyokusudiwa kwa ajili ya watumiaji 
katika vituo vya afya vya umma. 

Hili lilithibitishwa na washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa kama 
ilivyoonyeshwa katika nukuu. Zaidi ya hayo, mahojiano ya kina na viongozi 
wa vituo vya afya pia yalidhihirisha kuwa wagonjwa hawaridhiki na hali 
ilivyo kwani wanalazimika kununua dawa kutoka kwa wafanyakazi wa sekta 
ya afya badala ya kuzipata katika duka la dawa. Wagonjwa wanadhani kuwa 
wafanyakazi wa sekta ya afya wanaiba dawa kutoka kwenye vituo vya afya na 
kuwauzia wagonjwa. Hivyo, kwa ujumla, matokeo ya utafiti huu yanaunga 
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mkono nadhariatete kuwa upungufu wa rasilimali unajenga vishawishi 
kwa wafanyakazi wa sekta ya afya kutoa huduma kwa gharama kubwa zaidi 
ambazo hazifuati mfumo rasmi wa bei.

Nadharia ya 3: Uwepo wa rushwa kwenye vituo vya afya vya umma hubadili 
mtazamo wa watumiaji huduma za afya juu ya watoa huduma za afya. 

Nadhariatete hii ilijaribiwa kwa kuchunguza majibu ya watumia huduma 
katika swali linalosema ni kwa namna gani tatizo la rushwa lingeweza 
kuchochea uamuzi wao kuhusu mahali gani pa kutafuta huduma ya afya 
siku zijazo. Majibu ya wagonjwa wa kutwa na waliolazwa yameonyesha kuwa 
zaidi ya theluthi mbili ya waliohojiwa wangependelea kwenda kwenye vituo 
vilevile vya umma vya huduma za afya, bila kujali kuhusu matatizo ya rushwa. 
Kimsingi, utafiti huu umeonyesha kuwa tatizo la rushwa halikubadili mtazamo 
wa watumia huduma kwa vituo hivyo vya afya au huduma zinazotolewa.
Walipoombwa kutoa sababu za upendeleo wao, wahojiwa wengi walitaja 
unafuu wa gharama, ikiwa na maana kuwa, kutokana na umaskini, watumiaji 
wengi wanaona vituo vya afya vya umma kama chaguo la kwanza licha ya 
kuwepo kwa rushwa. Ukweli, ilielezwa kuwa gharama za rushwa katika vituo 
vya afya vya umma ni ndogo kuliko gharama halisi za matibabu katika kituo 
binafsi cha afya. Hata hivyo, matokeo kutoka majadiliano ya vikundi lengwa 
yamethibitisha kuwa vitendo vya rushwa kwa wafanyakazi wa sekta ya afya 
kama vile wizi wa dawa, ambao unasababisha upungufu na huduma bila 
kuwa na huruma (rushwa ya kimya), vimeripotiwa kuwaondosha wagonjwa 
mbali na vituo vya afya vya umma. 

Hivyo, inawezekana kuhitimisha kuwa rushwa halisi [tabia ya wafanyakazi wa 
sekta ya afya kuomba rushwa kama sharti la kutoa huduma] haibadili mazoea 
ya watu kutafuta huduma za afya, lakini wakati rushwa inaposababisha 
upungufu au ukosefu wa dawa na vifaa vingine, wagonjwa/wanaowatunza 
wagonjwa wanalazimika kutafuta njia mbadala ya kupata huduma.
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Nadhariatete ya 4: Kamati za Usimamizi wa Vituo vya Afya zinafuatilia 
kikamilifu malalamiko ya vitendo vya rushwa katika vituo vya afya vinavyo-
zungumziwa.

Matokeo kutokana na mahojiano na wanajamii yamethibitisha kuwa ufanisi 
wa Kamati za Usimamizi wa Vituo vya Afya ni mdogo sana. Idadi kubwa sana 
ya wanajamii (85.7%) wameonyesha kuwa hawakuripoti malalamiko yao 
kuhusu rushwa katika Kamati za Usimamizi wa Vituo vya Afya kwasababu 
hawakuwajua wajumbe wa kamati. Kushindwa kuripoti malalamiko ya 
rushwa kwenye Kamati ya Usimamizi wa Kituo cha Afya kulihusiana na 
mtazamo kuwa juhudi zilizofanywa, na hizo Kamati, hazikuwa za kutosha 
kwa ajili ya kupambana na rushwa (p = 0.002). 

Kwa kuongezea, mahojiano ya kina na wajumbe wa Kamati za Usimamizi 
wa Vituo vya Afya wenyewe wameonyesha kuwa wengi wao (62.2%) 
wamekiri kuwa hawakufuatilia malalamiko ya wagonjwa kuhusu vitendo vya 
rushwa. Kasoro hii imetokana na upande wa uongozi kutokuwa tayari kutoa 
ushirikiano. Kwa ujumla, matokeo haya yamesababisha kutokubalika kwa 
nadhariatete hiyo hapo juu. Kwa maneno mengine, Kamati za Usimamizi wa 
Vituo vya Afya haifuatilii ipasavyo malalamiko ya wananchi kuhusu vitendo 
vya rushwa katika vituo vya afya husika.

Hitimisho

Matokeo haya yanasisitiza haja ya kuimarisha mfumo wa usimamizi wa vituo 
vya afya ili kupambana na rushwa ipasavyo na kuongeza ubora wa huduma 
kwa ujumla. Mkakati wa kuingilia kati unapaswa kutumia njia mbalimbali, 
unaowashirikisha wadau wote muhimu – serikali/halmashauri, uongozi wa 
vituo vya afya, asasi za kiraia na jamii.

Muhtasari
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1.	 Usuli	wa	utafiti

1.1 Utangulizi

Hii ni ripoti ya utafiti ambao uliagizwa na Sikika, asasi ya kiraia 
ambayo inafanya kazi ya kuboresha sera na usimamizi wa sekta ya 
afya nchini Tanzania. Utafiti huu ni mwendelezo wa utafiti wa mwanzo 
wa rushwa ndogondogo uliokuwa umeagizwa na asasi hii (wakati 
huo ikijulikana kama Youth Action Volunteers – YAV) kufanywa na 
washauri walewale. Hivyo, matini nyingi katika sehemu zinazofuata 
zimechukuliwa kutoka ripoti ya utafiti wa kwanza (Sikika 2010).

1.2 Maelezo ya Jumla

Rushwa imekuwa sehemu ya maisha ya kila siku katika nchi nyingi 
ikiwemo Tanzania. Kulingana na ripoti ya Warioba (URT 1996), karibu 
sekta zote nchini Tanzania zimezama katika rushwa. Ukweli, miaka 
inavyozidi kupita, watoa rushwa na wapokea rushwa wamekuja kuona 
rushwa kama jambo la kawaida. Kuenea kwa rushwa kunashuhudiwa 
na maneno ambayo yanatumika kumaanisha ‘rushwa’. Wale ambao 
wanaomba na kupokea rushwa wanatumia maneno ya upole na 
istilahi za kitafsida kama vile kitu kidogo, chai na mshiko (kitu 
kinacholainisha mkono). Maneno ya Kiswahili kwa ajili ya rushwa 
kama:rushwa, hongo na mlungula yamezoeleka kutumika lakini si 
wakati wa kupeana rushwa.

Ingawa rushwa ni tatizo katika sekta zote, bado ni tatizo kubwa zaidi 
katika sekta ya afya. Rushwa inaweza kusababisha maisha au kifo 
kwa mgonjwa. Matokeo yake ni pamoja na: kupunguza rasilimali 
zilizokusudiwa kuboresha sekta ya afya; kushuka kwa ubora, usawa 
na ufanisi wa huduma za afya, na ongezeko la gharama katika utoaji 
wa huduma. 

Sekta ya afya Tanzania inabanwa na rushwa ndogondogo na kubwa. 
Hata hivyo, rushwa ndogondogo ndiyo inayowakumba watumiaji wa 
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huduma hii. Rushwa ndogondogo inafanyika kwa namna tofauti. Kwa 
mfano, inaweza kuwa kwa njia ya mfanyakazi wa sekta ya afya kuomba 
rushwa au mgonjwa/anayemtunza mgonjwa kumshawishi mfanyakazi 
wa sekta ya afya kupokea rushwa ili kumshawishi atoe huduma bora 
kwa mgonjwa wake. Nchini Tanzania, kama ilivyo katika nchi maskini, 
rushwa zinakubalika kijamii na zinatetewa kama njia ya kufidia malipo 
duni kwa wataalamu wa afya wanaofanya kazi kwenye vituo vya afya 
vya serikali. 

Kulingana na Mwafisi (1999), sababu kuu za kuwepo kwa rushwa 
katika sekta ya afya nchini Tanzania ni pamoja na: upungufu mkubwa 
wa rasilimali watu na rasilimali zisizo watu, urasimu uliokithiri, 
mishahara midogo, utawala na usimamizi duni na kutokutoa taarifa 
kwa wateja. 

Tathmini ya haraka iliyofanywa na tume ya taifa kuhusu rushwa 
ilidhihirisha mitazamo inayopingana kuhusu mambo ‘halisi’ 
yanayosababisha rushwa. Kwa upande mmoja, wafanyakazi wa sekta 
ya afya wamekiri kuwa mishahara midogo sana inachangia sababu 
kuu ya kuwepo vitendo vya rushwa katika sekta ya afya. Kwa upande 
mwingine, tume ya taifa ya rushwa yenyewe ilikuwa na maoni kuwa 
tatizo halisi lipo katika kushindwa kwa wafanyakazi wa sekta ya afya 
kuheshimu maadili ya wataalamu wa afya. 

1.3 Tatizo la utafiti

Hadidu za rejea za utafiti huu (Sikika 2013) zilitokana na taarifa za 
matokeo ya utafiti uliopita wa rushwa ndogondogo (Sikika 2010). 
Utafiti wa 2010 ulichunguza ufahamu na vitendo vya rushwa katika 
vituo vya afya vya umma vinavyofanywa na wafanyakazi wa sekta ya 
umma na watumiaji wa vituo hivyo.

Mapungufu yaliyo dhahiri yalibainishwa katika utafiti halisi na haya 
yalichangia tatizo la utafiti huu. Mapengo yanahusiana na: Motisha ya 
wadau (wanaotoa na kupokea rushwa, upungufu wa rasilimali, ufanisi 
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wa taratibu za kurekebisha hali hiyo, sababu za kiutawala ambazo 
zinachochea vitendo vya rushwa kuendelea, mikakati (mwenendo 
usiotabirika): nani anafanya nini, wakati gani na wapi; vikwazo vya 
upande wa usambazaji ambavyo vinachoche kuendelea kwa rushwa; 
athari za rushwa katika utafutaji wa huduma za afya; na nafasi ya 
Kamati za Usimamizi wa Vituo vya Afya katika kupambana na rushwa. 
Utafiti wa sasa unajaribu kushughulikia baadhi ya mapengo haya.

 1.4 Lengo la Jumla

Kuchunguza sababu za kiutawala katika vituo vya afya vya umma 
zinazowashawishi watoa huduma za afya kuomba rushwa kutoka kwa 
watumia huduma za afya, na athari za vitendo hivyo katika ubora na 
matumizi ya huduma za afya. 

1.5 Melango Maalum

1. Kutathmini kiasi ambacho sababu za usimamizi wa utawala 
(uwajibikaji, uwazi, usimamizi na viwango vya kimaadili) 
unavyochukuliwa kuwa unawachochea watoa huduma kuomba 
rushwa kutoka kwa watumia huduma za afya.

2. Kuchunguza ni kwa kiasi gani wafanyakazi wa sekta ya afya 
wanachukuliwa kuwa wanachukuliwa kutumia fursa ya upungufu 
wa rasilimali (wafanyakazi wa sekta ya afya, dawa, mashine za 
hospitali na vifaa tiba) katika vituo vya afya vya umma kwa kutoa 
huduma, dawa na vifaa tiba kwa wagonjwa wenye uwezo kulipia 
kaunta au kupitia maduka binafsi ya dawa.

3. Kuchunguza athari za rushwa ndogondogo katika ubora wa 
huduma za afya ya umma na namna inavyoathiri utafutaji  wa 
huduma za afya kwa watumia huduma ya afya kote mijini na 
vijijini. 

4. Kuchunguza ufanisi wa kamati za usimamizi wa vituo vya afya 
kuchukua hatua baada ya kupokea taarifa kuhusu vitendo vya 
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rushwa katika vituo husika vya afya. Hasa, kutathmini mbinu gani 
za kusimamia viwango vilivyopo vya ubora wa huduma zipo na 
kama zinatumiwa ipasavyo na kamati hizo. 

1.6 Nadhariatete

1. Vitendo vya rushwa vinachochewa na sababu mbalimbali za 
kiutawala (jambo ambalo haliepukiki kwa jinsi mfumo ulivyo). 

2. Upande wa usambazaji unajenga vishawishi kununua huduma 
bora kwa bei za soko (ulanguzi) ambazo ni kubwa kuliko mfumo 
wa bei zilizopangwa.

3. Vitendo vya rushwa katika vituo vya afya vya umma vinaathiri 
upendeleo wa watumia huduma za afya kuhusu watoa huduma za 
afya. 

4. Kamati za Usimamizi wa Vituo vya Afya zinafuatilia ipasavyo 
malalamiko ya wananchi kuhusu vitendo vya rushwa katika vituo 
husika vya afya.

1.7 Umuhimu wa Utafiti

Utafiti wa kwanza wa rushwa ndogondogo umeonyesha mwanga 
kuhusu ukubwa wa tatizo la rushwa na namna wafanyakazi wa sekta ya 
afya wanavyojihusisha nayo. Utafiti wa sasa [wa pili] unachukua hatua 
zaidi kwa kuchunguza nafasi ya uongozi katika kushughulikia tatizo 
la rushwa katika vituo vya afya vya umma. Utafiti huu unachunguza 
pande zote mbili za usambazaji wa dawa na vifaa tiba na mahitaji ya 
kiutawala. Hivyo, matokeo yake yanaweza kutarajiwa kueleza muundo 
wa njia sahihi na pana za kushughulikia suala hili. 

1.8 Fasili za dhana

Dhana muhimu zilizotumika katika utafiti huu zimefasiliwa kama 
ifuatavyo:

Sura ya 1 – Usuli wa utafiti
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Rushwa katika sekta ya afya — inahusu hali ambapo wafanyakazi 
wa sekta ya afya, kama watumishi wa umma, wanatumia vibaya nafasi 
zao au rasilimali ili kujinufaisha (Carrin 2009).

Rushwa ndogondogo — inahusu aina maalum ya rushwa katika 
sekta ya afya ambapo wafanyakazi wa sekta ya afya wanaomba rushwa 
au fedha za haraka kabla ya kutekeleza majukumu yao ya umma 
(Carrin 2009).

Utawala — linahusu “matumizi ya mamlaka ya kiuchumi, kisiasa na 
kiutawala kusimamia masuala ya nchi katika ngazi zote. Inahusisha 
taratibu, michakato na utawala ambazo wananchi na vikundi vya watu 
vinataja maslahi yao, wanatumia haki zao za kisheria, kutimiza wajibu 
na mamlaka yao na kusuluhisha tofauti zao” (UNDP 1997, p.4).

Utawala bora — linarejelea mfumo ambao, pamoja na yote, ni 
shirikishi, upo wazi na wenye uwajibikaji, wenye ufanisi na usawa, na 
unaendeleza utawala wa kisheria. Unahakikisha kuwa vipaumbele vya 
kisiasa, kijamii na kiuchumi vinazingatia makubaliano ya wengi katika 
jamii na kuwa sauti za watu maskini zaidi na walio katika mazingira 
hatari zaidi zinasikilizwa katika kutoa maamuzi juu ya ugawaji wa 
rasilimali za maendeleo” (Sakiko na Richard 2003, p.4).

UNDP imeorodhesha vipengele vikuu vya utawala bora. Hivi ni pamoja 
na: ushirikishaji, utawala wa kisheria, uwazi, kujali, makubaliano ya 
pamoja, mwelekeo, usawa, kufaa na ufanisi, uwajibikaji na mkakati wa 
dira (Abdellatif 2003)

Uwajibikaji — unahusu wajibu wa mtu au utawala kuwajibika na 
shughuli zake, kukubali wajibu walio nao na kueleza matokeo kwa njia 
ya wazi. Pia unajumuisha uwajibikaji katika fedha na mali nyingine 
mtu alizoaminiwa kusimamia. Kuhusu uwajibikaji kwa umma, 
viongozi wenyewe wanawajibishwa na wananchi wao (Bovens 2007). 

Sura ya 1 – Usuli wa utafiti
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Iwapo mfumo wa uwajibikaji upo, inatarajiwa kuwa mamlaka 
zitawawezesha wananchi kupiga kelele kuhusu malalamiko na 
pingamizi zao, huenda kupitia masanduku ya maoni kwenye vituo vya 
afya au kwa kuwaruhusu watumia huduma za afya kuwaona moja kwa 
moja viongozi ili kuweza kutoa malalamiko yao kuhusiana na huduma 
zinazotolewa.

Sura ya 1 – Usuli wa utafiti
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2. Mapitio ya maandiko

2.1 Utangulizi

Mapitio haya ya maandiko yamechukua sehemu kubwa ya matini 
yanayopatikana katika ripoti ya utafiti uliopita wa Sikika (2010) – 
hususan kuhusu sababu na athari za kuwepo vitendo vya rushwa. 
Hata hivyo, imeongezwa sehemu mpya inayohusu nafasi ya vyombo 
vya utawala katika rushwa.

2.2 Sababu na athari za rushwa

Ripoti kadhaa za utafiti na makala yaliyochapishwa ambayo 
yanaangazia suala la rushwa katika sekta mbalimbali za uchumi wa 
Tanzania, pamoja na huduma za afya ya umma, zimepitiwa. Ripoti hizo 
zinaonyesha kuwa rushwa katika utumishi wa umma inachochewa na 
sababu za kijamii, kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi ndani ya jamii. 
Moja ya makala hayo (Kamuzora 2004) anahimiza kuchunguza suala 
la rushwa katika huduma za afya ya umma ndani ya muktadha wake 
mpana. Mapitio haya, na vilevile utafiti wenyewe, umetumia mtazamo 
huu mpana hata kama lengo linabaki kuwa katika rushwa ndani ya 
huduma za afya ya umma.

Ripoti ya kwanza na muhimu bila kupinga kuhusu rushwa nchini 
Tanzania, ni Ripoti maarufu ya Warioba, awali ilijulikana kama Ripoti 
ya Tume ya Rais ya Uchunguzi dhidi ya Rushwa (URT 1996). Ripoti hii 
inatoa matokeo ya uchunguzi uliofanywa na Tume chini ya uenyekiti 
wa Jaji Warioba. Tume iliteuliwa na Rais Benjamin William Mkapa. 
Ilichunguza suala la rushwa katika sekta zote za uchumi, pamoja na 
sekta ya afya.

Matokeo muhimu zaidi katika Ripoti ya Warioba kuhusu rushwa katika 
huduma za afya ni kuwa: 

• Rushwa iliripotiwa kukithiri katika sekta zote za uchumi, utumishi 
wa umma na siasa nchini.

Sura ya 2 – Mapitio ya machapisho
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- Mifano halisi ya vitendo vya rushwa ilitolewa kutoka sekta za 
Elimu, Afya, Mambo ya Ndani, Fedha, Mahakama, Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu, Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara 
za Ujenzi na Mawasiliano, Ajira, Wizara ya Ardhi na Makazi, 
Maliasili na Utalii, Vyombo vya Habari, Nishati, Madini na 
Maji, Madini na Maji, na Serikali za Mitaa.

• Ongezeko la rushwa katika miaka ya 1990 lilisemekana 
kuchochewa na uhusiano wa karibu kati ya wanasiasa na viongozi 
wa serikali na wafanyabiashara wanaojihusisha na rushwa.

• Rushwa imeenea baada ya mgogoro wa kiuchumi wa mwanzoni 
mwa miaka ya 1970 ambao uliilazimisha serikali kuchukua hatua 
mbalimbali za kisiasa, kisheria na kiuchumi ili kupambana na hali 
hiyo. Hatua hizi, kwa upande mwingine, zimetoa nafasi kwa ajili 
ya rushwa kushamiri.

• Tukirejelea kipekee huduma  za afya ya umma:

- Sera ya kuchangia gharama ambayo ilianzishwa ili kupunguza 
mzigo wa kutoa bure huduma za afya kwa umma ilieleweka, na 
wagonjwa walitakiwa kutoa hongo ili kustahili kupata huduma 
hizo.

- Utoaji wa fedha kidogo kidogo za huduma ya afya ulisababisha 
upungufu wa dawa na vifaa. Dawa chache zilizokuwepo 
zilitolewa kwa wagonjwa baada ya wao kutoa hongo.

- Wafanyakazi wa sekta ya afya waliruhusiwa kuanzisha vituo 
vyao binafsi vya afya ili kujazia mishahara yao midogo 
ambayo haikutosha kukidhi mahitaji yao ya msingi. Baadhi 
yao walifanya kazi ya pili kwenye hospitali binafsi. Vilevile, 
waajiriwa wasiokuwa waaminifu walizidisha maslahi yao 
binafsi ya fedha kwa ujumla bila kujali maslahi ya wagonjwa.

Sura ya 2 – Mapitio ya machapisho
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- Ripoti hii iliwataja wauguzi na wahudumu kwa kujenga 
mazingira na taratibu za kutoa huduma ambazo ziliwaruhusu 
kuomba rushwa kutoka kwa wagonjwa.

- Kulikuwa na uongozi na usimamizi duni wa viongozi wa 
wafanyakazi ambao walitumia muda wao mwingi katika 
shughuli zao binafsi. Hili liliwaachia muda kidogo wa 
usimamizi wa hospitali za serikali. Vilevile waliokuwa chini 
yao walifanya kazi kwa namna walivyotaka, wakati mwingine 
wakiwanyanyasa wagonjwa, wakipanga vikundi vya kuuza 
dawa na kudai hongo kutoka kwa wagonjwa.

- Maadili ambayo yanaongoza madaktari na wauguzi 
hayakuthaminiwa tena; ulafi wa pesa ulikuwa kigezo kikuu cha 
utoaji wa huduma. 

- Mtiririko wa wagonjwa katika Hospitali ya Muhimbili ulielezwa 
ili kuonyesha mianya ya vitendo vya rushwa katika kila hatua. 
Ripoti ilikiri kuwa: 

“Hali ni mbaya kwa wale wasiokuwa na uwezo wa kuhonga 
kwasababu hawapatiwi huduma ya kiwango kinachotakiwa. 
Iwapo huduma hii inatolewa, hili hufanyika kwa uvivu na 
kufuatiwa na maneno ya dhihaka kinyume na kiapo walichotoa 
kuwahudumia wagonjwa kwa mioyo yao yote.” (Op.cit. p.449)

Ripoti hii inaonyesha tofauti kati ya rushwa ndogondogo na rushwa 
kubwa. Rushwa ndogondogo inachangiwa kimsingi na kipato kidogo 
cha watumishi wa umma. Inawawezesha kukidhi mahitaji yao. Aina hii 
ya rushwa, hata hivyo, imeenea sana, na ndilo jambo linalowaathiri 
watu wa kawaida kila siku. Rushwa kubwa inafanywa na viongozi 
wakubwa na watumishi wa umma waandamizi. Kulingana na ripoti, 
aina hii ya rushwa inatokana na uroho uliokithiri wa fedha na utajiri. 

 

Sura ya 2 – Mapitio ya machapisho
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Kamuzora (2005) anatoa hoja kuwa kurudi nyuma kimaendeleo na 
ulegezaji wa masharti ya uchumi ni sababu za msingi za kuwepo 
kwa rushwa. Hoja hii, hata hivyo, haikutokea bila historia, hususan 
katika uchanganuzi wa Kamuzora wa kuibuka kwa Haki Mpya huko 
Uingereza na Marekani miaka ya 1980 kama chanzo cha ulegezaji huu 
wa masharti ya uchumi ambao umestawisha rushwa. Wachanganuzi 
wengi (URT 1996, Shellukindo & Baguma 1993, Yahaya 1993, Aboud 
1993) wameanza uchanganuzi wao miaka michache baada ya uhuru, 
na Ake (1993) ameangalia kipindi cha nyuma wakati wa ukoloni ili 
kujaribu na kutafuta majibu. 

Makala ya Claude Ake (1993) yanastahili kupitiwa kwa kifupi 
kwasababu yana mtazamo wa kipekee. Makala haya yanaeleza kuwa 
mantiki na mahitaji ya utawala wa kikoloni yalikuwa tofauti na yale ya 
jamii za wenyeji, ambao walitenganishwa na uzoefu wao. Kimsingi, 
Ake anatoa hoja kuwa viongozi wa serikali ya kikoloni hawakujali 
kuhusu ustawi wa wananchi wa kawaida na kuwa (watawala wa 
kikoloni) waliendeleza na kulinda maslahi yao katika mamlaka na 
utajiri. 

Uhuru ulipopatikana viongozi wa kitaifa walipatikana, lakini 
hawakufanya mageuzi ya serikali kulingana na matakwa ya kitaifa. 
Waliporithi uongozi, mara moja walichukua nafasi ya uongozi wa 
kikoloni. Hii kulingana na Ake, iliwatenga wao, na walizidi kutegemea 
mabavu kuwakandamiza watu ambao walitaka kuasi dhidi ya kile 
walichochukulia kama wasaliti wao.

Katika hali hiyo, Ake anatoa hoja kuwa taifa huru halikuwa hasa 
sehemu muhimu ya utawala ya umma. Ilikuwa, kimsingi, taifa 
la baadhi ya watu, na chombo chake cha utawala hakikuwa hasa 
utumishi wa umma. 

Hivyo, Ake anatoa hoja, kuwa rushwa katika utumishi wa umma si 
tatizo la tabia za kisaikolojia, tabia mbovu, au moja ya maadili. Badala 
yake ni tatizo la tabia za serikali na uhusiano wake na watu, uhusiano 

Sura ya 2 – Mapitio ya machapisho
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ambao unazalisha si umma bali umma wa aina mbalimbali ambao 
unapambana ili kushika mamlaka ya dola. Pia ni tatizo la mgongano 
wa madai ya uhalali wa uongozi wa kisiasa na kiutawala.

Kwa Ake,jinsi ya kusonga mbele itategemea ujenzi na uendelezaji wa 
umma ambao serikali inawajibika nao. Baada ya hapo ndipo dhana za 
utumishi wa umma, maadili ya uraia na maadili ya umma itakuwa na 
maana. Anaendelea kudai kuwa shinikizo la kiuchumi kwa watumishi 
wa umma linapaswa kuondolewa. Haina maana kutegemea makubwa 
kutoka kwa watumishi wa umma katika hali ya sasa ya kiuchumi. 

Mishahara ya watumishi wa umma wa ngazi ya chini haitoshi kuitunza 
familia. Hivyo wanapaswa kuanza maisha ya familia ya hali ya chini, 
wakati wengine wanaziba pengo kati ya mishahara na gharama 
za maisha ya familia kwa kuwaacha wake zao vijijini wakifanya 
shughuli za kilimo. Baadhi wanakuwa wakulima wa mjini kwa kulima 
vijishamba, wakati wengine wanatumia nafasi zao za kazi kama njia 
ya kurekebisha uchumi. Huu ni mkakati wa kuishi; kwa kiasi kikubwa 
si suala la ukosefu wa maadili bali mgongano wa maadili. Hata 
watumishi waandamizi wa umma wanapata shinikizo la kiuchumi 
kwa kutumia vibaya ofisi wanapopambana kudumisha viwango vya 
maisha kunapokuwa na upungufu wa kipato. 

Ake anasema kuwa

“Wale ambao wanang’ang’ania kwa ushupavu kuwa waaminifu 
watarajie kuwa umaskini na uaminifu wao utawatazama usoni 
watakapostaafu. Mbaya zaidi, si watu wengi, ikiwa ni pamoja 
na ndugu zao, watawaheshimu kwa uadilifu wao.” (Op.cit.p.22).

Shellukindo na Baguma (1993), wameandika katika muktadha 
waTanzania, wamebainisha sababu tatu ambazo zimechochea rushwa 
katika utumishi wa umma: sababu za kisiasa, sababu za kiuchumi na 
sababu za kiutamaduni. 
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Tukirejea kipekee katika sababu za kisiasa, anaonyesha athari zake 
hadi 1964 wakati ilipofanywa kuwa lazima kwa watumishi wa umma 
katika ngazi mbalimbali kuwa wanachama wa chama tawala. Siasa 
ilikuwa shughuli muhimu ya serikali na waliimarisha mamlaka ya 
kisiasa juu ya maadili ya utawala. Matokeo yake, kanuni za kirasimu 
zilidharauliwa ili kuwezesha kutoa maamuzi ya kisiasa. Watumishi 
wa umma waandamizi walioridhia madai ya viongozi wa kisiasa 
waliosukumwa na ulafi walionekana kuwa wenye ushirikiano zaidi, 
wakati wale waliopinga rushwa walionekana kuwa hatari. Wakati 
maisha yalipokuwa mazuri, kulingana na waandishi hawa, rushwa 
iligeuka kuwa jambo la kawaida na kupenya katika mfumo mzima.

Mahitaji ya kiuchumi pekee ili kumudu maisha wakati wa hali mbaya 
ya kiuchumi kwa uchumi wa Afrika yalisababisha hali hiyo kulingana 
na Shellukindo na Baguma. Hali hii imesababisha kupungua kwa 
mapato rasmi ya watumishi wa umma, na imeibua mlolongo wa 
ushawishi mbaya ili kumudu maisha. Waandishi hawa wanakiri kuwa:

“Mtu anapaswa kutumia mfumo huo ambao haumpatii kipato 
cha kutosha, ili kujitosheleza. Kutokana na nafasi aliyo nayo mtu 
na upatikanaji wa fursa kinyume na sharia (kinyume na maadili) 
ili kupata kipato cha ziada, zimeibuka tabia zinazofanywa na 
Watumishi wa Umma, kama vile upendeleo katika utoaji wa 
zabuni, kandarasi, kuzidisha malipo katika kuagiza bidhaa, 
kujihusisha katika biashara za pembeni wakati wa saa za 
kazi, kufanya kazi sehemu nyingine mbali pale alipoajiriwa, 
ubadhirifu wa fedha za umma, matumizi ya mali ya umma kwa 
shughuli binafsi, nk.” (Op. cit. p.37).

Sababu ya kijamii inahusisha mahusiano ya kitamaduni waliyo nayo 
watumishi wa umma, na inahusisha wajibu wa kitamaduni walio nao. 
Mara kwa mara wanalazimika kukiuka kanuni, na hatimaye viwango 
vya kimaadili, ili kuingiza madai yanayotokana na wajibu wao wa 
kitamaduni. Shellukindo na Baguma wanaeleza kuwa:
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“Hivyo mara mtu anapokuwa afisa mwandamizi wa umma, ndugu 
zake na watu wa kabila lake watakuja kutaka kupewa upendeleo. 
Iwapo atashikilia taratibu zilizowekwa za uendeshaji, na hivyo 
akikataa kutimiza mahitaji na matarajio yao, atalaaniwa na 
wanajamii kwa kusaliti Imani yao, na kukubalika nao kutakuwa 
na shaka. Hivyo ili kutoenda kinyume na Imani ya watu wa kabila 
lake, anaweza kubadili taratibu na mfumo ili kuingiza mahitaji 
yao.” (Op. cit. P.37)

Utafiti mwingine wa rushwa katika sekta ya afya ya umma Tanzania 
ni ule uliofanywa na Makeula ambao ulifanywa katika vituo vya afya 
vya umma katika Wilaya ya Kilombero kati ya 1996 na 1997 (2000). 
Utafiti huo ulitaka kubainisha mambo yanayosababisha kuwepo kwa 
rushwa. Washiriki katika utafiti huu walikuwa wafanyakazi wa sekta 
ya afya kada zote wanaofanya kazi katika vituo vya afya vya umma na 
binafsi.

Ripoti hii inatoa taarifa ya mtazamo wa wafanyakazi wa sekta ya afya 
kuhusu mambo yanayosabisha rushwa kuwepo. Muhimu zaidi kati ya 
haya iliripotiwa kuwa:

• Kutokuwa na usawa katika kupandisha vyeo

• Utaratibu wa kazi hauko wazi

• Matarajio makubwa ya wafanyakazi wa sekta ya afya

• Kipato kidogo cha wafanyakazi wa sekta ya afya

• Gharama kubwa za maisha

• Mazingira duni ya kazi

• Uongozi duni katika sehemu za kazi.

Kasoro kubwa za ripoti hii ni kuwa haielezi namna kila moja ya 
haya husababisha kuongoza kwa mazoea. Hata kama baadhi ya 
mapendekezo yametolewa kwa ajili ya mapambano dhidi ya rushwa, 
haya hayahusiani moja kwa moja na sababu zilizobainishwa. Kwa 
mfano, Makeula anapendekeza kuwa vyama vya wafanyakazi wa sekta 
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ya afya/tiba vitumike kama vikundi shinikizi kwa wafanyakazi wa sekta 
ya afya kama mkabala mmoja katika kupunguza rushwa, na hata hivyo 
maadili ya huduma ya afya si suala linalojadiliwa kwenye makala 
hayo.

Pia kuna makala mazuri yaliyoandikwa na Kinemo (2000). Ni 
uchanganuzi wa uhusiano wa rushwa na marekebisho ya sekta ya 
afya, na inaonekana kuelezwa kwa uzoefu binafsi na tafakuri badala ya 
utafiti wa majaribio ya jambo.

Makala haya yanachunguza rushwa ndani ya mtazamo wa kisheria 
na kimaadili. Makala haya yanakiri kuwa Tanzania ina sheria maalum 
ambazo zinapiga marufuku rushwa katika shughuli za kiserikali na 
kibinafsi. Ni kosa la jinai kwa daktari au muuguzi kuomba, kupokea 
au kukubali kupokea zawadi, mkopo, ada, kufikiriwa au mafao kama 
kichocheo. Pia inapiga marufuku kufanya miamala na wakala au 
inayofanywa na wakala ili kuonyesha upendeleo au kutopendelea 
kuhusiana na masuala ya daktari na muuguzi. 

Kinemo hata hivyo anaona kuwa sheria hii imekaa kimya kuhusu 
bakshishi au ‘fedha za haraka’. Licha ya masharti haya ya kisheria 
kutojihusisha na shughuli za rushwa, makala haya yanakiri kuwa 
madaktari, wauguzi na wafamasia wanaongozwa na maadili ya 
kitaaluma ambayo yanawakataza wao na wengine katika kazi za 
huduma ya afya kujihusisha katika rushwa.

Kuhusu marekebisho ya sekta ya afya, makala yanaonyesha kuwa 
haya yalianzishwa katika kushughulikia utendaji mbovu wa sekta 
ya afya ambao umejidhihirisha kutokana na vitendo vya rushwa. 
Marekebisho hayo yalijaribu kujenga mazingira ambayo yanawezesha 
kufuatwa kwa taratibu, kanuni na miongozo ndani ya sekta ya afya kwa 
njia ya uwazi. 

Makala yanaeleza, hata hivyo, kuwa marekebisho ya sekta ya afya 
kama yalivyo hayakupanga hatua za kuchukua kutokomeza rushwa, 

Sura ya 2 – Mapitio ya machapisho



15

badala yake, baadhi ya hatua za marekebisho hasa zimetoa mianya ya 
rushwa kufanyika. Mianya hiyo ni pamoja na kuwaruhusu madaktari 
ambao ni waajiriwa wa serikali kumiliki vituo binafsi vya afya na 
mfumo wa kuchangia gharama ambapo usimamizi wake unaruhusu 
kuchukua hatua za kukusanya fedha za kuchangia gharama.

Katika mtazamo wa kimaadili Kinemo anaona suala hili ni kipengele 
muhimu, hususan katika muktadha wa huduma za afya ambazo 
zinafungwa na maadili. Rushwa ni tabia isiyo ya kimaadili. Hii pia 
ni nafasi anayochukua Yahaya (1993). Anaeleza kuwa wakati tabia 
isiyokuwa ya kimaadili inaporasmishwa, inafikia kiwango cha 
kukubalika na kuwa kiwango cha tabia kwa ajili ya kutimiza lengo 
lolote. Maafisa na wateja wanafanya shughuli ndani ya mchakato usio 
wa kimaadili. Wakati huduma zinatolewa, kuna ada isiyo halali, na 
shughuli hizi haramu zinachangiwa kuanzia juu hadi chini. 

Huu ni mtazamo ambao pia umeelezwa na Mohamed Aboud katika 
makala yake anachunguza mambo yaliyoonekana kwake kama 
nafasi ya ufuatiliaji usio na ufanisi iliyochukuliwa na utawala nchini 
Tanzania (Aboud 1993). Anakiri kuwa vita dhidi ya rushwa haviwezi 
kufanikiwa kama jamii imefikia kukubali rushwa kama sehemu ya 
maisha. Mazingira yanatakiwa kujengwa kusaidia mafunzo ya maafisa 
wa umma katika maadili, na ili mafunzo yawe na athari katika vitendo 
vyao vya kitaalamu. Anadai kuwa haina maana kufundisha maadili 
isipokuwa kama yanatekelezwa katika jamii kwa ujumla. Hakuna 
sababu ya kufundisha maadili ya utawala bora iwapo taswira za 
utawala bora hazionyeshwi.

Makala za jarida la “The Afrobarometer Briefing Papers”, Namba 
33 na 34 (REPOA na MSU 2006) ni vyanzo vyenye taarifa nyingi 
kuhusu rushwa nchini Tanzania. REPOA ni mshirika wa Tanzania 
katika shughuli hii ya utafiti wa kimataifa ambapo imekuwa ikifuatilia 
mtazamo wa umma katika kuenea kwa rushwa nchini Tanzania na kiasi 
cha juhudi za serikali kupambana na tatizo hili tangu mwaka 2001. 

Sura ya 2 – Mapitio ya machapisho



16

Tafiti zimefanyika mwaka 2001, 2003 na 2005. Utafiti wa 2005 
unategemea ripoti mbili zilizorejelewa hapo juu. Utafiti huu ulifanyika 
kati ya Julai 18 na Agosti 13, 2005 na ulitumia sampuli nasibu kitaifa 
ya Watanzania 1,304 – wanaume 650 na wanawake 654 – wenye umri 
zaidi ya miaka 18; ulifanyika katika mikoa yote nchini.

Habari za matokeo hayo kwa ufupi ni kama ifuatavyo:

• Mwaka 2003, 80% ya wahojiwa walifikiri kuwa “baadhi” ya polisi, 
polisi “wengi” au “wote” walishiriki kwenye vitendo vya rushwa, 
lakini idadi hii ilipungua hadi 72% mwaka 2005.

• Mnamo mwaka 2003, 58% ya wahojiwa walifikiri kuwa “baadhi 
ya” maafisa waliochaguliwa, maafisa “wengi” au “wote” 
waliochaguliwa wanajihusisha na rushwa, lakini mwaka 2005, 
38% tu walifikiri kuwa wabunge walishiriki rushwa, na 44% 
walifikiri maafisa wa serikali za mitaa waliochaguliwa walishiriki 
rushwa.

• 58% ya wahojiwa walifikiri kuwa wafanyakazi wa sekta ya afya 
walikuwa wapokea rushwa. Hakuna idadi kama hiyo iliyoripotiwa 
kwa miaka iliyotangulia.

• 39% ya wahojiwa waliripoti kuwa “baadhi ya” wafanyakazi wa 
sekta ya afya wanajihusisha na rushwa, na 20% waliamini kuwa 
“wengi wao” au “wote” wanajihusisha na rushwa.

• 29% ya wahojiwa waliripoti kuwa walikumbana na madai ya 
malipo haramu katika kliniki au hospitali za maeneo yao.

• 15% ya wahojiwa waliripoti kuwa walifanya malipo hayo.

• 7% ya wahojiwa waliripoti kuwa walitoa malipo haramu “mara 
moja au mbili, na 5% walifanya hivyo “mara chache”, wakati 3% 
walisema walilazimika kufanya hivyo “mara kwa mara”.
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• 18% ya wahojiwa waliripoti kuwa “hawakuwahi kufanya hivyo 
miaka ya nyuma.” 

• 73% ya wahojiwa walifikiri kuwa afisa ambaye anadai malipo kwa 
huduma fulani ambayo ni sehemu ya kazi yake anakiuka wajibu 
wake kwa umma.

• Walipoulizwa kubainisha matatizo hadi matatu muhimu ya nchi 
ambayo serikali inapaswa kuyashughulikia, 3% tu ya wahojiwa 
walitaja rushwa kama tatizo.

Mchango muhimu wa ripoti hii ni tofauti kati ya mtazamo wa 
wahojiwa kuhusu rushwa na ushiriki wao. Mtazamo huu unaweza 
kujengwa kutokana na fununu au taarifa za vyombo vya habari na 
wanaweza kukuza ukubwa wa tatizo hilo. Hii inaonekana kuwa tatizo 
ikilinganishwa na uzoefu wa wahojiwa wa kuombwa na kutoa hongo.

Mchango mwingine muhimu wa ripoti hii katika maarifa ni uchunguzi 
wa fasili Watanzania waliyo nayo kuhusu rushwa katika utumishi wa 
umma. Watanzania wameripotiwa kuepuka rushwa katika utumishi wa 
umma. Utafiti uliuliza kuhusu vitendo vitatu vinavyofanywa na maafisa 
wa serikali, na kuwaomba wahojiwa waonyeshe kama walichukulia 
vitendo hivyo kuwa “si makosa kabisa”, “makosa lakini yanaeleweka”, 
au “makosa na yanastahili adhabu.” Vitendo hivyo vilikuwa:

• Kuelekeza miradi ya maendeleo katika eneo ambapo marafiki na 
wafuasi wake wanaishi;

• Kutoa kazi kwa mwanafamilia ambaye hana sifa muhimu;

• Kudai upendeleo au malipo ya ziada kwa baadhi ya huduma 
ambazo ni sehemu ya kazi yake.

Matokeo yanaonyesha kuwa 55% ya wahojiwa walieleza kuwa 
kuonyesha mradi wa maendeleo kama ilivyoonyeshwa ilikuwa kosa 
na inastahili kuadhibiwa, wakati 34% walisema ilikuwa kosa lakini 
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linaeleweka. 7% tu walisema haikuwa kosa kabisa. 70% walisema 
kutoa kazi kwa mwanafamilia asiyestahili ilikuwa kosa na anastahili 
kuadhibiwa, wakati 23% walisema ilikuwa kosa lakini linaeleweka. 
4% tu walisema haikuwa kosa kabisa. 73% walisema kudai upendeleo 
au malipo ya ziada kwa huduma ambayo ni sehemu ya kazi ya afisa 
ilikuwa kosa na anastahili adhabu. Kiasi cha watu 21% walisema 
ilikuwa kosa lakini inaeleweka, wakati 1% walisema haikuwa kosa 
kabisa. Hitimisho lipo wazi:

“Ni wazi, Watanzania kwa sehemu kubwa wanachangia mitazamo ya 
kimataifa kuhusu mwenendo ambao watumishi wa umma wanatakiwa 
kufuata katika kutekeleza wajibu wao. Shughuli za kiutamaduni, 
ziwe za kutoa zawadi au vitu vya aina nyingine, mbele ya  umma wa 
Watanzania, haziwapi haki watumishi wa umma kutumia fursa hiyo.” 
(REPOA & MSU 2006: 7)

Upungufu mkubwa katika ripoti hii ni kuwa haibainishi sehemu 
maalum za huduma za afya ambapo wahojiwa waliombwa hongo, 
na wale ambao hasa walitoa hongo. Juhudi za makusudi dhidi ya 
kutokomeza rushwa ndani ya sekta ya huduma za afya zinahitaji 
kutolewa taarifa na maarifa hayo. 

Pia ilipaswa kuwa nahabari kuhusu taarifa za watu ambao waliombwa, 
na wale ambao walitoa rushwa. Hivi vinaweza kuwa vikundi vya watu 
walio katika mazingira magumu zaidi ambao wasingeweza kutafuta 
huduma kutoka vituo binafsi vya afya.

Makala haya yanaangazia mambo ambayo Warioba aliyaainisha 
kama rushwa ndogondogo. Kwa hakika hii ni aina ya rushwa ambayo 
inaamsha chuki ya umma. Makala haya hayashughulikii aina nyingine 
za rushwa ambazo zinaweza kuharibu huduma za afya ya umma.

Ripoti ya Rushwa Duniani 2006 ya Transparency International (TI)
(2006) ni chanzo kingine cha kuvutia kuhusu rushwa katika huduma 
za afya ya umma kwa ujumla, na ni muhimu kwa Tanzania. Tanzania 
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haikuwa moja ya nchi zilizolengwa na ripoti hiyo lakini ni muhimu 
hasa kwa ajili ya mchango inaotoa kuhusu aina za rushwa ambazo 
zinafanyika katika vituo binafsi vya afya na vya umma, wakosaji wake, 
ambao ni pamoja na kampuni za madawa na wazalishaji wa vifaa tiba, 
na kuhusu sababu ambazo  zinafanya  sekta hii kukithiri kwa rushwa.

Ripoti hii inaelezea rushwa kama “matumizi mabaya ya mamlaka 
aliyopewa mtu kwa kujinufaisha binafsi.” Mifano katika huduma 
za afya ni pamoja na “kutoa hongo kwa wadhibiti na wataalamu wa 
tiba, kubadili maelezo kuhusu majaribio ya dawa, upotoshaji kuhusu 
dawa na vifaa na rushwa katika ununuzi.” Wakosaji wa rushwa katika 
huduma za afya katika sekta ya afya pamoja na watendaji binafsi 
na wataalamu wa tiba. Katika nchi kama Tanzania, ambayo ripoti 
imeiainisha kama yenye  uchumi endelevu na wa mpito, rushwa katika 
mifumo ya afya hutokea kwa kiasi kikubwa katika utaratibu rasmi  na 
haramu wa kulipia huduma. 

Aina nyingine muhimu ya rushwa kuangalia ni wizi unaofanywa na 
wafanyakazi, rufaa binafsi za wagonjwa, utoro na matumizi mabaya ya 
vituo vya afya vya umma kwa shughuli binafsi. Pia kuna bahashishi 
na rushwa katika ununuzi wa mahitaji, dawa na vifaa tiba. Kuenea 
kwa matumizi mabaya yanayohusiana na dawa bandia, uuzaji wa vifaa 
vibovu, kuwasilisha kwa makosa ubora na umuhimu wa vifaa tiba na 
mgogoro wa maslahi kati ya wanunuzi, wasambazaji na watafiti.

Kulingana na ripoti hiyo, rushwa katika sekta ya afya imeenea 
kutokana na habari kutotolewa kwa ulinganifu. Wataalamu wa afya 
wana taarifa zaidi kuhusu ugonjwa kuliko wagonjwa, na kampuni za 
madawa na vifaa tiba zinajua zaidi kuhusu bidhaa zao kuliko maafisa 
wa serikali waliopewa jukumu la kutoa maamuzi ya ununuzi. Zaidi ya 
hayo, hakuna uhakika kwenye masoko ya sekta ya afya; hii inafanya 
kuwa vigumu kwa watunga sera kusimamia rasilimali. 
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Tatizo hili linazidishwa na dharura za kibinadamu wakati huduma 
za tiba zinapohitajika ghafla na taratibu za usimamizi zinalazimu 
kukiukwa. Ukweli kuwa mifumo ya huduma za afya ni migumu na 
inahusisha idadi kubwa ya washiriki inafanya iwe vigumu kufanikisha 
kuwa na uwazi.

Ripoti ya 2009 ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kupiga Vita 
Rushwa na Kuchukua Hatua - II (NACSAP II) imedhihirisha kuwa 
Serikali za Mitaa zote (LGAs) zimeweka masanduku ya maoni na 
maafisa malalamiko, zina mabango kwenye makao yao makuu na 
sehemu za kutolea huduma ikiwa ni pamoja na zahanati na vituo vya 
afya yenye maneno“Hili ni Eneo Lisilokuwa na Rushwa”. Zaidi ya 
hayo, Serikali za Mitaa zote zimeweka, katika ngazi ya Halmashauri, 
Kata na Kijiji/Mtaa, mbao za matangazo zinazoonyesha kiasi cha fedha 
zilizopokelewa kama msaada na ripoti za matumizi. Hata hivyo, ripoti 
hii haionyeshi taarifa za kiwango ambacho sababu za kiutawala, katika 
Serikali za Mitaa na sehemu zao za kutolea huduma, zinakwamisha au 
kuwezesha mapambano dhidi ya rushwa. 

2.3 Viashiria vya uongozi mbovu katika utoaji wa huduma 
ya afya

Lewis (2006) anaeleza kuwa rushwa ipo juu katika utawala za huduma 
ya afya kwenye nchi zinazoendelea kwasababu nafasi ya utawala bora 
katika utoaji wa huduma za afya haikutupiwa macho vya kutosha.
Inaelezwa kuwa viashiria vya uongozimbovu—ambavyo vinachochea 
rushwa—ni pamoja na: usimamizi mbovu; wafanyakazi kutokuwepo 
kazini; kupokea malipo yasiyo rasmi kutoka kwa wagonjwa; mifumo 
duni ya habari; uwajibikaji mdogo; na ununuzi bila kufuata taratibu. 

Usimamizi Mbovu na Mafunzo Yasiyokidhi

Matatizo ya msingi ya utawala ni pamoja na usimamizi mbovu katika 
maeneo ya udhibiti na usimamizi wa rasilimali watu, mifumo midogo 
ya uendeshaji (k.m.ununuzi, usambazaji wa dawa, miundombinu) na 
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upatikanaji wa pembejeo (Lewis, 2006). Imeandikwa kuwa hospitali 
za umma hazifanyi kazi kwa ufanisi hasa kwasababu viongozi wa vituo 
hivi hawana ujuzi unaohitajika—mafunzo ya tiba yanachukua nafasi 
ya ujuzi wa usimamizi. Hata hivyo, hatua kidogo zimechukuliwa 
kuchunguza uhusiano kati ya kutokea kwa wafanyakazi wenye ujuzi 
wa usimamizi na kiwango cha rushwa.

Rawe na wenzake (2005) walipitia tafiti kadhaa na kuona kuwa ukosefu 
au usimamizi usio wa kutosha wa wafanyakazi wa sekta ya afya 
unawaacha bila kukaguliwa na kuweza kutenda namna wanavyotaka. 
Katika mazingira kama hayo, wanaweza kuacha kufuata viwango vya 
kitaalamu, hivyo kuhatarisha ubora wa huduma. Hata hivyo, tafiti 
zilizopitiwa na Rawe na wenzake hazikuchanganua namna ambavyo 
kukosa usimamizi kunaweza kuchochea kujihusisha na rushwa kama 
inavyofanywa na wafanyakazi wa sekta ya afya. Ushahidi wa maoni 
yaliyotolewa na mkazi wa Dar es Salaam,anasema kuwa usimamizi 
ukiwa mdogo unasababisha kliniki kuchelewa kufunguliwa, hivyo 
kusababisha foleni ndefu na wagonjwa kukata tamaa. Utafiti huu 
ulitaka kuchunguza hali hii kiutaratibu.

WHO (2006) linaeleza kuwa katika vituo vya afya vyenye usimamizi 
mbovu kuna wizi au “kupotea” kwa dawa na vifaa. Dawa na vifaa 
vingine vya tiba katika kituo cha afya vinaweza kuibwa na kuuzwa 
kwenye masoko binafsi. Upungufu wa dawa umeonekana mara kadhaa 
kuwakatisha tamaa wagonjwa kutumia vituo vya afya vinavyomilikiwa 
na serikali. Zaidi ya hayo, tafiti (Erhun na wenzake, 2001; WHO, 
2006; The Associated Press, 2012) zimeonyesha kuwa, kutokana 
na uwajibikaji mdogo, karibu theluthi moja ya dawa katika vituo vya 
umma ama zimemaliza muda au ni bandia.

Kwa mara nyingine, matokeo ya usimamizi mbovu, vituo vingi vya 
afya vya umma vimekuwa vikiomba msaada wa vifaa kutoka kwa 
wagonjwa. Hii inajumuisha kuwataka wagonjwa kuleta au kununua 
vitu vya msingi kama vile glovu, mashuka, bandeji, pamba, dawa, 
sindano au hata mafuta ya taa (WHO, 2006). Kuomba msaada wa vifaa 
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kutoka kwa wagonjwa au ndugu zao inaonyesha upungufu wa vitu 
hivyo katika vituo vya afya vya umma. Kiwango ambacho wagonjwa 
wanahusisha hali hii na rushwa hakieleweki. 

Kutokuwepo kazini

Kutokuwepo kazini kwa wafanyakazi wa sekta ya afya ni jambo la 
kawaida katika nchi nyingi zinazoendelea. Iliishia katika: kufungwa 
kwa kliniki za umma, wagonjwa wachache kupata huduma, huduma 
kuwa na ubora wa hali ya chini na, hatimaye, rushwa (Sadananda na 
Bhat 2010). Hata hivyo, wakati mwingine ilitokea kutokuwepo kazini 
kwa sababu za halali. Kwa mfano, wafanyakazi wa vijijini mara nyingi 
walihitaji kusafiri kwenda kwenye miji mikubwa kupokea mishahara 
yao na waliweza kuchelewa kutokana na shida ya usafiri na/au 
barabara mbovu. Bahati mbaya, katika mazingira fulani, madaktari 
au wauguzi walichelewa sana kufika kwenye kliniki au hawakutokea 
kabisa. Sadananda na Bhat, hata hivyo, hawakuandika majibu ya 
viongozi kushughulikia tatizo la kutokuwepo kazini katika muktadha 
wa kupambana na rushwa.

2.4 Hitimisho

Mapitio haya ya maandiko yanaonyesha kuwa kuna maswali mengi 
kuhusu vikwazo vya kiutawala vinavyochangia katika rushwa katika 
sekta ya afya ya umma nchini Tanzania ambavyo bado vitahitaji 
kuchunguzwa. Hivi ni pamoja na:

• Ni kwa namna gani kukosa usimamizi au usimamizi mdogo unatoa 
fursa ya kujihusisha katika rushwa

• Uhusiano kati ya kuwa na ujuzi wa usimamizi na ufanisi katika 
kupambana na rushwa

• Kiwango ambacho kutowajibika kunakwamisha juhudi za 
kupambana na rushwa
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• Kiwango ambacho kutokuwa na uwazi kunakwamisha juhudi za 
kupambana na rushwa

• Kiwango ambacho kutokuwepo kazini kwa wafanyakazi wa sekta 
ya afya kunajenga mazingira ya rushwa

• Kiwango na ufanisi wa juhudi za usimamizi wa utawala dhidi ya 
rushwa

• Uwezo wa utawala kufanya uchunguzi kuhusu rushwa. 

Utafiti unaopendekezwa unatarajiwa kutoa mchango katika maarifa na 
kueleza kuhusu kubuni hatua makini zaidi za kupambana na rushwa 
ndani ya huduma za afya.

2.5 Mawazo kuhusu sababu za kiutawala zinazochochea 
rushwa ndogondogo katika huduma za afya

Mawazo haya yanazingatia fomula C = M + D – A, ambayo 
imependekezwa na Klitgaard (1998). Kulingana na modeli hii rahisi, 
rushwa (C) itastawi iwapo mtu anashikilia madaraka (M) juu ya 
bidhaa au huduma, hiari (D) kuamua nani ataipata, na hawajibiki (A) 
kutokana na uamuzi wake. 
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Kielelezo 1 Kiunzi cha Nadharia

Wafanyakazi wa sekta ya afya ya umma wana hiari juu ya ubora wa 
huduma za afya zinazotolewa wakati wanapoandika na kutoa dawa, 
wakati wanapoamua nani anahitaji huduma ya haraka na kama 
wanatumia lugha ya heshima kwa wagonjwa. 

Mfumo wa huduma ya afya Tanzania una tatizo la upungufu wa 
rasilimali watu kwa ajili ya afya na ukosefu wa madawa na vifaa 
tiba. Kupata upungufu wa aina hiyo, wananchi wasio na uvumilivu 
wanaweza kulazimika kutoa hongo ili wapate huduma ya tiba haraka. 
Utafiti huu umechunguza umuhimu wa rasilimali kwa kujaribu 
nadhariatete: Matatizo ya usambazaji wa dawa yanachochea kununua 
huduma bora kwa bei za soko (ulanguzi) ambazo zipo juu ya bei 
zilizopangwa. 
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Uwezo wa watoa huduma za afya kuweka masharti unakuwa mdogo 
kwani wananchi wanakuwa na hiari ya kuchagua watoa huduma wa 
umma au binafsi, waganga wa kienyeji, au uwezekano wa kujitibu. 
Utafiti huu umechunguza umuhimu wa mwenendo wa kutafuta 
huduma ya afya kwa kujaribu nadhariatete: Vitendo vya rushwa katika 
vituo vya afya vya umma huathiri upendeleo wa watumiaji huduma 
hiyo juu ya watoa huduma. 

Wafanyakazi wa sekta ya afya wanaweza kwa hiari yao kutumia 
mamlaka waliyo nayo iwapo sababu za kiutawala za kuwawajibisha 
kwa vitendo na maamuzi yao hazipo. Ili kugundua ukiukaji wa 
maadili, uongozi wa kituo cha afya unawajibika kuwasimamia 
wafanyakazi wake. Iwapo uongozi haupo kwenye kituo kwa ajili ya 
ufuatiliaji, wanaweza kuwategemea wananchi ambao wanajua stahili 
zao za huduma na kutumia taratibu za kutoa malalamiko ili kuripoti 
uvunjaji wa sheria. Zaidi ya hayo, wafanyakazi wote wa sekta ya afya 
wanafuata maadili ya pamoja ambapo wanaweza kuwajibishwa na 
uongozi. Utafiti huu umechunguza uzito wa sababu za kiutawala kwa 
kujaribu nadhariatete: Vitendo vya rushwa vinaendelezwa na sababu 
mbalimbali za kiutawala. 

Kila kituo cha afya kina kamati ya uongozi ambayo ipo kusimamia 
kutimizwa kwa majukumu ya kitaalamu. Ili kutimiza wajibu huu 
ipasavyo, kamati hizi zinahitaji kujua mwenendo mbaya, zinatakiwa 
kuwa huru ili kuepuka migogoro ya maslahi, ziwe na uwezo wa 
kutosha kuchunguza tuhuma na kufuatilia hatua za kurekebisha hali 
hiyo. Utafiti huu umechunguza umuhimu wa Kamati za Usimamizi wa 
Vituo vya Afya kwa kujaribu nadhariatete: Kamati za Usimamizi wa 
Vituo vya Afya zinafuatilia ipasavyo malalamiko ya wananchi kuhusu 
vitendo vya rushwa katika vituo husika vya afya.

Iwapo matumizi ya mamlaka na hiari hayafuatiliwi na kukatazwa, 
rushwa kwa kuuza dawa isivyo halali, kutokuwepo kazini na kutoa 
hongo ni mambo yanayotarajiwa kushamiri.
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3. Methodolojia

3.1 Muundo

Muundo wa kundi wakilishi ulitumika, kwa kutumia mikabala isiyo ya 
kiidadi na kiidadi kwa ajili ya ukusanyaji wa data.

3.2 Aina ya watafitiwa

Utafiti huu ulilenga aina nne za watu ambao ni: wanajamii, wagonjwa 
wanje na waliolazwa, wakuu wa vituo vya afya na wajumbe wa Kamati 
za Usimamizi wa Vituo vya Afya.

3.3 Maelezo ya mbinu za ukusanyaji wa data

Dodoso ya mchanganyiko wa maswali

Dodoso hili lina mchanganyiko wa maswali funge na ya wazi. Nyenzo 
hii, kwa kiwango kikubwa, ilikuwa na muundo wa hali ya juu na 
ilitafuta uchaguzi kati ya majibu yaliyoandaliwa mapema kwa maswali 
yaliyopangwa, lakini pia ilikuwa na maswali ya wazi ambayo yaliwapa 
wahojiwa fursa ya kueleza, kwa maneno yao wenyewe, mawazo yao 
kuhusu uzoefu wa masuala yaliyoibuliwa. 

Mahojiano na watoa habari muhimu

Haya yalikuwa mahojiano yasiyokuwa na muundo maalum na maafisa 
tawala wa hospitali. Mwongozo wa mahojiano ulikuwa na orodha 
ya maswali ya wazi katika jaribio la kugundua sababu za kiutawala 
zinazochangia kuwepo rushwa katika vituo vya afya. Mahojiano yao 
yalikuwa, kimsingi, mazungumzo kwa madhumuni ya kuchunguza 
sababu gani zinachangia kuwepo rushwa kiutawala na kufanya 
mapambano dhidi ya rushwa kuwa shughuli ngumu. 

Majadiliano ya Vikundi Lengwa

Mbinu hii ya utafiti usio wa kiidadi imewahusisha wawezeshaji 
wawili – mmoja akiwa mwongozaji na mwingine akiwa mchukua 
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maelezo (anayerekodi) — kulihusisha kundi la washiriki 6 – 8 katika 
majadiliano kuhusu athari za rushwa katika upatikanaji wa huduma 
za afya. Washiriki walichaguliwa kwa makusudi ili kuwakilisha 
wanajamii wa kike na kiume wa umri tofauti na hadhi tofauti ya kijamii 
na kiuchumi. Vikundi lengwa vilichukua karibu saa moja na nusu na 
yaliendeshwa mahali ambapo kulikuwa na faragha.

Kuchunguza

Mbinu ya uchunguzi bila kushiriki ilitumika ili kuwezesha tathmini 
isiyokuwa na upendeleo ya sababu zinazohusiana na utawala ambazo 
zinaathiri vituo vya afya. Vituo vitatu vya afya vilichaguliwa katika 
kila moja ya wilaya kumi. Vituo hivi vilikuwa: hospitali ya wilaya, 
kituo kimoja cha afya na zahanati. Uchunguzi ulifanyika katika idara/
sehemu ya wagonjwa wa nje ya kila moja ya vituo vitatu.

Makadirio ya ukubwa wa sampuli

Ukubwa wa Sampuli kwa mbinu ya ukusanyaji wa data ya kiidadi 

uliamuliwa kwa kutumia fomula n = 
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marekebisho ya 10% kwa wasiojibu (24), ukubwa wa mwisho wa 
sampuli umefika wagonjwa 260 katika kila moja ya wilaya kumi 
zilizofanyiwa utafiti ambazo zilihusika katika utafiti.

Kwa watumia huduma [wanajamii], p = 55% (uwiano wa wanajamii 

ambao wamekiri kuwa waliombwa rushwa (YAV 2008)). Hivyo, ukubwa 

wasampuli 
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10% kwa wasiojibu (40), ukubwa wa mwisho wa sampuli unafika 
wanajamii 436 katika kila moja ya wilaya kumi za utafiti ambazo 
zilishiriki kwenye utafiti.

Mbinu za kupata sampuli ya watumia huduma: wagonjwa

Utafiti huu ulitumia mbinu ya usampulishaji ya ngazi mbalimbali.
Kwanza, hospitali ya wilaya ilichaguliwa kwa kukusudia, na pili, kituo 
kimoja cha afya na zahanati mbili katika wilaya zilichaguliwa kwa njia 
ya usampulishaji nasibu. Tatu, vitengo kadhaa vya kuwahudumia 
wagonjwa vilichaguliwa kwa ajili ya utafiti kwa kutegemea kiwango 
cha kituo cha afya. Katika hospitali ya wilaya, vitengo vinne muhimu 
vilihusishwa, ambavyo ni: vitengo vya tiba, upasuaji, watoto na afya 
ya uzazi na watoto. Sehemu za wagonjwa wa nje na waliolazwa za 
vitengo hivi zilitembelewa. Katika ngazi ya kituo cha afya na zahanati 
wagonjwa wa nje tu walishiriki. 

Nne, kwa kila kitengo cha kituo cha huduma za afya kilichochaguliwa, 
mkabala wa wastani wa welekeo wa ukubwa ulitumika kuchagua 
sampuli ya wahojiwa 436 kwa kutumia mbinu ya utaratibu wa 
usampulishaji. Kiunzi cha usampulishaji kiliwekwa kupitia msaada wa 
maafisa ambao walikuwa wakuu wa vitengo husika. Kwa uchaguzi wa 
sampuli halisi, idadi ya wagonjwa ambao wamehudhuria katika kila 
kitengo (wagonjwa wanje na wagonjwa walioruhusiwa) ilibainishwa 
na kisha kugawanywa kwa ukubwa wa sampuli husika, na kutoa 
mwachano wa sampuli. Kisha, sampuli ilichukuliwa kwa kuorodhesha 
majina ya wagonjwa katika mpangilio holela na kuchagua kila 
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mgonjwa wa nth—kuanzia na namba zilizochaguliwa kinasibu kati 
ya moja na n.

Mbinu za usampulishaji wa watumia huduma: wanajamii

Utafiti huu ulitumia mbinu ya usampulishaji wa ngazi mbalimbali. 
Kwanza, kata mbili katika kila wilaya zilichaguliwa kinasibu.Pili, 
kati ya kata zilizochaguliwa, vijiji viwili vilichaguliwa kinasibu. Tatu, 
kutoka katika kila kijiji kilichochaguliwa mkabala wa wastani wa 
welekeo ulitumia kuchagua sampuli ya wahojiwa 436 kwa kutumia 
mbinu za utaratibu wa usampulishaji. Kiunzi cha usampulishaji 
kupitia kuungwa mkono na viongozi wa vijiji na vitongoji. Kwa 
hali hii, idadi ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi katika kila 
kitongoji ilibainishwa na kisha kugawanywa kwa ukubwa wa sampuli 
uliotakiwa, na kutoa mwachano wa usampulishaji. Kisha, sampuli 
ilichukuliwa kwa kuorodhesha majina ya watu wanaostahili katika 
kaya zinazounda kitongoji, kwa mpangilio nasibu, na kuchagua kila 
jambo la n — kuanzia namba iliyochaguliwa kinasibu kati ya moja 
na n.

3.4 Usimamizi na uchanganuzi wa data

Rekodi za ukusanyaji wa data za kiidadi zilikaguliwa kujua ukamilifu 
wao kila siku. Baadaye, data ziliingizwa kwa msimbo kwenye 
kompyuta, zikakaguliwa, na kupembuliwa na kuchanganuliwa kwa 
kutumia programu ya takwimu ya SPSS. Majedwali na takwimu 
fafanuzi zimetumika kutoa muhtasari wa data. Tofauti kati ya viwango 
ilichunguzwa kwa kutumia jaribio la “Chi square test”. 

Kwa kuongezea, data isiyo ya kiidadi ilinukuliwa kisisisi na 
kushughulikiwa kwa kutumia mkabala wa uchanganuzi wa kimada. 
Kwa hili, data ilichanganuliwa kwa kuchunguza na kuainisha maoni ya 
wahojiwa. Kategoria kuu zilibainishwa na data ilifumuliwa ipasavyo. 
Dhana au dondoo zilikatwa na kuunganishwa kwenye kategoria zao 
husika. Hatimaye, taarifa chini ya kategoria kuu na kategoria ndogo 
ziliwasilishwa kupitia muhtasari na matini za maelezo (dondoo). 
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3.5 Ruhusa ya kufanya utafiti
Pendekezo la utafiti huu lilifanyiwa mapitio ya maadili na Kamati ya 
Utafiti na Uchapishaji ya Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi za Tiba cha 
Muhimbili, na ruhusa ya kufanya utafiti ilichukuliwa kutoka mamlaka 
husika katika maeneo ya utafiti.

3.6 Kutunza siri
Majadiliano ya vikundi lengwa, mahojiano na watoa habari muhimu 
na data ya utafiti zilikusanywa bila kuchukua majina au vibainishi 
vingine vya washiriki.

3.7 Kuutambulisha utafiti
Kila mhojiwa alifahamishwa vya kutosha kuhusu malengo, umuhimu, 
mbinu, faida zinazotarajiwa na madhara yanayoweza kutokea. 

3.8 Faida
Kila mhojiwa alifahamishwa kuwa ushiriki wake katika utafiti huu 
utampatia fursa ya kutafakari kuhusu tatizo la rushwa. Kubadilisha 
mawazo na wengine katika majadiliano kungetoa fursa ya kujifunza 
na, huenda, kubadili mitazamo kuhusu rushwa. 

3.9 Hatari ya kushiriki
Kila mhojiwa alifahamishwa kuwa hakukuwa na hatari kubwa katika 
kushiriki kwenye utafiti huu. Ilielezwa kuwa inawezekana kukawa 
nakuingilia faragha ya mtu kutokana na washiriki kuombwa kutoa 
baadhi ya taarifa ambazo zinaweza kuwa siri, au kufunua mambo 
ambayo wasingependa kukumbushwa. Katika mazingira haya, 
washiriki watakuwa na uhuru wa kuacha kujibu maswali yoyote 
ambayo yanaweza kuwafanya wakose amani.

3.10 Kueleza kuridhia
Wahojiwa walikuwa na uhuru wa kukataa ombi au kujitoa katika utafiti 
wakati wa mahojiano/majadiliano. Wale ambao wamekubali kushiriki 
katika utafiti wametoa maelezo ya kukubali kwa maneno.
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4. Athari zinazotambulika za sababu za 
kiutawala katika rushwa

Sura hii inawasilisha matokeo na majadiliano husika kuhusu 
nadhariatete 1: vitendo vya rushwa vinachochewa na sababu 
mbalimbali za kiutawala. Kiwango ambacho sababu za utawala 
wa utawala zinawachochea watoa huduma za afya kuomba hongo 
zilisisitizwa kupitia uzoefu wa wahojiwa (mahojiano yenye majibu 
ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja) na maelezo yasiyo 
na upendeleo kwa kuchunguza. Hivyo, matokeo yanayounga mkono 
nadharia hii yamewasilishwa katika sehemu nne. Sehemu ya kwanza 
inahusu maoni ya wahojiwa (kupitia mahojiano), sehemu ya pili 
inahusu matokeo ya ziada ya majadiliano ya vikundi lengwa, sehemu 
ya tatu ni matokeo ya uchunguzi na sehemu ya nne inachanganua 
mawazo ya viongozi wa vituo vya afya.

4.1 Ni kwa namna gani sababu za kiutawala zinachochea 
rushwa kwa mtazamo wa wahojiwa

4.1.1 Nafasi ya sababu za kiutawala

Wanajamii waliombwa kutathmini kiwango ambacho udhaifu 
unaohusiana na sababu za kiutawala unachochea kujihusisha na 
rushwa. Matokeo kwenye jedwali 4.1 yanaonyesha kuwa karibu nusu 
ya wahojiwa wameonyesha kuwa matatizo katika utawala yanachukua 
nafasi kubwa katika kuzidisha vitendo vya rushwa. Sababu muhimu 
zaidi, zilizokadiriwa katika mpangilio wakutoka juu kwenda chini 
ni: kutowajibika au kuwajibika kidogo na vitendo vya wafanyakazi 
wa sekta ya afya (50.9%); kushindwa kufuata maadili ya kitaalamu 
(49.3%); na kutokuwa na usimamizi au usimamizi mdogo (47.3%).
Sababu iliyokadiriwa kidogo zaidi ilikuwa kutojua haki za watumia 
huduma (41.3%).
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 S/N Sababu Kiwango cha mchango katika rushwa

Kiwango 
kikubwa

Kiwango 
fulani

Kiwango 
kidogo

Hakuna 
kabisa

1 Kukosa usimamizi/ 
usimamizi mdogo

1837 
(47.3%)

909 
(23.4%)

328 
(8.4%)

812 
(20.9%)

2 Kutowajibika/
Uwajibikaji kidogo

1979 
(50.9%)

842 
(21.7%)

344 
(8.9%)

721 
(18.6%)

3 Kushindwa kufuata 
maadili ya kitaalamu

1916 
(49.3%)

832 
(21.4%)

336 
(8.6%)

802 
(20.6%)

4 Kutojua haki za 
watumia huduma

1604 
(41.3%)

959 
(24.7%)

438 
(11.3%)

885 
(22.8%)

Jedwali1. Sababu za kiutawala zinazochochea kujihusisha na vitendo 
vya rushwa

Kielelezo2. Juhudi za usimamizi wa kituo katika kuzuia na kupambana 
na rushwa (n = 3886)

Wahojiwa waliulizwa baadaye maoni yao kuhusu kiwango ambacho 
usimamizi wa kituo cha afya ambacho kawaida wanahudhuria 
umefanikiwa kuzuia na kupambana na rushwa. Maoni ya wahojiwa wa 
utafiti yameonyeshwa kwenye Kielelezo 4.1.

Sijui / sina uhakika

31.7%
Hakuna juhudi 

zilizochukuliwa 33.5%

Kwa kiwango kidogo 
15.9%

Kwa kiwango kikubwa
18.9%

A
si

lim
ia
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Kielelezo3. Mtazamo wa muda wa kusubiri (n =1854)

Kielelezo 4.1 kinaonyesha kuwa, karibu sehemu ya tatu (33.5%) ya 
wahojiwa wamesema wazi kuwa hakuna juhudi zilizochukuliwa na 
menejimenti katika kituo cha afya katika kuzuia na kupambana na 
rushwa, sehemu nyingine ya tatu (31.7%) hawakujua au hawakuwa 
na uhakika kama kuna juhudi zozote zilizofanywa.

4.1.2 Mtazamo wa ubora wa huduma

Tathmini ya uhusiano kati ya sababu za kiutawala na hiari pia ilifanyika 
kwa kuchunguza mtazamo wa wagonjwa wa nje kuhusu ubora wa 
huduma. Swali muhimu linalohusiana na muda wa kusubiri. Kama 
ilivyoonyeshwa kwenye kielelezo 4.2, zaidi ya nusu ya wahojiwa 
(58.4%) walifikiri kuwa wamesubiri kwa muda mrefu sana kabla ya 
kukaribishwa kwenye chumba cha kuonana na daktari.

Wastani,
41.6%

Mrefu sana
58.4%

A
si

lim
ia

4.1.3 Sababu zinazotambulika za kusubiri kwa muda mrefu

Wale wahojiwa ambao walidai kuwa wamesubiri kwa muda mrefu 
sana waliombwa kueleza sababu zilizosababisha kuchelewa. Majibu 
yao yapo kwenye kielelezo 4.3.
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Kuchelewa kufika kwa madaktari au matibabu,
52.3%

Wakati mwingine wanaruka 
foleni,
26.4%

Kukosa usimamizi,
12.7%

Kuchelewa kuanza shughuli 
za kliniki

8.6%

A
si

lim
ia

Kielelezo 4. Sababu zinazotambulika za muda wa kusubiri (n = 1083)

Kielelezo 4.3 kinaonyesha kuwa wahojiwa walibainisha sababu 
zinazohusiana na matatizo katika uongozi wa kituo cha afya: kuchelewa 
kufika kwa daktari au tabibu (52.3%); baadhi ya wagonjwa kuruka 
foleni (26.4%); na kukosa usimamizi (12.7%).

Ingawa matokeo yaliyoonyeshwa kwenye Kielelezo 4.3 yanadhihirisha 
kuwa kukosa usimamizi kulibainishwa na wagonjwa wachache, 
washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa katika jamii kwa wingi 
wamebainisha kukosa usimamizi kama sababu muhimu ya kiutawala 
ambayo inachochea rushwa. Dondoo zifuatazo zinaonyesha hilo:

“Mi naamini tatizo ni ukosefu wa usimamizi…mfumo toka juu 
umekaa vibaya…” (Mwanaume wa Mlandizi)

“Sisi tunafikiri kwamba maoni yetu makubwa ni usimamizi uwe 
mkubwa ili mradi hizi kero zisiwepo.” (Mwanaume wa Mlandizi)

Washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa wameendelea 
kufafanua kuhusu namna usimamizi mdogo au kukosa usimamizi 
kunavyochochea kujihusisha katika rushwa. Ilielezwa kuwa kukosa 
usimamizi kunawashawishi watoa huduma kuvunja kanuni za 
kutoa huduma za kitaalamu kama: “wa kwanza kufika, wa kwanza 
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kuhudumiwa”. Wagonjwa ambao wanajulikana na wafanyakazi wa 
kituo cha afya (marafiki/ndugu zao)wanahudumiwa kwanza bila kujali 
nafasi yao kwenye foleni. Mmoja wa washiriki alisema kwa urahisi:

“Tatizo linatokana na madokta kukaa muda mrefu kwenye kituo…
wengine wamejaza marafiki sana…mkiwa mmekaa kwenye 
foleni, akija anawahudumia kwanza marafiki zake, wakiisha ndio 
mnakwenda wengine.” (Mwanamke wa Mpwapwa)

Vilevile, ilikubaliwa kuwa daktari anaweza kumwita mtu ndani na 
kumruhusu kuruka foleni kwasababu anajua kuwa mtu huyo anaweza 
kutoa fedha kulipia upendeleo aliopewa. Hili liliwekwa vizuri na 
mshiriki mmoja:

“Unakuta dokta akifika pale (wakati mko kwenye foleni) kwa 
kuwa ni mwenyeji anajua huyu nikimwita tu ndani atatoa hela. 
Akishajua kuwa wewe hakujui atamwita yule anayepata faida 
kwake kwanza, wewe…basi anakuruka.” (Mwanamke wa 
Mpwapwa)

4.2 Athari za sababu za utawala kiutawala katika vitendo 
vya rushwa kulingana na uchunguzi wa utafiti
4.2.1 Utangulizi

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya uchunguzi ambao ulifanyika 
kuchunguza kiwango ambacho sababu za utawala wa kiutawala 
unachochea kushiriki kwenye vitendo vya rushwa. Matokeo 
yanahusisha na: usimamizi mdogo; taratibu ndogo za uwajibikaji; 
na juhudi chache za kukuza ushiriki wa wagonjwa/walezi wao katika 
kupambana na rushwa.

4.2.2 Usimamizi mdogo

Katika vituo vya afya 20 kati ya 30, wachunguzi hawakuona afisa 
ambaye angechukuliwa kama msimamizi. Zaidi ya hayo, kati ya vituo 
vya afya 10 ambapo wasimamizi walionekana wakipita, vituo 4 tu 
vilikuwa na wasimamizi ambao walikuwa wakiwasiliana na wagonjwa 
ili kuelewa matatizo yao. 

Sura ya 4 – Sababu za kiutawala zinazotambulika kuchochea rushwa



36

4.2.3 Taratibu chache za uwajibikaji

Wachunguzi walitaka kujua iwapo kulikuwa na malalamiko 
yaliyotolewa na wagonjwa na kama vyombo vipo vya kuwafanya 
wafanyakazi wa sekta ya afya kuwajibika na vitendo vyao na 
kutochukua hatua. Matokeo yanaonyesha kuwa katika vituo vya afya 
16 (53.3%) kati ya 30 wagonjwa walisikika wakilalamika. Malalamiko 
yao yalikuwa kuhusu: muda mrefu wa kusubiri (12); lugha mbaya (2); 
kuruka foleni (1); na gharama kubwa za dawa (1). Katika moja ya vituo 
vya afya, mchunguzi aliona kuwa wagonjwa/walezi ambao walikuwa 
wakilalamika walionekana hawajui waripoti wapi matatizo yao. 

Uchunguzi huu uliungwa mkono na matokeo mengine ambayo katika 
theluthi mbili ya vituo vya afya (19 kati ya 30) hakukuwa na afisa 
maalum (mbali na mkuu) kwa ajili ya kushughulikia malalamiko ya 
wateja. Vilevile, karibu robo tatu ya vituo (21 kati ya 30) havikuwa na 
afisa maalum kwa ajili ya kushughulikia malalamiko ya wateja.

4.2.4 Juhudi ndogo za kuwashirikisha wagonjwa katika 
mapambano dhidi ya rushwa

Ilionekana kuwa kuna juhudi ndogo za kuhimiza ushiriki kikamilifu 
wa wagonjwa au walezi wao katika mapambano dhidi ya rushwa.
Ilionekana kuwa, ingawa visanduku vya maoni vipo katika vituo 22 
kati ya 30, kuna baadhi ya sababu ambazo zinakwamisha kutumika 
kwao kikamilifu. Sababu hizo ni pamoja na: ukaribu na ofisi ya 
wauguzi, na kutokuwepo kalamu na karatasi. Visanduku vya maoni 
vinaweza kupunguza rushwa kwa kuwa vinatoa njia kwa watumia 
huduma kutaja majina ya wafanyakazi wa sekta ya afya na hata 
kueleza mazingira ya rushwa bila woga. Zaidi ya hayo, mkataba wa 
mteja unaotumika ulionekana katika kituo kimoja tu cha afya. Vilevile, 
mabango yanayobeba ujumbe wa kupinga rushwa kama: “eneo lisilo 
na rushwa” au “Ninachukia rushwa, wewe je” yalionekana kwenye 
vituo vya afya 6 (20%) tu kati ya 30 vilivyochunguzwa.
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4.3 Viongozi wa vituo vya afya kukiri kuhusu kuwepo kwa 
rushwa na mambo mengine ya ukiukaji wa maadili ya 
kitaalamu
Viongozi wa vituo vya afya waliulizwa kama iwapo kulikuwa na matukio 
yoyote ya ukiukwaji wa maadili ya kitaalamu katika miaka mitatu 
iliyopita. Matokeo katika kielelezo 4.4 yanaonyesha kuwa 43.5%, 
31.4% na 29.4% ya viongozi wa vituo vya afya, kutoka hospitalini, 
vituo vya afya na zahanati, walikiri kuwa matukio ya ukiukwaji wa 
maadili ya kitaalamu yametokea kwenye vituo vyao.

Hospitali,
56.5%

Hospitali,

43.5%

Kituo cha afya,
68.6%

Zahanati,
70.6%

Zahanati
29.4%

Ndiyo

Hapana

Kituo cha Afya

A
si

lim
ia

Kituo cha afya,
31.4%

Kielelezo 5. Utokeaji wa matukio ya ukiukwaji wa maadili ya kitaalamu 
katika ngazi ya kituo

Walipoombwa kutaja aina ya matukio ya ukiukwaji wa maadili ya 
kitaalamu, wahojiwa wengi katika ngazi ya hospitali waliripoti rushwa 
na matumizi ya lugha mbaya kwa watumia huduma. Katika ngazi ya 
kituo cha afya, matumizi ya lugha mbaya, kuchelewa kufika kazini 
na kutokuwepo kazini yalikuwa matukio ya ukiukwaji wa maadili ya 
kitaalamu wakati katika ngazi ya zahanati, kuchelewa kufika kituoni 
na kutokuwepo kazini yalikuwa matukio yaliyokithiri ya ukiukwaji wa 
maadili ya kitaalamu. 
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Aina tatu za ukiukwaji wa maadili ya wataalamu zimeonekana kuenea 
katika ngazi zote tatu za vituo vya afya: matumizi ya lugha mbaya kwa 
watumia huduma, kuchelewa kufika kazini na kutokuwepo kazini kwa 
mfanyakazi. Jedwali 4.2 linatoa taarifa zaidi kuhusu matukio haya kwa 
kiwango cha kituo.

Aina ya ukiukaji wa maadili ya 
kitaalamu

Kiwango cha kituo ambapo 
matukio yametokea

Hospitali Kituo cha 
afya

Zahanati

Kujihusisha na rushwa √ √ X

Matumizi ya lugha mbaya kwa watumia 
huduma

√ √ √

Kupokea malipo bila kutoa stakabadhi √ X X

Kuchelewa kufika kazini √ √ √

Kutokuwepo kazini √ √ √

Ulevi √ √ X

Kuchelewa kutoa huduma za afya kwa 
wagonjwa

√ √ X

Wizi √ X X

Kutoza malipo makubwa ya huduma 
kuliko kiwango rasmi

√ X X

Kukataa kutoa huduma kwa wagonjwa √ X X

Kutoa taarifa za wagonjwa kwa watu 
wengine

√ √ X

Kuwatishia wagonjwa kuacha kusitisha 
huduma

X √ X

Kupigana na wafanyakazi wenza √ X X

Kuchelewa kumwita daktari katika 
dharura na kuchelewesha upasuaji

√ X X

Kumzidishia dawa mgonjwa (uzembe) X √ X

Kujihusisha na kutoa mimba X X √

Kuwadharau wagonjwa na wafanyakazi 
wenza

X √ X

Kupokea malipo yasiyo rasmi X X √
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Kuchelewa kumhudumia mama mjamzito 
na kusababisha kujifungua kabla ya 
kufika chumba cha uzazi

X √ X

Jedwali 2. Aina za matukio ya ukiukwaji wa maadili ya kitaalamu kwa 
ngazi ya kituo cha afya

Funguo: 

√ = tukio hili lilitajwa kwenye kituo hiki

X = tukio hili halikutajwa katika kituo hiki

4.4 Hisia tofauti miongoni mwa watumia huduma katika 
kushughulikia malalamiko kuhusu rushwa
Utafiti huu ulijaribu kuelewa iwapo wahojiwa walipeana mtazamo 
kuwa: malalamiko mengi kuhusu rushwa yanahusu rushwa ambayo 
inawakera watu moja kwa moja, na watu wanalipia rushwa ambayo 
inasaidia kuepuka kupata huduma za kiwango cha chini. Matokeo 
yanaonyesha nusu ya wahojiwa [1759 kati ya 3886 (45.3%)] 
wamekiri kuwa watu wanakubali rushwa wakati inapowanufaisha ni 
jambo la kawaida katika jamii zao. Hili lilithibitishwa na matokeo 
katika kielelezo 4.5 ambacho kinaonyesha kimsingi nusu (49.6%) 
ya wahojiwa walikiri kuwa rushwa inakubalika kama kawaida katika 
utoaji wa huduma ya afya.

17.2%

33.1%

49.6%

Waliokubali

Waliokataa

Wasiokuwa na maoni

Kielelezo 6. Rushwa inakubalika kama kawaida katika utoaji wa 
huduma ya afya (n = 3886)
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Uthibitisho wa imani kuwa rushwa inakubalika kama jambo la kawaida 
katika utoaji wa huduma ya afya umeonyeshwa na matokeo katika 
kielelezo 4.6 ambacho kinaonyesha kuwa wahojiwa wengi (80.4%) 
ambao wamekiri kuombwa kulipa hongo na wafanyakazi wa sekta ya 
afya miaka ya nyuma hawakuripoti matukio hayo kwenye uongozi wa 
kituo ili hatua za nidhamu zichukuliwe.

Hayajawahi,
80.4%

A
si

lim
ia

Zaidi ya mara mbili 
17.7%

Mara moja au mbili,
1.9%

Kielelezo 7. Mara ngapi malalamiko kuhusu wafanyakazi wa sekta ya 
afya wanaopokea rushwa yameripotiwa (n = 1020)

4.5 Kujaribu nadhariatete 1: vitendo vya rushwa 
vinachochewa na sababu mbalimbali za kiutawala
Nadhariatete hii ilijaribiwa na jedwali linaloonyesha mtazamo wa 
ushawishi wa vikwazo vya kiutawala na malipo ya hongo.
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Swali Je [mwanajamii], katika mwaka 
mmoja uliopita, umemlipa hongo 
Mfanyakazi wa Sekta ya Afya katika 
Kituo chochote cha Afya?

Thamani 
P

Ndiyo Hapana (%) Jumla

Kwa kiwango 
gani ukosefu 
wa usimamizi/
usimamizi duni 
uchachangia katika 
rushwa?

Kikubwa 619 
(83.1%)

2109 (67.1%) 2728 P< 0.001

Kidogo 126 
(16.9%)

1032 (32.9%) 1158

Jumla 745 3141 3886

Ni kwa kiasi 
gani ukosefu 
wa uwajibikaji/
uwajibikaji mdogo 
unachangia katika 
rushwa?

Kikubwa 683 
(91.7%

2108 (67.1%) 2791 P< 0.001

Kidogo 62 (8.3%) 1033(32.9%) 1095

Jumla 745 3141 3886

Jedwali 3. Mpangilio kati ya athari zinazotambulika za vikwazo vya 
kiutawala na ulipaji wa hongo

Jedwali 4.3 linaonyesha kuwa kulikuwa na uhusiano muhimu 
kitakwimu kati ya athari zinazotambulika za sababu za kiutawala 
ambazo zilijaribiwa (kutowajibika /uwajibikaji kidogo) na uwezekano 
wa kumlipa hongo mfanyakazi wa sekta ya afya (p < 0.001). 

4.6 Majadiliano
Utafiti huu umefichua kuwa, kama ilivyopendekezwa katika kiunzi cha 
nadharia (kielelezo 1.1), matatizo ya kiutawala, kama yalivyochukuliwa 
na watumia huduma, yanachukua nafasi kubwa katika kuzidisha 
vitendo vya rushwa. Sababu za msingi zilizotathminiwa kwa 
mpangilio wa kutoka juu kwenda chini ni: kutowajibika/uwajibikaji 
mdogo (50.9%); kushindwa kufuata maadili ya kitaalamu (49.3%); na 
kukosa usimamizi/usimamizi mdogo (47.3%). Hii inaonyesha kuwa, 
iwapo wafanyakazi wa sekta ya afya hawasimamiwi na mfumo wa 
kuwawajibisha kwa vitendo vyao ni dhaifu, wana uwezekano mdogo 
wa kufuata maadili yao ya kitaalamu. 

Sura ya 4 – Sababu za kiutawala zinazotambulika kuchochea rushwa



42

Matokeo haya yanathibitisha maoni yaliyotolewa na Lewis (2006) kuwa 
rushwa imeshamiri katika utawala za afya katika nchi zinazoendelea 
kwasababu nafasi ya utawala bora katika utoaji wa huduma za afya 
haukupewa umuhimu wa kutosha. Udhaifu katika kusimamia vituo vya 
afya unachochea wafanyakazi wa sekta ya afya kujihusisha na vitendo 
vya rushwa. Kwa mfano, Rawe na wenzake (2005), ambao walipitia 
tafiti mbalimbali, wameeleza kuwa kukosa usimamizi au usimamizi 
usiokidhi wa wafanyakazi wa sekta ya afya unawaacha bila kukaguliwa 
na hatimaye kuwaacha huru kufanya wanachotaka.

Udhaifu katika uongozi wa vituo vya afya uliangaziwa na theluthi 
moja (33.5%) ya wanajamii ambao walisema kuwa hakuna juhudi 
zilizochukuliwa na uongozi katika kituo cha afya kuzuia na kupambana 
na rushwa. Theluthi nyingine (31.7%) hawakujua au hawakuwa na 
uhakika kama kulikuwa na juhudi zozote zilizofanywa. Matokeo haya 
yanapendekeza kuwa inaonekana wazi kuwa viongozi wa vituo vya afya 
wameshindwa kupambana na rushwa. Watumia huduma wameona 
rushwa na athari zake lakini hatua stahiki hazichukuliwi.

Matokeo ya uchunguzi wa utafiti yanatoa ushahidi halisi kabisa 
kuhusiana na namna udhaifu katika mifumo ya usimamizi 
unavyochochea ushiriki katika rushwa. Yanajazia matokeo kutoka 
vipengele vingine vidogo vya utafiti huu mkubwa ambao data zake 
zimekusanywa kupitia mahojiano. Wachunguzi wametumia faida ya 
mbinu ya uchunguzi kwa hiyo waliweza kuchunguza mambo ambayo 
mameneja wa vituo vya afya walifanya kutokana na mtazamo wa 
utawala badala ya kutegemea yale waliyosema wamefanya (CDC 
2008). 

Kuhusiana na mitazamo kuhusu wafanyakazi wa sekta ya afya kuwa 
na hiari juu ya ubora wa huduma, utafiti huu umeonyesha kuwa 
karibu theluthi mbili ya wahojiwa waliona kuwa wamekaa kwa muda 
mrefu wakisubiri kutibiwa katika vituo vya afya. Matokeo haya ni 
muhimu kwa kuwa yanatoa ushahidi wa kuwepo dhahiri kwa rushwa – 
aina ya rushwa ambayo haihusishi malipo ya pesa, lakini husababisha 
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huduma kutotolewa kulingana na viwango vya ubora vilivyowekwa. 
Ukweli, utoaji wa huduma za ubora wa chini unaweza kuwa mkakati 
wa makusudi wa kushawishi kupewa malipo kutoka kwa watumia 
huduma ambao wangependa kupata huduma za ubora wa juu.

Mara nyingi, rushwa ni ishara ya kushindwa kwa uongozi (Lewis 
2007). Si ajabu kuwa karibu nusu ya wahojiwa ambao walilalamika 
kuhusu kusubiri kwa muda mrefu walifikiri kusubiri kwao kulitokana 
na kuchelewa kufika kwa tabibu. Kuchelewa kufika kwa matabibu ni 
ishara ya kushindwa kwa uongozi kusimamia wafanyakazi wa sekta ya 
afya na kuhakikisha kuwa kanuni za wafanyakazi ikiwa ni pamoja na 
kufika mapema kazini hazivunjwi.

Sura ya 4 – Sababu za kiutawala zinazotambulika kuchochea rushwa
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5. Kununua huduma bora na malipo 
yasiyo rasmi

Sura hii inawasilisha matokeo na majadiliano kuhusu nadhariatete ya 
2: Vikwazo vya upande wa usambazaji vinachochea kununua huduma 
bora kwa bei za soko (haramu) ambazo ni juu ya utaratibu (rasmi) wa 
bei unaodhibitiwa. Matokeo ya utafiti kwa nadhariatete hii yalipatikana 
kwa kuuliza maswali wagonjwa ambao wana kumbukumbu za karibuni 
za malipo ya huduma za afya na wanajamii ambao wanakumbuka 
uzoefu wao wa kuwasiliana na mfumo wa huduma za afya. Hivyo, katika 
sehemu ambazo zinafuata, tunawasilisha matokeo yanayohusiana na 
malipo yasiyo rasmi yaliyotolewa na wanajamii kwa kiwango ambapo 
upungufu wa rasilimali unachochea vitendo vya rushwa. 

5.1 Kushiriki katika malipo yasiyo rasmi
Taarifa zifuatazo zilichukuliwa kutoka kwa wagonjwa na wanajamii. 
Utafiti huu umechunguza malipo ya kificho na uwazi ya rushwa 
yanayotolewa na wagonjwa. Rushwa ya wazi hapa na baadaye 
inarejelewa kama hali ambapo mgonjwa anaombwa moja kwa moja 
alipe kiasi fulani cha pesa ili kumwezesha kupata huduma au huduma 
bora. Hongo ya kificho, kinyume chake, inarejelea hali ambapo 
malipo yasiyo rasmi hutolewa, kwa kujua au bila kujua. Kwa hali kama 
hizo, kiasi kinacholipwa kinaweza kuwa kikubwa zaidi kuliko kiwango 
rasmi ili kupata huduma fulani (k.m. kupima, matibabu/upasuaji) na 
risiti haitolewi kwa makusudi.

5.1.1 Kutoa rushwa wazi

Wagonjwa wanje waliulizwa kuhusu iwapo waliombwa rushwa moja 
kwa moja. Kielelezo 5.1 kinaonyesha kuwa karibu robo [402 (21.6%)] 
ya wahojiwa waliripoti kuwa waliombwa rushwa.
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Ndiyo

21.6%

78.4%

Hapana

Kati ya wagonjwa wakutwa ambao wameripoti kuwa waliombwa 
hongo, 196 (48.7%) walilipa kweli.

5.2 Uzoefu wa watu wanaoishi na VVU (PLHIV)
Utafiti ulitaka kujua uzoefu wa watu wanaoishi na VVU kuhusu 
rushwa. Watu wanaoishi na VVU wanafika karibu robo (18.3%) ya 
jumla ya sampuli, wagonjwa wa nje 1854 ambao walishiriki katika 
utafiti. Mgawanyo wa majibu yao kuhusu kama waliombwa kutoa 
hongo yameonyeshwa katika kielelezo 5.2.

Jedwali 4. Wagonjwa wa nje ambao wamekiri kuombwa watoe hongo (n 
= 1854)

Ndiyo

10.6%

89.4%

Hapana

Kielelezo 8. Mgawanyo wa watu wanaoishi na VVU iwapo waliombwa 
hongo

Sura ya 5 – Kununua huduma bora kwa malipo yasiyo rasmi



46

Kielelezo 5.2 kinaonyesha kuwa karibu 11% ya watu wanaoishi na 
VVU waliripoti kuwa waliombwa hongo. 

5.2.1 Hongo ya kificho

Wagonjwa wa nje walioshiriki waliulizwa kama wamewahi kushiriki 
kwenye kutoa hongo ya kificho. Ili kuhakikisha hili, kwanza waliulizwa 
kama walilipia huduma walizopatiwa. Matokeo yanaonyesha kuwa 
theluthi mbili ya wagonjwa wa nje[1260 kati ya 1854 (67.9%)] 
walikiri kuwa walilipia huduma ambazo walipatiwa au walizopewa 
wanafamilia wao. 

Zaidi ya hayo, kati ya wale ambao wamesema wamelipia matibabu, 
wachache kidogo chini ya robo [230 kati ya 1260 (18.3%)] yao walitoa 
malipo yasiyo rasmi ambapo hawakupewa stakabadhi. Wagonjwa 
wa nje waliulizwa kuhusu aina ya malipo yasiyo rasmi waliyotoa. 
Matokeo katika Jedwali 5.1 yanaonyesha kuwa robo tatu (76.5%) ya 
wagonjwa wa nje waliohojiwa hawakupata stakabadhi na hawakujua 
kama kulikuwa na stakabadhi.

Jibu Namba (%) (n = 230)

Stakabadhi zilikuwepo lakini hazikutolewa 30 (13%)

Stakabadhi hazipo kabisa 24 (10.4%)

“Sikupata stakabadhi na sikujua kama kulikuwa na 
stakabadhi”

176 (76.5%)

Jedwali 5. Utaratibu usio rasmi wa utoaji wa stakabadhi

Wagonjwa wa nje waliendelea kuhojiwa kuhusu kiasi cha fedha 
walizolipa isivyo rasmi. Utafiti huu ulitafuta taarifa kuhusu masuala 
ambayo yanachochea kujihusisha katika malipo yasiyo rasmi.
Matokeo katika jedwali 5.2 yanaonyesha wazi kuwa zaidi ya theluthi 
tatu ya wagonjwa wa nje (40.4%) wamelipa zaidi ya kiasi rasmi kwa 
huduma walizopata kwa ushawishi wa mtoa huduma. 

Jedwali 5.2 linaonyesha zaidi kuwa karibu theluthi moja (29.6%) 
ya wagonjwa wa nje wamelipa zaidi ya malipo rasmi kutokana na 
maombi ya mgonjwa kupata matibabu kwa upendeleo. Kwa ujumla, 
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kuna ushahidi kuwa wagonjwa wengi wa nje (70%) ya wagonjwa wa 
nje ambao wamelipa malipo yasiyo rasmi wamelipa kiasi kinachozidi 
kiwango rasmi kinachosimamiwa.

Jibu Namba (%) (n = 230)

Wamelipa kidogo kuliko malipo rasmi kutokana na 
ombi la mgonjwa

26 (11.3%)

Amelipa kidogo kuliko kiasi rasmi kutokana na 
ushawishi wa mtoa huduma

43 (18.6%)

Amelipa zaidi ya kiasi rasmi kutokana na ombi la 
mgonjwa kupata matibabu kwa upendeleo

68 (29.6%)

Amelipa zaidi ya kiasi rasmi kutokana na ushawishi 
wa mtoa huduma

93 (40.4%)

Jedwali 6. Malipo yasiyo rasmi yaliyolipwa

5.3 Malipo ya huduma za afya zilizotolewa kwa wagonjwa 
wa nje
Kati ya wagonjwa 485 waliolazwa, 262 (54%) walilipia huduma 
walizopatiwa. Kati ya wagonjwa 262 waliolazwa, malipo yalifanyika 
kwa ajili ya huduma yameonyeshwa kwenye jedwali 5.3.

Huduma zilizolipiwa Idadi ya wagonjwa waliohusika (n = 
262)

%

Upasuaji 103 39.3

Tiba 139 53.1

Uchunguzi 115 43.8

Jedwali 7. Huduma zilizolipiwa na wagonjwa waliolazwa

Kati ya wagonjwa 103 waliolazwa ambao wamelipia upasuaji, 15 
(14.6%) walisema kuwa wamelipia malipo zaidi ya kiwango rasmi 
na 34 (33%) hawakupokea stakabadhi baada ya kulipia huduma za 
upasuaji. 

Jambo la ziada la kukumbuka ni kuwa, wakati wahojiwa wengi katika 
sampuli ya wanajamii hawakuweza kukumbuka aina ya dawa na 
uchunguzi na kiasi cha fedha walicholipa, wale [84 (2.2%)] ambao 
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wamepata matibabu ya upasuaji waliweza kukumbuka. Kuhusu 
theluthi moja [27 (32.1%)] ya hawa waliodai kuwa walilipa zaidi 
kuliko bei zilizopangwa na serikali kwa ajili ya taratibu za upasuaji 
katika hospitali ya wilaya. 

5.4 Uhusiano unaotambulika kati ya upungufu wa rasilimali 
na kujihusisha na vitendo vya rushwa
Taarifa hizi zilitafutwa kutoka kwa wanajamii. Jedwali 5.4 linaonyesha 
namna sababu zinazohusiana na upungufu wa rasilimali zilitathminiwa 
kuhusu kiwango ambacho zinachangia kujihusisha katika vitendo 
vya rushwa.Theluthi mbili (64.9%) ya wahojiwa walionyesha kuwa 
upungufu wa dawa unachangia katika rushwa kwa kiwango kikubwa.
Mchango wa sababu nyingine katika mpangilio wa kwenda chini upo 
kama ifuatavyo: upungufu wa mashine na vifaa (51.9%); upungufu wa 
wafanyakazi (48.7%); na malipo duni ya mishahara (46.8%).

S/N Sababu Kiwango cha kuchangia katika rushwa

Kiwango 
kikubwa

Kiasi 
fulani

Kiasi 
kidogo

Hakuna 
kabisa

1 Upungufu wa dawa 2521 
(64.9%)

703 
(18.1%)

147 
(3.8%)

514 
(13.2)

2 Upungufu wa mashine 
na vifaa

2015 
(51.9%)

751 
(19.3%)

327 
(8.4%)

793 
(20.4%)

3 Mishahara midogo 1820 
(46.8%)

869 
(22.4%)

346 
(8.9%)

851 
(21.9%)

5 Upungufu wa wafanyakazi 
(madaktari/wauguzi)

1892 
(48.7%)

824 
(21.2%)

393 
(10.1%)

777 
(20.0%)

Jedwali 8. Sababu zinazotambulika kuchochea kujihusisha na vitendo 
vya rushwa

Mchango wa upungufu wa mashine na vifaa katika kuchochea 
rushwa pia ulipigiwa kelele na washiriki wa majadiliano ya vikundi 
lengwa ambao walitoa hoja kuwa wakati mwingine mgonjwa 
anaweza kutaarifiwa kuwa utaratibu/matibabu hayatolewi mara kwa 
mara kutokana na upungufu wa vitu muhimu. Zaidi ya hayo, watu 
walipewa taarifa kuwa vitu vichache vilivyokuwepo vilihifadhiwa kwa 
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madhumuni maalum au kwa ajili ya vikundi vilivyo kwenye mazingira 
hatarishi vya wagonjwa. Mmoja wa washiriki wa majadiliano ya 
kikundi lengwa alichangia uzoefu wake wa wafanyakazi wa sekta ya 
afya kutunga hadithi ya “uwongo” kuhusu upungufu wa vifaa vya 
kupimia VVU ili kutengeneza fedha kutokana huduma za bure. 

Alisema: 

“Vipimo vya virusi vya ukimwi unaweza ukaambiwa hapa hamna 
vimebaki vya wajawazito tuu, sasa unaambiwa unaweza ukatoa 
rushwa kidogo tu ili uweze kupimwa”. (mwanamke wa Iramba)

Upungufu wa wafanyakazi—wafanyakazi wachache wasiowiana 
na idadi kubwa ya wagonjwa—pia ilisisitizwa na washiriki wa 
majadiliano ya vikundi lengwa kuwa ni kichocheo kikuu cha rushwa 
katika vituo vya afya vya umma. 

Madondoo yafuatayo yanaonekana:

“Kuna kitu kimoja ambacho kitaendeleza rushwa, wahudumu 
wachache wahudumiwa wengi. Sasa pindi wahudumiwa 
wanapokuwa wengi, rushwa lazima itakuwepo”. (Mwanaume 
wa Kondoa)

Ilielezwa kuwa wakati kunapokuwa na wagonjwa wengi sana, kila 
mmoja wao anakuwa na wasiwasi kama atahudumiwa au hapana na 
wafanyakazi waliolemewa na idadi ya watu. Hali hii inamchochea 
mgonjwa au mlezi wake kutafuta “njia” ya kuhakikisha kuwa 
anahudumiwa.

“Wewe unapouguliwa ndio kitu kinachokuuma-(kugusa), 
daktari umuingize kwenye rushwa. Leo kuna wagonjwa hawa 
wote wanamuangalia daktari mmoja, hata Muhimbili, hata wapi, 
ipo hiyo sasa foleni iliyopo hapa huyu daktari anataka kupima 
(hawa wote) sasa wako karibu ishirini sasa kwa wepesi wangu 
mimi nataka tuonane aweze kunisaidia kuliko hawa walioko 
kwenye foleni”. (Mwanaume wa Mlandizi)
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Kwa kuongezea, wahojiwa waliulizwa kama walijua kuwa wafanyakazi 
wa sekta ya afya wanaojihusisha na rushwa wanawauzia dawa na vifaa 
watumia huduma kwa kujinufaisha. Majibu yao yameonyeshwa katika 
kielelezo 5.3, ambacho kinaonyesha kuwa zaidi ya nusu (57.2%) 
ya wahojiwa wameonyesha kuwa walikuwa wanajua kuwa wakati 
mwingine wafanyakazi wa sekta ya afya wanachukua dawa na vifaa na 
kuwauzia watumia huduma kwa kujinufaisha.

Wakati mwingine wanauza,
57.2%

Hapana kabisa
32.8%

A
si

lim
ia

Wanauza mara nyingine
10.3%

Kielelezo 9. Kiwango kinachotambulika cha wafanyakazi wa sekta ya 
afya kuuza dawa na vifaa

Matokeo haya yamethibitishwa na washiriki katika majadiliano ya 
vukundi lengwa. Ilidaiwa kuwa mgonjwa au mwangalizi wake anaweza 
kufahamishwa kuwa dawa fulani zimeisha, lakini anashauriwa haraka 
kwenda kwenye duka fulani ambalo lina dawa hiyo. Katika matukio 
kama hayo, duka hilo linakuwa linamilikiwa na daktari anayefanya 
kazi kwenye kituo hicho cha afya cha umma chenye upungufu wa 
dawa. Mmoja wa washiriki alisema: 

“Mimi naona watumishi wanajinufaisha kwa sababu ukienda 
unaambiwa hiyo dawa hamna lakini unaelekezwa nenda duka 
fulani la dokta fulani ambaye huyo dokta yupo pale hospitali. 
Kwa hiyo tunahisi vitu vinachukuliwa kwenda kujinufaisha”. 
(Mwanamke wa Kinondoni)
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Ukweli, mmoja wa washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa aliuliza 
kama je ni sahihi kimaadili kwa daktari anayefanya kazi kwenye kituo 
cha afya cha serikali kumiliki duka la dawa [Pharmacy] na kwanini 
wanakuwa na mwenendo tofauti wakati wagonjwa wanapoenda 
kwenye vituo vyao vya afya kinyume na wakati mgonjwa anapokutana 
nao kwenye kituo cha afya cha serikali. Alisema:

“Kwanini kila daktari ana duka la madawa? Ukimkuta kwenye 
duka lake anakutibu vizuri, anakunyenyekea. Ngoja siku 
umwendee serikalini”. (Mwanamke wa Simanjiro)

5.5 Wafanyakazi wa sekta ya afya kutumia fursa ya 
upungufu wa rasilimali na hiari juu ya ubora wa 
huduma
Kwa kuwa swali la utafiti kuhusiana na athari za rushwa lilikuwa 
wazi (tazama kielelezo 5.5), tuliweza kupata taarifa za ziada zisizo za 
kiidadi. Iliripotiwa na wahojiwa walewale kuwa wakati wafanyakazi 
wa sekta ya afya wanapoona kuwa mgonjwa amezidiwa [wafanyakazi] 
wakati mwingine wanamweleza mgonjwa au mwangalizi wake kuwa 
kuna dawa ambayo itamfaa mgonjwa ambayo imeisha. Ili kuipata, 
mgonjwa au mwangalizi wake inambidi kumpatia fedha mfanyakazi 
huyo ambaye anajua “wapi pa kununua dawa hiyo haraka” kwa ajili ya 
mgonjwa. Dondoo ifuatayo inaonyesha:

“Madaktari na manesi wana mamlaka makubwa mno juu ya afya 
zetu. Nilipokuja hapa asubuhi mwanangu alikuwa na hali mbaya, 
wakatuambia kuna dawa muhimu sana ambayo inahitajika ili 
mgonjwa apate tiba. Lakini wakasema dawa hiyo wameishiwa.
Wakasema tutoe elfu kumi watusaidie tuipate haraka. Ilibidi 
tuwape, bora uzima”. (mwanamke mlezi, Temeke)

Tukio kama hilo lilielezwa katika moja ya majadiliano ya vikundi 
lengwa, ambapo mgonjwa au mwangalizi wake amemweleza kuwa 
dawa fulani zimeisha, lakini mfanyakazi anaweza kudai kuwa na dawa 
zake ambazo anaweza kujitolea kuuza kwa mtu mwenye kuhitaji ili 
kuokoa muda. Hali hii ilielezwa vizuri na mmoja wa washiriki:
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“Mimi mwenyewe nililazwa na nikaambiwa umwambie ndugu 
yako umtume akanunue, lakini baadae nikatoa shs 38000/=, na 
daktari alizitoa (hizo dawa) yeye mwenyewe”. (Mwanaume wa 
Temeke)

5.6 Rushwa ya kutoa rufaa kwa wagonjwa
Matokeo ya majadiliano ya vikundi lengwa yameonyesha tukio jingine 
ambapo wafanyakazi wa sekta ya afya wanaanzisha na/au kutumia 
upungufu wa rasilimali kwa kujinufaisha. Ilielezwa kuwa ni kama vile 
kuna njama kati ya wafanyakazi wa sekta ya afya wanaotoa huduma 
fulani katika kituo cha afya cha umma na watoa huduma binafsi walio 
karibu. Wagonjwa wakati mwingine huelezwa kimakosa kuwa huduma 
haitolewi kwenye kituo cha afya cha umma lakini wanaweza kwenda 
kwenye kituo binafsi cha afya kilicho karibu ambacho mashine zake 
wakati wote zinafanya kazi; gharama ni kubwa sana. Mmoja wa 
washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa alikuwa na haya kusema:

“Hakuna kitu kinachonikera kama vipimo…x-ray ukienda ni 
lazima utoe rushwa ndio upatiwe huduma…nafikiri ni mchezo 
mchafu pale unafanyika, kwani wanasema nenda kwa Masawe, 
x-ray Temeke ni shs 3000/=, wakati ukienda kwa Masawe x-ray 
ni shs 15000/=”. (Mwanaume wa Temeke)

5.7 Mjadala

Kupunguza ukubwa wa rushwa
Matokeo yanaonyesha kuwa karibu robo tu ya wagonjwa wa nje 
ambao walishiriki kwenye utafiti walikiri kuwa waliombwa moja kwa 
moja watoe rushwa. Hiki ni kiasi kidogo lakini muhimu ukizingatia 
mambo mawili. Kwanza, wahojiwa walikuwa wagonjwa maskini 
ambao walijua kuhusu tatizo la rushwa karibu katika sekta zote za 
umma, lakini hawakuwa na njia isipokuwa kutafuta huduma ya tiba 
kwenye vituo vya afya vya umma walipokuwa wakihojiwa. 
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Pili, huenda walikuwa wanajua kuhusu mamlaka waliyo nayo juu ya 
wagonjwa. Kwa maneno mengine, inaonekana kuwa jambo la kawaida, 
hasa katika nchi maskini, kukiwa na mtazamo kuwa waatalamu wa 
tiba ni wale ambao wanajua kila kitu kuhusu usababishaji na udhibiti 
wa ugonjwa, na hivyo, huduma yoyote watakayotoa huenda ndicho 
ambacho mgonjwa anastahili. 

Kuuliza kuhusu vitendo vya wataalamu kunaweza kusababisha 
mgonjwa kupuuzwa kabisa. Hivyo, inawezekana kuwa, licha ya 
kuhakikishiwa kutunza siri na watafiti, baadhi ya wahojiwa wanaweza 
kuwa na waliogopa kueleza ukweli kwa hofu ya kuharibu uhusiano 
wao na wafanyakazi na hivyo kuhatarisha fursa yao ya kushughulikiwa 
au ya kupata huduma vya kutosha.

Kwa kuongezea katika matokeo hayo hapo juu, utafiti umetaja matumizi 
ya malipo yasiyo rasmi ili kununua huduma bora za afya. Matokeo 
haya yanaonyesha kuwa rushwa inapuuzwa na watoa huduma na 
watumiaji huduma. Ushiriki wa watumiaji huduma kwenye rushwa 
unaweza kuwa ishara ya kushindwa kugharimia gharama kubwa za 
matibabu ambazo zinawafanya watumiaji kuwasihi watoa huduma 
ili wapokee malipo kidogo kwa njia isiyo rasmi. Tukio la aina hii 
linawanufaisha wote watoa huduma na watumia huduma za afya na 
mtumia huduma hana sababu ya kupiga kelele kuhusu hili kutokana 
na kujinufaisha.

Utafiti uliofanywa na Maestad (2007) umeonyesha matokeo kama 
haya kuhusu namna watumia huduma za afya nchini Tanzania walivyo 
tayari kutoa malipo yasiyo rasmi ili kupata huduma bora pamoja na 
kusubiri kwa muda mfupi. Maestad ameendelea kuripoti kuwa watoa 
huduma wakati mwingine wanajenga upungufu wa wongo wa dawa ili 
waweze kupata malipo ya ziada kutoka kwa watafuta huduma. 

Utafiti huu pia umeona kuwa upungufu wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi kwa ajili ya uchunguzi ni matatizo makuu ambayo 
yanasababisha wagonjwa waliolazwa kukaa wodini kwa muda mrefu, 
hivyo kutoa mazingira mazuri ya vitendo vya rushwa kwenye vituo vya 

Sura ya 5 – Kununua huduma bora kwa malipo yasiyo rasmi
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afya vya umma. Utafiti kuhusu rushwa kwenye mfumo wa huduma 
za afya wa Ghana (Agbenorku 2012) anaripoti matokeo kama haya, 
akisema kuwa wafanyakazi wa kituo cha afya wanadai malipo yasiyo 
rasmi kutoka kwa wagonjwa kabla hawajaweza kupata huduma bora, 
hususan miadi na daktari, dawa na uchunguzi wa aina nyingine. 

Wafanyakazi wa sekta ya afya wanatumia vibaya hiari juu ya ubora 
wa huduma
Matokeo ya utafiti kuhusu athari za rushwa yanaonyesha kuwa 
wafanyakazi wa sekta ya afya hawakutumia fursa ya upungufu wa 
rasilimali pekee bali pia wanatumia vibaya uwezo wao wa kitaalamu. 
Kwa kuwa swali la kupata huduma za afya wakati mwingine lina 
maana maisha au kifo, wafanyakazi wa huduma ya afya wanaweza kwa 
urahisi kutumia vibaya nafasi zao kama watoa huduma na kuamua 
kutengeneza kutoka kwa wagonjwa na waangalizi wao waliokata 
tamaa.

Sura ya 5 – Kununua huduma bora kwa malipo yasiyo rasmi
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6. Athari ya rushwa katika mwenendo 
wa kutafuta huduma ya afya

Sura hii inawasilisha matokeo na majadiliano kuhusiana na 
nadhariatete ya 3: mwenendo wa rushwa katika vituo vya afya vya 
umma unaathiri upendeleo wa watumiaji juu ya watoa huduma za afya.

Taarifa zinazohusiana na nadhariatete hii zilipatikana kwa kuuliza 
maswali wanajamii ambao walitafuta huduma siku za nyuma na 
wagonjwa ambao wana kumbukumbu za karibuni za vitendo vya 
rushwa katika vituo vya afya ambavyo vimeshiriki kwenye utafiti huu. 
Wanajamii waliombwa kubainisha namna uzoefu wao wa rushwa 
unavyoweza kuchochea uchaguzi wao wa kituo cha afya au chanzo cha 
huduma ya afya wakati wenyewe wakiugua au kumtunza mwanafamilia 
mgonjwa. Matokeo yameonyeshwa kwenye kielelezo 6.1.
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uchaguziwa kituo  kinginecha afya/mahali pa kupata huduma ya afya

Kielelezo 6.1 kinaonyesha kuwa theluthi mbili (66.4%) ya wahojiwa 
wangeenda kwenye kituo cha afya cha umma. Kielelezo kinaendelea 
kuonyesha kuwa vyanzo mbadala vya huduma vilionyeshwa na 
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wahojiwa wachache. Hivi ni, katika mpangilio wa kushuka: vituo 
binafsi vya afya visivyozalisha faida; kituo kingine cha afya cha umma; 
na kituo binafsi cha afya kinachozalisha faida. 

Matokeo kama haya yalipatikana wakati wagonjwa katika idara ya 
wagonjwa wa nje walipohojiwa. Waliombwa kutafakari kuhusu uzoefu 
wa rushwa katika kituo cha afya ambapo walikuwa wakihojiwa na 
kuonyesha wangeenda wapi wakati mwingine wakihitaji huduma za 
afya. Cha kufurahisha, kama ilivyoonekana kwenye kielelezo 6.2, 
karibu robo tatu wamesema wangerudi kwenye kituo kilekile cha afya 
cha umma.
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Kielelezo 11. Mtazamo wa wagonjwa wa nje kuhusu athari za 
rushwakatika uchaguzi wa kituo kingine cha afya/sehemu ya kupatia 

huduma (n = 1854)

Tena, matokeo haya yamethibitishwa na majibu ya wagonjwa 
waliolazwa. Washiriki waliombwa kueleza ni kwa vipi rushwa inaweza 
kuwa imeathiri maamuzi yao kuhusu mahali pa kwenda kwa ajili ya 
matibabu wakati mwingine watakapohitaji huduma. Kati ya wahojiwa 
485 waliohojiwa, 77.9% walisema kuwa watatumia vituo vilevile vya 
afya vya umma wakati 8.0%, 7.2% na 4.1% walidai kuwa watatafuta 
huduma za afya kwenye kituo kingine cha afya cha umma, kituo 

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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binafsi cha afya kisichozalisha faida na kituo cha afya kinachozalisha 
faida kwa mtiririko huo (kielelezo 6.3). Walipoulizwa kwanini 
wanapendelea kutumia vituo vya afya vya umma ikilinganishwa na 
vituo vingine vya afya, 74.2% ya wagonjwa waliolazwa waliohojiwa 
walidai kuwa ni rahisi zaidi kulipia hongo kwenye vituo vya afya vya 
umma kuliko kutafuta huduma za afya kwenye vituo binafsi vya afya 
ambavyo gharama za huduma ni kubwa sana. Zaidi ya hayo, 3.7% 
waliripoti kuwa hawana pa kwenda kwasababu huduma zinazotolewa 
na vituo binafsi vya afya ni ghali sana kwao kumudu.

A
si

lim
ia

Mganga wa 
kienyeji,
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Kujitibu,
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Kielelezo 12. Wagonjwa waliolazwa wanavyotambua athari za rushwa 
katika uchaguzi unaofuata wa kituo cha huduma ya afya/mahali pa 

kupata huduma

6.1 Usawa wa kijinsia na athari za rushwa katika 
mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
Jaribio lilifanywa kushughulikia tofauti za kijinsia katika majibu ya 
wanajamii ambao walijibu swali kuhusu watatafuta wapi huduma 
wakati mwingine watakapohitaji, ikizingatiwa uzoefu wao kuhusu 
rushwa kwenye vituo vya afya vya umma.

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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Mahali pa huduma/Aina ya kituo 
cha afya

Jinsi

Kiume Kike Jumla

1 Katika kituo kilekile cha afya 973 
(62.9%)

1609 
(68.7%)

2582 
(66.4%)

2 Katika kituo kingine cha afya cha umma 178 
(11.5%)

207 
(8.8%)

385 
(9.9%)

3 Katika kituo binafsi cha afya 
kisichozalisha faida

240 
(15.5%)

350 
(14.9%)

590 
(15.1%)

4 Katika kituo binafsi cha afya 
kinachozalisha faida

150 
(9.7%)

166 
(7.1%)

316  
(8.2%)

5 Kujitibu mwenyewe 1 
(0.06%)

7 (0.2%) 8 (0.2%)

6 Matibabu kwa dawa za kienyeji 3 
(0.2%)

2 (0.09%) 5 (0.1%)

Jumla 1545 2341 3886

Jedwali 6.1 linaonyesha kuwa idadi kubwa kiasi ya wanawake 
walionyesha wangekwenda kwenye vituo vilevile vya afya vya umma 
– hata kama kunakuwa na rushwa. Tofauti kitakwimu ilikuwa kubwa 
(p = 0.002).

6.2 Tofauti za vijijini – mijini kuhusiana na athari za rushwa 
katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
Uchunguzi wa tofauti kati ya wilaya za vijijini na mijini kuhusiana na 
athari za rushwa katika kutafuta huduma za afya umeonyesha kuwa 
hakuna tofauti kubwa baina ya wilaya. Kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Jedwali 6.2, katika wilaya zote karibu za vijijini na mijini zilizoshiriki 
kwenye utafiti huu, zaidi ya nusu ya wahojiwa walionyesha kuwa 
wangeenda kwenye vituo vilevile vya afya, licha ya kuwepo matatizo 
ya rushwa. Hata hivyo, Simanjiro ilikuwa ya kipekee. Katika wilaya hii, 
46.4% tu walionyesha kuwa wangetafuta huduma katika kituo kilekile 

Jedwali 9. Athari za rushwa katika uchaguzi wa kituo kingine cha afya – 
mgawanyo kwa jinsi

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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cha afya cha umma. Wahojiwa wengi huko Simanjiro walionyesha 
kuwa wangeenda kwenye vituo mbadala vya afya, hususan vituo 
binafsi visivyozalisha faida.

Wilaya

Vyanzo 
mbadala 
vya 
huduma

Kinond-
oni 

Temeke Ilala Kibaha Mpwa-

Pwa

Kondoa Kiteto Sima-

njiro

Singida Iramba

Katika 
kituo 
kilekile cha 
afya

227

(56.4%)

311

(75.8%)

386

(97.7%)

239

(59.8%)

204

(52.9%)

258

(64.2%)

222

(61.8%)

177

(46.4%)

238

(68.2%)

320

(79.4%)

Katika 
kituo 
kingine cha 
afya cha 
umma

38

(9.5%)

31

(7.6%)

2 
(0.5%)

33

(8.3%)

63 
(16.3%)

110

(27.4%)

27

(7.5%)

15 
(3.9%)

40 

(11.5%)

26

(6.5%)

Katika 
kituo 
binafsi 
cha afya 
kisichoza-
lisha faida

62

(15.4%)

44

(10.7%)

0 77

(19.5%)

93 
(24.2%)

25

(0.6%)

21

(5.8%)

168 
(44.1%)

58

(16.6%)

57

(14.1%)

Katika 
kituo 
binafsi 
cha afya 
kinachoza-
lisha faida

74

(18.4%)

24

(5.9%)

6 
(1.5%)

51 
(12.8%)

19 
(4.9%)

8 (0.2) 88 
(24.5%)

19 
(3.9%)

12

 (3.4%)

0

Kujitibu 0 0 1 
(0.3%)

0 3 
(0.8%)

0 1 
(0.03%)

2 
(0.05%)

1

Tiba asili (0.03%) 0 0 0 3 
(0.8%)

1 
(0.02%)

0 0 0 0

Jumla 402 410 395 400 385 402 359 381 349 403

Jedwali10. Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta matibabu – 
mgawanyo wa majibu kwa wilaya

Kujaribu nadhariateteya 3: Mwenendo wa rushwa katika vituo vya afya 
vya umma unaathiri watumiaji kuchagua watoa huduma za afya. 

Nadhariatete hii ilijaribiwa kwa kuchunguza majibu ya wahojiwa 
kuhusu namna ambavyo uzoefu wa rushwa ungeathiri maamuzi 
yao kuhusu watafute wapi huduma wakati mwingine watakapohitaji.
Nadhariatete hii haikuungwa mkono kwa kuwa matokeo kutoka kwa 

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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wagonjwa wote wa nje na waliolazwa na wanajamii walionyesha kuwa 
zaidi ya theluthi mbili ya wahojiwa wangependelea kwenda kwenye 
vituo vilevile vya afya, licha ya kuwepo tatizo la rushwa. Mpangilio wa 
mambo kuhusu tatizo la rushwa na mwenendo wa kutafuta huduma za 
afya umeonyeshwa katika jedwali 6.3.

Kutokana na vitendo vya rushwa ulivyoona 
utatafuta wapi huduma za afya wakati mwingine?

Katika kituo 
kilekile cha 
afya cha 
umma

Vyanzo 
vingine 
mbadala 
vya huduma 
ya afya

Jumla Thamani 
- P

Je unafikiri vitendo 
vya rushwa vipo 
katika kituo cha afya 
cha umma unapopata 
huduma za afya?

Ndiyo 1621

(64.2%)

903

(35.7%)

2524 <0.001

Hapana 962

(70.6%)

400

(29.3%)

1362

Jedwali11. Mpangilio wauzoefu wa vitendo vya rushwa na mwenendo 
wa kutafuta huduma za afya

Jedwali 6.3 linaonyesha kuwa, kati ya wale ambao hawafikiri kuwa 
vitendo vya rushwa vinafanyika katika vituo vya afya vya umma 
wanapopatia huduma ya afya, 70.6% wameonyesha kuwa watatafuta 
huduma katika vituo vilevile vya afya vya umma wakati mwingine 
watakapohitaji huduma. Wengine 29.3% wangetafuta huduma kwenye 
kituo mbadala cha huduma ya afya licha ya kutokuwa na matatizo ya 
rushwa. Idadi hii inaongezeka hadi 35.7% iwapo wahojiwa wanafikiri 
kuwa rushwa ipo kwenye kituo cha afya wanachotumia. Wakati 
ongezeko kutoka 29.3% hadi 35.7% kitakwimu ni kubwa (p < 0.001), 
matokeo yanaonyesha kuwa wahojiwa wengi ambao wangetafuta 
huduma kwa mtoa huduma mwingine ambaye hachangamkii masuala 
ya rushwa; wengi wao wanaonekana kuwa na sababu nyingine za 
kueleza nia yao ya kubadili mtoa huduma. 

Kimsingi, utafiti huu umeonyesha kuwa vitendo vya rushwa vina athari 
ndogo, ingawa muhimu kwa upendeleo wa watumiaji juu ya watoa 

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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huduma. Wahojiwa wengi ambao wanafikiri kuwa rushwa ipo katika 
kituo cha afya wanachotumia wameeleza kuwa wangerudi kwenye 
kituo kilekile kwasababu ya unafuu wa bei. Hii ina maana kuwa, 
kutokana na umaskini, watumiaji wengi wa vituo vya afya vya umma 
kama chaguo lao la kwanza licha ya kuwepo vitendo vya rushwa na 
athari zake. Ukweli, ilielezwa kuwa gharama ya hongo kwenye kituo 
cha afya cha umma ni ndogo zaidi kuliko gharama halisi za tiba 
kwenye kituo binafsi cha afya.

Hata hivyo, data ya majadiliano ya vikundi lengwa inaonyesha kuwa 
vitendo vya rushwa ambavyo vinahusisha wizi wa dawa na vifaa 
vingine vinasababisha uhaba na kuathiri ubora wa huduma. Vilevile, 
wagonjwa/waangalizi wao wanalazimika kutafuta huduma kutoka 
vyanzo mbadala ikiwa ni pamoja na vituo binafsi vya afya vinavyozalisha 
faida vinavyomilikiwa na wafanyakazi waandamizi kutoka katika kituo 
cha afya cha umma chenye uhaba wa dawa. Dondoo ifuatayo kutoka 
kwenye moja ya majadiliano ya vikundi lengwa yaliyofanyika katika 
wilaya ya Kondoa inaonyesha:

“Uzalendo unapungua, inakuwa ni sababu ya wahudumu 
kuanzisha vituo vingine. Ukifika pale Kondoa kuna hospitali 
nyingi za watumishi wa afya, ukienda hospitali za serikali 
unakuta dawa hazipo lakini kwao zipo... Wagonjwa wengi wengi 
wanakwenda hospitali za private kwa sababu zinatoa huduma 
nzuri, lakini ni wahudumu wa afya wale wale ndio wanakuwa 
hapo.

Kwa hiyo huu mwanya wa kuwa na vifaa vichache unasababisha 
kusema kwamba huku [private] ni bora”. (Mwanaume wa 
Kondoa).

Kama suala la ziada, washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa 
walidai kuwa vitendo vya rushwa isiyokuwa ya fedha vinawafukuza 
wagonjwa mbali na vituo vya afya. Hasa vinajulikana kama kukosa 
huruma na utu ambavyo vinaathiri vibaya ubora wa huduma.

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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“Hasa kwenye wodi ya kina mama wajawazito ndio kuna shida 
sana. Kwa mfano...mimi mwenyewe nnimefika pale usiku 
(nikiwa na uchungu) nimegonga wananifungulia wanagomba, 
una vifaa,, umekujaje, mimba ya ngapi? Nikamwambia 
ananigombeza sio kwamba anataka kunisaidia. Yaani huna Imani 
na yule anaekuhudumia. Basi huduma ile inakuwa ngumu. Ndio 
maana wengi wanajifungulia nyumbani wanasema nikienda 
kule naenda kutukanwa”. (Mwanamke wa Kiteto)

“Matumizi ya lugha mbaya kwa wauguzi yalibainishwa hasa 
kama kuogopesha, kama ilivyoonyeshwa kwenye dondoo 
zifuatazo:

Mimi nafikiri wauguzi wetu …wanakuwa hawana kauli, hata 
kama kile kitu hakipo ukiuliza utajua kuwa kweli hamna, lakini 
kauli zao.unaweza usimwelewe amekujibu nini”. (Mwanamke 
wa Mlandizi)

“Nikiangalia zile adha za manesi, nina haja gani kwenda kutibiwa 
pale”. (Mwanaume wa Mpwapwa)

“…wengine akili zao ni fyatu…wana lugha chafu… 
wanakuambia uende tu sisi hatubembelezi, hata ukifa utajua 
mwenyewe”. (Mwanaume wa Mpwapwa)

6.3 Mjadala
Kipengele hiki cha utafiti kimeonyesha kuwa kuwepo kwa rushwa 
hakukubadili upendeleo wa watumiaji kutumia kituo fulani cha 
afya au huduma. Hii ni kinyume na ilivyodhaniwa hapo awali kama 
ilivyoonyeshwa katika kielelezo 1.1, ambacho kimetabiri kuwepo 
kwa rushwa kunaweza kubadili mwenendo wa kutafuta huduma za 
afya kwa watumiaji. Matokeo yanapendekeza kuwa, kwasababu ya 
umaskini, watumiaji wengi wa huduma za afya wanaona vituo vya 
afya vya umma kama chaguo la kwanza, licha ya kuwepo vitendo vya 
rushwa. Ukweli, ilielezwa kuwa gharama za hongo kwenye kituo cha 
afya cha umma ni ndogo kuliko gharama halisi za matibabu kwenye 
kituo binafsi cha afya. 

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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Matokeo yake, kama ilivyoonyeshwa katika utafiti huu, watu wengi 
hawaripoti matukio ya rushwa kwa woga wa kuharibu uhusiano na 
watoa huduma – na kusababisha jambo linaloweza kuitwa uvumilivu 
wa rushwa. Mbali na umaskini, matokeo ambapo wahojiwa wengi 
wameonyesha kuwa wangeenda kwenye vituo vilevile vya afya vya 
umma wakati mwingine yanaweza kuelezwa na usemi kama nafasi 
ya uhusiano ulioanzishwa (washirika katika kosa la jinai – wote 
wana hatia!). Yaani, kwa kuwa mtu amelipa fedha, basi ameshajenga 
uhusiano wa muda mrefu ambao unafanya iwe rahisi zaidi kwa 
mtumia huduma kumwendea mtoa huduma huyo wakati mwingine 
anapohitaji huduma. 

Inafaa kukumbuka, hata hivyo, kuwa theluthi moja ya watumia huduma 
waliohojiwa wangebadili mwenendo wa utafutaji wa huduma ya afya 
kwasababu ya kuwepo kwa rushwa katika vituo vya afya vya umma. 
Hivyo, matokeo haya, yanasisitiza haja ya kupambana na rushwa ndani 
ya sekta ya umma ya huduma ya afya kwa kuwa ni chanzo cha msingi 
cha huduma kwa watu wengi sana. Kwa kuongezea, kupambana na 
rushwa kwenye sekta ya afya ya umma kutapunguza idadi ya watumia 
huduma ambao wanalazimika kutafuta huduma mbadala kwenye vituo 
binafsi vya afya.

Sura ya 6 – Athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta huduma ya afya
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7.1 Utangulizi
Sura hii inawasilisha matokeo na mjadala husika kuhusu nadhariatete 
ya nne: Kamati za usimamizi wa vituo vya afya vinafuatilia kwa makini 
malalamiko ya wananchi kuhusu mwenendo wa rushwa kwenye 
kituo husika cha afya. Nadharia hii inaangalia juhudi za kupambana 
na rushwa kwenye vituo vya afya vya umma. Matokeo yamepatikana 
kutokana na mahojiano ya kina yaliyofanywa na wajumbe wa Kamati 
za Usimamizi wa Vituo vya Afya, kutokana na mahojiano nusu funge 
na wazi yaliyofanywa na wanajamii, na kutokana na majadiliano ya 
vikundi lengwa. Sura hii imepangwa katika sehemu tatu kuu, ambazo 
ni: sifa za kijamii na kiidadi za wahojiwa; nafasi ya kamati za usimamizi 
wa vituo vya afya katika kupambana na rushwa; na mjadala.

7.2 Sifa za Kijamii na Kiidadi za wahojiwa
Jedwali 7.1 linaonyesha sifa za kijamii na kiidadi za wahojiwa. 
Jedwali linaonyesha kuwa karibu theluthi mbili (62.2%) ya wajumbe 
wa kamati za usimamizi wa vituo vya afya walikuwa wanaume. Zaidi 
ya hayo, wahojiwa wengi (37.8%) wapo katika umri wa miaka 34 - 55. 
Kuhusu elimu, wengi wao (37.8%) walimaliza elimu ya msingi.

S/N Sifa Marudio (%) [n = 111]
1 Jinsia

Kike 
Kiume 

42 (37.8%)
69 (62.2%)

2 Age
23 – 33
34 – 44
45 – 55
56 – 66
67 – 77 
78 – 88

10 (9%)
37 (33.3%)
42 (37.8%)
18 (16.2%)
2 (1.8%)
2 (1.8%)
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3 Elimu:
Elimu ya msingi
Elimu ya Sekondari
Mafunzo ya ufundi stadi
Elimu baada ya sekondari
Hawajawahi kwenda shule

42 (37.8%)
40 (36%)
1 (0.9%)
27 (24.3%)
1(9%)

Jedwali12. Sifa za kijamii na kiidadi za wahojiwa

7.3 Changamoto zinazokabili kamati za usimamizi wa vituo 
vya afya katika kupambana na rushwa
7.3.1 Ufahamu mdogo wa wanajamii wa kamati za usimamizi 

wa vituo vya afya

Matokeo ya kwanza kuangalia ni kuwa wahojiwa wengi sana (85.7%) 
wameonyesha kuwa hawakuwajua wajumbe wa kamati za usimamizi 
wa vituo vya afya. Pili, kati yao (wahojiwa 555) ambao wamedai kuwa 
walikuwa wanawajua wajumbe wa kamati ya usimamizi wa kituo chao 
cha afya, (44.9%) tu walionyesha waliweza kuwaona kwa urahisi 
wajumbe wa kamati. 

7.3.2 Kamati za usimamizi wa vituo vya afya hazifanyi kazi au 
hazina ufanisi

Matokeo kutokana na mahojiano na wajumbe wa kamati za usimamizi 
wa vituo vya afya na majadiliano ya vikundi lengwa na wanajamii 
yamedhihirisha kuwa kamati za usimamizi wa vituo vya afya hazifanyi 
kazi. Kwa kiasi fulani hii ni kwasababu, kama ilivyoelezwa hapo 
juu, wanajamii wengi (85.7%) hawakuwajua wajumbe wa kamati za 
usimamizi wa vituo vyao vya afya. Jedwali 7.2 linaonyesha kuwa 
(2.3%) tu ya wahojiwa wameonyesha kuwa waliripoti vitendo vya 
rushwa kwenye kamati ya usimamizi wa kituo cha afya.

Jibu Idadi (%) (n = 3886)

Ndiyo 89 (2.3%)

Hapana 466 (11.9%)

Siwajui wajumbe wa kamati ya usimamizi wa kituo 
cha afya

3331 (85.7%)

Jedwali13. Iwapo kama wahojiwa wanaripoti vitendo vya rushwa 
kwenye kamati ya usimamizi wa kituo cha afya
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Kulingana na data ya majadiliano ya vikundi lengwa, wanajamii 
wanachukulia kamati za usimamizi wa vituo vya afya kuwa na nafasi 
ya kuhakiki usambazaji wa dawa na vifaa vingine vya tiba. Mmoja wa 
washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa alisema:

“Kuhusu kamati ya kijiji 5 inayosimamia huduma za afya) 
Mimi ninachojua kuna kamati fulani … inayohakiki madawa 
yanapoletwa, ila sijui wanafanya kazi gani wale kweli. Lakini 
kama kamati nyingine sijawahi kusikia”. (Mwanamke wa 
Kinondoni)

Hata nafasi hii ya kuhakiki usambazaji wa dawa kutoka serikalini 
ni ndogo kwa maana kwamba inahitaji wanakamati kushuhudia 
kufikishwa kwa dawa na si zaidi ya hapo. Wajumbe wa kamati ya 
usimamizi wa vituo vya afya hawana uwezo wa kufuatilia baadaye 
matumizi ya vitu vilivyopokelewa. Washiriki wa majadiliano ya 
vikundi lengwa wameona hili kama mgawanyo wa mamlaka kati ya 
wafanyakazi wataalamu wa afya na wajumbe wa kamati ya usimamizi 
wa vituo vya afya, ambao ni watu wa kawaida. Mmoja wao alisema:

“Kamati ya huduma ya kijiji hawa nao utendaji wao wa kazi ni 
mdogo. Yaani kamati zile zote kama jinsi ilivyo taratibu zipo 
ila kinashindikana si wale ndowataalam. Hawezi akaenda labda 
utendaji wa kazi asimamie, anakwambia mimi ni mtaalam na 
niliyesomea hii kazi, na wewe ambae uko kijijini umeteuliwa tu, 
sasa utaelewaje kazi”. (Mwanaume wa Mpwapwa)

Mshiriki mwingine wa majadiliano ya vikundi lengwa alichangia 
kwa kueleza kuwa hata uhakiki wa vifaa vinapowasili haufanyiki siku 
hizi. Matokeo yake, uwezekano wa wafanyakazi wa sekta ya afya 
wanaotumia vibaya madaraka na kujihusisha na wizi wa dawa ni 
mkubwa sana. Alikiri:

“Kuna udhibiti gani? Mtu akitaka kutoa madawa huku na kupeleka 
huku kuna mtu atamzuia? Kwa sababu yeye ndiye anayepokea na 
ndiye anaekaa nazo na ndiye anayesema zimekwisha, kwa hiyo 
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akisema dawa zimekwisha hakuna mtu atakayekuja kuangalia. 
Zamani palikuwa na utaratibu mzuri, serikali inajua kwamba leo 
tumeletewa kiasi gani na tunajua kwamba ni baada ya muda 
gani dawa hizi zitakuwa zimekwisha. Sasa hili halipo siku hizi”. 
(Mwanaume wa Kondoa)

7.3.3 Kutokuwepo mada ya rushwa kwenye ajenda ya 
mikutano ya kamati ya usimamizi wa kituo cha afya

Utafiti huu ulitaka kuelewa nafasi inayochukuliwa na kamati ya 
usimamizi wa kituo cha afya katika kupambana na kuzuia rushwa 
kwa kuibua masuala mbalimbali na wajumbe wa kamati ya usimamizi 
wa kituo cha afya, pamoja na: kiwango ambacho dalili za rushwa 
kwenye ajenda ya kamati ya usimamizi wa kituo cha afya. Jedwali 7.3 
linaonyesha kuwa karibu nusu (47.7%) ya wahojiwa walisema kuwa 
rushwa haitokei kabisa kwenye ajenda za mikutano.

Jibu Idadi (%) (n = 111)

Haitokei kabisa 53 (47.7%)

Kwa kiwango fulani (mara moja kwamiezi 3 tunapojadili 
masuala yanayohusiana na usimamizi na/au uwajibikaji) 

35 (31.5%)

Kwa kiwango cha kutosha (mara mbili katika miezi 
3 tunapokuwa tukijadili masuala yanayohusiana na 
usimamizi na/au uwajibikaji)

6 (5.4%)

To a great extent (mara moja kwa mwezitunapokuwa 
tukijadili masuala yanayohusiana na usimamizi na/au 
uwajibikaji)

17 (15.3%)

Jedwali14. Kiwango ambacho rushwa inaonekana kwenye ajenda za 
mikutano ya kamati ya usimamizi wa kituo cha afya

7.3.4 Kamati ya usimamizi wa kituo cha afya kuwa na 
mamlaka kidogo ya kuchukua hatua za kurekebisha 
masuala ya rushwa

Wahojiwa (wajumbe wa kamati za usimamizi wa vituo vya afya) 
waliulizwa iwapo waliwahi kupokea malalamiko kutoka kwa wagonjwa 
kuhusu ubora wa huduma, na wengi wao (73.9%) walikiri kuwa 
wamewahi kupokea. Mmoja wao alisema:
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“Hatukutani, ila inatakiwa tukutane mara nne kwa mwaka. 
Agenda zinatokana na malalamiko tunayopokea kutoka kwa 
wananchi na matatizo ya kituo chetu, lakini tukimwambia 
mganga pale hataki tukutane. Hivyo hamna utekelezaji.”

Hata hivyo, idadi ya wahojiwa walisema hawachukui hatua zozote za 
kurekebisha kwa kuwa hawana mamlaka ya kushughulikia masuala 
kama hayo. Walidai kuwa hawawajibiki kuitisha mikutano. Ni mkuu 
wa kituo ndiye anayeitisha mikutano wakati anapoona inafaa. Maoni 
yafuatayo yanaonyesha hilo:

“Hatujapewa nguvu na uongozi wa Zahanati, na uongozi wake 
hautaki tuwe na majukumu yoyote katika kituo cha Afya.

Sina uwezo wa kutambua na kutatua matatizo ya utoaji wa 
huduma kwasababu sishirikishwi katika kitu chochote kuhusu 
kituo chetu. Naitwa tu mwanakamatikwa jina tu lakini utendaji 
sina.” 

7.3.5 Uhuru kidogo kutoka uongozi wa kituo

Kwa kuongezea katika maswaIi hayo hapo juu, wahojiwa waliulizwa 
kama wanafuatilia malalamiko ya wagonjwa kuhusu rushwa. Wengi 
wao (62.2%) walisema kuwa hawafuatilii. Udhaifu huu umetokana na 
uongozi kutokuwa tayari kufanya kazi kwa kushirikiana na kamati za 
usimamizi wa vituo vya afya kushughulikia malalamiko ya wagonjwa 
kuhusu rushwa, kama ilivyoelezwa na mmoja wa wahojiwa:

“Hatufuatilii malalamiko ya rushwa kwa sababu hatuna 
ushirikiano mzuri na uongozi wa kituo chetu. Hivyo wao hawatupi 
taarifa yoyote, pia hatujadili malalamiko ikiwa tunakutana.” 

7.3.6 Masanduku ya maoni hayatumiki

Kukosekana ushirikiano kutoka uongozi wa kituo cha afya kulichangiwa 
zaidi kwa kukuta kuwa wahojiwa wengi (61.3%) [wajumbe wa 
kamati ya usimamizi wa kituo cha afya] walikiri kuwa hawakutumia 
masanduku ya maoni ili kukusanya taarifa kuhusu malalamiko ya 

Sura ya 7 – Nafasi ya wajumbe wa kamati ya usimamizi wa kituo cha afya katika 
kupambana na kuzuia rushwa



69

wagonjwa. Waliona kuwa ama hakukuwa na masanduku ya maoni 
au hawakushirikishwa kwenye mchakato mzima wa kushughulikia 
taarifa zilizokusanywa kwenye masanduku. Hata hivyo, washiriki 
wa majadiliano ya vikundi lengwa waliripoti kuwa watumia huduma 
hawatumii masanduku ya maoni kwa kuwa wanaogopa wanaweza 
kusumbuliwa iwapo watajulikana kuwa wametumbukiza taarifa 
“mbaya”. Mmoja wa washiriki alisema: 

“Sanduku la maoni watu wanaogopa kutumbukiza kuwa 
ikijulikana ni mimi watanigeuzia kibao”. (Mwanamke kutoka 
Mpwapwa)

7.3.7 Watu wanaogopa kulipiziwa visasi kwa kuzungumza 
kupinga rushwa

Washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa wametoa hoja kuwa 
kamati ya usimamizi wa kituo cha afya kukosa ufanisi kwa kiasi fulani 
ni kutokana na ukweli kwamba watu wanaogopa kuwaeleza matatizo 
yao wajumbe wa kamati wasije kusumbuliwa. Alisema mmoja wa 
washiriki: 

“Ukipeleka malalamiko utapigwa sindano mbaya Yesu na Maria” 
(Mwanamke wa Kiteto)

Mshiriki mwingine aliendelea kusema na kuwasihi watafiti:

“Tunayowaambia haya (ninyi watafiti) yawekwe kwenye mabano. 
Kwa sababu mtu akisimama kwenye mkutano na unaoongelea 
hili hatendewi haki. Utachukiwa. Ndio maana visa vinaanza 
hapo. Niende nikachomwe sindano ya maji hapo hospitali? Si 
inabidi kila mmoja ajilinde, inabidi unyamaze”. (Mwanamke wa 
Kinondoni)

7.3.8 Uwezo mdogo wa wajumbe wa kamati ya usimamizi wa 
kituo cha afya kushughulikia masuala ya rushwa

Utafiti huu umetathmini uwezo wa wajumbe wa kamati za usimamizi 
wa vituo vya afya kushughulikia masuala ya rushwa. Karibu theluthi 
mbili ya wahojiwa (61.3%) wamekiri kuwa hawakuwa na uwezo 
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7.3.10 Kutokuwa na mwongozo kutoka serikalini

Wahojiwa waliombwa kufafanua kuwa kwanini walichukulia nafasi 
yao kuwa ndogo. Walitaja kukosa mwongozo na msimamo kutoka 
upande wa serikali. Tatizo hili lilihitimishwa na mmoja wa wahojiwa: 

“Serikali bado haijatoa mwongozo wa kutuwezesha kupambana 
na rushwa. Kwa hiyo sasa hivi hatuna majukumu ambayo 
tumepewa rasmi kupambana na rushwa kwa utaratibu mzuri 
wa kisheria. Serikali itupe semina za kutosha na kutuwekea 

unaotakiwa kuchunguza na kutoa adhabu kutokana na kukiuka 
maadili katika vituo vya afya. Wakati walipohojiwa zaidi, zaidi ya nusu 
ya wahojiwa walisema kweli kuwa hawakuwa wamepata mafunzo 
rasmi au maelekezo kuhusu namna ya kushughulikia ukiukaji wa 
maadili kwenye vituo vya afya. Maoni yaliyotolewa na mmoja wao 
yanaonekana:

“Kwa kweli sina ujuzi maalum, natumia busara zangu tu. Bado 
hatujapewa elimu ya kutosha kuhusu maadili ya taaluma ya 
utabibu na namna ya kufuatilia uzingatiwaji wake.”

7.3.9 Mtazamo hasi wa nafasi zinazochukua kamati za 
usimamizi wa vituo vya afya katika kupambana na 
rushwa

Kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali 7.3, walipoulizwa kuhusu 
nafasi iliyochukuliwa na kamati za usimamizi wa vituo vya afya katika 
kupambana na rushwa, wahojiwa wengi walikuwa na mtazamo kuwa 
kamati ina nafasi ndogo au duni.

Mtazamo Idadi (%) (n = 111)

Nafasi duni 72 (64.9%)

Nafasi ya kuridhisha 29 (26.1%)

Nafasi imara 10 (9%)

Jedwali15. Mtazamo wa nafasi kamati ya usimamizi wa kituo cha afya 
inayochukua katika kuzuia rushwa
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utaratibu mzuri sana ulio wazi wa kupambana na rushwa ambao 
utakuwa ukiratibiwa kila baada ya muda fulani na mamlaka ya 
serikali “. (Mwanaume miaka 56, Mpwapwa) 

7.3.11 Serikali inaonekana kujitoa wajibu wake wa kupambana 
na rushwa

Washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa walikiri kuwa kuenea 
kwa rushwa kwenye vituo vya afya vya umma kunaakisi kushindwa 
kwa upande wa serikali yenyewe. Kamati ya usimamizi wa kituo cha 
afya ipo lakini haijawezeshwa na kuunganishwa na watumia huduma. 
Mmoja wa washiriki alisema:

“Ninachoona serikali yetu ni kama vile imetusahau…
panahitajika mtu wa kuangalia hapo kituoni, anaangalia haki 
inatendeka…vongozi wetu wangetuita wote (tukaelezwa) 
kwamba tuna kamati ya kuangalia wananchi kama wanapata 
huduma kweli, au wanazipataje huduma hizi. Mimi naona 
serikali ndio imebaki nyuma kuelimisha watu”. (Mwanamke wa 
Kinondoni)

Mshiriki mwingine aliongezea:

“Tunaomba serikali itujali. Serikali ianzishe vituo au ofisi 
twende kupeleka matatizo yetu.Tunaomba tutendewe haki. 
Tunaomba usimamizi na hata tume za uchunguzi na kusimamia 
ziwepo, kwani labda wataboresha. Usimamizi ndio si mzuri”. 
(Mwanamke wa Kinondoni)

Zaidi ya hayo, ilidaiwa na washiriki wa majadiliano ya vikundi lengwa 
kuwa vita dhidi ya rushwa inapaswa kuratibiwa vizuri na kuwashirikisha 
wadau wote. Ni bahati mbaya kuwa serikali haijatambua ipasavyo 
mchango wa asasi za kiraia katika kuchukua nafasi ya ulinzi, 
kufichua namna vyombo vya uongozi wa umma vinavyojihusisha 
au vinavyoshindwa kupambana na rushwa. Mmoja wa washiriki wa 
majadiliano ya vikundi lengwa alisema: 
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“Serikali haitaki kukubali kuwa wafanyakazi wake wana 
mapungufu, kuna shirika moja lisilokuwa la serikali lilikuja 
kufanya utafiti wilaya ya Mpwapwa kuhusu huduma za afya. 
Shirika linaitwa SIKIKA. Baadae walikuja kutoa ripoti yao. 
Baadae wameambiwa hawa watu ni wazushi….wakaja watu 
kutoka mkoani wanapita sehemu zote ambapo watu wa SIKIKA 
walipita kuhoji, wanasema nyie mnawasikiliza wale watu, 
hawaelewi chochote…Sasa tunakwenda wapi Wizara haitaki 
kukubaliana na ukweli …kwa hiyo inabidi kwanza wakubaliane 
na ukweli”. (Mwanaume wa Mpwapwa)

Kujaribu nadhariatete 4: Kamati za usimamizi wa vituo vya afya 
vinafuatilia kikamilifu malalamiko ya wananchi kuhusu mwenendo 
wa rushwa kwenye vituo husika vya afya:
Nadhariatete hii ilijaribiwa kwa kupangilio mabadiliko huru 
yanayohusu kama iwapo mwanajamii ameripoti malalamiko ya 
rushwa kwenye kamati ya usimamizi wa kituo cha afya na mabadiliko 
tegemezi kuhusu kama juhudi zilizochukuliwa na uongozi wa kituo 
kupambana na rushwa zinatosha au hazitoshi.

Swali Je unafikiri juhudi za 
kupambana na rushwa 
kwenye kituo cha afya 
unapopata huduma 
zinatosha?

P thamani

Ndiyo Hapana

Kuripoti matukio 
ya rushwa 
kwenye kamati ya 
usimamizi 

Ndiyo 26 (29.5%) 469 (12.3%) P = 0.002

Hapana 62 (70.5%) 3329 (87.6%)

Jumla 88 3798

Jedwali16. Kuripoti vitendo vya rushwa kamati ya usimamizi wa kituo 
cha afya na mtazamo kuhusu juhudi za kupambana na rushwa

Jedwali 7.5 linaonyesha kuwa kutoripoti malalamiko kwenye kamati 
ya usimamizi wa kituo cha afya kulihusiana na mtazamo kuwa hakuna 
juhudi za kutosha zilizochukuliwa kupambana na rushwa (p = 0.002).
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7.4 Mjadala
Matokeo yaliyowasilishwa hapo juu yanatoa ushahidi ambao 
unaipinga nadhariatete hiyo:

“Kamati za usimamizi wa vituo vya afya zinafuata ipasavyo 
malalamiko ya wananchi kuhusu mwenendo wa rushwa kwenye 
kituo cha afya husika.”

Kimsingi, matokeo haya yameonyesha kuwa kamati za usimamizi 
wa vituo vya afya hawafuatilii ipasavyo malalamiko ya wananchi 
kuhusu mwenendo wa rushwa kwenye kituo husika cha afya kama 
ilivyopendekezwa hapo awali kwenye kiunzi cha nadharia (Kielelezo 
1.1). 

Katika utafiti huu karibu nusu (47.7%) ya wahojiwa walisema kuwa 
rushwa haijitokezi kabisa kwenye ajenda za mikutano ya kamati za 
usimamizi wa vituo vya afya. Hii inaashiria kuwa, katika vituo vingi 
vya afya, kamati za usimamizi wa vituo vya afya hazichukui nafasi 
katika kupambana na kuzuia rushwa. Kikwazo kikubwa ni kuwa kamati 
za usimamizi wa vituo vya afya havijitegemei katika kutimiza wajibu 
wao. Hili linathibitishwa na matokeo kuwa ingawa wajumbe wa kamati 
ya usimamizi wa kituo cha afya walidai kuwa wanapokea malalamiko 
kutoka kwa wanajamii, hawachukui hatua zozote za kurekebisha. 
Mkuu wakituo ndiye anayeitisha mikutano wakati anapoona inafaa 
nayeye ndiye anayeamua ajenda za mikutano. Katika mazingira kama 
hayo, ni wazi kuwa wajumbe wa kamati ya usimamizi wa kituo cha 
afya hawawezi kuwakilisha ipasavyo sauti za watumia huduma hasa 
wale wanaouliza sifa za mfanyakazi wa kituo. 

Zaidi ya hayo, utafiti huu umeona kuwa 24.3% tu ya wajumbe wa 
kamati za usimamizi wa vituo vya afya walikuwa na elimu ya baada 
ya sekondari au msingi. Theluthi mbili ya wahojiwa waligawanyika 
karibu sawa kati ya wale ambao ni wahitimu wa shule ya msingi na 
wale ambao walikuwa na elimu ya sekondari. Hivyo, isipokuwa kama 
juhudi za makusudi zinachukuliwa kuongeza ujuzi wa wajumbe wa 
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kamati za usimamizi wa vituo vya afya kuhusu masuala yanayohusiana 
na ufuatiliaji wa utoaji wa huduma, madhumuni yaliyokusudiwa ya 
kuanzisha kamati hizi yanaweza yasifikiwe kikamilifu. Kulingana na 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii (2001), kazi za kamati ya usimamizi 
wa kituo cha afya ni:

• Kuandaa mipango na bajeti ya kituo;

• Kuhamasisha jamii kuchangia mfuko wa afya ya watoto na 
kuhakikisha upatikanaji wa dawa na vifaa;

• Kuwajibika kutoa ripoti ya ajira ya mtoa huduma na mahitaji 
ya mafunzo kwenda halmashauri ya wilaya, na kuhakikisha 
upatikanaji wao kwenye kituo;

• Kushirikiana na Timu za Uongozi wa Zahanati (TUZ) na watendaji 
wengine kuhakikisha utoaji wa huduma za afya zenye ubora.

Utekelezaji wa kazi hizi unahitaji programu maalum ya mafunzo 
zaidi ya elimu ya msingi iliyofikiwa na wajumbe wengi wa kamati za 
usimamizi wa vituo vya afya.

Kuhusu kazi ya kuhakikisha utoaji wa huduma za afya zenye ubora, 
utafiti huu umeandika kuwa kamati ya usimamizi wa kituo cha afya 
inachukua nafasi ndogo au haina nafasi kabisa. Iwapo kamati za 
usimamizi wa vituo vya afya zinatakiwa kutoa mchango muhimu 
kuhakikisha utoaji wa huduma za afya zenye ubora pamoja na 
kupambana na rushwa, nafasi zao, mchanganyiko wao na uhusiano 
na vyombo vingine vya utawala ndani ya wilaya unapaswa kuelezwa 
upya. 

Sura ya 7 – Nafasi ya wajumbe wa kamati ya usimamizi wa kituo cha afya katika 
kupambana na kuzuia rushwa
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8.	 Mchanganuo	wa	matokeo	ya	Utafiti

Utafiti huu ulitaka kushughulikia sababu za kiutawala katika vituo vya 
afya vya umma ambazo zinachochea watoa huduma kuomba hongo 
kutoka kwa watumia huduma za afya na athari za vitendo hivyo katika 
ubora na matumizi ya huduma za afya. ulikuwa utafiti unaotumia 
mbinu mbalimbali na uliongozwa na nadhariatete kuhusu sababu za 
kiutawala na jinsi zinavyoathiri rushwa.

Matokeo yanawasilishwa kulingana na nadhariatete kwa mtazamo 
wa kuonyesha sababu muhimu za kiutawala. Mkabala huu una faida 
ya kulenga kila nadhariatete kupitia mchakato wa kupima pande 
tatu za mbinu za utafiti zilizotumika. Faida ya ziada ya haya ni kuwa 
yanaonyesha namna matokeo ya kila nadhariatete yanavyosaidiana. 

Utafiti huu umeonyesha kuwa sababu za kiutawala ni muhimu katika 
kudhibiti rushwa katika vituo vya afya vya umma. Hivyo, kwa kuwa 
matokeo yanayohusiana na nadhariatete ya kwanza inavyoonyesha, 
udhaifu katika usimamizi na uwajibikaji, kutokuwa na uwazi na 
kudharau maadili ya kitaalamu yanachukuliwa kuchangia katika 
rushwa katika vigezo vilivyosisitizwa na nadhariatete zote. Nadhariatete 
ya kwanza inasisitiza kigezo kinacholenga kuhusu namna wafanyakazi 
wa sekta ya afya wanavyotumia kutowajibika kwa kuomba hongo 
kutoka kwa wagonjwa. Vilevile, wahojiwa wanahusisha uwajibikaji 
duni na mazingira ya kazi yanayoruhusu ambapo uongozi wa vituo 
vya afya unashindwa kukagua wizi ambao umesababisha upungufu 
wa dawa. 

Matokeo yanayohusiana na nadhariatete ya pili yameonyesha kuwa 
upungufu wa dawa ulihusiana na uwezekano wa mgonjwa kulipa 
fedha kiasi fulani kwa ajili ya matibabu kiasi kinachozidi kiwango 
rasmi. Uhusiano kati ya upungufu wa dawa na wizi unaofanywa na 
wafanyakazi wa sekta ya afya unatokana na ushahidi ulioripotiwa 
kuwa wafanyakazi wa sekta ya afya wanawauzia dawa wagonjwa baada 
ya kuwaambia kuwa dawa hizo zimeisha stoo. Kwa mara nyingine, 

Sura ya 8 – Usanisi wa matokeo
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kujihusisha na uuzaji wa dawa kunakofanywa na wafanyakazi wa sekta 
ya afya, ndani ya majengo ya kituo cha afya cha serikali, kunaweza 
kuuakisi kushindwa kwa upande wa mameneja wa vituo vya afya 
kusimamia kanuni za kitaalamu. 

Matokeo yanayohusiana na nadhariatete ya tatu yameonyesha kuwa 
utawala dhaifu zina matatizo ya ubora wa huduma walizopata watu 
maskini. Hii ni kwasababu wananchi maskini hawana njia ya kutafuta 
huduma mbadala (binafsi). Mara nyingi wanapata huduma za afya za 
ubora wa hali ya chini, wanapaswa kutoa hongo, na kufanya malipo 
yasiyo rasmi zaidi ya viwango sanifu vilivyopangwa. 

Hatimaye, uwepo wa utawala maskini kama kichocheo cha rushwa 
katika vituo vya afya vya umma unazidishwa na ukosefu wa sauti za 
wananchi kwenye usimamizi wa utoaji wa huduma. Wawakilishi wa 
wananchi kwenye kamati za usimamizi wa vituo vya afya hawana njia 
na uwezo wa kuwawajibisha wafanyakazi wa sekta ya afya. Karibu 
theluthi mbili ya wajumbe wa kamati ya usimamizi wa vituo vya afya 
wamekiri kuwa hawafuatilii kikamilifu malalamiko ya wananchi 
kuhusu mwenendo wa rushwa kwenye vituo husika vya afya. Tatizo 
hili lilitokana na vikwazo vya uongozi. 

Katika kuhitimisha, wafanyakazi wa sekta ya umma wanachukuliwa 
kutumia mamlaka waliyopewa kutumia vibaya mamlaka yao 
kwasababu ya kutowajibika kupitia ufuatiliaji wa kanuni na kutokuwa 
na usimamizi kamili kupitia kamati za usimamizi. Kukosekana watoa 
huduma za afya wengine mbadala inawezekana kumesababisha 
kushamiri kwa rushwa ndogondogo kama jambo la kawaida kijamii.

Sura ya 8 – Usanisi wa matokeo 
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9.	 Mipaka	ya	utafiti

Utafiti huu haukufanyika bila mipaka yake. Mambo yafuatayo ya 
kimethodolojia yanaweza kuwa yameathiri uhalali wa matokeo:

Utafiti ulitegemea ripoti binafsi ambazo zimetoa taarifa zisizo na 
upendeleo kuhusu uzoefu wa rushwa. Hata hivyo, athari za ripoti 
binafsi ziliondolewa kwa kupima mara tatu matokeo yaliyopatikana 
kutokana na mbinu mbalimbali za utafiti zilizotumika ikiwa ni pamoja 
na sampuli ndogondogo mbalimbali (wanajamii, wagonjwa wa nje, 
wagonjwa waliolazwa, viongozi wa vituo vya afya na wajumbe wa 
vikao vya usimamizi wa vituo vya afya). 

Utafiti huu ulikuwa wa kutumia mbinu mbalimbali. Yaani, ulihusisha 
ukusanyaji wa data mahali pamoja kwa wakati mmoja – hivyo 
kupunguza uimara wa uhusiano uliopatikana na matokeo yake uwezo 
wa kuonyesha usababishaji. Hata hivyo, matumizi ya mbinu za kiidadi 
na zisizo za kiidadi yametoa ushahidi wa kutosha kuhusu msingi 
ambapo hatua  za kuingilia kati zinaweza kubuniwa.

Kwa kuongezea,wilaya zilizofanyiwa usampulishaji hazikuchaguliwa 
kiholela na hivyo, haziwakilishi nyingine. Hii ilizuia kutoa majumuisho 
nje ya maeneo yaliyofanyiwa utafiti.

Sura ya 9 – Mipaka ya utafiti



78

 10.   Hitimisho na mapendekezo

10.1 Hitimisho
Matokeo haya yanasisitiza haja ya kuimarisha mifumo ya usimamizi 
katika vituo vya afya ili kupambana na rushwa kikamilifu na kuongeza 
ubora wa huduma kwa ujumla. Mkakati wa kuingilia kati unapaswa 
kuwa unatumia vigezo mbalimbali, unaowashirikisha wadau wote 
muhimu – serikali/halmashauri, uongozi wa kituo, asasi za kiraia na 
jamii. 

10.2 Mapendekezo
Kwa kuzingatia matokeo ya utafiti, hatua zifuatazo zinapendekezwa:

Kuhusu athari za sababu za kiutawala katika rushwa:

1. Mapambano dhidi ya rushwa kwenye vituo vya afya vya umma 
yanapaswa kuongozwa na serikali yenyewe, hasa serikali za 
mitaa (LGAs), na vyombo vingine vinaweza kutoa msukumo wao 
kutokana na hili.

2. Serikali (halmashauri ya wilaya/manispaa) inapaswa kuuwajibisha 
uongozi wa kila kituo cha afya cha umma ili kuhakikisha usimamizi 
na uwajibikaji. 

3. Timu ya Usimamizi wa Afya ya Halmashauri inapaswa kuwa na 
lengo la wazi kwa ajili ya kuzuia na kupambana na rushwa katika 
eneo lake la kazi. Miongozo kwa ajili ya hili inapaswa kuandaliwa. 

4. Serikali inaweza kuwalipa vizuri wafanyakazi wa sekta ya afya, 
na kujaza vifaa na mashine za kupimia, vifaa na dawa. Serikali 
inapaswa kuchukua hatua dhidi ya wale ambao wanachukua 
au wanafikiriwa kuomba na kupokea hongo. Wafanyakazi hao 
wasihamishwe kirahisi kutoka kituo kimoja kwenda kituo kingine.

Sura ya 10 – Hitimisho na mapendekezo
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5. Wale ambao wamepewa nafasi za uongozi kwenye huduma za afya 
wanapaswa kuongoza kwa mfano na kujiona amepewa mamlaka 
ya kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya wafanyakazi wa sekta 
ya afya ambao mwenendo wao umekiuka viwango vya kimaadili 
vya huduma ya afya, pamoja na wale ambao wanatumia lugha 
chafu wakati wanapowasiliana na wagonjwa, ukiacha wale ambao 
wanaomba na kupokea hongo.

Kuhusu mabadilishano ya huduma bora kwa malipo yasiyo 
rasmi

1. Uongozi wa vituo vya afya unapaswa kuanzisha na kuimarisha 
mfumo wa ukaguzi wa wizi na/au matumizi mabaya ya dawa 
yanayofanywa na wafanyakazi. Serikali inaweza kutaka kuajiri 
wataalamu wa kubuni mfumo huo na kuwapa mafunzo mameneja 
wa vituo vya afya.

Kuhusu athari za rushwa katika mwenendo wa kutafuta 
huduma za afya

1. Serikali inapaswa kuwekeza kwa wingi katika kupambana na 
rushwa katika vituo vya afya vya umma kwa kuwa watumiaji wengi 
wa huduma hii, ambao ni maskini, hawaoni vituo binafsi vya afya 
kama mbadala wa huduma hii.

2. Watumia huduma ya afya wanapaswa kujua viwango vya huduma 
wanazoweza kutegemea katika vituo vya afya vya umma. 

Kuhusu mchango wa kamati za usimamizi wa vituo vya afya: 

1. Nafasi na mchanganyiko wa kamati za usimamizi wa vituo vya 
afya na uhusiano wao na vyombo vingine vya utawala (k.m. bodi 
ya huduma za afya) ndani ya wilaya unapaswa kupangwa upya ili 
kuwafanya wawe na ufanisi zaidi.

2. Kamati za usimamizi wa vituo vya afya zinapaswa kuonekana na 
kukubalika kuwa vyombo halali vya kufuatilia mwenendo wa watoa 
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huduma na watumia huduma kuhusiana na vitendo vya rushwa 
na vilevile hatua za kuzuia rushwa. Kwa kuongezea, wajumbe 
wa kamati za usimamizi wa vituo vya afya wasinyanyaswe na 
wafanyakazi wanajihusisha na vitendo vya rushwa.

3. Kamati za usimamizi wa vituo vya afya vinapaswa pia kufanya kazi 
ya ufuatiliaji kwa kukusanya malalamiko ya wananchi (bila kutaja 
majina) na kuyaripoti kwenye Timu ya Halmashauri ya Usimamizi 
wa Afya (CHMT), ambayo ipo kusimamia kanuni, na baraza la 
madiwani, ambalo linafanya kazi ya kufuatilia na kuidhinisha kazi 
ya usimamizi wa Timu ya Halmashauri ya Usimamizi wa Afya. 

4. Watu wanapaswa kuelimishwa na kuwezeshwa kuripoti kwenye 
kamati za usimamizi wa vituo vya afya kuhusu mwenendo 
wa rushwa, na kulindwa kutokana na visasi visivyostahili na 
visivyosameheka vinavyofanywa na wafanyakazi wa sekta ya afya 
wakati wanapotakiwa kutekeleza haki zao za binadamu katika 
kupata huduma ya afya kwao wenyewe au wanafamilia wao.

Sura ya 10 – Hitimisho na mapendekezo
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