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cha sheria na kanuni za utawala bora. Hata hivyo, Sikika 
kwa kushirikiana na AZAKI kadhaa zinazojishughulisha 
na masuala ya kisheria na haki za binadamu zilitoa 
matamko ya kupinga hatua hiyokupitia vyombo vya 
habari pamoja na kuwasiliana kwa barua na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu mwenye dhamana ya Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa – TAMISEMI, Mh. Hawa 
Ghasia kumuomba kuingilia kati suala hilo.

Katika kipindi hiki pia Sikika, ilipata fursa ya kukutana 
na watendaji wakuu wa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (NAOT) ili kubadilishana 
uzoefu hususani katika kufuatilia matumizi ya fedha za 
umma kwenye halmashauri pamoja na kufahamu namna 
ripoti ya CAG katika ngazi ya halmashauri inavyoweza 
kupatikana kwa urahisi. 

Kwa taarifa zaidi kuhusu kazi za Sikika, tafadhali peruzi 
tovuti yetu; www.sikika.or.tz, twitter- @sikika1, facebook- 
Sikika Tanzania na blogspot - www.sikika-tz.blogspot.
com. Kwa maoni tafadhali wasiliana nasi kupitia info@
sikika.or.tz au sms 0688-493-882.
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Mkuu wa Idara ya Rasilimali Watu kutoka Sikika Bw. Zakayo Mahindi akiwasilisha mada juu ya zoezi la Ufuatiliaji na 
Uwajibijaki kwa Jamii (SAM) katika mkutano baina ya Sikika na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali (NAOT). 

Utangulizi
Katika kipindi cha Julai hadi Septemba mwaka huu 
(2014), Sikika ilitekeleza shughuli mbalimbali kwa lengo 
la kuhamasisha uwajibikaji na ufanisi katika upatikanaji 
na utolewaji wa huduma bora za afya kwa watanzania 
wote. 

Shughuli kuu iliyofanywa na Sikika katika kipindi hiki 
cha robo ya tatu ya mwaka ni utekelezaji wa awamu ya 
pili ya zoezi la Ufuatiliaji na Uwajibikaji kwa Jamii – UUJ 
(Social Accountability Monitoring – SAM) lililofanyika kati 
ya mwezi Juni hadi Julai katika wilaya tatu za Mpwapwa 
na Kondoa (Dodoma) pamoja na Singida Vijijini (Singida). 
Katika wilaya za Mpwapwa na Singida Vijijini, timu za UUJ 
ziliweza kukamilisha hatua zote 5 za SAM kwa muda, 
lakini kwa Kondoa kulitokea changamoto zilizokwamisha 
zoezi hilo.

Kwa ufupi, utekelezaji wa SAM wilayani Kondoa ulisuasua 
kutokana na ushirikiano duni kutoka kwa uongozi wa 
halmashauri. Uongozi wa wilaya hiyo, kupitia Baraza 
la Madiwani ulichukua uamuziwa kusitisha shughuli za 
Sikika kwa muda usiojulikana, jambo ambalo ni kinyume 

Ndani
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Ofisi ya CAG kutumia Ripoti za SAM 

Na Gaspar Mashingia, Dar es Salaam

Ofisi ya Taifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali - NAOT imeeleza kuwa taarifa za utekelezaji 
wa zoezi la Ufuatiliaji na Uwajibikaji kwa Jamii – UUJ 
(Social Accountability Monitoring – SAM) zinazoandaliwa 
na Timu za SAM za wilaya, zitasaidia kwenye shughuli 
za ukaguzi wa hesabu za serikali katika ngazi ya 
halmashauri. 

za SAM. NAOT ilieleza kwamba taarifa hizo zitachukuliwa 
kama sehemu ya nyenzo wakati wa ukaguzi wa hesabu 
za serikali katika ngazi ya halmashauri. 

“Tumefurahishwa sana na kazi zinazofanywa na shirika 
la Sikika na kwa namna yoyote tutatoa ushirikiano 
wetu katika kazi hii ngumu ya kufuatilia namna serikali 
inavyotumia fedha. Hii kwa kweli inasaidia wananchi 
kuwa na uwezo wa kuisimamia na kuiwajibisha serikali 
yao na mwisho wa siku inafanya shughuli za serikali 
kuendeshwa kwa uwazi na hivyo kujenga dhana ya 
thamani ya fedha”, alisema Bw. Mwakapalila.
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Mkuu wa Programu Sikika Bw. Patrick Kinemo (Kushoto) akijadili na maofisa kutoka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali (NAOT) mkoani Dodoma walipotembelea ofisi za Sikika Dodoma ili kujua shughuli mbalimbali zinazofanywa na Sikika.

Kwa mujibu wa NAOT, taarifa hizo zitachangia kupata 
habari ambazo zitawezesha kufahamu ni maeneo gani 
yanayotakiwa kupewa kipaumbele wakati wa kuandaa 
mipango ya ukaguzi katika ngazi ya halmashauri husika. 
“Kazi zenu zinaweza kutumika kwa kujumuishwa katika 
mipango yetu ya ukaguzi”, alisema Naibu Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Bw. Francis 
Mwakapalila.

Bw. Mwakapalila alieleza hayo Agosti 2014 jijini Dar es 
Salaam katika mkutano wa NAOT na Sikika uliolenga 
kubadilishana uzoefu juu ya shughuli mbalimbali ikiwemo 
namna ofisi hiyo inavyoweza kunufaika na ripoti za 
matokeo ya zoezi la SAM. Ripoti zilizotajwa zinatoka 
kwenye wilaya ambapo Sikika inaratibu mafunzo ya 
SAM: Iramba, Kiteto, Mpwapwa, Kondoa, Singida Vijijini, 
Kibaha, Simanjiro, Temeke, Kinondoni na Ilala. 

Katika mkutano huo, Sikika ilitoa mada kuhusu tathmini 
ya utekelezaji wa SAM katika wilaya ambazo shirika 
linafanya kazi. Vilevile Sikika iliomba kusadiwa kupata 
ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) za halmashauri husika kwa urahisi na kuiomba Ofisi 
ya Mkaguzi huyo ikubali kuzijumuisha na kuzitumia ripoti 

Naibu Mdhibiti Mkuu huyo alilipongeza shirika kutokana 
na kazi inazozifanya na kwamba kazi hizo zinasaidia 
kuwafumbua macho wananchi kuisimamia na 
kuiwajibisha serikali yao yanapotokea matumizi mabaya 
ya fedha za umma. 

Akifafanua  juu ya mafanikio na changamoto wakati wa 
utekelezaji wa zoezi la SAM katika wilaya mbalimbali, 
Mkuu wa Programu wa Sikika, Bw. Patrick Kinemo 
alisema mara kadhaa zoezi hilo lenye lengo la 
kuhamasisha utawala bora na uwajibikaji wa viongozi 
limekuwa likikwamishwa na baadhi ya watendaji wa 
wilaya na hata madiwani. “Hivi karibuni, shughuli za Sikika 
zilisitishwa wilayani Kondoa isivyo halali kwa lengo la 
kuzuia mwendelezo wa zoezi la SAM…pengine mwisho 
wa siku lingewatia hatiani baadhi ya watumishi wa wilaya 
wanaofuja fedha za umma,” alisema Bw. Kinemo.

Katika mkutano huo, Bw. Mahindi Zakayo (Sikika), 
aliwasilisha muhtasari wa matokeo ya zoezi la SAM katika 
wilaya za Kondoa, Singida Vijijini na Mpwapwa pamoja 
na kuelezea mchakato wa SAM na hatua mbalimbali 
zinazofuatwa katika utekelezaji wake. 



Jarida la Sikika    Toleo 15: Septemba 2014

3

Na Nelson Lema, Kondoa

Utekelezaji wa awamu ya pili ya zoezi la Ufuatiliaji 
wa Uwajibikaji Jamii –UUJ (Social Accountability 
Monitoring - SAM) kwa mwaka 2014 wilayani Kondoa 
umecheleweshwa kutokana na ushirikiano duni na 
tuhuma zisizo na ukweli kutoka kwa baadhi ya viongozi 
wa halmashauri.

Changamoto za SAM zilianza kujitokeza pale halmashauri 
ilipokataa kuipatia timu ya SAM nyaraka mbalimbali 
ambazo ni muhimu katika utekelezaji wa zoezi la SAM. 
Nyaraka hizo ni pamoja na Ripoti ya Utekelezaji wa Miradi 
ya Afya (2012/2013) na Ripoti ya wilaya ya  Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)-2012/2013. 
Kitendo hichokinapingana na sheria mama ya nchi, 
(Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania -1977, 
Ibara ya 18), inayowapa wananchi haki ya kupatiwa 
taarifa zinazowahusu.

na kanuni za utawala bora. Baadhi ya viongozi akiwelo 
Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri hiyo pia walitumia 
mbinu za kuizuia timu ya wananchi ya SAM kuendelea na 
hatua ya kutembelea vituo vya kutolea huduma na miradi 
mbalimbali ya afya kwa ajili ya kuhakiki na kuthibitisha 
taarifa zilizopatikana katika nyaraka walizochambua.

“Kama nia ya halmashauri ni kuboresha huduma za 
kijamii kwa wananchi wake, ni jambo la kushangaza 
kuona halmashauri hiyohiyo ikikataa kushirikiana na 
taasisi za kijamii zinazolenga kuboresha huduma hizo,” 
alisema mmoja wa wajumbe wa timu ya SAM, Bw. 
Waziri Fataki, “…hatua hiyo inawanyima wananchi haki 
ya msingi ya kushiriki na kufuatilia kwa karibu utekelezaji 
wa miradi mbalimbali inayolenga kuboresha huduma za 
afya kwenye maeneo wanayoishi.”

Hata hivyo, Timu ya SAM iliamua kutembelea vituo 
vya afya wilayani humo bila uratibu wa Sikika. Zoezi 
la SAM la mwaka 2014 lililenga kuendeleza mafanikio 

Ushirikiano duni wakwamisha utekelezaji SAM

Mratibu wa Sikika wilayani Kondoa Bw. Nelson Lema (aliyesimama katikati) akizungumza na  wananchi katika Zahanati ya 
Thawi wilayani Kondoa.

Licha ya kukosekana kwa nyaraka hizo muhimu, 
zoezi la SAM liliendelea kwa kutumia nyaraka chache 
zilizopatikana ambazo ni Mihutasari ya Baraza la 
Madiwani (2012/13), Mpango Mkakati wa Halmashauri 
(2012/17) na Mpango Kabambe wa Afya wa 
Halmashauri (2012/13). Baada ya kumaliza mafunzo, 
timu ya SAM ilifanya maandalizi ya kutembelea vijijini/
kata ili kujiridhisha iwapo yaliyoandikwa kwenye nyaraka 
mbalimbali yanaendana na hali halisi. 

Wakati maandalizi ya ziara ya timu ya SAM yakiendelea, 
ndipo uongozi wa wilaya hiyo, kupitia Baraza la 
Madiwani uliamua kusitisha shughuli za Sikika kwa 
muda usiojulikana, jambo ambalo ni kinyume cha sheria 

yaliyopatikana katika zoezi lililopita (2012) ambapo 
timu ya SAM ilipata ushirikiano wa viongozi na hivyo 
kupatamatokeo mazuri hususan kwenye uboreshwaji 
wa huduma za afya na UKIMWI, upatikanaji wa dawa na 
vifaa tiba na rasilimali watu.

Sikika kwa kushirikiana na AZAKI kadhaa 
zinazojishughulisha na masuala ya sheria na haki za 
binadamu zilitoa matamko ya kupinga hatua hiyo kupitia 
vyombo vya habari pamoja na kuwasiliana kwa barua na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu mwenye dhamana 
ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mh. 
Hawa Ghasia kumuomba kuingilia kati suala hilo.
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Katika kufikia azma hii, serikali imedhamiria kukarabati 
na kuanzisha vituo vya huduma za afya katika ngazi 
zote ili kuleta usawa na kuwarahisishia wananchi kupata 
huduma za afya zinakazokidhi mahitaji yao. Mikakati 
mingine ni pamoja na kuongeza bajeti kwa sekta ya afya, 
kuhakikisha uwepo wa watumishi wa afya wenye sifa na 
ujuzi vituoni pamoja na dawa na vifaa tiba kulingana na 
mahitaji ya kituo. 

Ili kuwezesha upatikanaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi wa Mima, Sikika inaishauri halmashauri 
ya wilaya ya Mpwapwa kumalizia ujenzi wa kituo cha 
afya cha Mima kwani suala hili liliibuliwa na kutolewa 
mapendekezo kwa mara ya kwanza na timu ya SAM 
ya mwaka 2011. ‘Kuchakaa’kwa jengo hilo bila kutoa 
huduma iliyokusudiwa ni hasara kwa walipa kodi, 
halmashauri na zaidi wakazi wa kata ya Mima wanaosubiri 
kwa hamu kupatiwa huduma za afya kituoni hapo.

takribani 14,435 wa kata ya Mima yenye jumla ya vijiji 
vinne (4) vya Mima, Sazima, Igoji 1 na Chamanda. 
Wananchi hao wanalazimika kusafiri umbali mrefu 
kufuata huduma mbalimbali zikiwemo za upasuajina 
kulaza wagonjwaambazo hazitolewi katika zahanati 
zilizopo kwenye kata hiyo. Zahanati hizo pia zinakabiliwa 
na upungufu wa watumishi, dawa, vifaa tiba na vitendea 
kazi. 

Hali hii sio tu inarudisha nyuma jitihada za serikali za 
kuboresha “Afya ya Msingi” bali ni kinyume na haki ya 
msingi ya binadamu ya kupata huduma bora za afya 
bila kujali hali zaokiuchumi ama kijamii. Kwa mujibu 
waMpango wa ‘Afya ya Msingi” (2007-2017); serikali 
imelenga kutokomeza adui maradhi kwa kusogeza 
huduma za afya zenye ubora karibu na jamii ili kuimarisha 
ustawi wa maisha na kukuza uchumi wa kipato kwa 
wanajamii.

Baadhi ya wananchi wakisubiri kupata huduma ya afya katika Zahanati ya Kibakwe wilayani Mpwapwa.

Kutelekezwa kituo cha afya Mima: Hatua zichukuliwe!

Na Aisha Hamis, Mpwapwa

Halmashauri ya wilaya ya Mpwapwa imekwama 
kukamilisha ujenzi wa kituo cha afya cha Mima na hivyo 
kukwamisha utekelezaji wa azma ya serikali ya kusogeza 
huduma muhimu za afya karibu na jamii.

Taarifa zinaonesha kwamba takribani shilingi milioni 
sitini (60,000,000/=) zilizokuwa zimetengwa awali 
zimeshatumika kwa ajili ya ujenzi wa kituo hicho 
kilichozinduliwa wakati wa mbio za Mwenge mwaka 
2009. Japokituo hakijakamilika wala kuanza kutumika, 
tayari kimeanza kubomoka hasasehemu za dari na 
sakafu. 

“Mwaka 2012 tuliandika madokezo ya kuomba vifaa 
ili tuhamishie baadhi ya huduma za zahanati katika 
vyumba vya jengo la kituo cha afya vilivyokamilika bila 
kupata majibu kutoka Ofisi ya Mganga Mkuu wa Wilaya,” 
alinukuliwa mmoja wa watoa huduma katika kituo cha 
afya cha Mima alipokutana na wajumbe wa timu ya 
SAM ya Mpwapwa iliyotembelea kituoni hapo kwa ajili 
ya kufuatilia hali ya upatikanaji wa huduma za afya. 

Katika ziara hiyo, timu ya SAM ilibaini kuwa kutotumika 
kwa kituo hicho kumesababisha adha kwa wakazi 


