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Sheria ya Serikali za Mitaa iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2000, kifungu 111A (b), inasisitiza uwepo wa 
demokrasia na ushirikishaji wa wananchi katika maeneo 
yao. Kwa mujibu wa sheria hii, serikali ina wajibu wa 
kuwashirikisha wananchi kwa kuweka wazi taarifa za bajeti 
na hatua zote za mchakato wa kuiandaa, mgawanyo wa 
bajeti katika ngazi zote na kutathmini matumizi ya fedha 
hizo ikilinganishwa na shughuli zilizotekelezwa kwa wakati 
husika. 

Katika kuhakikisha kwamba serikali za mitaa zinasimamia 
sheria hiyo, Sikika itafanya utafiti ili kuangalia ushiriki wa 
wananchi katika mikutano ya kuibua fursa na vikwazo vya 
maendeleo pamoja na mikutano ya jamii katika vijiji na 
mitaa. Vile vile utafiti huo utasaidia kufahamu kiwango 
cha uwazi wa taarifa za bajeti kuanzia kwenye mchakato 
wa uandaaji, uelewa na uwezo wa wananchi kupata 
taarifa za bajeti. Utafiti huo utahusisha ofisi za serikali za 
mitaa katika ngazi za wilaya, kata, vijiji/mtaa na vituo vya 
huduma za afya kwa ngazi za hospitali za wilaya, vituo vya 
afya na zahanati za umma katika wilaya za Kinondoni, Ilala, 
Temeke, Kibaha, Kondoa na Mpwapwa.

Pia utafiti huo utasaidia kutengeneza mikakati ya 
kuwakumbusha watendaji wa serikali pamoja na watoa 
huduma za afya, wajibu wao wa kuwashirikisha wananchi 
katika mambo mbalimbali. Mambo hayo ni kama vile 
kupanga mikakati ya kimaendeleo, kusimamia mapato na 
matumizi ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa za bajeti, kwa 
mfano ripoti ya mapato na matumizi na ripoti ya akaunti 
iliyosainiwa kama zilivyoainishwa katika Sheria ya Fedha 
za Mamlaka ya Serikali za Mitaa (1997), kifungu cha 90.

Katika kukamilisha zoezi hili, Sikika imeandaa dodoso 
litakalotumika kuwahoji wananchi juu ya uelewa na 
ushiriki wao katika mchakato mzima wa uandaaji wa 

bajeti, upatikanaji wa taarifa za bajeti katika ofisi za serikali 
za mitaa na vituo vya kutolea huduma za afya, pamoja na 
ushiriki wao katika mikutano ya jamii katika vijiji/mitaa.

Sikika inaamini kuwa matokeo ya utafiti huu yatasaidia 
kuamsha na kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu 
wajibu wao wa kushiriki katika mipango ya kimaendeleo, 
kufuatilia taarifa mbalimbali, hasa taarifa za bajeti katika 
maeneo yao. Matokeo hayo pia yatatumika kuleta 
ushawishi na uhamasishaji wa ushiriki wa wananchi 
katika shughuli mbalimbali za kimaendeleo na kuboresha 
huduma za jamii, hususan za afya. Pia yatawakumbusha 
watendaji wa serikali kutimiza wajibu wao kwa kufuata 
sheria za serikali za mitaa.

Vilevile, matokeo yatatumika kutengeneza kitabu cha 
mwongozo wa bajeti za serikali za mitaa kwa wananchi. 
Kitabu hicho kitawasaidia wananchi katika kufuatilia na 
kuzitumia taarifa hizo kuwawajibisha watendaji wao.

Upungufu watumishi wa afya 
na bajeti finyu bado tatizo
Na Godwin Kabalika 

UPUNGUFU wa watumishi katika vituo vya kutolea 
huduma za afya vya umma ni moja kati ya changamoto 
kubwa zinazoikabili sekta ya afya nchini, hivyo kuathiri 
upatikanaji na ubora wa huduma za afya kwa wananchi. 

Kulingana na Mpango Mkakati wa Afya III wa Tanzania 
(2009-2015), Tanzania ina upungufu wa watumishi wa 
afya katika vituo vya huduma wapatao 90,722.Pia tafiti 
mbalimbali ukiwemo ule iliyofanywa na Sikika juu ya 
Ufuatiliaji wa Rasilimali Watu katika Sekta ya Afya wa 

Timu ya mafunzo ya kufuatilia na kusimamia uwajibikaji 
wa jamii (PSAM) kutoka Mpwapwa ikizungumza 
na wanakijiji wa Mlembe kuhusu zahanati ambayo 
iliripotiwa na baraza kuwa ipo katika hatua ya mwisho 
ya kumalizika huku timu hiyo ikibaini kuwa ipo katika 
hatua ya mwanzo kabisa.

Baaadhi ya wagonjwa wakiwa katika foleni ya 
kusubiri kupata tiba katika moja ya hospitali za 
umma hapa nchini. 
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mwaka 2010,zimeonyesha kuwa mojawapo ya sababu 
zinazochangia tatizo la upungufu wa watumishi wa afya 
katika vituo vya huduma vya umma ni uwezo finyu wa 
serikali wa kuzalisha na kuendeleza watumishi hao. 
Sababu nyingine zilizoainishwa katika tafiti ni kutokuwepo 
motisha wa kuwavutia watumishi ili  waendelee kufanya 
kazi katika sekta ya afya. Kutokana na sababu hizi, 
watumishi wanaoajiriwa aidha hawaripoti kabisa katika 
vituo walivyopangiwa au huripoti kwa muda mfupi na 
kisha kuondoka.
 
Pia, baadhi ya watumishi wa afya wamekuwa wakitafuta 
ama kufanya kazi tofauti na taaluma zao na wengine 
huamua kwenda kufanya kazi nje ya nchi hasa kusini 
mwa Afrika ambapo wanaona kuna maslahi mazuri zaidi 
ikilinganishwa na hapa nchini. 

Katika kukabiliana na tatizo hili, serikali kupitia Wizara 
ya Afya na Ustawi wa Jamii imeweka sera na mipango 
mikakakati mbalimbali kama vile Mpango Mkakati wa 
Rasilimali Watu katika Sekta ya Afya (2007-2013). Mkakati 
huu una lengo la kuboresha mazingira ya kazi na kuongeza 
uzalishaji wa watumishi wa afya. Hata hivyo, utekelezaji wa 
mpango mkakati huu unasuasua kwani bajeti inayotolewa 
kwa ajili ya utekelezaji wake ni ndogo ikilinganishwa na 
mahitaji halisi. 

Mwaka 2011/2012 kwa mfano, fedha zilizoombwa kwa 
ajili ya kutekeleza shughuli za mkakati huu zilikuwa shilingi 
za Tanzania bilioni 66.3 lakini fedha zilizoidhinishwa na 
serikali zilikuwa shilingi bilioni 13.6 tu.  Kutokana na ufinyu 
huu wa bajeti, tatizo la upungufu wa watumishi wa afya 
linaendelea kuvikabili vituo vingi vya kutolea huduma za 
afya hasa vile vilivyopo maeneo ya vijijini.

Sikika inatoa wito kwa Serikali kupitia Wizara ya Fedha 
kushirikiana na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, 
kuidhinisha na kutoa fedha zinazoendana na mahitaji 
halisi. Hii itasaidia kutatua tatizo hili la upungufu wa 
watumishi wa afya. Kwa kufanya hivyo, Wizara itakuwa na 
uwezo wa kuongeza uzalishaji wa watumishi wa afya na 
kuboresha mazingira ya kazi na hivyo kuwa na watumishi 
wa kutosha wenye ujuzi unaotakiwa.

Kuzorota huduma za Kinga na 
Matibabu ya UKIMWI- Serikali 
iwajibike!
Na Aisha Hamis 

UHABA wa dawa za kutibu magonjwa nyemelezi, 
kukosa usiri wa huduma za ushauri nasaha na kupima 
na kutopatikana kwa huduma za CD4 kwa uhakika, 

kunazorotesha matibabu kwa Watu Wanaoishi na VVU 
(WAVIU).

Changamoto hizo zilibainishwa kupitia utafiti uliofanywa 
na Sikika mwaka 2011 kwa lengo la kuonyesha hali halisi ya 
huduma za VVU na UKIMWI zinazotolewa katika vituo vya 
huduma vya umma. Vituo vilivyohusishwa kwenye utafiti 
huo ni vile vilivyoko katika ya kata za wilaya za Kinondoni, 
Ilala, Temeke, Kibaha, Kondoa na Mpwapwa.

Sikika, pamoja na mambo mengine iligundua kwamba 
kati ya kata zote zilizohusishwa katika zoezi hili, kulikuwa 
na jumla ya vituo vya huduma na matibabu (CTC) 35; na 
kati ya hivyo, vituo 13 tu ndivyo vilikuwa vikitoa huduma 
za kupima CD4, huku mashine 8 kati ya 13 (62%) zikiwa 
hazifanya kazi.

Kutokufanya kazi kwa kipimo cha CD4 kuna athari kubwa 
kwa WAVIU, kwanza, bila majibu ya CD4, madaktari 
wanaweza kusita kuwaanzishia dawa WAVIU kwa wakati. 
Athari nyingine ni watoa huduma kushindwa kutambua 
ongezeko la kinga kama mojawapo ya kipimo cha 
maendeleo ya mgonjwa. Kwa mujibu wa watumia huduma 
waliohojiwa, inawalazimu kuishi kwa zaidi ya miezi sita 
bila kujua maendeleo ya kinga  yao. 

Utegemezi wa wahisani ni sababu nyingine iliyotajwa 
kuzorotesha huduma muhimu za kinga na matibabu kwa 
WAVIU. Sikika ilibaini kuwa vituo vingi vya huduma na tiba 
za VVU na UKIMWI vilianzishwa na bado vinaendeshwa 
kwa kutegemea wahisani. Vikiwa chini ya utegemezi wa 
wahisani, madawa, vifaa tiba na vitendanishi, huduma 
pamoja na matengenezo ya majengo na vifaa aghalabu 
hutolewa kwa wakati. Lakini hivi karibuni, wahisani wengi 
wameendelea kujitoa na kuiachia serikali usimamizi wa 
vituo hivyo. 



Jarida la Sikika    Toleo 6: Juni, 2012

4 Editor: Tuma Abdalla

House No. 69
Ada Estate, Kinondoni Area, 
Tunisia Road,
Waverley Street,
P.O. Box 12183, 
Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +255 22 26 663 55/57

SMS: 0688493882
Fax: +255 22 26 680 15
Email: info@sikika.or.tz
Website: www.sikika.or.tz
Blog: www.sikika-tz.blogspot.com
Twitter: @sikika1
Facebook: Sikika Tanzania

House: No. 340, 
Kilimani Area  
P.O. Box 1970 
Dodoma, Tanzania
Tel: 026 23 21307
Fax: 026 23 21316

Kujitoa kwa wahisani kumeendelea kuathiri utolewaji 
wa huduma hizo, kwani bajeti ya UKIMWI kwa asilimia 
97 hutegemea wafadhili. Kwa upande mwingine, 
kutokuwajibika kwa serikali katika kupeleka vifaa tiba 
na vitendanishi, fedha na wataalamu wa kufanyia 
matengenezo mashine za CD4, kwa kiasi kikubwa 
kumechangia kuzorota kwa huduma.

Kupata huduma bora, ni haki ya msingi ya kila mwananchi. 
WAVIU pia wana haki ya kupata huduma bora kulingana 
na mahitaji yao, ikiwemo ushauri, dawa na vipimo. Sikika 
inashauri serikali kutoa kipaumbele kwa huduma za VVU 
na UKIMWI hususan ukarabati na ununuzi wa mashine za 
CD4 katika vituo ambavyo havina huduma hiyo ili kupeleka 
huduma karibu na wananchi. 

Kufunga bohari kuu kunaathiri 
upatikanaji wa dawa
Na Geline Fuko

TAKRIBANI kila mwaka, Bohari ya kuu ya dawa (MSD) 
imekuwa ikitoa matangazo kupitia vyombo vya habari 
kwamba itasimamisha huduma za usambazaji wa dawa na 
vifaa tiba isipokuwa kwa huduma za dharura kwa kipindi 
kisichozidi siku 30 kinachoanzia Juni mosi hadi tarehe 30 
Juni. 

Kwa mujibu wa taarifa za MSD, kufungwa kwa bohari ya 
dawa ni zoezi la kawaida la kuhesabu mali kila ifikapo 
mwaka wa fedha wa serikali. Kwa muda wa miaka miwili 
sasa, Sikika ambayo inatetea upatikanaji wa huduma 
bora za afya kwa watanzania wote, imekuwa ikisisitiza 
kupunguzwa  kwa idadi ya siku za kuhesabu mali; dawa 
na vifaa tiba. 

Sikika inaamini kuwa kufungwa kwa Bohari ya dawa kwa 
siku 30 kunaathiri  upatikanaji wa huduma za tiba kwa 
jamii. Tunasisitiza kwamba kipindi cha  mwezi mmoja 
kutumika kufanya ukaguzi ni kirefu na kinasababisha 
usumbufu kwa watoa huduma za afya na wananchi kwa 
ujumla.

Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii kuhusu  usimamizi wa madawa 

unaonyesha kwamba shughuli  za ukaguzi wa mali zilizopo 
ghalani ni miongoni mwa matatizo yanayoathiri upatikanaji 
wa dawa katika miezi ya Juni na Julai,  ikilinganisha na 
hali inavyokuwa mwezi Novemba. Mfano uliotolewa ni 
kupungua kwa dawa  za ARV katika miezi ya Juni / Julai.

Katika moja ya mikutano ya wadau na Wizara hiyo, mmoja 
wa Mkurugenzi wa Uendeshaji wa Kanda – Bw. Cosmos 
Mwaifani alitoa taarifa kwa Sikika na wadau wengine 
kwamba Bohari imebadili muda utakaotumika kwenye 
zoezi la ukaguzi kutoka siku 30 hadi siku 14. Hata hivyo, 
tangazo la MSD la Juni mwaka huu (2012) lilisema kwamba 
zoezi litafanyika ndani ya siku 30 badala ya siku 14, kama 
ilivyoarifiwa. 

Sikika inatoa wito kwa Waziri wa Afya na Ustawi wa 
Jamii ambaye ana mamlaka kisheria, kuweka utaratibu 
utakaoifanya MSD kutumia siku 14 tu kumaliza zoezi zima 
la ukaguzi wa mali za madawa yaliyoko ndani ya bohari. 
Hii itasaidia kupunguza usumbufu unaojitokeza wakati wa 
ukaguzi wa mali hizo. Pia itasaidia kuongeza upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba. 

Tanzania inaweza kujifunza utaratibu wa nchi jirani za 
Kenya na Uganda ambapo ukaguzi wa mali na madawa 
yaliyopo ghalani huchukua kati ya siku 3 hadi 7. Katika nchi 
hizo ukaguzi hufanyika mara mbili kwa mwaka. Tunaamini 
kwamba MSD ina uwezo wa kuboresha utendaji wao 
na wanaweza kufanya zoezi hilo la ukaguzi ndani ya 
siku 14, hasa ikiwa itaboresha mfumo wa utunzaji wa 
kumbukumbu.


