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“Utetezi wa Sera na Utawala Bora Katika Sekta ya Afya”

Utangulizi 

Na Victoria Amandus
MPENDWA msomaji karibu katika toleo la tatu la 
jarida la Sikika lenye lengo la kukufahamisha shughuli 
zilizotekelezwa ndani na nje ya shirika letu, dhumuni 
kubwa likiwa ni kuboresha huduma za afya nchini. 
Kwa kipindi hiki cha robo ya tatu ya mwaka Shirika 
lilifanikiwa kufanya utafiti wa awali katika mkoa wa 
Dodoma hususan wilaya za Kondoa na Mpwapwa. 
Katika kipindi hiki watanzania tulishuhudia midahalo 
mbalimbali ikifanyika katika kujadili mustakabali wa 
marekebisho ya katiba ya nchi.  Ni matumaini yetu 
msomaji wetu utafurahia makala zetu katika jarida 
hili ili upate kufahamu nini kilijiri ndani na nje ya 
Shirika. 

Shirika katika utekelezaji wake wa mpango kazi 
wa mwaka tulifanya tafiti za awali katika mkoa wa 
Dodoma katika wilaya za Kondoa na Mpwapwa. 
Lengo la tafiti hizi ni kutaka kufahamu kwa undani 
matatizo mbalimbali yanayokabili vituo vya afya. 
Matokeo ya awali ya  utafiti yanaonyesha kuwa 
kuna upungufu mkubwa wa wahudumu wa afya 
unaosababishwa na mazingira magumu ya kufanya 
kazi,  upungufu wa vifaa vya maabara kama vile 
mashine za CD4 kwa ajili ya kupimia CD4 kwa watu 
washio na virusi vya UKIMWI na pia ukosefu wa 
madawa muhimu pamoja na vifaa tiba katika vituo 
vya afya. Sikika itayatumia matokeo haya ya utafiti 
kwa kufanya ushawishi na utetezi kwa wahusika 
ili kuboresha huduma hizo hasa katika maeneo ya 
vijijini.  

Katika kipindi cha mwezi (Julai – Semptemba) 
tulishuhudia wadau mbalimbali yakiwemo mashirika 
mbalimbali yalivyoandaa midahalo ya kujadili 
mabadiliko ya katiba mpya ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Majadiliano hayo yalivuta hisia tofauti 
kwa watu wengi wa rika mbalimbali huku kiu kubwa 
ikiwa ni kutaka kujua hasa ni nani anahusika na uteuzi 
wa tume huru ya kuratibu mchakato wa zoezi hilo. 
Wabunge wa Jamhuri wa Muungano hususan wale 
wa kambi rasmi ya upinzani walipinga kupitishwa 
mswada huu wakidai kuwa una mapungufu mengi 
ambayo kama rais atapitisha basi katiba yetu itakuwa 
bado na mapungufu mengi.  Ili kuhakisha kwamba 
mambo yanayohusu afya yanaingizwa katika katiba 

mpya, wadau wa asasi zisizo za kiserikali na jumuiya 
za kiraia hapa nchini nazo hazikuwa nyuma kwani 
ziliunda muungano wao kwa jina la Jukwaa la Katiba 
ili ziweze kufikisha maoni yao katika vyombo husika. 
Sikika kama mdau muhimu katika masuala yenye 
maslahi kwa nchi Shirika pia ilishiriki kikamilifu 
katika mchakato huo wa mabadiliko ya katiba mpya.  
Shirika pia lilishirika katika maandalizi ya siku ya Sera 
ya Afya (Health Policy Day) iliyoandaliwa na Wizara 
ya Afya kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
wa afya. Ushiriki wa Sikika ulijidhihirisha dhahiri 
katika vikundi kazi vya wizara ya afya (Technical 
Working Group) na Tawala za  Mikoa na Serikali za 
Mitaa ( Regional and District Working Group) kwa 
lengo la kuwasilisha vipaumbele vinavyotokana na 
mapungufu yaliyoibuliwa kwenye tafiti mbalimbali 
zilizofanywa ili viweze kuingizwa katika mpango kazi 
wa Wizara ya Afya kwa mwaka 2012. 

Pia, tulipata fursa ya kushirika katika ziara rasmi 
iliyoandaliwa na Wizara ya afya kwa lengo la 
kuangalia jinsi miradi yake ilivyotekelezwa kwa 
kipindi cha mwaka 2011. Ziara hiyo ilijumuisha 
wafadhili mbalimbali wa wizara ya afya na mashirika 
yasiyo ya kiserikali yanayofanya kazi katika sekta 
ya afya. Ziara hiyo pia ilifanyika katika mikoa ya 
Manyara na Singida. Fursa hii ilikuwa ya pekee 
kwa Sikika kwani tulijifunza mambo mbalimbali na 
kupata picha halisi ya hali ya utoaji wa huduma za 
afya katika mikoa hiyo ambayo Sikika itaanza kufanya 
kazi mwaka 2012.

Kwa kipindi hiki Sikika ilifanikiwa kutumia mitandao 
yake ya Twitter, Facebook na blog katika kuibua na 

Baadhi ya wananchi wakipata maelezo ya mrejesho wa utafiti 
juu ya upatikanaji wa huduma bora za afya VVU/UKIMWI 

katika wilaya ya Mpwapwa.Utafiti huo ulifanyika mwaka jana 
na Shirika la Sikika.
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kukuza mijadala mbalimbali inayohusu mapungufu 
na namna ya kufanya maboresho katika sekta ya 
afya. Lengo likiwa jinsi gani tunaweza kushirikiana 
kwa pamoja ili kuweze kuboresha huduma bora 
za afya katika vituo vyetu vya huduma na mfumo 

mzima wa utoaji na usambazaji dawa na vifaa tiba 
wa huduma za afya nchini.

Kwa taarifa zaidi usisite kutembelea tovuti ya Shirika 
www.sikika.or.tz na kwa maoni yoyote tafadhali 
tutumie kwa barua pepe: info@sikika.or.tz

Na Gilbert Hapila
IMEBAINIKA kwamba mgawanyo wa bajeti ya sekta 
ya afya usiozingatia ukubwa wa maeneo, idadi ya 
watu na magonjwa husika ni kikwazo katika utoaji 
wa huduma bora za afya hapa nchini.

Hali hii ilionekana katika ziara ya pamoja iliyofanywa 
na wadau wa maendeleo (Serikali, Asasi za Kiraia na 
Wafadhili) kama hatua ya maandalizi ya mkutano 
mkuu wa mwaka wa Sekta ya Afya (Joint Annual 
Health Sector Review (JAHSR), uliojadili halihalisi ya 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika sekta 
ya afya, vikwazo na vipaumbele vya mwaka 2012. 
Ziara hii ilifanyika mwezi Septemba mwaka 2011, 
katika wilaya kumi na mbili katika mikoa sita hapa 
nchini.

Katika ziara hiyo, Sikika ilipata fursa ya kutembelea 
wilaya mbili za Simanjiro mkoani Manyara na Iramba 
katika mkao wa Singida na kuweza kujionea hali 
halisi ya upatikanaji wa huduma za afya. Moja ya vitu 
vilivyobainika kwenye wilaya hizi mbili za Simanjiro 
na Iramba ni kwamba mgawanyo wa rasilimali fedha 
katika ngazi za halmashauri bado hauzingatii uwiano 
wa mahitaji.

Kijiografia wilaya za Simanjiro na Iramba ni 
kubwa zikiwa na mtawanyiko mkubwa wa watu 
ambo unahitaji bajeti kubwa ili kuweza kuhimili 

changamoto za usambazaji na usafirishaji wa dawa 
na vifaa tiba pamoja na watumishi wa afya kwenye 
zahanati, vituo vya afya na hospitali mbalimbali 
katika wilaya hizo. Hali hii pia ilielezewa na 
watumishi katika ngazi ya halmashauri (CHMT) 
kwamba inaathiri jitihada zao za kutembelea na 
kukagua vituo vyote vya afya kwani kwa kufanya 
hivyo seheme kubwa ya bajeti inaishia kwenye 
mafuta na fedha ya kujikimu. Kwa ujumla hali hii 
huathiri utoaji wa huduma za afya zenye ubora 
unaohitajika.

Tatizo hili la bajeti na kutozingatiwa mahitaji 
muhimu, kumechangia kwa kiasi kikubwa upungufu 
wa madawa na watumishi wa afya. Kwa mfano 
katika zahanati ya Iguguno wilayani Iramba, Sikika 
ilikuta daktari mmoja kati ya saba wanaohitajika 
akiwahudumia watu wengi  na kujionea magodoro 
yasiyo na ubora ambayo hupatikana kwa bei rahisi.

Aidha, katika wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, 
Sikika ilibaini tatizo kubwa la makazi kwa wahudumu 
wa afya ambao wanalazimika kuishi katika vibanda 
vya nyasi, ambavyo hutumiwa zaidi na wenyeji 
wa wilaya hiyo kama nyumba za kuishi, badala ya 
kujengewa nyumba zenye hadhi ya mtumishi wa 
afya ikiwa ni motisha kwa watumishi hao.

“Jambo la kushangaza ni kwamba hata katika vituo 
vya huduma ya afya ambavyo vina majengo ya 
kutosha kama vile kituo cha Afya cha Mererani, 
huduma za kulaza wagonjwa hazitolewi kutokana 
na idadi ya watumishi kuwa chini ikilinganishwa 
na miongozo ya wizara (staffing norms) pamoja na 
uhaba wa vitanda na magodoro” anasema Josaphat 
Mshighati  Mratibu Kiongozi wa Programu katika 
shirika la  Sikika. 

Katika hatua nyingine Sikika ilibaini kuwa upo 
ushirikiswaji mdogo sana wa kamati za afya katika 
usimamizi wa huduma za afya, na hata pale ambapo 
wanahusishwa imekuwa ni kwa ajili ya kupitisha 
malipo ya tenda za ujenzi ama ukarabati wa majengo 
ya zahanati na vituo vya afya.

Mgawanyo mbovu wa bajeti: Kikwazo katika 
utoaji wahuduma bora za afya

Zahati ya Iguguno katika Wilaya Iramba Mkoani Singida 
inayomilikiwa na kituo cha dini ikiwa ni moja ya kituo 

kinachotoa huduma bora za afya tofauti na zile zinazomi-
likiwa na Serikali mkoani humo.
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Kutokana na changamoto hizo ambazo zinasababisha 
kuwepo na utoji wa huduma mbovu za afya, Sikika 
ilitoa mapendekezo ambayo Serikali inatakiwa 
kuyazingatia ili kufanikisha mpango wa maboresho 
katika utoaji wa huduma za afya nchini.

Mapendekezo hayo ni bajeti yenye uwiano wa 
kimahitaji ikiwa ni pamoja na ukubwa wa eneo la 
wilaya husika. Mfano, Wilaya ya Simajiro pamoja 
na kwamba inahudumia wananchi wachache 
ikilinganishwa na wilaya ya Babati, bado inahitaji 
kutengewa bajeti kubwa kutokana na ukubwa wa 
eneo na changamoto za kijiografia. Hii itarahisisha 
usambazaji wa madawa na vifaa tiba katika vituo 
vyote vya huduma za afya na itatoa fursa za kutosha 
kwa ajili ya ukaguzi na usimamizi wa shughuli za 
maendeleo ya afya. 

Mapendekezo mengine ni kuharakisha miradi 
ya kujenga makazi bora kwa watumishi wa sekta 
ya afya, kutoa motisha ya posho kwa watumishi 
wanaofanya kazi katika mazingira magumu, kujenga 
zahanati katika maeneo ambayo kuna uchache wa 
zahanati, na pia kuhakikisha kuwa kuna mgawanyo 
sawa wa watumishi wa sekta ya afya kati ya mijini 
na vijijini.

Wananchi kwa upande mwingine wanatakiwa 
kushiriki kwa makini katika vikao na mikutano 
inayohusu kujadili utoaji wa huduma za afya ili 
kuweza kutoa mapendekezo yatakayopelekea 
kuboresha huduma hizo.

Hivyo, Sikika inasisitiza Serikali itekeleze mpango 
wa kuongeza bajeti ya wizara ya afya hadi kufikia 
asilimia 15 kama ilivyo sainiwa katika azimio la Abuja 
2001.

Na Hope Lyimo
NI JUKUMU na wajibu wa kila taifa duniani kuboresha 
na kuhakikisha raia wake wako salama na kufanya 
kila liwezekanalo kuokoa maisha ya wananchi. Kwa 
maendeleo endelevu ya kila taifa ni wajibu wa nchi 
yeyote kuhakikisha kuwa raia wake wana afya njema 
ili kuweza kushiriki vyema kwenye maendeleo ya 
taifa ya jamii na pia ya kiuchumi. 

Ili kuwa na afya bora, yampasa raia yoyote kupata 
huduma muhimu kwa maisha yake kama chakula, 
maji, malazi na huduma bora za afya, ambavyo 
ni muhimu kwa maisha yake ya kila siku. Katiba 
ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inapaswa 
kujumuisha afya kama moja wapo ya haki muhimu 
za binadamu.Uwepo wa kipengele cha afya kwenye 
ibara za haki za binadamu kwenye katiba ya Tanzania 
kutapelekea wananchi kuweza kudai huduma bora 
za afya katika ngazi zote nchini. 

Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo zimesaini 
mikataba ya kimataifa ambayo lengo lake ni 
kuboresha haki za afya duniani kote. Mkataba wa 
dunia wa haki za binadamu ambao Tanzania imesaini 
kushiriki katika maazimio hayo, katika ibara ya 25(1) 
inaelezea ifuatavyo: 

“Kila mtu ana haki ya kuishi maisha ambayo yanampa 
uwezo wa kupata afya bora binafsi na ya familia 

yake, ikijumuisha lishe, malazi na huduma za afya na 
huduma bora za kijamii, na haki ya kupata usalama 
endapo hana ajira, maradhi, ulemavu, ujane, uzee 
ama matatizo ambayo yapo nje ya uwezo wake.”

Hivyo, Tanzania inapaswa kutekeleza makubaliano 
hayo kwa kujumuisha afya kama moja ya haki 
muhimu za binadamu kwa kila raia katika katiba ya 
jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama ambavyo 
imeelezwa kwenye maazimio ya umoja wa mataifa.
Hii itawezekana tu kama sisi ambao ni raia wa 
Tanzania tutaweza kuchukua jukumu la kujadili suala 
hili na kuitaka Serikali yetu kuhakikisha kuwa suala 
la afya bora linajumuishwa kwenye katiba mpya ya 
jamhuri ya muungano wa Tanzania kama moja wapo 
ya haki za msingi za binadamu. 

Wananchi wanapaswa kudai haki ya afya katika 
katiba ijayo ya Tanzania 

Mwenyekiti wa Mchakato wa Katiba Tanzania Deusi 
Kibamba akitoa maelezo katika kongamano la mchakato wa 

katiba mpya.Huu ni muda muafaka kwa wananchi pia 
kuzungumzia masuala la afya kuwekwa katika mchakato huo.
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Mfumo na huduma za afya Tanzania bado 
zinakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo 
mara nyingi husababishwa na uendeshaji mbovu, 
kutokuwajibika kwa walio madarakani na upungufu 
wa watoa huduma.Kujumuishwa kwa haki za afya 
kwenye katiba kutasaidia kwa namna moja au 
nyingine kwa wananchi kudai huduma bora za afya 
kwa mamlaka husika kwasababu raia watakuwa 
wanajua haki zao na wajibu wao.

Ni vyema sisi watanzania kwa ujumla wake 
tukajihusisha na mchakato wa kuunda katiba mpya 
ili hatimaye kuwe na katiba inayohakikisha watawala 
na watawaliwa wanatimiza majukumu yao ipasavyo 
katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za 
afya kwenye jamii. Ni jukumu la kila raia kutoa maoni 
yake katika mchakato wa uundwaji wa katiba mpya 
na kudai suala afya kujumuishwa kwenye kipengele 
cha haki za binadamu kama mojawapo ya haki za 
binadamu. 

Na Essau Mzuli
KUKOSEKANA kwa motisha na maslahi duni kwa 
watumishi wa sekta ya afya imegundulika kuwa ni 
miongoni mwa changamoto kubwa zinazowakabili 
watoa huduma za afya hapa nchini.

Tatizo hilo kwa kiasi kikubwa limesababisha 
kuzorota kwa upatikanaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi wailo wengi hasa wale wa kipato cha 
chini.

Kukosekana huko kwa motisha kwa watumishi wa 
afya kunachangia kuongezeka kwa uhaba wa watoa 
huduma za afya kwani watumishi wengine huacha 
fani ya uhudumu wa afya na kugeukia fani nyingine 
ambazo zina maslahi na motisha zaidi. 

Katika nchi nyingi zinazoendelea ikiwemo Tanzania, 
watumishi wa sekta afya hufanya kazi katika 
mazingira magumu sambamba uhaba wa rasilimali 
muhimu kwa utoaji wa huduma za afya kama vile 
madawa,vifaa vya maabara,mafunzo na rasilimali 
watu pamoja na mapungufu ya kiutendaji kwa 
watendaji wakuu wa sekta ya afya nchini.

Hivyo, katika kutekeleza majukumu yake yenye 
lengo la kuboresha upatikanaji wa huduma bora za 
afya kwa watanzania wote, Sikika kupitia kitengo cha 
rasilimali watu imekuwa ikifanya tafiti mbalimbali 
(kwa wapokea huduma na watoa huduma za afya) 
zenye lengo la kupata taarifa juu ya changamato 
wanazokabiliana nazo katika kupokea na kupata 
huduma hizo. 

Katika robo tatu ya mwaka 2011, kitengo Rasilimali 
watu katika sekta ya afya kilifanya utafiti ili kupata 
taarifa kutoka kwa watoa huduma za afya juu ya 
changamoto wanazokabiliana nazo katika kutoa 
huduma za afya.  Utafiti huo ulifanyika katika 
wilaya sita ambazo ni Ilala, Kinondoni, Temeke 

(Dar es Salaam), Kibaha (Pwani) Kondoa na 
Mpwapwa (Dodoma).

Matokeo ya utafiti huo ambao ulihusisha watoa 
huduma za afya 44 yalidhihirisha wazi kwamba 
uwepo wa motisha kwa wafanyakazi wa afya kama 
vile mafunzo kazini na kupandishwa madaraja 
kwa wakati, mikopo ya fedha na vifaa vya ujenzi 
na thamani, kupewa nafasi za mafunzo ya muda 
mrefu na  makazi bora  ni njia muhimu za kuboresha 
huduma za afya nchini.  Kwa mujibu wa utafiti huo, 
asilimia 70 ya watoa huduma za afya walidhihirisha 
kwamba kuongezwa kwa motisha kwa wafanyakazi 
ni njia madhubuti ambayo itawasukuma kufanya 
kazi kwa ari zaidi. 

Kutokana na matokeo ya utafiti huo, Sikika inaishauri 
Serikali kupitia Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
pamoja na Ofisi ya Rais kitengo cha menejimenti 
ya Utumishi wa Umma kuboresha mazingira ya 
utendaji wa kazi miongoni mwa watumishi wa afya 
nchini kwa kuwapa motisha. Pia inatoa wito kwa 
Serikali kuzingatia uanzishwaji na utekeleza motisha 
maalumu kwa watumishi wa afya wanaoishi maeneo 
ya vijijini ambao mazingira ya utendaji wa kazi ni 
magumu ukilinganisha na maeneo ya mjini.

Motisha ni njia sahihi ya kuboresha huduma za 
afya nchini

Wauguzi wa Hospitali wakimshusha mgonjwa aliyekuwa 
amezidiwa kutoka kwenye gari la wagonjwa.Wauguzi 

hawa wanahitaji motisha ili kuweza kufanya kazi katika 
mazingira mzuri


