

# Wasomi wataka bajeti ya tabasamu

Salim Said

WASOMI nchini wameeleza kuwanatarajia kuwa bajeti itakayosomleo bungeni na Waziri wa Fedha Uchumi, Mustafa Mkuu itakuwa ya tabasamu kwa wananchi na it lenga kuinua uchumi.

Bajeti zililopita zililalamikiwa kutenga mafungu makubwa ya fedha katika masuala ya chai za maofisiposho za safari za wakubwa na marupuru kadhaa ya vigogo wa serikalini.

Wakizunguma na Mwananchi kuanzia ya simu kwa nyakati tofauti jijini Dar es Salaam jana, wasomi hao ambani wataalamu katika mambo ya uchumi waliseema wanataka bajeti ikayoufanu uchumi wa Tanzania kusimama kuimarika na siyo itakayodidimiza.

Dk Donath Olomi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), aliseema kuwa nchi imepata pengo kati bajeti yake, baada ya wahisani kukat kusaidia kiasi fulani cha fedha, hiv natarajia kidogo kilichopo kupanga vitu muhimu vitakavyopewa kumbele.

"Tunatarajia bajeti ambayo itatendwa katika vipaumbele vikavyvyanyuwa uchumi wetu," alisema Olomi.

Alisema lazima serikali ilenge bajeti zake katika vipaumbele ambavyo vyote vyote uchumi wa nchi uweze kusimama na kuwacha kuweka nguvu katika narupuru, chai za maofisini,

# Wasomi wataka bajeti

magari ya kifahari na safari za nje kwa vigogo.

"Bajeti yetu ni ndogo, tusifanye masihara na hizo fedha, tuziweke katika kuinua kilimo kwa kuhakikisha tunaweze katika ujenzi wa miundombinu ya barabara, reli, bandari na kilimo cha umwagiliaji," alisema Dk Olomi.

Alisema fedha nyingi pia zinapaswa kutengwa katika mafunzi ya kilimo na kuboresha mazingira ya kusoma na kujisomea kwa wanafunzi wa Elimu ya Msingi hadi vyuo vikuu.

"Serikali ihakikishe walimu wapo wa kutosha, maslahi yao yanaboreshwa na mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu itengewe fedha za kutosha ili tuondokane na migomo na maandamano ya mara kwa mara ya wanafunzi," alisema Dk Olomi.

Mwenyekiti Mwenza wa Mpango wa Utafiti wa Elimu ya Demokrasia Tanzania (Redet), Dk Benson Bana alisema wanatarajia bajeti itakayowafanya Watanzania kutabasamu na sio kukasirika.

"Bajeti yetu ya mwaka huu lazima iwafanye Watanzania masikini kutabasamu na sio kukasirika kutokana na machungu ya bajeti hiyo," alisema Dk Bana.

Alifafanua kuwa, "Hii ni bajeti ya uchaguzi, nadhani serikali imejipanga vizuri kusoma bajeti yenye tabasamu kwa kila Mtanzania."

Alisema bajeti hiyo lazima itowe vipaumbele katika sekta za aya, elimu, miundombinu, kilimo na ulinzi na usalama wa taifa na watu wake.

"Unajua bwana, bajeti ni mchakato wa kisiasa na kila mwanasiasa anajua wananchi wanataka nini kupitia vipaumbele mbalimbali," alifafanua Dk Bana.

Dk Bana alifafanua kuwa, serikali inapaswa kufuta kodi ambazo hazina msingi wowote na kuangalia upya baadhi ya kodi hizo kwa wananchi ikiwa ni pamoja na kodi ya nyumba na kodi katika mishahara.

"Serikali lazima iangalie kodi hizi za mishahara (pay as you earn) na kodi za nyumba, kwa kweli kodi nyingine ni 'non sense' (hakuna msingi wowote)," alisema Dk Bana na kuongeza;

"Wasiwasi wangu uko zaidi katika vyanzo vyetu vya fedha, kwa sababu hata wahisani naona wameanza kuweka ngumu huku vyanzo vyetu ni vilevile vya sigara na pombe," alisema Dk Bana.

Dk Haji Semboja alisema hakuna jambo jipya litakalotokea katika bajeti ya mwaka isipokuwa ni yaleyale yaliyozoeleka katika bajeti za miaka iliyopita.



Waziri wa Fedha na Uchumi, Mustafa Mkuu akishuka katika gari lake kuelekea bungeni mjini Dodoma jana. Mkuu anatarajia kuwasilisha bajeti ya serikali ya mwaka 2010/11 leo. Picha na Edwin Mjwahu.

"Kimsingi hakuna kitu kipya katika bajeti ya mwaka huu bali ni yaleyale yaliyozoeleka," alisema Dk Semboja.

"Hofu yangu kubwa ni uamuzi wa wahisani kupunguza misaada yao, lakini, naamirifi kwamba baada ya uchaguzi wahisani watabadilisha msimamo wao na kuleta fedha, hivyo kutakuwa na 'min budget' (bajeti ndogo)," aliongeza Dk Semboja.

Dk Semboja ambaye pia ni mhadhiri mwandamizi wa masuala ya uchumi UDSM alisema, "Sio kwamba wahisani wamezua fedha zao kwa sababu ya uchaguzi, bali ni kukosa imani na serikali baada ya mambo mengi waliyoahidiwa kutotekelezwa ipasavyo."

Hata hivyo, Dk Semboja alisema uchumi wa Tanzania ulikuwa unafanya vizuri kwa miaka mitwili ya kwanza katika Serikali ya Awamu ya Nne chini ya Rais Jakaya Kikwete, lakini uliyumbaa

kutokana na mtikisiko wa uchumi wa dunia. "Cha msingi hapa wananchi wasikasirikie serikali kwa bajeti yoyote ile itakayokuja kwa sababu kila mtu hushona suti kutokana na kitambaa alichonacho," alisema Dk Semboja.

Alisema vipaumbele vya serikali ni vya gharama sana kwa kuwa vinajumuisha elimu hasa katika shule za kata, polisi kata na zahanati za kata.

"Lakini tatizo kubwa ni kwamba tumeshindwa hadi sasa kufanya 'productive sector' (sekta ya uzalishaji bidhaa) kuisaidia 'development sector' (sekta ya maendeleo) nchini," Dk Semboja alisema.

"Kwa hiyo lazima tuweke mkazo zaidi katika sekta ya uzalishaji bidhaa na siyo ya kuzalisha huduma na tujitahidi kuweza kudhibiti sekta ya madini ili itumikie uchumi wa taifa."

Naye Mukrugenzi Mtendaji wa Sikika, Irene Kiria alisema bunge

hili la bajeti ni muhimu sar kwa maslahi ya taifa ambavyo wabunge wanapaswa kujadili kupitisha mipango ya serikali kwa mwaka ujao.

"Hili ni tukio muhimu kwa vile linapanga kwa ajili ya mwaka ujao. Kushindwa kati hatua hii ya kupanga maar yake, tunapanga kushindwa katika mwaka ujao," alisema Kiria.

Alisema wabunge wanapaswa kuonyesha uaminifu wa kutosi kwa Watanzania ili kuhakikisha kwamba bajeti hiyo inakuwa yote kutekelezeka kikamilifu na kw ufanisi kulingana na fedha zilizotengwa.

"Kama kanuni za bunge zinavyooleza, mbunge anatakiwa kupata nakala ya kitabu cha bajeti siku 21 kabla ya kusimama bungeni ili, aweze kuisona na kuandaa michango mizu katika kikao cha Bunge. Siji ni wabunge wangapi wamepata nakala hizo," alihoji Kiria.