
SMS: 0688 493 882
Fax: +255 22 26 680 15
Email: info@sikika.or.tz
Website: www.sikika.or.tz
Blog: www.sikika-tz.blogspot.com 
Twitter: @sikika1
Facebook: Sikika Tanzania

House No. 340
Kilimani Street
P.O. Box 1970
Dodoma, Tanzania
Tel: 026 23 21307
Fax: 026 23 21316

House No. 69
Ada Estate, Kinondoni
Tunisia Road
Waverley Street
P.O. Box 12183
Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +255 22 26 663 55/57

Sikika inafanya kazi 
kuhakikisha usawa katika 

upatikanaji wa huduma bora za 
afya, kwa kutathimini mifumo 

ya uwajibikaji katika ngazi zote 
za serikali

UCHAMBUZI WA BAADHI YA 
ILANI ZA VYAMA VYA SIASA 

(2010 – 2015)

• Utawala na Fedha
• Rasilimali watu Afya
• Dawa na Vifaa tiba
• Huduma za VVU na UKIMWI



 

UCHAMBUZI WA BAADHI YA 
ILANI ZA VYAMA VYA SIASA 

(2010 – 2015)

           APRILI 2015

Utawala na Fedha
Rasilimali watu Afya
Dawa na Vifaa tiba

Huduma za VVU na UKIMWI



Hakimiliki ©2015

Sikika Company Limited, Haki zote zimehifadhiwa. 

Tarehe ya kuchapishwa: 2015

Imeandaliwa na Sikika: Idara ya Rasilimali Watu katika sekta ya Afya 

ISNB: 978-9987-9777-6-8

Imechapwa na:



 YALIYOMO

SHUKRANI ….….….….….….….….….….….….….….….….….….….… i

MUHTASARI ….….….….….….….….….….….….….….….….….….….… ii

ORODHA YA VIFUPISHO .….….….….….….….….….….….….….….… vi

UTANGULIZI….….….….….….….….….….….….….….….….….….…. vii

MATOKEO YA UCHAMBUZI ….….….….….….….….….….….….….… 1

A. CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM) ..................... 1

B. CHAMA CHA DEMOKRASIA NA MAENDELEO (CHADEMA) .. 6

C. CHAMA CHA WANANCHI CUF....................... 11

D. CHAMA CHA NCCR – MAGEUZI ..................... 15

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO….….….….….….….….….….….…. 18

1.1 HITIMISHO .................................... 18

1.2 MAPENDEKEZO................................. 19

MAREJEO .….….….….….….….….….….….….….….….….….….…. 26



SHUKRANI
Shukrani za pekee ziwaendee ndugu Gasper Mashingia ambaye ni Mkuu 
wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa Fedha na ndugu Zakayo Mahindi 
Simon ambaye ni Mkuu wa Idara ya Rasilimali Watu Afya kuratibu zoezi hili, 
ikiwemo kuandika hadidu za rejea , kushiriki katika uchambuzi na kuandaa 
ripoti ya hii. Zaidi ya hayo, tunawapongeza kwa kufanikisha mawasiliano, 
mikutano na uwasilishaji wa mada katika Kituo cha Demokrasia (TCD) 
pamoja na wawakilishi vyama vya siasa.

Pili, shukrani za dhati ziwafikie Mkuu wa Programu za Sikika, ndugu 
Patrick Kinemo, wafanyakazi wote wa Idara ya Madawa na Vifaa Tiba, Idara 
inayofuatilia huduma za UMIMWI na virusi vya UKIMWI, Idara ya Habari 
na wengine wote ambao kwa namna moja ama nyingine wameshiriki 
katika kuchambua na kukamilisha ripoti hii. Kwa uchache niwataje ndugu 
Alice Monyo, Scholastica Lucas, Tusekile Mwambetania, Lilian Kallaghe, 
Eva Emmanuel na Beatrice Mkani.

Tatu, tunavishukuru vyama vya siasa vya Chadema, CCM, CUF na NCCR 
Mageuzi kwa kukubali kupokea na kuijadili ripoti hii ya uchambuzi wa ilani 
za vyama vya siasa. Tunaamini, vyama hivi vitayachukua mapendekezo ya 
ripoti hii ili kuweza kuboresha huduma za afya katika kipindi kijacho cha 
miaka mitano.

Mwisho lakini sio kwa umuhimu, tunawashukuru na kuwapongeza Kituo 
cha Demokrasia nchini kwa kuratibu zoezi hili kwa mafanikio. Tunaamini 
wataendelea kushirikiana nasi siku zijazo.

Irenei Kiria
Mkurugenzi Mtendaji 
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MUHTASARI

Utangulizi na Malengo

Sikika ilifanya uchambuzi wa ilani za vyama vinne vya siasa za mwaka 
2010 -2015 ili kufikia malengo makuu mawili. Kwanza, kubaini ahadi za 
vyama vya siasa  kuwafikishia wananchi huduma za afya katika maeneo 
manne muhimu ambayo ni utawala bora, usimamizi wa fedha na rasilimali 
watu - afya, dawa, vifaa tiba na huduma za UKIMWI na Virusi vya UKIMWI 
(VVU) kupitia ilani zao. 

Pili, kutoa mapendekezo kwa vyama vya siasa yaliyotokana na uchambuzi 
wa maeneo hayo manne katika ilani zinazoelekea ukingoni, ili kuvishawishi 
kuweka mapendekezo haya katika ilani zao za 2015 – 2020. Uchambuzi 
huu ulihusisha Ilani za vyama vinne ambavyo ni Chama cha Mapinduzi 
(CCM) ambacho ni chama tawala, Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Civil United Front (CUF) na National Convention for 
Construction and Reform maarufu kama NCCR – Mageuzi.

Mbinu zilizotumika

Awali, Sikika ilipanga kufanikisha zoezi hili kwa kupitia Kituo cha 
Demokrasia cha Tanzania (TCD). Hata hivyo, baada ya mazungumzo na 
TCD tulikubaliana kuwasilisha mapendekezo moja kwa moja kwa vyama 
husika na kuwapa TCD nakala ya ripoti ya uchambuzi yenye mapendekezo.

Matokeo muhimu

Uchambuzi huu unaonesha, karibu vyama vyote vilikuwa na mwelekeo 
chanya wa kisera na vipaumbele katika maeneo yote manne muhimu 
ya sekta ya afya vilizingatiwa. Karibu vyama vyote, kwa namna tofauti 
vilitoa ahadi ya kuboresha utawala bora na usimamizi wa fedha kupitia 
kuweka sheria kali dhidi ya rushwa, ufisadi na kusimamia nidhamu kwa 
wafanyakazi wa sekta ya umma, kuimarisha huduma za bima za afya, na 
kuhakikisha huduma bora za afya na UKIMWI zinawafikia wananchi wote 
na kwa wakati. 

Kwa upande mwingine uchambuzi huu unaonesha kuwa, pamoja na 
ahadi hizo vyama havikuweka au kusema ni mifumo gani au mikakati 
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ipi itatumika katika kutekeleza ilani zao na kukabiliana na changamoto 
mbalimbali za sekta hiyo. 

Katika eneo la utawala bora, uchambuzi huu unaonesha kuwa baadhi ya 
vyama havikuweka wazi juu ya mifumo ya kuratibu utawala bora katika 
sekta ya afya. Ukosefu wa mifumo bora ya usimamizi na utawala bora 
huathiri gurudumu zima la utoaji wa huduma ya afya ikiwemo rasilimali 
watu, huduma za UKIMWI na dawa na vifaa tiba. 

Uchambuzi umegundua kuwa, vyama vyote kupitia ilani zao za uchaguzi 
vimeeleza kuwa bima ya afya ni hitaji la msingi kwa kila mtanzania na 
vinakiri kwamba, mpango wa bima ya afya uliopo kwa sasa haukidhi 
mahitaji ya watanzania wote kwani una mapungufu mengi, ufanisi 
mdogo, usimamizi usiokidhi mahitaji na hauwafikii wananchi wengi. Hata 
hivyo, hakuna chama chochote cha siasa kilichoonesha ni kwa jinsi gani 
tatizo hili lingepatiwa ufumbuzi.  Kutokuwepo kwa mifumo bora ya Bima 
za Afya huathiri sana upatikanaji wa huduma kwa wananchi na ukosefu 
wa dawa na vifaa tiba.

Katika eneo la rasilimali watu, vyama karibu vyote viliahidi kuimairisha na 
kujenga vyuo vya kada za afya kwa kuviwezesha kuandaa wataalamu wa 
afya wenye ujuzi na ubora zaidi. Sambamba na hilo, pia viliahidi kuongeza 
mishahara kwa watumishi wa sekta ya afya ili kuweza kuwavutia 
wataalamu kubakia nchini. Ilani hizo pia zilitoa kipaumbele kwa suala la 
kutoa posho ya mazingira magumu (hardship allowance) kwa watumishi 
wa afya walio sehemu ambazo ni ngumu kufikika ikiwa ni pamoja na 
ujenzi wa makazi kwa watumishi hao. Hata hivyo, hakuna mifumo ya 
utekelezaji iliyoainishwa katika ilani hizo.

Katika eneo la UKIMWI na VVU, uchambuzi pia unaonesha kuwa vyama 
vyote katika ilani zake viligusia kuwa vingehakikisha huduma za UKIMWI 
zinatolewa bure kwa watu wote wanaoishi na virusi vya UKIMWI (WAVIU). 
Hata hivyo, haikuelezwa kwa undani namna ambavyo vyama vimejipanga 
kutatua matatizo yanayowakabili WAVIU, madhara ya madawa ya kulevya 
n.k. Kimsingi, uchambuzi huu haukuona mikakati bayana iliyowekwa ili 
kusaidia kuondoa matatizo haya. 
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Kwa upande wa dawa na vifaa tiba, ilani hazijaainisha ni jinsi gani 
zitatekeleza lengo la uboreshaji wa huduma za dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi nchini. Mfano, tatizo kubwa la huduma hizi husababishwa 
na utegemezi wa bajeti za wahisani, utegemezi wa dawa kutoka nje ya 
nchi, ugumu wa sheria za manunuzi na taratibu za kusambaza dawa. 
Uchambuzi haukuona mikakati ya vyama juu ya masuala haya.
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Hitimisho
Mwisho, Sikika ingependa kuyaona mazuri yote yaliyomo kwenye ilani 
hizi za vyama (2010 – 2015) juu ya utawala bora, rasilimali watu - afya, 
huduma za VVU na UKIMWI, na yale yanayolenga kusaidia upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba yakionekana katika ilani za uchaguzi za vyama vya 
siasa (2015 – 2020). Pia tungependa kuona malengo haya yanakuwa 
yanayopimika (SMART), na yanayohusu ubora zaidi (quality) kuliko yenye  
kuongeza wingi (quantity). Mwisho tungependa kuona ilani zikiweka 
mipango ya muda mrefu ya kuongeza rasilimali fedha kwa ajili ya sekta 
ya afya kwa kuanzisha vyanzo vipya vya mapato na pia kuziba mianya 
ya uvujaji wa kodi hususani kupunguza misamaha ya kodi, na kuelekeza 
baadhi ya mapato hayo katika sekta ya afya. 
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ORODHA YA VIFUPISHO

ARV Dawa za kupunguza makali ya virusi vya UKIMWI 
(Anti Retrovirus Drugs)

CCM Chama Cha Mapinduzi

CHADEMA Chama cha Demokrasia na Maendeleo

CHF Mfuko wa Afya ya Jamii (Community Health 
Fund)

CSO Asasi za kiraia 

CUF Chama cha Wananchi (Civic United Front)

HGF department   Idara ya utawala na usimamizi wa fedha - Sikika

HIV Virusi vya UKIMWI (VVU) (Human Immunno 
Defficience Viruses)

HIV/AIDS VVU/UKIMWI 

HIV/AIDS Department Idara ya huduma za Virusi vya UKIMWI na  
UKIMWI -Sikika

HRH department Idara ya Rasilimali Watu Afya – Sikika (Huma 
Resources for Health Department)

MMAM Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 

MS department Idara ya Madawa na Vifaa Tiba – Sikika (Medicine 
and medical supplies department)

NCCR Chama cha NCCR Mageuzi

OGP  Mpango wa Uendeshaji Shughuli za Serikali kwa 
Uwazi (Open Government Partnership).

TAKUKURU asasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

TCD Kituo cha Demokrasia (Tanzania Center for 
Democracy)

TIKA Tiba kwa Kadi 

VCT Huduma za Ushauri Nasaha na Kupima (Voluntary 
Counseling and Testing)
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UTANGULIZI
Ripoti hii inatoa matokeo ya uchambuzi wa Ilani za vyama vinne vya siasa 
za mwaka 2010 – 2015, uchambuzi huo ulifanyika ili kubaini ni jinsi gani 
vyama vya siasa vilipanga kutatua na kukabiliana na changamoto zilizopo 
katika sekta ya afya, kuainisha mapungufu yaliyomo katika ilani hizo 
pamoja na kutoa mapendekezo ya uboreshaji wa Ilani kwa kipindi kijacho 
cha miaka mitano kuanzia 2015 – 2020. 

Ripoti na mapendekezo ya uchambuzi huu yatatumika kama ajenda ama 
mkakati wa utetezi, ili kuweza kushinikiza/kusukuma mbele ajenda kuu 
ya kuboresha huduma za afya nchini. Sikika ingependa kuona vyama vya 
siasa vikiweka nia, pamoja na kuyaingiza mapendekezo hayo muhimu 
katika Ilani zao za awamu ijayo.

Uchambuzi huu ulijikita kuangalia maeneo makuu manne ambayo kama 
yakitiliwa mkazo, Tanzania itaweza kufikia lengo la kutoa huduma bora 
za afya kwa wananchi wake. Maeneo hayo manne muhimu ni haya 
yafuatayo:-

Utawala na Usimamizi wa Fedha za Afya; suala hili liliangaliwa ili kubaini 
ni kwa jinsi gani vyama vya siasa vilipanga kuyashughulikia masuala ya 
utawala bora na usimamizi wa fedha za sekta ya afya, ikiwa ni pamoja na 
kuainisha mapungufu na kupendekeza jinsi masuala hayo yanavyowezwa 
kufanyiwa kazi kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Uchambuzi wa eneo 
hili umeangalia mambo makuu manne, ambayo ni:- mifumo ya utoaji wa 
huduma za afya kama vile Bima; Mipango na Bajeti; Mifumo ya Kupambana 
na Rushwa na Ufisadi katika Sekta ya Afya hasa rushwa ndogo ndogo 
pamoja na Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa wananchi wote.

Rasilimali Watu katika Sekta ya Afya; nchi yetu imekuwa ikabiliwa na 
tatizo la upungufu wa wafanyakazi na bajeti finyu katika kuboresha eneo 
hili muhimu la sekta ya afya. Pia nchi yetu imekuwa ikikabiliwa na ongezeko 
la malalamiko kuhusu watumishi katika vituo vya huduma za afya vya 
umma na binafsi kutozingatia maadili ya taaluma. Ilani zilichambuliwa 
kuangalia jinsi ambavyo vyama vilipanga kukabiliana na changamoto 
zinazokabili rasilimali watu afya. Uchambuzi wa eneo hili umeangalia 
mambo makuu sita ambayo ni:-  uwepo na upatikanaji wa watumishi wa 
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afya, mgawanyo wa watumishi wa afya, bajeti ya watumishi wa sekta ya 
afya, mazingira ya kazi pamoja, uboreshaji wa ujuzi/ubora wa watumishi 
wa afya na uzingatiaji wa maadili ya watumishi wa sekta ya afya. 

Dawa na Vifaa Tiba; kama ilivyo kwa changamoto tajwa hapo juu, eneo 
hili la dawa na vifaa tiba ni moja ya maeneo muhimu sana katika utoaji wa 
huduma za afya kwa jamii. Nchi yetu imekuwa ikikabiliwa na changamoto 
kubwa katika kuhakikisha kuwa kuna bajeti ya kutosha na mifumo sahihi 
ya kuratibu upatikanaji na usambazaji wa dawa na vifaa tiba kote nchini. 
Uchambuzi wa eneo hili umeangalia jambo moja kuu ambalo ndilo chachu 
katika uwepo na upatikanaji wa dawa na vifaa tiba; Bajeti ya Dawa na 
Vifaa Tiba. 

UKIMWI na Virusi vya UKIMWI: hili ni suala mtambuka katika sekta ya 
afya. Changamoto kubwa katika eneo hili ni pamoja na kutokuwepo mifumo 
sahihi ya kusimamia rasilimali za UKIMWI, ufinyu wa bajeti, upungufu 
wa dawa na vifaa tiba  kwa mfano, ukosefu wa vidonge vya kuongeza 
kinga mwilini na vile vya  kukabiliana na magonjwa nyemelezi.  Eneo 
hili limejikita kuangalia mambo makuu manne ambayo ni :- kuwepo kwa 
bajeti ya UKIMWI, kipaumbele kwenye madawa ya kulevya; ushirikishaji 
wa wananchi hasa wale wanoishi na virusi vya UKIMWI; upatikanaji wa 
dawa za kuzuia makali ya UKIMWI pamoja na uimarishwaji wa viwanda 
vya kutengeneza dawa hizo nchini.

Sababu za uchambuzi

Shirika lilifanya uchambuzi wa Ilani hizo kwa sababu kuu mbili.  Kwanza, 
ni umuhimu wa Ilani za vyama vya siasa, ambazo hutoa mwelekeo wa 
kisera wa chama husika juu ya mambo muhimu yatakayotekelezwa katika 
kipindi ambacho chama kitakuwa kinaendesha Serikali, iwapo kitapata 
dhamana hiyo. Aidha, Ilani huonesha msimamo wa chama juu ya mambo 
muhimu ambayo wapiga kura wangependa kuyasikia, na kuyapata baada 
ya uchaguzi, hivyo hutoa mwangaza kwao ili waweze kutoa uamuzi kuwa 
chama gani kinastahili kura zao.

Pili, Ilani ni ahadi ambayo vyama vinaweka kama dhamana kwa wananchi. 
Hivyo ni moja ya njia ya kuhakikisha utawala bora, uwajibikaji na uwazi wa 
chama kilichopo madarakani na usimamizi ambao vyama shindani hufanya 
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kama sehemu ya wajibu wao kwa serikali. Vilevile, wananchi pamoja na 
taasisi mbalimbali za kiraia wanayo haki ya kuhoji utekelezaji wa mambo 
yaliyoainishwa katika ilani hizo ikiwa ni pamoja na masuala muhimu kama 
vile sekta ya afya.
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MATOKEO YA UCHAMBUZI

A…  CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM)

i… UTAWALA NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA AFYA 

Kuhusu Uwazi (Utoaji wa taarifa za mipango ya afya kwa 
wananchi)

Suala la uendeshaji wa shughuli za serikali kwa uwazi halikutajwa 
katika ilani hii ya CCM, na  neno uwazi limejitokeza mara 1 tu katika 
ilani ya CCM. 

Kuhusu Kupambana na Rushwa Ndogondogo na Ufisadi 

Mapambano dhidi ya rushwa yameainishwa katika ukurasa wa 
118, kipengele 188 na 189, kwamba ilani ya CCM inatambua kuwa 
rushwa ni kikwazo cha maendeleo ya taifa na utoaji wa haki nchini; na 
isipodhibitiwa kwa dhati, uovu unaotendwa na watoaji na wapokeaji 
rushwa unaweza kuenea katika sekta zote za maisha ya jamii na 
kusababisha mmomonyoko mkubwa wa uwajibikaji na maadili ya 
uongozi. 

Pia kipengele hiki cha ilani ya CCM (uk 118) kinaelezea hatua 
mbalimbali zitakazochukuliwa ikiwemo kuendelea kuimarisha na 
kuboresha kwa kiwango kikubwa mfumo wa upelelezi wa makosa, 
uendeshaji wa kesi na utoaji wa haki mahakamani kwa lengo la 
kudhoofisha vishawishi vya rushwa, kuendesha mafunzo ya elimu 
ya uraia kwa wananchi ili kuwahamasisha wajue madhara ya rushwa 
na kuwataka waichukie rushwa katika sura zake zote na kutoa 
mafunzo kwa watumishi wa umma juu ya maadili ya kazi na mbinu 
za kupambana na rushwa ili waweze kujiepusha na rushwa katika 
ofisi zote za umma. 
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Kuhusu Uwezeshaji Wananchi (Utawala Bora) – Mifumo 
ya Afya

Ilani ya CCM iliweza kuyatambua masuala ya Demokrasia na 
Utawala Bora katika ukurasa wa 106 & 115, 118.  ‘Demokrasia na 
utawala bora ni hatua muhimu katika ujenzi wa jamii yenye umoja, 
mshikamano, uadilifu na uwajibikaji”. 

Suala la utawala bora limeonekana katika ukurasa 115 ambapo CCM 
iliahidi kuhakikisha kunakuwa na usimamizi madhubuti wa matumizi 
ya fedha na rasilimali nyingine za umma kwa kusimamia ipasavyo 
uwajibikaji wa wote wanaohusika. Pia ilani ilitaka maadili ya viongozi 
wa umma yafuatwe kwa ukamilifu na kuendesha Serikali kwa 
kufuata Katiba ya Nchi, Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa (uk 
116).

Kuhusu Mipango na Bajeti

Ilani ya CCM imetambua umuhimu wa bajeti hasa bajeti ya afya, 
lakini haikuonesha mipango ya muda mfupi au mrefu ya upatikanaji 
wa rasilimali zaidi kwa ajili ya sekta ya afya kwa kuweka ahadi katika 
ilani yao ya miaka mitano. 

Kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Wananchi 
Wote kupitia Bima

Ilani ya CCM,  (ukurasa wa 59) inaahidi kuwa, itaboresha huduma 
za bima ya afya ili ziwafikie wananchi wengi zaidi. Pia ilani hii 
iliahidi kuhakikisha huduma za Bima ya Afya zinaboreshwa kwa 
kuunganisha mfumo wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) na Tiba kwa 
Kadi (TIKA). Lengo la CCM lilikuwa kuhakikisha inaongeza idadi ya 
wananchi wanaopata huduma za bima za afya kutoka asilimia 7.7 
hadi 30 ifikapo mwaka 2015.

ii… RASILIMALI WATU KATIKA SEKTA YA AFYA

Kuhusu Uwepo/ Upatikanaji wa Watumishi wa Sekta ya 
Afya

Tanzania inakabiliwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi katika sekta 
ya afya. Katika kutatua changamoto hii, chama cha Mapinduzi (CCM) 
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katika ilani yake kilipanga kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Afya 
ya Msingi (MMAM), ambao unazingatia na kutoa kipaumbele katika 
maeneo ya upatikanaji wa rasilimali watu ya kutosha na wenye ujuzi 
katika Sekta ya Afya, na kuboresha huduma za Ustawi wa Jamii 
(ukurasa wa 58).  

Katika ukurasa wa 60 wa ilani yake, CCM ilitarajia kuanza ujenzi wa 
Chuo Kikuu kipya cha Tiba pamoja na hospitali ya kufundishia katika 
eneo la Mloganzila, Dar es Salaam ambacho kitakuwa na Kitivo cha 
Matibabu ya Moyo, Saratani na Mishipa ya Fahamu. Aidha, ilani 
hiyo ilitoa taarifa juu ya Chuo Kikuu cha Dodoma, ambako ujenzi wa 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Tiba ulikuwa unaendelea.

Kuhusu Mgawanyo wa Watumishi wa Sekta ya Afya

Kupitia mpango wa MMAM, Chama cha mapinduzi katika ilani yake 
kiliahidi kuweka kipaumbele katika upatikanaji wa rasilimali watu wa 
kutosha na wenye ujuzi katika sekta ya afya  (ukurasa wa 58)

Kuhusu Bajeti ya Watumishi

Mafunzo, uajiri na mgawanyo wa rasilimali watu afya ni jambo 
linalohitaji kutengewa bajeti ya kutosha katika sekta ya afya hasa 
katika Kurugenzi ya Rasilimali Watu Afya. Ilani ya CCM haikueleza 
mikakati yoyote kuhusu upatikanaji zaidi wa bajeti ya watumishi.

Kuhusu Kuboresha Mazingira ya Kazi

Katika ibara ya 85 ya ilani ya CCM iliahidi kuhakikisha kunakuwepo 
miundombinu ya huduma za afya na ustawi wa jamii kwa kukarabati 
na kujenga vituo vya kutolea huduma za afya na ustawi wa jamii 
hasa katika ngazi ya kijiji na kata (ukurasa 58).  Pia katika kuboresha 
mazingira ya kazi, ilani ya CCM ukurasa 59 iliahidi kuongeza 
upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya 
kutolea huduma; na kuimarisha mfumo wa rufaa kutoka ngazi ya 
kijiji hadi taifa.  Pia Chama Cha Mapinduzi kupitia ilani yake kiliahidi 
kununua magari kwa ajili ya makazi ya wazee kumi na vyuo vinne 
vya ufundi kwa ajili ya watu wenye ulemavu, kufufua vyuo vinne vya 
watu wenye ulemavu na kuvipatia rasilimali watu na fedha. 
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Kuhusu Kuamsha Hamasa (morale)  ya Watumishi

Kwa kuzingatia kwamba watumishi wa sekta ya afya wanafanya kazi 
katika mazingira magumu, ni vema zikafanyika juhudi za kuamsha 
hamasa zao. Ilani ya Chama cha Mapinduzi haikueleza chochote juu 
ya hili.

Kuhusu Kuboresha Ujuzi wa Watumishi

Chama cha Mapinduzi (CCM) katika ilani yake, kilitarajia kutoa 
mafunzo kwa maafisa ustawi wa jamii ngazi za shahada 30, 
stashahada 20 na udaktari 5; kununua magari kwa vyuo 4 vya ufundi 
kwa ajili ya watu wenye ulemavu; Kufufua vyuo 4 vya watu wenye 
ulemavu na kuvipatia rasilimali watu na fedha; kuboresha Chuo cha 
Walezi wa Watoto mchana Kisangara na Ilonga ili kutoa Wataalamu 
wa ngazi ya cheti na diploma na kujenga vyuo 2 vya ustawi wa jamii 
na jengo la Ofisi ya Ustawi wa Jamii (uk.60).  

Kuhusu Maadili ya Watumishi wa Afya

Hivi karibuni nchini Tanzania, malalamimiko yamezidi kuongezeka 
kuhusu watumishi katika vituo vya huduma za afya vya umma 
na binafsi kutozingatia maadili ya taaluma ya afya. Masuala ya 
upendeleo, rushwa, matumizi ya kauli mbaya na utoro kazini 
yamekuwa ni mambo ya kawaida kabisa katika vituo vingi vya afya 
hususan vile vya umma hapa nchini. Uchambuzi wa ilani ya Chama 
cha Mapinduzi katika ibara yake ya 85 (kuhusu afya) haukuonyesha 
eneo lolote kuhusu kushughulikia maadili ya watumishi wa sekta ya 
afya.

iii… DAWA NA VIFAA TIBA

Kuhusu Uhaba wa Dawa na Vifaa Tiba

Matatizo yanayosababishwa na uhaba wa dawa ni makubwa, kwani 
si kwamba yanatishia uhakika wa huduma kwa mgonjwa anapokuwa 
katika kituo cha huduma  za afya tu, bali pia yanapunguza ari ya 
watoa huduma kufanya kazi.  Aidha, matatizo haya pia yanaathiri 
afya na ustawi wa jamii na mfumo wa huduma za afya nchini. Hali 
hii imeathiri wananchi wengi hasa wale wasio katika mfumo wa 
bima za afya na wale wenye bima za afya zenye wigo mdogo. 
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Ili kukabiliana na changamoto hii, ilani ya CCM (sehemu ya 85) 
ukurasa wa 58 inasema, maendeleo ya Taifa letu yataletwa na 
wananchi wenye afya bora inayowawezesha kuzalisha mali na 
kutoa huduma mbalimbali. Kipengele A cha sehemu hii ya 85, 
CCM ilipanga kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi (MMAM), ambao unazingatia na kutoa kipaumbele katika 
(iv) kuongeza upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi 
katika vituo vya kutolea huduma. 

Pia kipengele B kinaongelea kuongeza upatikanaji wa vifaa vya 
huduma za afya na ustawi wa jamii, huku kipengele (C) cha ilani 
hii ya chama cha mapinduzi (CCM) ikiahidi kuhakikisha vituo 
vyote vinapata dawa muhimu na vifaa vya teknolojia ya kisasa ya 
kuchunguza na kutibu magonjwa ili kuboresha utoaji wa huduma za 
kinga, tiba na utengemao (uk.59).

iv… KUHUSU HUDUMA ZA VVU NA UKIMWI

Yapo maeneo mbalimbali ambayo yamekuwa ni changamoto katika 
kutekeleza shughuli za kupambana na UKIMWI nchini. 

Ilani ya CCM haikutaja huduma za VVU na UKIMWI moja kwa moja, 
ila ilipanga kuimarisha udhibiti wa magonjwa yanayoambukiza, 
yasiyoambukiza na yale yaliyosahaulika, kuvijengea uwezo vituo 
vinavyotoa huduma za afya na ustawi wa jamii nchini na kuwajengea 
uwezo, kuimarisha ujuzi wa watumishi wa sekta ya afya na ustawi 
wa jamii, katika ngazi zote za kutolea huduma (uk.60). Pia ilani ya 
CCM iliahidi kuimarisha huduma za hospitali ya Chake Chake na 
kuipatia mashine za kupima VVU (uk.60). 

Ilani ya CCM haikutaja masuala ya bajeti ya UKIMWI, mahusiano 
ya madawa ya kulevya na UKIMWI, ushirikishaji wa wananchi, 
upatikanaji wa dawa za kuzuia makali ya UKIMWI na uanzishwaji 
wa viwanda vya kutengeneza dawa na vifaa tiba kama moja ya 
vipaumbele vyake. 
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B… CHAMA CHA DEMOKRASIA NA MAENDELEO 
(CHADEMA)  

i… UTAWALA NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA AFYA 

Kuhusu Uwazi (Utoaji wa taarifa za afya kwa wananchi)
Kwa upande wa CHADEMA, ilani haijabainisha namna ambavyo 
itashughulikia masuala ya utoaji taarifa na kama iwapo itaweka 
kipaumbele katika ushirikishaji wa wananchi ili kuwawezesha kupata 
taarifa mbalimbali zihusuzo afya. Katika uchambuzi uliyofanyika, 
ilionekana hata neno ‘uwazi’ halikujitokeza kwa namna ambayo 
ingepelekea dhana ya uwazi kuendelezwa na chama husika. 

Kuhusu Kupambana na Rushwa Ndogondogo na Ufisadi 
Katika ilani hiyo ufisadi umetajwa kama kikwazo kikubwa cha 
kuboresha maisha ya watu; na kwamba ufisadi ni kikwazo kikubwa 
katika kujenga na kuimarisha utawala bora, utawala wa sheria na 
haki za raia. 

Pia ilani ya CHADEMA (ukurasa wa 58) iligusia suala la ufisadi, kwa 
kuahidi kukabiliana na wimbi la ufisadi miongoni mwa viongozi wa 
kisiasa na watumishi wa umma kwa kufanyia mabadiliko ya haraka 
sheria ya Maadili ya Umma. Lengo la mabadiliko hayo yalikuwa 
kuhakikisha sheria hiyo inakuwa na adhabu kali ili kuhakikisha 
watumishi wa umma hawatumii vyeo na nafasi zao vibaya 
kujinufaisha wao au watu wa karibu yao. CHADEMA katika ilani 
yao waliendela kuahidi kuimarisha utendaji wa Tasasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), kwa kuiondoa kutoka Ofisi 
ya Rais na kuifanya huru chini ya Katiba. Pia, pamoja na kwamba 
Rais atamteua Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, uteuzi wake 
usingekamilika bila kujadiliwa na kuthibitishwa na Bunge 58.
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CHADEMA waliahidi kuteua majaji zaidi na kuanzisha mahakama 
ya uhujumu uchumi ili kuhakikisha kesi zote kubwa za ufisadi 
zinashughulikiwa kwa haraka bila kuingilia utendaji wa mahakama 
katika kesi zinazohusu makosa mengine (59). Ili kujenga moyo 
wa kuheshimu maadili katika ajira na kazi mbalimbali, CHADEMA 
ilipanga kuhakikisha kwamba vyuo vikuu nchini vinafundisha somo 
la maadili na miiko kwa wanafunzi wote (morality and ethics). 

Kuhusu Uwezeshaji wa Wananchi (Utawala Bora) 

Ilani ya CHADEMA (2010 -2015) katika ukurasa wa 7 imebainisha 
japo kwa mbali masuala ya utawala bora.  Suala hili, limeelezwa 
katika ukurasa wa 28 wa Ilani ya CHADEMA. Ilani hiyo ilieleza 
kwamba, taifa linalowekeza katika utawala bora, uwazi na uwajibika 
hufikia malengo ya maendeleo na uwezo wa kutoa huduma bora 
kwa wananchi wake zikiwemo zile za afya. Na kwa upande wa afya, 
ilani ya CHADEMA ilitoa ahadi kadhaa ingawa haikuonesha ni jinsi 
gani ambavyo wangeweza kuzifikia na kuzisimamia (uk. 28)

Ilani ya CHADEMA ilitambua kwamba, nguvu ya utawala bora ni 
Katiba ya nchi iliyojengwa katika misingi ya kulinda demokrasia, 
kulinda haki za wananchi na kutoa fursa kwa wananchi kuwawajibisha 
viongozi wao. Kwa sababu hii, hatua ya kwanza waliyopanga 
kuichukua CHADEMA ndani ya siku 90 tangu kuchaguliwa kwake 
ni kuanzisha mara moja mchakato wa kubadilisha Katiba ili kupata 
Katiba iliyojengwa kwa misingi ya kidemokrasia na haki za binadamu 
(ukurasa wa 57)

Kuhusu Mipango na Bajeti 

Aidha jedwali linaonyesha kwamba, CHADEMA itatenga asilimia ya 
bajeti itakayoelekezwa katika shughuli za afya kwa miaka mitano 
(kwa kuzingatia azimio la Abuja). CHADEMA iliahidi kutenga asilimia 
15 ya bajeti ya serikali kwa ajili ya sekta ya afya.  

Kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Wananchi 
Wote kupitia Bima

Katika ilani ya uchaguzi ya CHADEMA, hili limejielekeza katika 
ukurasa wa 28 - 29 kwamba, “huduma ya bima ya afya itakuwa 
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hitaji la lazima kwa kila Mtanzania, bila kujali kama ni mfanyakazi wa 
serikali au la”. Ili kuwawezesha wananchi vijijini na wale wasio na 
ajira kuingia katika mfumo rasmi, Serikali ya CHADEMA itaanzisha 
utaratibu wa bima ya afya ya jamii (Community Health Insurance 
Scheme), ambapo kila Halmashauri na Mamlaka za Miji zitatakiwa 
kuweka utaratibu wa kuwezesha wananchi wake kujipatia bima 
nafuu ya umma, kwa malipo ya chini kuliko yale ya makampuni au 
taasisi binafsi, na kuhakikisha kuwa huduma ya dharura inapatikana 
kwa kila mwananchi katika hospitali yoyote nchini”. 

ii… RASILIMALI WATU KATIKA SEKTA YA AFYA

Kuhusu Uwepo/Upatikanaji wa Watumishi wa Sekta ya 
Afya

Ilani ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), inaeleza 
kuwa kama kingepata ridhaa ya wananchi kuongoza nchi, kilipanga 
kuimarisha vyuo vya kada za tiba (Madaktari, wauguzi, wafamasia, 
maafisa wa afya, fundi maabara, watunza kumbukumbu za afya, 
wataalamu wa radiolojia) kwa kuwapatia mahitaji muhimu kwa ajili 
ya kuvifanya vyuo hivi viweze kuandaa wataalamu wa afya wenye 
ujuzi na ubora zaidi (uk 29).  

Pia, CHADEMA kupitia ilani yake ukurasa wa 30 kilitarajia kingepanua 
na kuendeleza maabara katika vyuo vikuu vyenye vituo vya afya, na 
hasa Chuo Kikuu cha Afya cha Muhimbili. Lengo lilikuwa kuongeza 
idadi ya madaktari na wataalamu wa afya na tiba mara tatu ya idadi 
iliyopo katika miaka mitano (5) ya awali kama kingelipewa ridhaa ya 
kuendesha Serikali ya CHADEMA.

Kuhusu Mgawanyo wa Watumishi wa Sekta ya Afya

Ilani ya CHADEMA ililipa kipaumbele suala la kutoa posho ya mazingira 
magumu (Hardship allowance) kwa watumishi watakaokuwa 
sehemu ambazo ni ngumu kufikika huko vijijini pamoja na ujenzi wa 
makazi ya maafisa wa afya katika maeneo hayo (uk 29).   

Kuhusu Bajeti ya watumishi

Ilani ilipanga kuongeza mishahara kwa watumishi wa sekta ya afya 
ili kuweza kuwavutia wataalamu kubakia nchini badala ya kwenda 
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kutafuta kazi nje ya nchi kutokana na malipo mazuri huko. Ilani hiyo 
iliendelea kubainisha kwamba, wakati umefika wa kuifanya afya kuwa  
sehemu muhimu sana ya kujenga taifa la watu waliondelea. Hata 
hivyo, ilani hiyo haikuonyesha mikakati ya jinsi gani wangeliweza 
kuongeza fedha kwa ajili hiyo.

Kuhusu Kuboresha mazingira ya kazi na kuhusu kuinua ari 
(morale) ya watumishi

CHADEMA katika ilani yake walipanga kama wangepewa ridhaa, 
wangetoa posho ya mazingira magumu (Hardship allowance) kwa 
watumishi waliopo sehemu ambazo ni ngumu kufikika huko vijijini 
pamoja na ujenzi wa makazi ya maafisa wa afya katika maeneo hayo. 
Posho hizi zitatolewa katika mikoa ya pembezoni na hazitatozwa 
kodi (uk 29).

Kuhusu Kuongeza Ujuzi wa Watumishi

Ilani ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 
haikueleza chochote kuhusu kuboresha ujuzi wa wafanyakazi. 

Kuhusu Maadili ya Watumishi wa Sekta ya Afya

Ilani ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 
haikueleza chochote kuhusu kuboresha maadili ya wafanyakazi.

iii… KUHUSU DAWA NA VIFAA TIBA 

Ilani ya CHADEMA imeweka mkazo katika kuzuia magonjwa, hasa 
malaria, kifua kikuu na UKIMWI. Mkazo utawekwa katika kuimarisha 
kinga dhidi ya magonjwa haya sambamba na uboreshaji wa huduma 
za tiba kwa kuhakikisha dawa, vifaa tiba na vitendanishi vinapatikana 
kwa wakati na katika vituo vyote vya umma. Pia ili kulinda afya za 
akina mama wajawazito matumizi ya dawa kwa ajili ya kujikinga na 
malaria wakati wa ujauzito yatatiliwa mkazo sambamba na utoaji wa 
madini lishe kwa ajili ya kuongeza damu kwa akina mama hao kwani 
wengi wao hupoteza maisha kutokana na upungufu wa damu.
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iv… KUHUSU HUDUMA ZA VVU NA UKIMWI

Katika ilani yake, CHADEMA iliahidi kuhakikisha jamii ya kitanzania 
inaondokana na magonjwa makuu yanayosumbua kwa sasa, kwa 
kutoa huduma za bure kwa magonjwa hayo katika vituo vyote 
vya kutolea huduma za afya nchini. Magonjwa haya ni pamoja na 
Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI (uk 28). 

Kama ilivyokuwa kwenye ilani ya CCM, CHADEMA haikutaja 
masuala ya bajeti ya UKIMWI, mahusiano ya madawa ya kulevya na 
UKIMWI, ushirikishaji wa wananchi, upatikanaji wa dawa za kuzuia 
makali ya UKIMWI na uanzishaji wa viwanda vya kutengeneza dawa 
na vifaa tiba kama moja ya vipaumbele vyake. 
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C…  CHAMA CHA WANANCHI CUF

i… UTAWALA NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA AFYA 

Kuhusu Uwazi (Utoaji wa taarifa za afya kwa wananchi)  

Katika eneo hili, chama cha wananchi CUF, hakikuweka bayana jinsi 
ambavyo kitatekeleza masUala yanayohusiana na uwazi kwa maana 
ya utoaji taarifa zikiwemo za afya kwa wananchi bila kipingamizi.

Kuhusu Kupambana na Rushwa Ndogondogo na Ufisadi 

Ilani ya CUF iliweza kutaja ufisadi na Rushwa siyo tu kuwa ni adui wa 
haki, lakini pia kama adui mkubwa wa maendeleo. Kwamba rushwa 
ni saratani (cancer) inayoua uchumi na kuwanyima wananchi haki 
ya maisha na maendeleo. Ilani hiyo ilibainisha kuwa rushwa katika 
Tanzania imekithiri, na sasa Tanzania ni moja kati ya nchi zilizokubuhu 
kwa rushwa duniani. CUF waliahidi kuendeleza mapambano dhidi 
ya rushwa (ukurasa wa 13).

Kuhusu uwezeshaji wananchi (utawala bora) – Mifumo ya 
afya

Kwa upande wa CUF ilani yao (2010 - 2015) iliahidi kufuta sheria zote 
kandamizi na kuhakikisha haki za kila raia zinalindwa kikamilifu na 
kuheshimu utawala wa sheria na kulinda haki za binadamu.

Kuhusu Mipango na Bajeti 

CUF iliahidi kutenga asilimia 15 ya bajeti kwa ajili ya shughuli za 
afya, kulingana na Azimio la Abuja.
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Kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Wananchi 
Wote Kupitia Bima

Huduma za afya kwa watu wote ni moja ya haki za msingi 
zinazotambuliwa na mikataba ya kimataifa. Zaidi ilani ya CUF iliahidi, 
kama wakipewa ridhaa, serikali yake itaongozwa kwa misingi ya 
kufuata kikamilifu Katiba na sheria katika utekelezaji wa majukumu 
yake ya kila siku na si vinginevyo.

Kwa upande wa afya, ilani ya CUF inabainisha kwamba, mpango 
wa bima ya afya uliopo kwa sasa haukidhi mahitaji ya watanzania 
wote kwani unafanya kazi katika maeneo machache (ukurasa 64).  
Katika ilani yake, CUF waliahidi uboreshaji wa utaratibu wa bima 
ya afya nchini ambapo waajiri wote katika sekta rasmi watatakiwa 
kuwakatia wafanyakazi wao bima, na pia kuwawezesha wanachama 
wa mpango huo kupata huduma hiyo mahala popote humu 
nchini. Bima hiyo itagharimia matibabu ya wafanyakazi na familia 
zao, yasiyohusiana na huduma za msingi za afya au huduma za 
upendeleo.  

ii… RASILIMALI WATU KATIKA SEKTA YA AFYA

Kuhusu Uwepo/ Upatikanaji wa Watumishi wa Afya

Ilani ya CUF iliahidi kuhakikisha kila hospitali kuanzia wilayani inakuwa 
na madaktari na wauguzi wa kutosha kuweza kutoa huduma bora. 
Hata hivyo, haikueleza kwa kina jinsi gani madaktari na wauguzi hao 
wangepatikana.

Kuhusu Mgawanyo wa Watumishi wa Afya

CUF iliahidi kuhakikisha kila hospitali kuanzia wilayani inakuwa na 
madaktari na wauguzi wa kutosha kuweza kutoa huduma bora. 
Hata hivyo, haikueleza kwa kina jinsi gani madaktari na wauguzi 
hao wangepatikana.

Kuhusu Bajeti ya Watumishi

Ilani ya CUF ilieleza kuwa Serikali ya CUF itaongeza mishahara na 
marupurupu kwa madaktari na wauguzi kwa kadri uchumi wa nchi 
unavyokua ili kuwafanya madaktari na wauguzi wajitume zaidi, 
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wajiepushe na vitendo vya rushwa na waokoe maisha ya Watanzania 
yanayopoteza wakati mwingine kwa sababu tu ya kushuka kwa ari 
ya kufanya kazi.

Kuhusu Kuboresha Mazingira ya Kazi

Ilani ya CUF imesema Serikali ya CUF itahakikisha kuwa katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo mazingira ya hospitali zote nchini 
kuanzia wilayani yatakuwa yameboreshwa ili kufikia viwango 
vinavyokubalika. Fedha zaidi zitatumiwa kuhakikisha kuwa ifikapo 
mwishoni mwa kipindi hicho hakuna mgonjwa anayelala chini au 
kuchangia kitanda, vipimo vyote muhimu vinapatikana kuanzia 
wilayani, na kuwepo kwa huduma zote za msingi ikiwemo upatikanaji 
wa maji na umeme wa uhakika. CUF iliahidi kuwa Serikali yake 
itaboresha hospitali kwa kuzipatia zana za kisasa

Kuhusu Kuinua ari ya kazi kwa watumishi

Ilani ya CUF ilisema Serikali ya CUF itahakikisha kuwa maslahi ya 
wafanyakazi yanaboreshwa angalau kufikia viwango vya nchi jirani. 

Kuhusu Kuboresha Ujuzi wa Watumishi

Ilani ya CUF ilisema CUF inaahidi kuandaa madaktari na wataalamu 
wenye uwezo ili kupunguza uwezekano wa viongozi waandamizi 
kutumia fedha nyingi za wananchi kwa ajili ya matibabu nje ya nchi.

Kuhusu Maadili ya Watumishi wa Sekta ya Afya

Ilani ya CUF ilieleza kuwa CUF itapenda kuona watumishi 
wakijiepusha na vitendo vya rushwa na waokoe maisha ya 
Watanzania yanayopotea wakati mwingine kwa sababu tu ya 
kushuka kwa ari ya kufanya kazi.

iii… KUHUSU DAWA NA VIFAA TIBA 

Ilani ya CUF imeweka mkazo katika tiba ya maradhi ya kuambukuza 
kama vile malaria, kifua kikuu (TB), homa ya matumbo (typhoid) na 
minyoo kuwa zitapatikana bila malipo.

Pia ilani yake inaeleza kuwa itashirikisha wawekezaji ili waweze 
kujenga viwanda vitakavyozalisha madawa ya kuiga (Generic Drugs) 
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na vifaa vingine vya mahospitali kwa gharama nafuu zaidi nchini 
mwetu. Hata hivyo, haionyeshi mikakati ya namna ya kutekeleza 
mpango huo. 

Ilani hiyo pia inaeleza kuwa fedha zaidi zitatumiwa kuhakikisha kuwa 
ifikapo mwishoni mwa kipindi hicho hakuna mgonjwa anayelala chini 
au kuchangia kitanda, vipimo vyote muhimu vinapatikana kuanzia 
wilayani. Pamoja na kuweka wazi kuwa fedha zaidi zitaongezwa  
lakini ilani haikubainisha namna ya kufikia lengo hilo ndani ya miaka 
mitano

iv… KUHUSU HUDUMA ZA VVU NA UKIMWI

Ilani ya CUF, haikuleza jinsi gani itatekeleza masuala ya bajeti 
ya UKIMWI, mahusiano ya madawa ya kulevya na UKIMWI, 
ushirikishaji wa wananchi, upatikanaji wa dawa za kuzuia makali 
ya UKIMWI na uanzishwaji wa viwanda vya kutengeneza dawa na 
vifaa tiba katika ilani yake; lakini ilani hiyo iliahidi kuweka mkakati 
wa kitaifa utakaolenga kupunguza kwa kiasi kikubwa uwezekano 
wa mtu ambaye hivi sasa hana virusi vya UKIMWI, kuambukizwa. 
Ilani hiyo imeendelea kueleza kuwa mkakati huu utalenga katika 
kuishirikisha jamii katika mjadala wa kutunga sera mahsusi ya nchi 
itakayosimamia mapambano dhidi ya UKIMWI, ikiwemo kuhakikisha 
kuwa watu wote wanaoishi na virusi vya UKIMWI wanapatiwa 
madawa ya kuongeza muda wa kuishi ili waendelee kutoa mchango 
muhimu katika malezi ya familia zao na maendeleo ya taifa kwa 
ujumla (ukurasa 66).
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D… CHAMA CHA NCCR – MAGEUZI 

i… UTAWALA NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA AFYA 

Kuhusu Uwazi (Utoaji wa taarifa za afya kwa wananchi)

Suala hili limeongelewa kwa kifupi sana katika kipengele cha x 
ukurasa wa 21 - 22 kinachohusu  kupambana na rushwa na ufisadi.

Kuhusu Kupambana na Rushwa na Ufisadi (petty 
corruption – rushwa ndogondogo)

NCCR Mageuzi inakiri katika ilani yake ukurasa wa 21 kuwa Tanzania 
ni moja ya nchi duniani ambazo ufisadi umekithiri. Chama cha NCCR 
– Mageuzi kinaongeza kuwa kimedhamiria kutokomeza ufisadi ili 
kufuta ufukara na uongozi mbovu. Hata hivyo ilani haikuwa na 
maelezo kuhusu kukabiliana na rushwa ndogondogo.

Kuhusu Uwezeshaji Wananchi (Utawala Bora) – Mifumo 
ya Afya

Ilani ya NCCR Mageuzi iliongeza pia kuwa itapanga mkakati wa 
kuweka uwazi katika taratibu za zabuni za serikali na kupunguza 
urasimu katika huduma za serikali. Hata hivyo, hakuna maelezo ya 
kinagaubaga jinsi itakavyoshughulikia masuala ya utawala bora hasa 
katika sekta ya afya.  

Kuhusu Mipango na Bajeti 

Aidha jedwali linaonyesha kwamba, chama cha NCCR-Mageuzi 
hakikutoa kiasi cha asilimia ya bajeti kitakachoelekezwa katika 
shughuli za afya kwa miaka mitano (kwa kuzingatia azimio la Abuja). 
Matarajio ni kwamba, chama kingetoa angalizo la ongezeko la bajeti 
ya afya ili kufikia lengo la Abuja. 
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Kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Wananchi 
Wote Kupitia Bima

Chama hiki kimeongelea kwa ujumla namna ya kuboresha huduma 
za afya. Hakijagusia kipekee, uwepo wa bima ya afya kwa wananchi. 

ii… RASILIMALI WATU KATIKA SEKTA YA AFYA
Kuhusu Uwepo/Upatikanaji wa Watumishi wa Sekta ya 
Afya

Tanzania inakabiliwa na uhaba mkubwa wa watumishi katika sekta 
ya afya. Pamoja na upungufu huo, chama cha NCCR Mageuzi 
hakikueleza chochote kuhusu kukabiliana na upungufu huo.

Kuhusu Mgawanyo wa Watumishi wa Sekta ya Afya

Kuna changamoto kubwa ya upungufu wa watumishi wa sekta ya 
afya maeneo ya pembezoni ambayo hayafikiki kwa urahisi na vijijiji. 
Pamoja na kuwepo kwa changamoto hii kubwa, chama cha NCCR 
Mageuzi hakikueleza chochote juu ya kukabiliana na changamoto hii 
katika ilani yake.

Kuhusu Bajeti ya Watumishi

Bajeti ni muhimu katika kutekeleza shughuli mbalimbali katika 
sekta aya afya. Ilani ya NCCR Mageuzi haikueleza chochote kuhusu 
kuboresha bajeti ya watumishi.

Kuhusu Kuboresha Mazingira ya Kazi na  Kuinua Ari ya 
Kazi kwa watumishi

Ilani ya NCCR mageuzi haikueleza chochote kuhusu haya.

Kuhusu Kuboresha Ujuzi wa Watumishi

Chama cha NCCR mageuzi kilipanga kama kingepewa ridhaa ya 
kuongoza nchi, kingewawezesha madaktari na watafiti katika sekta 
ya afya kuwekeza kwa kuanzisha hospitali za kisasa zenye uwezo 
wa kutibu maradhi yote.

Kuhusu Maadili ya Watumishi wa Sekta ya Afya

Kumekuwepo na taarifa kupitia tafiti na vyombo vya habari kuhusu 
malalamiko ya wananchi juu ya maadili ya watumishi wa umma. 
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Pamoja na kuwepo kwa changamoto hii, ilani ya chama cha NCCR 
Mageuzi haikueleza chochote kuhusu jinsi kilivyopanga kukabiliana 
nayo.

iii… KUHUSU UPUNGUFU WA DAWA NA VIFAA TIBA 

Chama cha NCCCR Mageuzi kimeeleza kwa kifupi kuwa 
kitawahamasisha na kuwawezesha wafamasia, wananchi na 
wawekezaji wengine wananchi kuanzisha viwanda vya utengenezaji 
wa dawa za binadamu na vifaa vya hospitali. Lakini hakikubainisha 
mikakati ya kufikia lengo hili wala ni viwanda vingapi vinakusudiwa 
kujengwa katika kipindi cha miaka mitano.

iv… KUHUSU HUDUMA ZA VVU NA UKIMWI

Kwa NCCR- Mageuzi, suala la UKIMWI limehusishwa pia na 
Ujasiriamali na Utandawazi na waliahidi kuanzisha wizara maalumu 
ambayo itatekeleza programu za kujenga uchumi wa kisasa 
utakaoliwezesha taifa letu kutokomeza ufukara, kudhibiti UKIMWI, 
kushinda ubeberu na kulirejesha taifa katika uchumi na maendeleo 
ya dunia (ukurasa 8). Ilani hii pia imeahidi kuanzisha mpango 
shirikishi na endelevu wa kudhibiti kasi ya maambukizi ya UKIMWI, 
kuboresha huduma kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI ili 
kuzipunguzia mzigo familia za wagonjwa, kuwezesha ununuzi na 
utengenezaji wa dawa za kurefusha maisha kwa watu wanaoishi 
na virusi vya UKIMWI na kuwezesha utafiti wa tiba ya UKIMWI 
(ukurasa wa 18). 

Ilani ya NCCR-Mageuzi iligusia suala la kuwezesha ununuzi na 
utengenezaji wa dawa za kurefusha maisha kwa WAVIU. 

Ingawa ilani ya NCCR-Mageuzi imegusia suala la kuanzisha mpango 
shirikishi na endelevu wa kudhibiti kasi ya maambukizi ya UKIMWI, 
lakini haijaongelea kiundani nani atashirikishwa na wananchi 
watashiriki vipi.
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HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

1…1  HITIMISHO

Kama ilivyoelezwa awali, ilani ni tamko au chapisho linaloonesha 
nia, dhamira, mtazamo wa chama unaobainisha mwelekeo wa 
kisera na vipaumbele vya chama husika endapo kitapewa dhamana 
ya kuongoza nchi. Kimsingi, vipaumbele ni yale ambayo chama 
kinatarajia kutoa kwa wananchi kama huduma.  Uchambuzi wa ilani 
za vyama hivi 2010 – 2015 zinaonyesha, kuwa karibu vyama vyote 
vimeonyesha mwelekeo wa kisera na vipaumbele katika maeneo 
yote muhimu katika sekta ya afya yaliyozingatiwa katika uchambuzi 
huu. 

Vyama vyote vilitoa ahadi mbalimbali za kuboresha huduma za 
afya zikiwemo  ahadi za kuboresha utawala bora kwa kupunguza 
rushwa na ufisadi kwa kuweka sheria kali na kusimamia nidhamu 
kwa wafanyakazi wa sekta ya umma, kuimarisha huduma za bima 
za afya, na kuhakikisha huduma bora zinawafikia wananchi wote na 
kwa wakati. 

Pia, karibu vyama vyote viliahidi kuyatafutia ufumbuzi masuala 
kadhaa muhimu katika kuboresha sekta ya afya yakiwemo, suala la 
upungufu wa wafanyakazi wa sekta ya afya, upungufu wa madawa 
na vifaa tiba na uboreshaji wa huduma za virusi vya UKIMWI na 
UKIMWI. 

Sikika inavipongeza vyama vyote vya siasa ambavyo ilani zao 
zimehusika katika uchambuzi na uaandaaji wa ripoti hii, kwa kuwa 
vyama hivi vimeonyesha kulipa kipaumbele cha pekee suala la afya.

Tunaamini kwamba, katika ilani za 2015 - 2020, vyama vya siasa 
vitahakikisha vinatoa kipaumbele katika suala la uboreshaji wa 
huduma za afya kwa kuzingatia mgawanyo unaotesheleza wa 
rasilimali fedha, rasilimali watu afya, madawa na vifa tiba, pamoja 
na VVU/UKIMWI. Pia, Sikika inaamini kwamba, ilani hizi zitatoa 
kipaumbele katika masuala ya utawala bora, uwazi na ushiriki wa 
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jamii kama nguzo muhimu ya kuimarisha huduma za afya Tanzania. 
Mwisho, Sikika inaamini kuwa ilani zitaonyesha ahadi za vyanzo 
mbalimbali vya kuongeza vya rasilimali katika sekta ya afya.

1…2  MAPENDEKEZO

Tukilelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba, 2015, 
vyama mbalimbali vya siasa vinatarajia kuandaa ilani zao za uchaguzi 
ili kuelezea umma wa Tanzania vipaumbele vya serikali zao endapo 
vitapewa ridhaa ya kuongoza nchi. Kutokana na uchambuzi huu, ni 
wazi kwamba, vyama vya siasa vinapaswa kuhakikisha ilani zijazo 
zinaahidi kuboresha huduma mbalimbali kwa wananchi.

Sikika ingependa Ilani za uchaguzi za vyama mbalimbali (2015 -2020), 
pamoja na mambo mengine, zilenge katika kuboresha huduma za 
afya kwa wananchi. Na ili kufikia lengo hili, Sikika inavishauri vyama 
vya siasa vitengeneze ilani ambazo zitalenga katika kukuza na 
kuimarisha masuala muhimu yafuatayo;

i… Utawala na Usimamizi wa Fedha za Sekta ya Afya 

Kuhusu Uwazi (Utoaji wa taarifa za afya kwa wananchi)

Wananchi wengi wamekuwa wakilalamika juu ya huduma 
mbovu za afya, na juhudi ndogo tu zimeshafanyika kuwajengea 
uwezo wa kudai haki zao ikiwemo haki ya huduma za afya. 
Sikika inaona kuna haja ya kuongeza uwazi na uwajibikaji katika 
sekta ya afya, hasa vijijini ambako ndiko kwa kiasi kikubwa 
wananchi wapo. 

Ili kuimarisha uwazi na uwajibikaji, ni muhimu serikali kuweka 
mfumo ambao utahakikisha kila mwananchi anapata taarifa 
za mipango, bajeti na zile za utekelezaji wa bajeti (ripoti za 
utekelezaji) kutoka ofisi za serikali za mitaa ama vituo vya 
kutolea huduma za afya. Wananchi wakipata taarifa zilizotajwa 
hapo juu, watakuwa na uwezo wa kufuatilia utekelezaji wa 
mipango mbalimbali na matumizi ya bajeti iliyopitishwa na 
hatimaye kuweza kusimamia uwajibikaji wa viongozi wao. 
Bila ya serikali kuimarisha uwazi na uwajibikaji, fedha yote 
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inayopatikana kwa makusanyo ya ndani ama kodi (misaada) za 
wananchi, nchi zingine hazitatoa misaada yoyote ikiwemo ile 
ya kuiondoa nchi kutoka katika umaskini. Sehemu kubwa ya 
fedha hizi zinaweza kuwanufaisha watu wachache tu kupitia 
matumizi yasiyo sahihi.

Kuhusu Kupambana na Rushwa Ndogondogo na 
Ufisadi 
Ni muhimu dhana ya utawala bora na uwajibikaji ijitokeze kwa 
uwazi zaidi kwenye ilani zijazo kwani athari zake hukumba 
sekta zote ikiwemo sekta ya afya. Pia, ni muhimu kwa kila 
chama kuweka katika ilani kipengele maalumu kinachoazimia 
nia ya serikali kuzingatia masuala mazima ya uwajibikaji, uwazi 
na utawala bora, likiwemo suala la kupambana na rushwa 
ndogongogo na ufisadi. 

Kwa ujumla, kuna haja ya kuimarisha usimamizi wa kodi ili 
kupunguza ukwepaji wa kodi wakati wa ukusanyaji wa kodi 
hizi.  Hali ya ukwepaji kodi kwa kiasi fulani hupunguza nia ya 
wananchi wengi kulipa kodi, kwa kuwa wanaguswa na kitendo 
cha baadhi ya wananchi kushindwa kulipa kodi kulingana na 
mapato yao au uwezo wao.  Mpaka sasa kumekuwa na uwazi 
kidogo, kuhusu nani analipa kiasi gani cha kodi na iwapo mzigo 
wa kulipa kodi unagawanywa kwa usawa miongoni mwa 
wananchi. Kuna haja kuhimiza uwazi na uwajibikaji katika ulipaji 
wa kodi ili kuhakikisha kila mwanchi na mashirika wanachangia 
kulingana na nafasi zao au kile wanachokipata.  

Zaidi ya hayo, tunaweza kuongeza mapato yetu ya ndani 
kwa kujadili gharama halisi za kijamii kwa kodi mbalimbali 
zinazosamehewa. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa wa 
kukutana na pingamizi kubwa kutoka kwa watu au kundi la 
wanaofaidika na mfumo wa sasa wa msamaha wa kodi. Kwa 
hali hiyo, kuna haja ya kuwa na mjadala wa wazi juu ya faida 
zitokanazo na misamaha ya kodi kwa jamii. Lakini tukumbuke 
pia, kuwa ongezeko lolote la mapato ya ndani litaweza 
kuwanufaisha wananchi kupitia sekta mbalimbali ikiwemo ya 
afya ikiwa tu serikali itaamua kuzipa sekta hizo kipaumbele.
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Kuhusu Mipango na Bajeti, 

Tanzania inategemea kwa kiasi kikubwa misaada ya maendeleo 
kutoka nje ili kutekeleza shughuli za kawaida na zile za 
maendeleo na hivyo kukwamisha mipango mingi pale ambapo 
fedha hizi zinashindwa kutolewa.  Ni muhimu sasa kuwepo na 
makubaliano kati ya serikali ya Tanzania na wafadhili kuhusu 
kiasi gani kila mmoja atachangia katika maeneo ya vipaumbele 
na bajeti ya Taifa kwa ujumla. Na mwisho, Ilani ziainishe mkakati 
wa kupunguza utegemezi kwa wafadhili wa nje. 

Suala la misamaha pia huathiri kwa kiasi kikubwa mipango na 
bajeti za vituo vya kutolea huduma.  Ni muhimu kwa serikali 
kuendelea na mfumo wa uchangiaji gharama unaowataka 
watumiaji kulipa ada ya huduma, na kwa wale wasioweza 
kuchangia ama kutokana na uwezo wao au wako katika 
makundi yaliyopewa msamaha (wajawazito, watoto chini ya 
umri wa miaka mitano, na wazee wenye umri zaidi ya miaka 
60), kuna haja ya kuwa na mfumo mzuri wa kufidia huduma hizi 
kwa watoa huduma au vituo vilivyotoa huduma bure.  

Pamoja na kutoa huduma kwa wenye msamaha wa malipo, 
vituo vya kutolea huduma havipewi fidia yoyote na serikali ili 
kurudisha gharama walizotumia kutoa huduma hizo. Kuna 
haja sasa kwa serikali kuhakikisha inalipa fidia ya gharama 
zilizotumika kutibu makundi ya wenye msamaha wa malipo.  Pia 
tunashauri, utambuzi na uhakiki wa watu wanaopata msamaha 
ufanyike kule ambako wananchi wanatoka na si kufanywa 
katika vituo vya kutolea huduma.

Kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Wananchi 
Wote kupitia Bima

Tanzania imepanga kuanzisha bima ya afya ya lazima inayotaka 
kila mwananchi kulipia kiwango fulani cha fedha kilichowekwa 
ili kuweza kupata faida za mfuko wa afya. Serikali imepanga 
kutoa msaada wa fedha kwa wananchi walio maskini ambao 
hawana uwezo wa kulipia mfuko huo.  Hata hivyo, mfumo wa 
huduma za afya kwa umma kwa sasa hauna uwezo wa angalau 
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kutoa kiwango cha chini kabisa cha huduma katika mfuko wa 
afya kwa nchi nzima. 

Wananchi wamekuwa wakilazimishwa kulipa kiwango cha chini 
kabisa cha mchango wa mfuko. Wapo walioshindwa, lakini 
kwa wale walioweza kuchangia, bado wamekuwa wakikosa 
huduma za afya wanazozihitaji. Sikika inaamini, kuanzishwa 
kwa mfumo wa hifadhi ya jamii kwa uchangiaji wa lazima wa 
bima ya afya ni muhimu sana.  Hata hivyo, Sikika inapendekeza 
serikali iahirishe kuanzisha mfumo huu mpaka hapo huduma 
za afya za msingi zitakapowafikia wananchi wote.

Mipango ya uchangiaji wa huduma za afya kwa hiari wa 
CHF na TIKA haujaweza kuwavutia wananchi wengi kujiunga 
nayo. Tunadhani wananchi wengi wanapendelea zaidi kulipia 
huduma za afya kwa malipo kutoka fedha zao za mfukoni kwa 
kuwa huduma za afya kwa wanachama wa mfuko wa afya ya 
jamii (CHF) na TIKA zimekuwa duni sana; upatikanaji wa dawa 
umekuwa ni tatizo kubwa.  

Pia kuna tatizo kubwa la serikali kutokulipa ruzuku linganifu ya 
michango ya CHF na TIKA.  Sikika inaamini kuwa, iwapo fedha 
zitatolewa kwenda kwenye mifuko hii kwa wakati, na iwapo 
huduma zitaboreshwa, wananchi watabaini ubora na faida ya 
huduma hizo na hivyo watajiunga na bima hizi za afya ya jamii 
kwa wingi zaidi. Na huo ndio utakuwa wasaa mzuri kwa serikali 
kuanzisha mfumo wa uchangiaji kwa lazima. Kuna haja ya ilani 
za vyama kuonyesha jinsi vitakavyoimarisha mfumo wa hifadhi 
ya jamii ikiwemo ule wa CHF na TIKA. 

ii… Rasilimali Watu katika Sekta ya Afya

Kuhusu Uwepo/Upatikanaji na Mgawanyo wa 
Watumishi wa Sekta ya Afya

Pamoja na mambo mazuri yaliyoonekana kwenye ilani zilizopita 
kuhusiana na rasilimali watu afya, Sikika inapendekeza 
ilani za uchaguzi za 2015 ziwe na malengo yanayopimika na 
yanayozingatia muda. Sikika inapenda kuona ilani za vyama 
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vya siasa zikiahidi kuboresha mafunzo, kuongeza uajiri wa 
watumishi wa sekta ya afya wenye kuzingatia uwiano na 
mgawanyo sahihi. Uwiano huu lazima uzingatie mahitaji ya 
ikama, wingi wa watu na ukubwa/wingi wa kazi. 

Kuhusu Bajeti ya Watumishi

Sikika inapenda kuona vyama vikiahidi kupitia ilani zao, 
kuongeza bajeti ya afya, hasa bajeti kwa ajili ya mafunzo ya 
rasilimali watu afya. Hii itawezesha kuzalisha watumishi wa 
kutosha wenye ujuzi na ubora unaotakiwa katika uwiano sahihi 
(skill-mix). Sikika inatamani kuona ilani zikipanga kusimamia 
uwajibikaji katika matumizi ya fedha kidogo zinazopatikana 
kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali. Tunatamani kuona 
ilani zikipanga kuhakikisha taarifa za utekelezaji wa mipango, 
mapato na matumizi, taarifa za ukaguzi za wizara, idara na 
taasisi za umma zinawekwa wazi kwa wananchi.

Kuhusu Kuboresha Mazingira ya Kazi, kuinua Ari na 
Maadili ya Watumishi wa Sekta ya Afya

Sikika inatarajia kuona katika ilani za vyama, ahadi za kuboresha 
maslahi na mazingira ya kazi kwa watumishi na kuhakikisha 
watumishi wanazingatia maadili ya kada zao za afya,  ambayo 
yamekuwa yakilalamikiwa kwa kipindi kirefu!

Kuhusu Kuongeza Ujuzi wa Watumishi

Ilani itambue maandalizi ya watumishi wa kada za afya wenye 
ujuzi unaokidhi viwango vya kitaifa na kimataifa kwa kuongeza 
ubora wa vyuo vya mafunzo, na kuongeza bajeti ya  mafunzo 
ndani ya nchi na nje ya nchi (ya kujiendeleza) kwa watumishi 
waliopo kazini.  

iii… Kuhusu Madawa na Vifaa Tiba 

Sikika inapenda kuona katika ilani za vyama vya siasa 
kunakuwepo  mikakati madhubuti ya kuboresha bima za afya 
ikiwemo ile ya jamii (CHF) na Tiba kwa Kadi (TIKA) ili ziweze 
kuchangia katika upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 
vitendanishi nchini.  
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Ilani zieleze wazi namna ya upatikanaji wa vifaa tiba vitolewavyo 
bure katika vituo vya kutolea huduma za afya (mfano vifaa vya 
kujifungulia kinamama na chanjo). 

Pia tunashauri ilani ziweke viwango vya utekelezaji wa malengo 
yake mbalimbali, kwa mfano, zihakikishe kuwa zinaboresha 
huduma za dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi kutoka 
asilimia 70 kwa sasa mpaka asilimia 95  hadi kufikia mwisho 
wa utekelezaji wa ilani husika. 

iv… Kuhusu Huduma za VVU/UKIMWI 

Kwanza, itengwe bajeti ya kutosha kutoka serikalini kwa 
ajili ya huduma za VVU na UKIMWI. Tunapenda kuona ilani 
zikihamasisha kutumia mapato ya ndani ya nchi katika 
uendeshaji wa shughuli za UKIMWI badala ya kutegemea kwa 
asilimia kubwa pesa za wafadhili katika uendeshaji wa sekta 
hii. Kwa sasa utegemezi wa wahisani katika sekta ya UKIMWI 
ni asilimia 97%, hii ni kulingana na takwimu za Mapitio ya 
Matumizi ya Umma ya mwaka 2011.

Pili, matumizi ya madawa ya kulevya husababisha ongezeko ya 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Kwasasa, watumiaji wengi 
wa madawa ya kulevya ni vijana na kutokana na takwimu za 
mpango mkakati wa Taifa wa UKIMWI (National Multisectoral 
Strategic Framework), WAVIU wengi ni vijana kwakuwa 
maambukizi ya UKIMWI yako juu kwa watu wenye umri wa 
miaka 24-49. Hivyo, tunatamani kuona ilani za vyama vya siasa 
vikilipa uzito wa hali ya juu suala hili la madawa ya kulevya. 
Hii ni pamoja na elimu juu ya madawa ya kulevya kuingizwa 
katika mitaala mashuleni (kuanzia ngazi ya elimu ya msingi 
hadi sekondari). Lengo ni kuwawezesha vijana kuwa na uelewa 
juu ya athari za matumizi ya madawa ya kulevya ikiwemo 
maambukizi ya ugonjwa wa UKIMWI. Pia Sikika inashauri ilani 
ziahidi kuwepo kwa sheria kali ambazo zitadhibiti suala zima la 
upatikanaji na utumiaji wa madawa ya kulevya nchini.
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Tatu, Sikika inashauri kuwepo na ushirikishwaji wa wananchi 
(WAVIU) katika kupanga mikakati, kutekeleza na kufanya 
maamuzi juu ya huduma za afya kwa wanaoishi na virusi vya 
UKIMWI ili kuboresha huduma hizo. Shirika pia linasisitiza 
kuwepo kwa ahadi na utekelezaji wa mafunzo hususan kwa 
wanawake kuhusu UKIMWI, haki za WAVIU ikiwemo haki ya 
kupata taarifa na matibabu na huduma bora za UKIMWI.  

Nne; Sikika inapendekeza kuwe na uboreshaji wa huduma za 
VVU kwa watoto wanaoishi na virusi vya UKIMWI nchini kama 
vile, kuhakikisha wanapata dawa za kupunguza makali ya virusi 
vya UKIMWI kwa wakati na mazingira rafiki na huru kwa mtoto 
katika vituo vya kutolea huduma za UKIMWI. Pia ilani zibainishe 
jinsi ya kuboresha huduma za ushauri nasaha kwa watoto au 
kupitia wazazi au walezi wao juu ya namna ya kuwatunza na 
kuishi nao bila unyanyapaa.

Tano, tunapendekeza kuwa vyama vya siasa, kupitia ilani zao 
za uchaguzi vihamasishe uanzishwaji wa viwanda vya dawa 
(pharmaceutical industries) za kurefusha maisha (ARVs), 
mashine ya kupimia CD4 kwa watu wanaoishi na UKIMWI 
(WAVIU). Sikika pia inapendekeza kuboreshwa kwa huduma za 
ushauri nasaha na kuwepo uharakishwaji wa zoezi la kuruhusu 
matumizi ya sera mpya ya UKIMWI ambayo ndiyo itakayotumika 
kama mwongozo katika kuendesha huduma zote za UKIMWI 
nchini.
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Sikika inafanya kazi 
kuhakikisha usawa katika 

upatikanaji wa huduma bora za 
afya, kwa kutathimini mifumo 

ya uwajibikaji katika ngazi zote 
za serikali

UCHAMBUZI WA BAADHI YA 
ILANI ZA VYAMA VYA SIASA 

(2010 – 2015)

• Utawala na Fedha
• Rasilimali watu Afya
• Dawa na Vifaa tiba
• Huduma za VVU na UKIMWI


